PDA

View Full Version : Help me! LOOK AHEAD !!!!!!!!!!!!!!

HoangAnh96
12-12-2010, 11:40 AM
Chào các cao thủ cùng newbie! Em mới gia nhập diễn đàn, có 1 vài câu muốn hỏi các anh: hiện tại em đang ở mức 20s, đã học hết CFOP, chủ yếu chậm là do look F2L, em đã chơi chậm rồi mà không thấy tiến triển lắm. Các tiền bối có kinh No xin chỉ giáo ? Em có nên tiếp tục luyện look ko hay là luyện FT vì FT của em cũng khá ảo rồi

GunNhox
12-12-2010, 11:42 AM
Có bài đã chứng minh đc Look quan trọng hơn Ft rồi đó ..... giờ bạn thử tập slow turning xem :d làm chậm nhưg liên tục và ..... mong clip này sẽ giúp ích cho bạn :

pzkHrz8x2eo&feature=player_embedded#at=17

Mad
12-12-2010, 12:02 PM
cái j cũng cần có time bạn ạ, ft + look là 2 cái quan trọng nhất trog speed nên chả bao h là đủ cho cái j cả :)

gadget91
13-12-2010, 05:51 PM
bạn chịu khó tập look thôi ! ft thì tạm thời để nó tăng dần lên theo khả năng look vì như gun.nhox nói bạn slow turning để tập look thì FT ảo để làm j? muốn nhanh thì cứ từ từ bạn ạ ! muốn luyện FT thì làm avg ! muốn look a head tốt thì chịu khó pratice !
Have fun !

Rubik_NMN
13-12-2010, 06:57 PM
Bạn xem thử cái video này nhé:
http://WWW.youtube.com/watch?v=jfE7jYOXbgg&feature=player_embedded

HoangAnh96
13-12-2010, 08:33 PM
Thank cac anh ,em se co gang luyen tap slow

Gasub20s
13-12-2010, 08:57 PM
Chào các cao thủ cùng newbie! Em mới gia nhập diễn đàn, có 1 vài câu muốn hỏi các anh: hiện tại em đang ở mức 20s, đã học hết CFOP, chủ yếu chậm là do look F2L, em đã chơi chậm rồi mà không thấy tiến triển lắm. Các tiền bối có kinh No xin chỉ giáo ? Em có nên tiếp tục luyện look ko hay là luyện FT vì FT của em cũng khá ảo rồi

Xoay chậm thôi ! Khi nào không bị vấp nữa thì dần dần đẩy tốc độ lên.Khi mình làm xong một layer mà không nhìn thấy layer kia thì khựng lại một chút, nhìn 4 hướng là thấy ngay thôi mà !!!::)

anenebke
23-02-2011, 04:10 PM
vậy cho hỏi là khi luyện tập thì mình ft nhanh và mạnh hay là nhanh và nhẹ nhàng đây,mình đang ở mốc 23s muốn xuống sub 20 nhưng xem clip của các bạn tầm 17-18s thì thấy ft của họ nhanh hơn rất nhìu,mặc dù minh làm vẫn hay được 19-20s vẫn giữ 1 tốc độ,mình thử xáo trộn rubik lên 1 cách nhanh nhất nhưng vẫn ko thấy nhanh hơn bao nhiu,làm thế nào để luyện ft nhanh hơn được vậy,mong các pro chỉ giáo
-còn 1 vẫn đề nữa là mình dùng guhong để chống bị kẹt do ft chưa chuẩn lắm thì có nên hay không nếu muốn luyện tốc độ ft;hay vẫn dùng a5 chơi cung ít kẹt nhưng mà kẹt thì pop.=>dùng cái nào để luyện tập tăng tốc ft nhanh lên đây?:O

HoangAnh96
24-02-2011, 11:25 PM
- thứ 1, nhờ luyện tập look ahead nên giờ mình đã sub17s, và kinh nghiêm là: bạn không cần chú ý nhiều vào FT nhanh hay chậm gì cả, có vô số người slow turning nhưng look quá khủng nên kết quả vẫn 14 -15s như thường, nếu look chưa quen mà làm nhanh chỉ làm cho bạn rối thêm => chậm hơn rất nhiều,
- thứ 2, khi đã luyện look thành thạo thì bạn chỉ cần tập 1 số động tác FT cơ bản như RUR'U' hay RU'R'U,.. chơi liên tiếp thì FT sẽ cải thiện thôi, còn việc giật mạnh hay êm ái, nhẹ nhàng là tùy tay của từng người, miễn thuận tay và nhanh là được
- thứ 3, nếu muốn luyện FT thì mình khuyên nên dùng A5, nếu mod rồi thì càng tốt, ko cần đổi guhong làm gì cho tốn kém

anenebke
25-02-2011, 02:36 PM
- thứ 1, nhờ luyện tập look ahead nên giờ mình đã sub17s, và kinh nghiêm là: bạn không cần chú ý nhiều vào FT nhanh hay chậm gì cả, có vô số người slow turning nhưng look quá khủng nên kết quả vẫn 14 -15s như thường, nếu look chưa quen mà làm nhanh chỉ làm cho bạn rối thêm => chậm hơn rất nhiều,
- thứ 2, khi đã luyện look thành thạo thì bạn chỉ cần tập 1 số động tác FT cơ bản như RUR'U' hay RU'R'U,.. chơi liên tiếp thì FT sẽ cải thiện thôi, còn việc giật mạnh hay êm ái, nhẹ nhàng là tùy tay của từng người, miễn thuận tay và nhanh là được
- thứ 3, nếu muốn luyện FT thì mình khuyên nên dùng A5, nếu mod rồi thì càng tốt, ko cần đổi guhong làm gì cho tốn kém

cảm ơn em! em cho anh hỏi em làm phần ll mất bao nhiêu giây,anh thì làm f2l tầm 12-13s còn ll thì cứ tầm 10s nữa vì vậy nên nhìu lúc anh chơi đạt 18-20s đều chủ yếu là nhờ phần ll mất it thời gian

HoangAnh96
26-02-2011, 11:45 AM
Em làm phần ll mất 6-7s , còn tùy vào trường hợp nào thôi anh à, nhưng oll chậm nhất của em là 3s và pll chậm nhất là 4-5s, anh tập FT thành thạo tất cả các CT sau đó luyện tâm lý để khi thi đấu đỡ bị lệch FT là ổn thôi

anenebke
26-02-2011, 03:34 PM
Em làm phần ll mất 6-7s , còn tùy vào trường hợp nào thôi anh à, nhưng oll chậm nhất của em là 3s và pll chậm nhất là 4-5s, anh tập FT thành thạo tất cả các CT sau đó luyện tâm lý để khi thi đấu đỡ bị lệch FT là ổn thôi

vậy là phần f2l em tầm 8-10s à,tối hôm qua anh thử tăng tốc fin lên max nhưng vẫn look được bình thường và lap kiluc mới 14s48,vậy là chắc anh phải tăng tốc lên khi tập slow ùi,vậy ép f2l xuống tầm 10s là chắc sub 20 được:D

HoangAnh96
27-02-2011, 09:25 AM
chắc là vậy đấy, đối vs những người đang tập look thì may mắn khi làm f2l còn tốt hơn cả skip ll, như cú single của em do ăn may được 2 pair nên được những 10.05s B-), còn thông thường f2l + cross của em khoảng 9s (khi tâm lý ổn định) và mục tiêu chỉ cần đạt 8s là có thể sub15 đc rồi

anenebke
27-02-2011, 09:40 AM
anh thì khi tâm lí ổn định thì slow được 12s f2l,anh sẽ ép xuống 10s là sub 20s ùi,có điều thật sự anh không hiểu về cách tắng tốc khi tập slow,cứ nhìu lúc làm nhanh vẫn look tốt nhưng làm chậm thì vẫn kém,best ave off 5 của anh la 19s,anh thường luyện slow với 1 tốc độ ft không đổi,bây giờ anh speed vẫn look bình thường nhưng thành tích vẫn tầm 21-23s vậy anh vẫn nên làm chậm lai típ tục look hay là speed và luyện look vì speed anh vẫn làm liên tục được

HoangAnh96
27-02-2011, 09:48 AM
Anh xem vid này, cách chơi của em gần giống ông này, f2l làm ko cần quá nhanh để tránh bị tâm lý và chuẩn bị cho tầng 3 để speed hết cỡ:

http://WWW.youtube.com/watch?v=Rw2rvlFlqXs&playnext=1&list=PL2DB89C4EB591291F

anenebke
27-02-2011, 09:53 AM
Anh xem vid này, cách chơi của em gần giống ông này, f2l làm ko cần quá nhanh để tránh bị tâm lý và chuẩn bị cho tầng 3 để speed hết cỡ:

http://WWW.youtube.com/watch?v=Rw2rvlFlqXs&playnext=1&list=PL2DB89C4EB591291F

anh hỉu ra vẫn đề quan trọng này ùi,chính xác là vì anh không tăng tốc độ ft lên khi đã look được,anh để ý những clip slow dưới 20s thì ft đều nhanh hơn anh cả,vậy a sẽ tăng ft lên thanks e nha,có thêm bí quyết gì chia sẻ nha,anh chơi từ tháng 6 đến giờ mà chỉ 23s thôi chậm wa

_cryskut_
27-02-2011, 11:35 AM
thanks cái nha! clip có ick đ>:D<ấy!