PDA

View Full Version : Speed cube nên dùng loại nào?

Ngoc.Hohl
09-12-2010, 05:49 PM
Chào mọi người :D
Mình là beginner, giờ mới bắt đầu học FT và F2L =.=''. Mình đang băn khoăn không biết nên mua loại rubik nào để tập là tốt nhất. Mọi người góp ý cho mình với nhé :X Với cả mình ở Hà Nội thì nên mua rubik ở đâu nữa :-??
Cám ơn mọi người nhiều lắm lắm. Tất cả vì tình yêu Rubik :X

nhimkool
09-12-2010, 05:51 PM
bạn ra 148a đội cấn gặp anh bình nha smarkid theo mình thì nên đùng guhong nếu luyện ft thì bạn dùng dòng A ý :D

gadget91
09-12-2010, 06:03 PM
tùy vào tay bạn nữa chứ ! guhong hay lingyun đều đc nhưng nếu là newbie thì tốt hơn hết là bạn nên dùng A5 để luyện tập !

Phạm Anh Tuấn
09-12-2010, 06:04 PM
Mình là beginner, giờ mới bắt đầu học FT và F2L =.=''. Mình đang băn khoăn không biết nên mua loại rubik nào để tập là tốt nhất. Mọi người góp ý cho mình với nhé :X Với cả mình ở Hà Nội thì nên mua rubik ở đâu nữa :-??

@nghĩa: đây là lý do anh nhím trả lời vậy :-"

Taylor Swift
09-12-2010, 06:06 PM
tùy vào tay bạn nữa chứ ! guhong hay lingyun đều đc nhưng nếu là newbie thì tốt hơn hết là bạn nên dùng A5 để luyện tập !

newbie ko nên sử dụng các loại cube có góc cut cao, nên sử dụng các cube có góc cut vừa phải để luyện FT, đặc biệt newbie ko nên sử dụng guhong ỏ lingyun, sau này rất dễ hỏng FT khi sử dụng các cube cut kém như rubik's DIY, ori new logo,v....v

ba0pr09x
09-12-2010, 06:11 PM
new a3 đi luyên FT rồi về sau đổi sang guhong
Tuyệt lắm hoặc mua haiyan memory :))))))))))

Ngoc.Hohl
09-12-2010, 06:44 PM

@nghĩa: đây là lý do anh nhím trả lời vậy :-"

là sao hả bạn :))[hr]

newbie ko nên sử dụng các loại cube có góc cut cao, nên sử dụng các cube có góc cut vừa phải để luyện FT, đặc biệt newbie ko nên sử dụng guhong ỏ lingyun, sau này rất dễ hỏng FT khi sử dụng các cube cut kém như rubik's DIY, ori new logo,v....v

Vậy mình nên dùng loại nào là hợp lí nhất hả bạn? Minh muốn học FT nữa >"<

dung271994
09-12-2010, 07:14 PM
begin thì F2 vừa rẻ vừa tốt ... mới chơi ai lại đi a3 lingyun guhong ... lại còn a5 ở đấy . tốt thì tốt nhưng k hợp vs begin .. thứ 2 là đắt ... ..... mà k hiểu có bn cái box như thế này rồi ... @@

Ngoc.Hohl
09-12-2010, 07:25 PM
begin thì F2 vừa rẻ vừa tốt ... mới chơi ai lại đi a3 lingyun guhong ... lại còn a5 ở đấy . tốt thì tốt nhưng k hợp vs begin .. thứ 2 là đắt ... ..... mà k hiểu có bn cái box như thế này rồi ... @@

Cám ơn cậu :D Sr chắc mình chưa tìm kĩ =.=''

mrchicken
09-12-2010, 08:30 PM
a3 luyện FT bạn nhé . rồi (rubik sudio thì không kể) original DIY . a1 . guhong chơi ngay lúc đầu thì về sau chỉ chơi được guhong thôi . (lúc đầu mình luyện bằng rubik 10k đã sili và rubik 20k,35k)

pro_vip_147
09-12-2010, 09:10 PM
new a3 tập ft khỏi chê, bây h với 10 oll, 15 pll, 0 f2l mà mình đã sub 30 rùi

gaconvn
09-12-2010, 09:16 PM

Chú lại vớ vẩn r.
Mới chơi vẫn nhiều người chơi những cube đấy đấy chứ(trong đó có anh). Vấn đề là quá trình luyện FT hơi lâu thôi. Mà luyện FT thì cứ A3N chơi từ đầu rất tốt cho sức khỏe, ý lộn FT vì nó trơn ngay từ đầu mà cut góc kém nên cần FT chuẩn. Luyện a3n từ đầu về sau cầm guhong thì speed cứ phải gọi là :O:O:O:O(Hỏi anh Quân hay anh Đức thì biết hôm trước chơi guhong của anh Đức toàn 17)

heiniken_no1
09-12-2010, 09:23 PM
Túm lại vấn đề là muốn lên tay fingertrick cho beginner thì xài các cube có độ cut thấp, speed thật thì chơi các cube có độ cut cao như guhong, lingyun =; sao cứ bàn qua bàn lại hoài nhỉ.

Jerry Whisky
09-12-2010, 10:14 PM

Bạn nên dùng A3new ấy.Loại này mới mua cut kém nhưng k pop nổi :D.
Dùng để luyện FT tốt.Break mấy tháng chơi A3n ngon hơn nhiều.Lúc đó FT ổn,k thích A3 nữa thì bạn chuyển sang mấy loại speed như Dayan(guhong,lingyun),DIY hay các chinese cube khác:A,F,...:D.Chúc bạn sớm lên pro;)

rock_online
09-12-2010, 11:54 PM

http://rubikvietnam.com/forum/showthread.php?tid=2766

Cái này để tìm hiểu về các loại 3x3, mặc dù hiện nay có thêm rất nhiều loại mới rồi nhưng vẫn nên tham khảo qua. Còn về phần nên mua, mình nghĩ là bạn có thể chọn A5 và nhờ người bán ráp sẵn. Nếu muốn tìm hiểu cách lắp thì ngồi nhìn họ lắp là đc. A5 có đặc điểm là size nhỏ, trọng lượng nhẹ, thời gian break ( mài mòn làm trơn bề mặt trong ) ngắn, bộ khung tốt và có thể chơi k cần silicone. HN thì nhiều nơi bán A5 lắm, muốn tìm mua hay chơi thử là chuyện k hề khó :)

P/s: à nếu rảnh thì hãy đi off vài lần vào hôm thi đấu speed 3x3x3, sẽ có rất nhiều rubik 3x3x3 để bạn chơi thử ;)

Rubik_NMN
10-12-2010, 06:27 AM
Nếu là newbie thì bạn nên dùng F2 để luyện finger trick
Bạn có thể ra 148A Đội Cấn hoặc 39 Trần Nhân Tông để mua cube;)

zonzongl
10-12-2010, 06:35 PM
F2 đi bạn
very very gooooooooooodddddddddd
bạn nên dung màu đen để luyện look luôn
màu trắng look khó hơn...

Korosaki
10-12-2010, 06:40 PM
new a3 hoặc diy để tâp ft lúc đầu sau đó là guhong còn nếu sộp thì haiyan memory

HoangAnh96
12-12-2010, 11:17 AM
Bạn cứ luyện bằng con A5 trước đã, xong chuyển sang F2 là no1 đấy;)

Ngoc.Hohl
12-12-2010, 05:26 PM

Chiều nay mình vừa lò dò ra 39 TNT. Đấy là cái hàg bán qần áo hay sao ấy bạn ạ mình thấy nó treo toàn jean thôi :"| Lại đành đi về =.=''

Rubik_NMN
12-12-2010, 05:29 PM

Chiều nay mình vừa lò dò ra 39 TNT. Đấy là cái hàg bán qần áo hay sao ấy bạn ạ mình thấy nó treo toàn jean thôi :"| Lại đành đi về =.=''

Bạn là newbie nên không biết rồi
Anh Quân là chủ của hàng (hơi bị nổi tiếng đấy);))
Bạn vào đây nhé: http://www.rubikvietnam.com/forum/Thread-Ha-Noi-Dai-ly-thegioirubik-com-tai-HN-A5-SV-feng-da-co-ban

Ngoc.Hohl
14-12-2010, 05:36 PM

Bạn vào đây nhé: http://www.rubikvietnam.com/forum/Thread-Ha-Noi-Dai-ly-thegioirubik-com-tai-HN-A5-SV-feng-da-co-ban

ự :-s mình toàn thấy qần áo nên k dám vào hỏi :(((((((((((((
ság ra lao vào hàg qần áo hỏi rb ng ta đốt vía thì chết :-ss
minh lên 148A Đội Cấn rồi thks bạn nhé :X

shinichi_1998
14-12-2010, 06:28 PM
chắc nên xài guhong, vì theo mình guhong ít cần ft:D:D(ít của mình nha, đừng có bảo mình spam)

matseo
14-12-2010, 06:56 PM
F2 sao khs mua vậy chờ hoài chả có hàng về luyện=((

Ngoc.Hohl
14-12-2010, 07:13 PM
F2 sao khs mua vậy chờ hoài chả có hàng về luyện=((

mình vừa mua A3n ở smartkids hqa :D

nìghtknight174
21-12-2010, 08:20 PM
Theo mình Nên dùng dian sheng hoặc một rubik nào đó vô danh với giá khoảng 20-35k

gaconvn
21-12-2010, 08:25 PM

ự :-s mình toàn thấy qần áo nên k dám vào hỏi :(((((((((((((
ság ra lao vào hàg qần áo hỏi rb ng ta đốt vía thì chết :-ss
minh lên 148A Đội Cấn rồi thks bạn nhé :X

À, nếu ra 39 TNT thì hỏi anh Quân là người ta gọi cho ấy mà.

luulehuy_1998
21-12-2010, 08:58 PM
F2 hình như không còn chỗ nào bán thì phải
smartkid thì sau nô en mới có

gaconvn
22-12-2010, 12:17 PM
F2 hình như không còn chỗ nào bán thì phải
smartkid thì sau nô en mới có

Kim mã, hôm trước chú kira đi thực tế bảo còn khá nhiều.

sau.muoi.ot
22-12-2010, 02:21 PM
bạn ra 148a đội cấn gặp anh bình nha smarkid theo mình thì nên đùng guhong nếu luyện ft thì bạn dùng dòng A ý :D

bạn có biết sdt của anh Bình ko cho mình với để dễ liên lạc, mình cũng đang học FT và F2L

heomad
09-02-2011, 01:31 PM
NÊN DÙNG A5 DI BẠN. LUYỆN FT CỦNG TỐT MÀ SPEED CỦNG CHUẨN. KO POP:X

pahnanh97
10-02-2011, 09:30 PM
Mình nghĩ bạn nên mua 1 cục A5 hay Dayan Guhong, Lingyun bởi những cục đó rất tốt để luyện speed và có thể là 1 cube lâu dài của bạn :).

Dan_choi_rubik
10-02-2011, 10:25 PM
Guhong POM hay thường đều được.cả 2 đều ngon cả

tunglam15041993
11-02-2011, 12:07 PM
Mình nghĩ dùng a3 new là tốt nhất, chống pop, FT tốt, lúc đầu quay không quen nhưng lâu dần khá ngon. A5 cũng là một lựa chọn khá tốt, vừa tay, speed
Mà bạn học trường nào vậy, nếu cùng trường thì mình có thể tiện trao đổi về các loại rubik, mình học Trần Phú

The_Death
11-02-2011, 02:07 PM
speed hả, dùng loại nào chả được;)), miễn không phải loại 10k;)), mà có tên nào đào mộ kinh thế nhỉ, bài này từ năm ngoái mà:|

wazowski
11-02-2011, 02:37 PM
Mới tập chắc a3n là tốt nhất rồi . heomad đào mộ về :D . k biết còn đào mộ bài nào k :))