PDA

View Full Version : Các bước tập BLD dành cho Beginner

nguyenhoangtuan
02-05-2009, 07:05 PM
Kinh Nghiệm BLD của mình còn khá kém cũng chỉ đạt được mức trung bình nhưng có thể nói là mình rất may mằn chỉ trong 2 tuần mình đã thành công được một lần vì thế mình muốn chia sẻ những gì mình đã áp dụng để mọi người cũng tìm hiểu nhé:
Bước 1:Các bạn nên đọc bản hướng dẫn của anh Nghĩa thật kỹ(Nếu như có thời gian các bạn nên dành phần lớn thời gian tìm hiểu nó).Có thể lúc đầu các bạn sẽ ngập ngừng không biết nó làm sao và như thế nào nhưng chính bản thân bạn sẽ tìm ra được lời giải
Bước 2: Các bạn vào xem clip của anh Phương(Ngogiuoc) thật kỹ và mày mò tìm hiểu lúc này các bạn có lẽ đã hiểu thoang thoáng BLD là gì
Bước 3: Các bạn hãy ghi ra giấy và nhìn vào giấy mà xoay nhé,nếu các bạn quên thì có thể nhìn trực tiếp vào cube vì có thể các bạn chưa nhớ được.
Bước 4:Các bạn nên học cách nhớ không cần giấy khi mình đã xoay thành công được 1 lần đầu
Bước 5: Luyện tập thật nhiều nhiều nhé(mình cũng đang trong giai đoạn này)
mong rằng những kinh nghiệm của mình có thể giúp các bạn học BLD một cách logic và nhanh nhất.
Cuối cùng chúc các bạn thành công:cool:

stephen_hawkin
03-05-2009, 10:17 AM
mình cũng đang muốn học BLD nhưng chưa có thời gian dù sao cũng cảm ơn bạn nhé

backden
04-05-2009, 09:34 AM
Muốn cho việc lật góc, cạnh, hoán vị góc cạnh tốt, ta nên thực hiện nhìu lần để tập trước. Ko nên scamble lên rồi mới làm, ko tốt.
VD: lật góc : thuận - nghịch , mới làm lúc đầu dễ sai, bạn nên tập nhìu lần để biết cách thức hoạt động và làm thế nào để ko sai các viên khác. VỚi mình: 3 thuận cùng làm, 3 nghịch cùng làm sẽ ko phá cube. Luôn thấy có ích nhất 1 nghịch nếu thuậ chẵn, ngược lại cũng vậy.
Khi thiết lập, bạn bị giới hạn, nhưng chỉ cần biết: Khi viên cạnh trên mặt up down, 2U, 2U' U' U, 2D, D, D' đều ko ảnh hưởng đến toàn cục. Viên cạnh bên R, L, bạn biết rằng là nếu có màu của UP, DOWN thì phải hướng ra B, F. Vậy nếu mà bạn thiết lập B, F hay B', F' thì viên đó lạp tức sai và hoán vị sẽ sai. Nên phải chuyển sang R, L, R', L'.
Góc thì khi thiết lập, góc dưới D bạn đưa lên U phải thực hiện : R2, L2, B2, F2. Cái khó là khi 2 viên góc trên U nằm đối nhau, hay (1 6)(3 8) lúc thiết lập hơi khó.
Cần chú ý, nếu trong vòng cạnh có vòng 2 điểm, thì bạn sẽ kiếm thêm 1 vòng 2 điểm nữa để rồi thiết lập và thực hiện 1 trong 2 CT đổi. Còn nếu chỉ có 1 vòng, bạn sẽ phải biết là sẽ có 1 vòng 2 điểm của góc. Và sẽ phải thiết lập để thực hiện CT của Friddrich.
Mình học trong 3 ngày(30/4 - 2/5) đã thành công đc 2 lần, tuy nhiên phải nhìn 1 lần trong lúc xoay do phần góc quên hoài..

mouse4eyes
09-05-2009, 03:21 PM
Cho mình hỏi cái ni`, trong phần hoán vị góc và cạnh, ở vòng tròn 2 điểm chỉ thấy thuật toán dùng cho 2 cặp đôi, nếu mình chỉ có 1 cặp thì phải làm sao :(

backden
09-05-2009, 03:47 PM
Nếu thấy có 1 cặp của cạnh, thì chắc chắn có 1 cặp của góc. Lúc này, nếu bạn solve hết rồi, còn 2 cạnh và 2 góc này, bạn sẽ phải đưa chúng về 1 PLL nào đó. Sau đó dùng CT PLL đó hoàn tất vị hoán vị, rồi trả về thiết lập. Việc thiết lập để ra 1 PLL thì tùy bạn, nhưng cũng luôn nhớ, nếu viên góc quay R, L,R', R', thì nếu đc lật góc rồi, chắc chắn nó sẽ bị lật sai trạng thái sau khi đổi. Cạnh cũng vậy, B, F, B', F' thì cũng bị lật sai trạng thái và phải lật lại sau khi áp dụng CT. Vì vậy, khi tính toán thiết lập CT PLL, phải cẩn thận và tưởng tượng tốt.

mouse4eyes
09-05-2009, 03:57 PM
Nếu thấy có 1 cặp của cạnh, thì chắc chắn có 1 cặp của góc. Lúc này, nếu bạn solve hết rồi, còn 2 cạnh và 2 góc này, bạn sẽ phải đưa chúng về 1 PLL nào đó. Sau đó dùng CT PLL đó hoàn tất vị hoán vị, rồi trả về thiết lập. Việc thiết lập để ra 1 PLL thì tùy bạn, nhưng cũng luôn nhớ, nếu viên góc quay R, L,R', R', thì nếu đc lật góc rồi, chắc chắn nó sẽ bị lật sai trạng thái sau khi đổi. Cạnh cũng vậy, B, F, B', F' thì cũng bị lật sai trạng thái và phải lật lại sau khi áp dụng CT. Vì vậy, khi tính toán thiết lập CT PLL, phải cẩn thận và tưởng tượng tốt.

nếu như vậy thì khi áp dụng CT PLL xong, cả cặp cạnh & góc đêu đc hoán vị luôn ah`... nhưng mình vẫn chưa hiểu lắm về cách áp dụng CT PLL, bạn có thể nói rõ hơn ko :rolleyes: thanks nhen

thosupercop2
13-05-2009, 07:07 PM

nếu như vậy thì khi áp dụng CT PLL xong, cả cặp cạnh & góc đêu đc hoán vị luôn ah`... nhưng mình vẫn chưa hiểu lắm về cách áp dụng CT PLL, bạn có thể nói rõ hơn ko :rolleyes: thanks nhen

Thì đơn giản là khi hoán vị cạnh thì bạn chọn 2 góc và chỉ sử dụng 2 góc đó để hoán vị các cạnh. Mình thì sử dụng góc 2 và 4 (2 góc ở U với R).
vd: để hoán vị cạnh 2 và 3 của mặt U (2 cạnh đối diện) thì xài CT Permu chữ T
để hoán vị cạnh B (cạnh của E layer) với cạnh 3 thì chỉ cần Dw' L' rùi áp dụng permu T.
còn hoán vị cạnh 1 và 4 đối với cạnh 3 thì xài permu chữ J là xong.

Hoán vị góc thì dùng permu chữ J và Y. Cách làm tương tự, chòn 2 cạnh và ko xoay nó.
Nói chung là khi set vị trí bạn đừng động vào vị trí các miếng đã chọn là đc gòi ^^
Thân !

dung.top
06-04-2010, 09:42 PM
bây giờ 1 cục rb ở trạng thái 6 mặt nhé bạn xoay: DR2U' RUR'U'R'FR2U'R'U'RUR'F' UR2D' thì luc đó bạn sẽ thấy vòng tròn 2 điểm của cạnh và góc là cạnh (1 3) góc (1 6), bây giờ bạn không thể nào mả chỉ giải cạnh hoặc góc đc vì không thể chỉ đổi 2 cạnh hoặc 2 góc ở 3x3x3, và bạn có thể áp dụng thuật toán mình đưa ra(hoặc thuật toán thiết lập đưa về TH PLL khác) để giải 2 cái vòng này => bạn đã giải đc 6 mặt ở TH đăc biệt của BLD, OK

painham
06-04-2010, 09:50 PM
mình đang học ^^!...
quá trình đọc bài A nghĩa :
sáng ngày thứ 1 lật cạnh
qua ngày thứ 2 lật cạnh -lật goc - hoán vị cạnh- hoán vị góc
( tất nhiên vẩn còn nhìn )
hôm nay là ngày thứ 3 ...chưa đụng đến cube :)
đang tập....có vài khúc hoán vị góc mình bí TT_TT

GunNhox
11-04-2010, 12:18 AM
hix anh ơi em vẫn chưa biết cái lật cạnh như thế nào :(( có anh nào chỉ em với YM : linkinpark_loveu95 ( nick gunnhox là mượn thôi , bây giờ em vẫn speed 3x3 giai đoạn 5 nhưng sáng chủ nhật đi học kô di off đc nên các anh kô biết em . Em = tuổi gunnhox và cùng trường , di học rủ nhau đi suốt ngày và trong lúc đi thì ... solving...)

kilyerzoom_loser
09-07-2010, 08:33 PM
hjx,thú thật thì xem clip thì mình cũng ko hiểu lắm,đúng là khó thật
:|:|:|:|:|

Wolverine
18-08-2010, 03:24 PM
đọc bài anh Nghĩa trong 2 ngày thì hiểu rồi,mà lúc xoay bị loạn cái phần ghép vòng,ghi ra giấy mới làm đc :|

alexuong
23-09-2010, 06:50 PM
vậy là để xoay được lần đầu sẽ mất 2 tuần? gian nan đấy nhỉ, vậy còn speed BLD nữa thì bao lâu đây hix:(