PDA

View Full Version : giúp đỡ về tốc đọ với!:)

vumanhdan
05-01-2011, 05:13 PM
minh tập f2l được 2 tuần đã quay đc 30s.nhưng sang tuàn thứ 3 ko thể giảm thời gian đc mà vẫn là 30s.mình dã học công thức cơ bản f2l và cũng có thể nói là hiểu bản chất.vậy muốn quay f2l 15s thì cẩn phải học f2l thì cẩn học thêm gì ? giúp mình đc ko.

GunNhox
05-01-2011, 05:22 PM
minh tập f2l được 2 tuần đã quay đc 30s.nhưng sang tuàn thứ 3 ko thể giảm thời gian đc mà vẫn là 30s.mình dã học công thức cơ bản f2l và cũng có thể nói là hiểu bản chất.vậy muốn quay f2l 15s thì cẩn phải học f2l thì cẩn học thêm gì ? giúp mình đc ko.

H chỉ còn luyện tập look thôi và cũng có thể học thêm 1 vài TH f2l mà bạn có thể rút ngắn ct .... xem qua clip này nhé

pzkHrz8x2eo&feature=player_embedded

chjphe0
05-01-2011, 05:26 PM
chính là do tốc độ. mình vừa fl2 15s ne`!!!mấy hum trước cũng làm chậm lắm nhưng như anh vuaquyen nói trên clip look: quay bình tĩnh, nhìn thật kĩ ===>> học cách look đi bạn!!!
p/s: có khi nào do bạn làm cross chậm và tính thời gian làm cross với f2l thành 1 ko?? như vậy thì oan cho f2l wa!!!

KyleTheCuber
05-01-2011, 05:39 PM
F2l thì bình thường sẽ làm theo kinh nghiệm, chứ mình thấy F2L mà phải học alg thì không đáng.
Nên tập look ahead khi làm cross, F2l sẽ nhanh hơn.

pahnanh97
05-01-2011, 06:52 PM
http://rubikvietnam.com/forum/Thread-F2l-bo-sung
Bạn thử xem qua video này nhé :)

legend260
05-01-2011, 07:15 PM
Mình có 1 số kinh nghiệm như sau:
Muốn làm F2L trong 15s thì cần có 2 yếu tố chính:
1, Công thức:
Cái này bạn có thể học trên SpeedSolving Wiki, ở đây vừa nhiều CT để lựa chọn, giúp look + FT dễ hơn.
Chịu khó học CT giúp bạn đỡ phải làm các move như d hay d' như khi làm Intutive, giúp tiết kiêm time
2, Look ahead:
Bạn có thể học theo clip trên của Phan Anh hoặc tham khảo hai clip sau:
Clip (http://www.rubikvietnam.com/forum/Thread-Video-TV-Chia-se-kinh-nghiem-lookahead)

Mình biết bạn rất nóng lòng muốn cải thiện thành tích, nhưng chỉ có cách kiên trì học CT và luyện tập thôi, cũng không tốn nhiều thời gian lắm đâu :P
Chúc bạn thành công :)

HoangAnh96
07-01-2011, 11:47 AM
bạn cần luyện look ahead( cách nhận biết nhanh các slot) bằng cách chơi thật slowly, luyện khoảng 3-4 tuần(nhớ là làm chậm nhưng liên tục và đừng có cố để fingertrick nhanh) chỉ như vậy là bạn đã sub f2l trong vòng 16-17s, còn lại bạn luyện fingertrick sao cho tay dẻo, làm liền mạch hơn, đừng có gẩy FT quá mạnh, bạn nên xem videos của anh quyền để xem cách slow mà rất fast:D

trong
29-01-2011, 09:48 AM
Em luyện ft vài ngày,kết quả là:
_Sticker mới mua 4 ngày đã hỏng,cả khối rubik một màu trắng
_Gãy móng tay,xin cô giáo chỉ nghe giảng,ko viết bài vì đau tay:((
Đau lòng quá!

HoangAnh96
30-01-2011, 11:48 AM
Đau lòng quá!

Bạn dùng loại ji mà kinh khủng vậy, nên chon rubik tốt mà chơi

Devilbringger
30-01-2011, 12:00 PM
@trong : cái chuyện đau tay, gãy móng, hay ko chép bài gì là chuyện của bản thân bạn, đem rao trên forum này làm gì, ko ai wan tâm đâu.
bạn đang thể hiện là FT ko luyện nổi chứ gì, ko luyện dc thì nghỉ rubik đi hen.

The_Death
30-01-2011, 12:40 PM
@trong : cái chuyện đau tay, gãy móng, hay ko chép bài gì là chuyện của bản thân bạn, đem rao trên forum này làm gì, ko ai wan tâm đâu.
bạn đang thể hiện là FT ko luyện nổi chứ gì, ko luyện dc thì nghỉ rubik đi hen.

lời khuyên chân thành với bạn trong: lắc não 10 lần trước khi post bài;))

gaconvn
30-01-2011, 12:44 PM
Mình để ý là bạn trong spam vớ vẩn hơi nhiều rồi đấy. Việc đầu tiên khi chơi rubik là móng tay phải được cắt hết. Bạn không cắt móng tay đi còn kêu ai :|

Devilbringger
30-01-2011, 12:52 PM
thật ra cắt móng tay là để hạn chế rách sticker, chứ kỹ thuật thật sự là dùng đầu ngón tay, ít chạm tới móng tay lắm, mà hồi đó mình nhớ mình luyện đâu có đau hay gãy gì đâu trời, chỉ có chưa dc dẻo quay vì chưa quen, và làm lâu thì hơi mỏi 1 tí, da ở đầu ngón tay có hơi bị chai đi 1 tí thôi mà ???

gaconvn
30-01-2011, 12:54 PM
thật ra cắt móng tay là để hạn chế rách sticker, chứ kỹ thuật thật sự là dùng đầu ngón tay, ít chạm tới móng tay lắm, mà hồi đó mình nhớ mình luyện đâu có đau hay gãy gì đâu trời, chỉ có chưa dc dẻo quay vì chưa quen, và làm lâu thì hơi mỏi 1 tí, da ở đầu ngón tay có hơi bị chai đi 1 tí thôi mà ???

Không anh ạ, với những người chơi lâu như anh thì khác. Nhưng với những người mới chơi FT chưa quen dễ ngón nọ lộn ngón kia lắm nên rất dễ bị vướng vào móng tay.

pronou
30-01-2011, 01:05 PM
Đau lòng quá!

mình thấy bạn hay thật đấy. chơi rubik mà cũng đau tay không viết đựoc bài. bạn học lớp 1hay sao? với cả chắc bạn dùng móng tay để quay hay sao nên nó mới thế . cái đáy goi là bạn tập nailstrick chứ không phải ft nha.