PDA

View Full Version : các cụm nhớ của mọi người?

tut4ever
04-12-2010, 08:49 PM
:D Tình hình là mình muốn chơi BLD. tham khảo cách nhớ trên net thì thấy có khá nhiều cách nhớ trong đó 3OP thường là nhớ đg đi của cách viên và nhớ trạng thái để lật
MÌnh muốn cày M2/3OP ngay bây giwof nên cần biết vài cách nhớ nhanh (tầm 1..40s một lần xoay càng tốt)
mình đã thử nhớ vs 3OP cho góc phần CP thôi còn CO thì hay quên hơn :)).
Theo hướng dẫn của stefan thì cần nhớ theo cách NVật HĐộng SVật nhưng mình đã áp dụng và thấy không dc tự nhiên cho lắm và thi thaongr còn quên các sticker tương ứng với tên ấy nên lúc nào cũng DNF suốt :))
(cái này mình biết là dùng sự hài hước để nhớ câu chuyện nhưng việc đặt tên các stik lại không ổn do câu cú lủng củng quá --> ko nhớ dc :(()
Các bác nếu có cách nhớ hay ho (liên quan tới M2 thì rp cho mình tham khảo và hơn cả để cho các gà BLD như mình có hứng cày BLD nhiều hơn :)))
P/S: gọi là gà nhưng đã ngâm BLD dc hơn 1 tháng 3OP roài nhưng chưa xoay dc thành công lần nào vì chưa tim dc cách nhớ thích hợp :))
về nv mình lấy luôn các tên Tiếng anh(UR = URiko, trong Br2 ạ =))) còn hành động thì chịu chưa tìm dc

vuaquyen92
01-02-2011, 12:07 PM
Khi chơi BLD muốn nhớ cho thành thục thì trước hết chỉ áp dụng một cách nhớ và luyện tập để quen với cách nhớ đó thì may ra mới thành công được.
Bạn có thể học thêm các CT để rút gọn những chỗ cần nhớ xuống, chẳng hạn TH lật 3 góc ta có thể áp dụng OLL vào sẽ giảm khá nhiều đoạn nhớ xuống.
Đó là những tip cơ bản nhưng nói chung cũng phải cần sự kiên trì thì BLD mới thành công được

tut4ever
10-02-2011, 06:02 PM
mình đinhm theo 3OP/ M2 nhưng cái này cần nhớ kết hợp cả chữ và số. số thì không sao rồi :) chỉ cần nhìn qua là có thể nhớ nhanh dc rồi (mình nhớ chỉ vẻn vẹn tầm 2 số dt/4s) nhưng mà vẫn còn nhược điểm là khó nhớ khi kết hợp xoay rubik (toàn quên thôi :) )
mình chủ yếu cần cụm nhớ cho M2/R2 . 3OP nhớ theo kiểu visual thì OK rồi.

vuaquyen92
14-02-2011, 10:20 PM
Gợi ý thêm 1 kiểu nhớ khác đó là sử dụng từ tượng thanh và từ tượng hình cách này cũng khá nhanh :-?

tientuan194
16-02-2011, 02:01 PM
mình thì chả nhớ số hay chữ cả,cứ tượng tượng 1 cái cube trong đầu và nhớ vị trí đừong đi của các góc cạnh theo vòng hoán vị.bạn hãy thành công với 3op trứoc đi sau đó hãy làm pp khác đừng tản mạn quá có cuối cùng chẳng thành công cái nào đâu:D

tut4ever
22-02-2011, 04:49 PM
Sau một tháng tìm hiểu và nghiên cứu mình đã có cách sử lí khá nhanh gọn cho dân iT như mình, Bác nào muốn thì có lẽ cần chờ trong 1 tháng nữa nhé (vì thiên cơ bất khả lộ, một big soft giải quyết tương đối triệt để vấn đề trên =)) )
Giải pháp này cũng hiệu quả cho tất cả các môn học =)) ví dụ học hằng đảng thức :)
đã áp dụng trên thực tế và kết quả thuộc toàn bảng hdt full (cả nhị thức newton, ... ấy) trong vòng ... 1 ngày. Và mức độ áp dụng thì 100% ấn tượng khó phai.
Xong vụ này thì chắc mình ngon 3OP/ M2 rồi. Chắc có thể thành công trong một ngày ấy chứ. Vì thời gian sử dụng máy tính của mình cũng khá dồi dào trong ngày mà :))
PS: hum giờ học tiếng anh nhớ từ mới trong... 20s với ...20 từ khoảng 10 kí tự... không sai sót nhờ dùng kiểu nhớ trong TTG BCT. Chắc dùng cái này để nhớ cũng được ấy nhỉ. Nhưng mày chỉ mắc mỗi 1 từ "practice" thôi ;;). Quyết định 3OP/ M2 nếu tốt rồi sẽ good R2 =)) . Một P2 hẳn hoi cái đã cho đỡ ... :??

bachkimz
23-02-2011, 07:56 AM
mình thì chả nhớ số hay chữ cả,cứ tượng tượng 1 cái cube trong đầu và nhớ vị trí đừong đi của các góc cạnh theo vòng hoán vị.bạn hãy thành công với 3op trứoc đi sau đó hãy làm pp khác đừng tản mạn quá có cuối cùng chẳng thành công cái nào đâu4
chơi theo phương pháp 3OP thành công được vài lần thì nên chuyển sang M2/R2 luôn vì M2/R2 rút ngắn thời gian đáng kể. học 3OP để ta tự tin rằng mình đã giải được blindfolded (ngoài ra còn cung cấp cho chúng ta lí thuyết để sửa cube bị pop-up:(). cách nhớ thì tùy mỗi người, luyện lâu sẽ quen.

tientuan194
23-02-2011, 12:00 PM
theo mình thì cứ luyện 3op tốt đã chưa nên chuyển sang m2/r2 và có lẽ ko nên.học tốt 3op sang m2/3op luôn.mình cũng thế cảm thấy rất dễ.vì công thức của r2 mình không thích học:D

vuaquyen92
24-02-2011, 06:22 PM
Thực sự rất ít người áp dụng full M2/R2 bởi vì bước R2 thường phức tạp hơn 3OP với cả Old Pochmann nên vì vậy đa số mọi người kết hợp M2 với các dạng khác.
Còn về luyện cái nào trước cái nào sau thì thực sự chỉ cần học tốt 3OP cho góc và nắm được kiến thức căn bản của BLD là có thể chuyển qua M2 rồi bởi vì M2 với 3OP khác nhau hoàn toàn không liên quan gì cả

tut4ever
27-02-2011, 01:26 PM
uh, vì mình thấy rằng cái R2 nếu không có phương pháp nhớ rõ ràng thì hơi bị mệt đấy Nên dùng 3OP cho góc vậy (chịu khó nhớ mấy cái nhằng nhịt set move vậy)