PDA

View Full Version : Hỏi- Đáp Về Kĩ Thuật

Trang : [1] 2

ga fi tiu
13-05-2009, 06:58 PM
Từ hôm nay để tránh lập topic lộn xộn mà trùng lập chủ đề, các bạn có thắc mắc về kĩ thuật cơ khí hãy post ở đây để người giải đáp, ai vi phạm vấn đề lập topic sai nội qui sẽ bị delete topic không báo trước!
Thân
gà fi tiu

ecorazzi_9x
13-05-2009, 09:11 PM
cho em hỏi 1 chút
sau khi cat got xong "center" hoac "edge" bi lo hong lam sao de bit kin dc => de son hoặc dan "sticker" :D[hr]
cho em hỏi: cắt gọt = loại cưa hay thứ gì là tốt nhất để cube dc đẹp và trám = gì để cho mịn láng
thử cắt gọt tạo octagon mà mệt quá (cứng quá chừng, cắt bị lệch, hỏng 2, 3 cái )
gà fi tiu: rubik thì chỉ có thể xài cưa thôi, bạn nên mua 1 cái khung ghép lưỡi cưa vô mà cưa, kết quả sẽ đẹp hơn nhiều, còn cưa đẹp hay xấu thì cứ làm từ từ sẽ lên tay :D

plp70
13-05-2009, 09:24 PM
có 2 cách để che lỗ hỏng sau khi cưa
1. cắt thước nhựa, đĩa cd hoặc bìa cứng theo đúng kích thước của lỗ hỏng rồi dán vào .
2. Dùng epoxi ( không khuyên dùng vì giá thành cao , khó kiếm ) hoặc bột trét tường chét vào lỗ hỏng, sau đó mài cho phẳng lại.

hoalongntc
14-05-2009, 09:12 AM
Mình có thắc mắc khi chế Axis. Cưa xong không dùng phần dư đắp vào được. Chỉ có 3 mảnh vừa trong khi cần 7 mảnh. Vậy còn lại ta phải cắt từ 1 cube khác phải không.

Toàn.DC
14-05-2009, 09:29 AM
Mình có thắc mắc khi chế Axis. Cưa xong không dùng phần dư đắp vào được. Chỉ có 3 mảnh vừa trong khi cần 7 mảnh. Vậy còn lại ta phải cắt từ 1 cube khác phải không.

mình ko rành về kĩ thuật cũng như chưa chế cube bao giờ nhưng theo mình biết thì Axis cũng như Bump, chỉ cần 1 cube là đủ

ecorazzi_9x
14-05-2009, 12:16 PM
thanks nhiu lam, hi vong cat got se co ket qua[hr]
co cach nao lam dc may con square bang rubik binh thuong dc ko ???

DragonI
14-05-2009, 01:10 PM
Trên lý thuyết thì axis có thể làm từ 3x3, còn thực tế thì ko bít sao.
Trên trang twistypuzzles mình thấy có 1 thằng nó xài dao cắt nhựa của Nhật để chế axis, đường cắt đẹp lắm, ko bít VN có bán cái này ko nhỉ
gà fi tiu: lí thuyết thực tế gì ở đây, rõ ràng là plp 70 đa làm đc 4 con axis cube từ 3x3 rồi đó bạn
Còn cái đó thì không biếtVN có khong, chỉ biết đồ xịn như thế rất đắt

quan_NBK_MU_9410
14-05-2009, 02:06 PM
Xin cho hỏi. các anh cưa rubik thế nào mà thẳng hàng, ngay lối vậy. Còn em thì cưa nó cứ quẹo sang này, quẹo sang kia, thậm chí còn cắt phạm chỗ khác nữa.
gà fi tiu: bạn nên gắn luỡicưa vào khung để có kết quả khả quan hơn, cưa từ từ quen sẽ cưa thẳng được nhé!Nhớ là chỉ sử dụng 1 lưỡi cưa cưa 2 cube thôi thì đường cưa sẽ như ý nhất

shiro93
15-05-2009, 06:34 PM
cho em hỏi cái này, sao em cưa 1 cục lâu quá, chính xác ra là 1 cạnh hay 1 góc đó, đứt 1 cạnh hay góc thì tới 1 tiếng lận, cưa vậy biết tới chừng nào:(, em nghĩ là tại cưa nhà em nó lục hay em cưa chưa đúng, nếu vậy thì em nên mua loại cưa nào để cưa rubik cho tốt ( rẻ mà xịn là ok ) :D

ga fi tiu
15-05-2009, 06:40 PM
Trời bạn cưa gì mà tới 1 tiếng dữ vậy, 1 cubie mình cưa lâu lắm là 2 phút thôi, bạn nên sử dụng lưỡi cưa mới[loại màu xanh bản nhỏ, 5k 1 cây] gắn vào khung cưa[30k 1 cái có sẵn lưỡi] là cưa được rồi, cưa đều tay và canh cho thẳng, hình cái khung cưa nó thế này

shiro93
15-05-2009, 06:46 PM
ok, thanks bạn nhiều, nhưng mà cũng cho mình hỏi lun là mua ỡ đâu, hay bây giờ ra cửa hàng đồ điện nào cũng có:D. tại mình ba mẹ ít cho mình ra ngoài, nên mình cũng ko biết gì nhiều lắm:D
gà fi tiu:Mua lưỡi cưa thì ra cửa hàng vật liệu xây dựng chứ sao lại ra tiệm điện nhỉ, bạn ra mấy chỗ bán sơn hỏi, lấy loại nào rẻ nhất màu xanh là đc rồi

thiena2909
15-05-2009, 06:50 PM
anh ơi cho em hỏi
em muốn làm một cục 1x1 móc khóa mà o biết cách gắn móc khóa vào cục 1x1 :(
anh có thể chỉ em cách làm o :):)

tornadodn06
15-05-2009, 09:57 PM
Cưa màu xanh bản nhỏ mình mua có 1k5 1 cây à. Ngoài ra nếu muốn mua thì vào một số tiệm như bán ống nước, vật liệu xây dựng hay bán đồ điện đều có.
Mình ở SG, mua ở trên đường Nguyễn Trãi, ở đây thì nhiều tiệm bán lắm, mình mua ở tiệm Du Ký áh, chỗ này gần ngã 3 Nguyễn Trãi - Bùi Hữu Nghĩa, đi lên hay đi xuống thì mình ko nhớ rõ nửa :D

Hà Gia Bảo
15-05-2009, 10:04 PM
Trời bạn cưa gì mà tới 1 tiếng dữ vậy, 1 cubie mình cưa lâu lắm là 2 phút thôi, bạn nên sử dụng lưỡi cưa mới[loại màu xanh bản nhỏ, 5k 1 cây] gắn vào khung cưa[30k 1 cái có sẵn lưỡi] là cưa được rồi, cưa đều tay và canh cho thẳng, hình cái khung cưa nó thế này

Vậy tổng cộng cây này 35k àh anh ga. Anh đang dùng loại này àh

rubikkute08
15-05-2009, 10:10 PM
anh ơi cho em hỏi

nếu muốn gắn móc khoá vào thì bạn fãi khoan hoặc đục (nếu dc) 2 lổ nhỏ ở đỉnh của cục 1x1 rồi gắn móc khóa vào

nghiavn
16-05-2009, 09:41 AM
Chỉ một lỗ thôi, nhưng mà 2 đầu thông ra (ko biết định nghĩa lỗ đấy là cái đầu thông ra hay cả cái đường ở trong nhỉ)
Cho em hỏi luôn con fisher thì cục cạnh của nó từ cục góc 3x3 còn cục góc là từ cục cạnh đúng ko ạ? (http://nghiavn.myminicity.com)

rubik_member
16-05-2009, 10:22 AM
cần mua giấy nhám ko ạ ?
và cần thước đo hay v...v..
gồm tất cả dụng cụ ji.....
nên làm cục DYI ko :rolleyes:

maiduylinh
16-05-2009, 10:47 AM
nếu ai dùng giấy nhám thì nên mua cái loại của THÁI LAN ý nó có màu đỏ đỏ , dùng cái đó thì sẽ mài nhanh hơn và sẽ ko bị mài mòn nhiều và đi theo đó cũng rất đắt khoảng 10k 1 tấm 20cm

Hà Gia Bảo
16-05-2009, 10:48 AM
cần mua giấy nhám ko ạ ?
và cần thước đo hay v...v..
gồm tất cả dụng cụ ji.....
nên làm cục DYI ko :rolleyes:

Theo mình là cần nhiêu đây này:
Dao, búa, kéo, giấy nhám, thước đo, màu sơn,cưa,keo hồ,Cd dùng để trám ba ke,vít anh ga fi tiu bổ sung xem nào

thiena2909
16-05-2009, 11:44 AM
anh ơi cho em hỏi

nếu muốn gắn móc khoá vào thì bạn fãi khoan hoặc đục (nếu dc) 2 lổ nhỏ ở đỉnh của cục 1x1 rồi gắn móc khóa vào

mà đục bằng cái gì vậy anh

nghiavn
16-05-2009, 11:54 AM
Đơn giản thì chơi dùi, ngố hơn chơi lưỡi câu, có thể vài thằng nghĩ đến cái khoan

ga fi tiu
16-05-2009, 01:00 PM
Vật liệu mình thường xài là:
Cưa, kéo, giấy nhám, nhựa, sơn, putty AB, epoxyAB,xi măng trắng, dũa sắt, bút thước, 502, vít bake, decal, hết òi :D

KissesHacker
16-05-2009, 03:10 PM
Nghe nói chế cube có lúc xài tới xi măng gì đó, để trám lỗ hả, chưa hỉu lắm. Có ai biết về dzụ nj` hok dzạ???

tornadodn06
16-05-2009, 03:20 PM
Làm keychain thì dùng máy khoan, lưỡi khoan loại nhỏ thì chuyên nghiệp nhất vì dùng đục hay gì đó nhìn nó mất thẩm mỹ lắm.

thiena2909
16-05-2009, 03:26 PM
Làm keychain thì dùng máy khoan, lưỡi khoan loại nhỏ thì chuyên nghiệp nhất vì dùng đục hay gì đó nhìn nó mất thẩm mỹ lắm.

dùng máy khoan thì có vẻ hơi tốn kém

firewolf_knight
16-05-2009, 03:56 PM
làm con 1x1 từ corner con 7k cưa chân corner đi phải ko anh gà??

tornadodn06
16-05-2009, 04:07 PM
anh ơi cho em hỏi

mà đục bằng cái gì vậy anh

dùng máy khoan thì có vẻ hơi tốn kém

Mình đâu thấy tốn kém gì đâu, chỉ việc gắn lưỡi khoan vào và cắm điện thôi, trong trường hợp bạn ko có máy khoan thì mới tốn kém kìa

DuyKhuong
16-05-2009, 05:40 PM
Gà cho mình hỏi là muốn làm cục Bump thì mình có xài DianSheng được không ?

gafitiu: đc nhưng bạn phải mua thêm 1 con 7k để lấy con ốc 7k thế vô diansheng, có như vậy thì mới làm đc tầng mỏng nhất

jackblk
16-05-2009, 09:27 PM
Anh Gà cho em hỏi: Nếu mình tự làm bump, sao được kích thước chuẩn, cưa theo kích thước thế nào thì dễ giải nhất?

gafitiu: bump cube em làm muốn dễ way nhất thì khá khó, đầu tiên là mua ốc 7k thế vào 1 layêr, cưa tầng mỏng nhất dày 11mm, các tầng còn lại là 14mm,17mm, cái này đòi hỏi tay nghề cưa khá cao ở khoảng 17mm[cưa mất 2mm ko dễ chút nào]

maiduylinh
17-05-2009, 07:05 PM
các anh ơi con bump thì mình phải cắt 3 mặt ah(và 3 mặt đó có liền nhau ko ạ):D:D:D:D

plp70: Cắt 3 mặt theo trục XYZ trong mặt phẳng , sau khi cắt lấy phần dư dán vào các mặt đối diện của nó !
Có thể cắt 2 mặt hoặc 3 mặt !

Hà Gia Bảo
18-05-2009, 09:39 AM
Cho em hỏi cách chế 3x3x4 dc không ạ cần cái gì với lại em cũng hok bít cưa sao

plp70: 3x3x4 có 2 loại :extended ( loại này chỉ quay được 3 layer ) và Fully Functional ( quay được hết 4 layer) . Extended thì mod rất dễ :bạn chỉ cần dán thêm 1 layer vào một mặt của 3x3 dể thành 3x3x4 . Theo mình loại này có bán trên thị trường thì không cần phải mod đâu . Còn Fully Functional thì rất khó để mod nên mình không hướng dẫn được !

KissesHacker
18-05-2009, 09:20 PM
Sao hok ai trả lời tui hết dzy.? Xi măng xài làm gì? :( Cách trám lỗ post ở đâu zậy? Newbie mà hok ai tận tình hướng dẫn gì hết T.T

plp70: không nên dùng xi măng để trám rubik nha, xi măng cũng có tác dụng để trám các phần mình vừa cưa xong đễ tạo thành mặt phẳng !Cách trám chỉ là che phần mình vừa cưa xong, tại bạn biết sau khi mình cưa thì các edge và coner bị rỗng nên mình sẽ trám vào để tạo thành mặt phẳng thôi

Còn nữa, lúc trước có 1 bài Tutorial về các vật liệu cần thiết để chế cube, sao lại bị del mất tiu nhỉ? Tớ thấy nên đưa lên mục Important Threads cho newbie có bước đầu chuẩn bị tốt hơn :D Ý kiến thui, quyền hành là ở Mod
plp70: http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=25 , sẽ tiếp thu ý kiến bạn

duykhoi1996
20-05-2009, 01:36 PM
Anh plp ơi, trám bằng bột trét trường xong thì quét (hay bôi nhỉ, em ko bít) keo 502 lên liền hay để khô mới ấy lên hả anh?

gafitiu: Mình hay trám bằng nhựa nhưng thao mình nếu bạn muốn trám bằng xi măng trắng thì đợi khô, mài cho đẹp trước, xịt keo lên rồi mài lại lần nữa là ok

DuyKhuong
20-05-2009, 06:51 PM
Gà cho mình hỏi là muốn làm cục Fisher thì trước tiên là mình cưa các cục góc, sau đó sử dụng các cục góc vừa cưa nối với cái cục cạnh đúng không. Nếu vậy thì khi cưa cục góc chắc chắn nó sẽ dư là một chút so với cục cạnh nên mình phải cưa một chút nữa cho vừa đúng không ?

gafitiu: bạn có thể tham khảo kĩ cách làm trên topic hướng dẫn đầu box, đã có nhiều bạn làm đc rất đẹp

duykhoi1996
22-05-2009, 07:51 AM
Mấy anh ơi, cho em hỏi: nếu em dùng loại cưa tay 30k thì làm sao cưa tròn dc hả anh?

plp70: không có loại cưa nào cưa tròn được đâu em nha , muốn tạo được mặt cong thì phải dùng máy mài, loại cầm tay, giá khoảng 1m2 ! Cái này tùy thuộc vào trình độ của mỗi người mài tròn được hay không!

ecorazzi_9x
22-05-2009, 09:05 AM
cho em hỏi, coá loại cưa hay dao cắt nhựa nào xịn ko (loại ở VN cưa mek woa- thấy coá laọi dao cắt nhựa của nhật bản đấy-giá nhiu, và mua ở đâu) ???
coá loại nào cắt để tạo đường cong ko ??
ah làm sao để chế đc axis ??? hay hexis ???
help me[hr]

plp70: không có loại cưa nào cưa tròn được đâu em nha , muốn tạo được mặt cong thì phải dùng máy mài, loại cầm tay, giá khoảng 1m2 ! Cái này tùy thuộc vào trình độ của mỗi người mài tròn được hay không!

thấy trong topic "Tổng hợp các loại cube có thể DIY" này ( http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=592 ) coá thể chế đc +Thomas Cube +Pyramorphix +Slice Cube +Axis Cube +Master Pyramorphix[aka Mastermorphix] ...
vậy làm sao chế đc, cưa cắt như thế nào, coá anh chị em nào chỉ giúp với !! help me

plp70: yêu cầu của bạn không xác thật, bạn hỏi bao quát thế mình trả lời bằng niềm tin à ? 1 con chưa chắc mình HD xong mà bạn hỏi cả lô thế thì ai trả lời được!

duykhoi1996
22-05-2009, 07:51 PM
Mấy anh cho em hỏi: do ko có điều kiện nên em chỉ mua bột trét tường( xi măng trắng hoặc bột bả) thôi để trám lỗ dc ko anh?

plp70: Bạn có thể dùng bột trét tường để trám , sau khi trám đợi nó khô rồi phủ thêm 1 lớp keo 502 cho nó cứng và mài lại cho phẳng !

Lollipop
23-05-2009, 01:50 PM
Cho mình hỏi cách siết ốc của DIY type F được không, phải mở 6 center cap ở cả 6 mặt rồi siết ốc lại ư hay là cách khác????
PS:cube mình mới mua về lắp sẵn rồi , sợ gặp chuyện bất trắc nên chưa dám thử!! ^^!

ga fi tiu: bạn phải mở 6 cap ra, mỗi ốc bạn siết 1 tí thôi rồi way thư, nếu ko đc siết tiếp, nhớ là mỗi ốc "1 tí" thôi nhé vì chỉ còn siết 1 chút cả 6 mặt là way đã thấy khác rồi!

HoaHoaCongTu
23-05-2009, 07:17 PM
Anh gà cho em hỏi cái ! thưòng thì sơn bằng sơn j và cách sơn như thế nào để cube ko bị lem và dơ nữa ! (em giờ chỉ dùng sticker(đề can màu) bọc quanh nó lại thôi! nhìn thì dẹp nhưng ko bền + đẹp như sơn ! hix chả bít sao nữa)

plp70: Treo cube bằng 1 sợi dây lên rồi mới bắt đầu sơn, tránh được tình trạng lem và dơ , nên dùng spray để dễ sơn , mua sơn loại MIN hoặc ATM đều được !

kidman274
23-05-2009, 09:33 PM
plp70 cho hỏi cái máy mài cầm tay hình dạng nó ra sao và mua ở đâu không hãng nào thì tốt tại thấy cái clip của tony fisher nó xài cái máy mài mà ra tiệm cơ khí thấy hông có bán giống vậy chẳng biết mua ở đâu

plp70: anh chưa có loại này nên không rành lắm , chỉ biết giá thôi, nhưng loại này không nhỏ như của tony đâu , bên Mỹ đầy đủ dụng cụ hơn mình, có thể chỉ bán bên Mỹ thôi đó , ở VN thì chưa chắc !

tornadodn06
23-05-2009, 10:14 PM
Máy đó hiệu Dremel đó bạn, ko mắc lắm đâu nhưng mà ở VN thì mình chẳng thấy đâu bán cả, bạn vào đây để xem thêm
http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=dremel&btnG=Tìm+với+Google&meta=&aq=f&oq=

kidman274
24-05-2009, 03:12 PM
mấy bạn cho mình hỏi là mình dùng bột trám để trám lỗ hỗng nhưng trám không được đều hay bị lõm không biết có bí quyết gì không? với lại bột đó cứng quá rất khó mài có cách nào không ai có nghiệm nghiệm chỉ với

duykhoi1996
24-05-2009, 05:32 PM
Mấy anh ơi, nếu em muốn mua bột trét tường (ko đi xin nhé) thì ở TPHCM mua ở đâu vậy anh.[hr]
Em muốn cưa những cubies hình ''corner'' vd Half-truncated Cube thì ko dc khéo tay cho lắm. Mấy anh có ''bí kíp gia truyền'' nào ko thì làm ơn chỉ giúp em (có phim thì tốt)

tieutam
24-05-2009, 06:06 PM
@kidman: khi bạn trám thì cho ít nước thôi trộn sao cho nó có độ mềm giống đất sét là ok sau khi đắp lên 1 cubies bạn lấy 1 miếng nhựa đè lên trên để khi nào khô thì lấy ra nhỏ thêm vài giọt 502 rồi mài
@duykhoi: bột trét tường thật chất là xi măng trắng đó bạn, mua ở bất kì chỗ nào bán vật liệu xây dựng, mua khoảng 2k là có nửa kg sài :D, còn chuyện cưa đẹp hay xấu là do bạn cưa nhiều thì sẽ tự ra bí quyết cho mình thôi,,,còn bí quyết của mình tặng bạn là,,,,đừng run tay

DuyKhuong
25-05-2009, 12:47 PM
Gà cho mình hỏi là có thể làm Hexa từ 2x2 hoặc 4x4 không ?, thấy họ làm được nhìn các góc của 2x2 nó là khớp rời ! nên khá khó cưa.
ga_fi_tiu: hexagonal dipyramid 4x4x4 bắt buộc phải dùng rubik's revenge mới làm đc, vì cấu trúc 4x4x4 es có miếng giữa ở trong lúc làm xong cấu trúc ko còn vuông nữa nên way sẽ bị kẹt miếng đó lại
riêng 2x2x2 thì mình ko chắc là có làm đc ko vì mình thấy cưa sẽ đụng chân corner, còn nếu dùng keychain 2x2x2 làm core và dùng nhựa tạo hình thì chắc chắn làm đc
hexagonal dipyramid hiện nay đã đc làm tới 5x5
http://i370.photobucket.com/albums/oo145/DMCalzone/555hexdip003.jpg?t=1243232146<= em này trị giá 400$ ^^

jackblk
26-05-2009, 11:16 PM
Cho mình hỏi, fisher thì cần phải cưa bao nhiêu mm (tính từ rìa corner đi vào bao nhiêu mm thì chuẩn để dán vào mỗi bên cho đều?)

plp70: cái này không cần thông số chính xác, vì khi em cưa làm sao chính xác theo mm được ! Chỉ cần cưa xéo các coner ra rồi mài cho nhỏ lại , sau đó dán vào ed , nếu không vừa thì em mài tiếp đến khi nó vừa thôi !

Lollipop
27-05-2009, 10:09 PM
Có ai biết cách tháo center cap và canh ốc sao cho ok của DIY type F không giúp mình với!! ^^!
:P:D

ndv92
27-05-2009, 11:05 PM
Nếu Fisher phải cưa góc 45 độ thì Windmill phải cưa góc bao nhiêu độ vậy?

ngocbao4444
27-05-2009, 11:54 PM
31,5 độ , ^^ còn chính xác , đẹp thì phải 30,3 độ ^^

duykhoi1996
28-05-2009, 11:13 AM
Em mún chế rubik từ 3x3x3 nhưng chẳng bít phải bắt đầu từ cục nào đơn giản cục nào khó. Có anh nào rảnh thì dựa vào bài các loại cube có thể DIY sắp xếp các cube từ dễ đến khó để có gì em tập trở thành puzzle builder.

DuyKhuong
28-05-2009, 11:55 AM
Em mún chế rubik từ 3x3x3 nhưng chẳng bít phải bắt đầu từ cục nào đơn giản cục nào khó. Có anh nào rảnh thì dựa vào bài các loại cube có thể DIY sắp xếp các cube từ dễ đến khó để có gì em tập trở thành puzzle builder.

Anh nghĩ em nên làm Octagon trước, nó đơn giản nhất đó

duykhoi1996
28-05-2009, 12:25 PM

Anh nghĩ em nên làm Octagon trước, nó đơn giản nhất đó

Sau đó thì cục nào nữa anh?

ngocbao4444
28-05-2009, 01:28 PM
sau đó theo mình nên làm half trunc để kiểm tra tay nghề ^^

nguatrang57
28-05-2009, 02:24 PM
Mình là mem mới! chưa biết nhiều lắm! Mình thử là cục 1x1 từ Cross của cái rubik Hồ Cẩm Đào! nhưng mà làm xong sao thấy nó nhỏ xíu à! có cách nào cho nó bự hơn chút được không???:D

giangvoa10
28-05-2009, 03:18 PM

dễ nhất là siamese nhưng cần 2 cube, cái này mới cũng làm đc, chỉ cần 1 ít cưa chân góc và dán keo vào là ok (nếu muốn kinh hơn, ghép vài cube vào chơi puzzle bậc thang mới máu)

duykhoi1996
28-05-2009, 05:23 PM
Anh plp70 nối tiếp đại sự của anh gafitiu viết tiếp trang Hướng dẫn cách chế cube dc ko ah. Em thấy trang đó hay wá mà mới dạy có 5 cục ah. Anh cố gắng viết hướng dẫn tất cả các cube mà anh biết chế để đàn em puzzle builder nối tiếp sự nghiệp mấy anh. Dc ko anh plp70

plp70: cái này thật ra lúc còn anh gà thì tụi anh chia làm 2 phần, anh gà lo phần hướng dẫn cách làm, còn anh thì tìm tòi làm mấy con mới ! Bi giờ anh gà nghĩ phép nên anh cũng cố gắng lo luôn , nhưng phải có thời gian để làm ! Vì đa phần thời gian anh suy nghĩ và làm cube mới nên phần hướng dẫn sẽ hơi chậm , mong em và các bạn thông cảm ![hr]
Ối!!! Hồi còn anh gà mà trang Hướng dẫn cách... cầu cả nửa tháng mới có một bài. Còn bi giờ thì chỉ có anh plp gánh vác thì còn chậm hơn nữa. Thiệt là tội nghiệp anh plp wé đi!!:(

Plp70: em thông cảm , tại khi đã làm hướng dẫn thì phải làm sao cho các mem khác hiểu nữa, cái đó mới khó . Anh gà còn phải chọn lọc những cube nào dễ hướng dẫn nữa em à chứ khó quá làm hướng dẫn sợ các bạn không hiểu nữa !

dqtrung
28-05-2009, 05:41 PM
cho mình hỏi: khi chế cube mình thấy trên diễn đàn có nói là dùng dao. Vậy dùng dao để làm gì mình không hiểu

plp70: dùng dao hơ nóng trên lửa cũng có thể cắt gọt cube được nhưng khuyêt điểm là vết cắt rất nham nhở => xấu ! Vì thế em nên dùng cưa để cưa rubik , dễ hơn so với dao , forum ít ai dùng dao để cắt rubik lắm!

duykhoi1996
29-05-2009, 09:13 AM
Vd em mún làm cục fisher hoặc diamond,... thì phải cưa những cubies. Vậy thì khi cưa những cubies thì phải tháo ra khỏi cube hay để nguyên mà cưa vậy anh plp

plp70: Em để nguyên cube mà cưa , sau khi cưa em mài lại bằng giấy nhám là được ! Nếu tháo từng piece ra cưa thì sẽ rất lâu và tốn thời gian!

DuyKhuong
29-05-2009, 09:22 AM
Theo mình thì trước khi cưa, chúng ta sẽ vạch đường cưa trên cube trước, sau đó cưa trên Cube cho nó có nết rồi lấy ra cưa từng Cubies cho chính xác

Mr.Idiot
29-05-2009, 09:27 AM
em mới cưa xong các cubie để làm octagon nhưng mà khi cưa nó ko đều chỗ mỏng chỗ dày vậy h ra tiệm nhờ người ta mài lại giùm dc ko anh :D nếu dc thì chỉ chỗ em mài luôn :D

plp70: em nên mua giấy nhám loại 2k 1 tấm hoặc 10k 1met về mài , ra tiệm thì rất tốn tiền , nhiều khi nó mài không đúng ý mình !

DuyKhuong
29-05-2009, 09:30 AM
em mới cưa xong các cubie để làm octagon nhưng mà khi cưa nó ko đều chỗ mỏng chỗ dày vậy h ra tiệm nhờ người ta mài lại giùm dc ko anh :D nếu dc thì chỉ chỗ em mài luôn :D

Thì có máy mài thì mài càng tốt thôi, mà mài cẩn thận, coi chừng nó đi luôn đó

duykhoi1996
29-05-2009, 03:53 PM
Các loại 3x3 coá màu trắng nhưng số em lại thix màu đen. Chế mấy cục rubik xong, mua sơn Win màu đen, chả bít tháo ra hay để nguyên cục mà sơn cho đẹp nữa (nhớ là em chế bằng cục DS màu trắng mà mún xịt sơn đen nhé)
Còn 1 thứ nữa: trám bằng bột trét tường thì trám vào lỗ bằng muỗng, bằng tay hay gì vậy anh

nguatrang57
01-06-2009, 07:16 AM
Các loại 3x3 coá màu trắng nhưng số em lại thix màu đen. Chế mấy cục rubik xong, mua sơn Win màu đen, chả bít tháo ra hay để nguyên cục mà sơn cho đẹp nữa (nhớ là em chế bằng cục DS màu trắng mà mún xịt sơn đen nhé)
Còn 1 thứ nữa: trám bằng bột trét tường thì trám vào lỗ bằng muỗng, bằng tay hay gì vậy anh

Bạn nên lấy gì đó treo cube lên rồi sơn nó! Chỉ cần sơn bên ngoài là ok gòi! Còn nếu bạn sơn từng cục thì đến chừng ráp lại nó rất nặng braking không biết chừng nào mới xong! cho silicon vô cũng không tốt hơn là mấy! Vì vậy sơn từ bên ngoài thôi!

Nếu xài bột trét tường thì lấy muỗng bỏ vô rồi kiếm cái gì đó phẳng phẳng rồi quét qua cho nó đều! vậy là ok dzòi!

kidman274
04-06-2009, 09:03 PM
thật ra sơn bên trong luôn cho silicon vào vẫn êm như thường thử làm rồi còn ngon hơn con 3x3 F xịn đang xài nữa
@ mấy bạn làm mấy cục lạ trên diễn đàn có thể post cách làm như cách cưa, dán ,trám không hay hàng đó chỉ để show thắc mắc hỏi tí

ngocbao4444
04-06-2009, 09:30 PM
hàng đó show thôi bạn ạ , còn cấu trúc thì đa số ưừ 3x3 , cưa thì khó nói lắm , tốt nhất tự ngẫm nghĩ ra sẽ vui hơn ^^

MsHappy
06-06-2009, 10:15 AM
có 2 cách để che lỗ hỏng sau khi cưa
1. cắt thước nhựa, đĩa cd hoặc bìa cứng theo đúng kích thước của lỗ hỏng rồi dán vào .
2. Dùng epoxi ( không khuyên dùng vì giá thành cao , khó kiếm ) hoặc bột trét tường chét vào lỗ hỏng, sau đó mài cho phẳng lại.

anh ơi cho e hỏi...bột trét tường là gì thế ạ????..e ở HN

thandia
06-06-2009, 10:22 AM
là xi măng trắng mua ở mấy tiệm vật liệu;)

snoppy001
06-06-2009, 07:04 PM
Hic mấy bro bít cưa sao cho nó thẳng hàng hok .Em cưa để làm cục fisher mà càng cưa nó lại càng xéo vào :( thấy mấy anh cưa thẳng quá mà hok biết có bí qưyt61 j ko ??? :shy:

DuyKhuong
06-06-2009, 07:14 PM
Hic mấy bro bít cưa sao cho nó thẳng hàng hok .Em cưa để làm cục fisher mà càng cưa nó lại càng xéo vào :( thấy mấy anh cưa thẳng quá mà hok biết có bí qưyt61 j ko ??? :shy:

Kiên nhẫn là mẹ thành công đó, cứ từ từ, đừng có cưa vội. Cưa từ 4 phía cho nó chính xác ( mặc dù khác khó ). nên tập cưa nhìu nhìu nó mới khá

snoppy001
06-06-2009, 09:25 PM

Kiên nhẫn là mẹ thành công đó, cứ từ từ, đừng có cưa vội. Cưa từ 4 phía cho nó chính xác ( mặc dù khác khó ). nên tập cưa nhìu nhìu nó mới khá

cưa từ 4 phía là sao hả anh ? E cưa cục đầu thì ok nhưng các cục sau ( trong 1 hàng thẳng đứng ) thì nó lại bị xéo dần vào >"< Mà h mài nó nên tạm thời nhìn cũng khá ổn , mà ở cục cạnh để đắp thước dẻo thì em có cảm giác nó hơi lồi ra so với cục góc ( dùng xi măng trắng để trét ) .Làm sao để nó ko bị lồi đây anh ?

ga fi tiu
06-06-2009, 10:56 PM

cái này sai rồi, bột trét tường hoàn toàn khác xi măng trắng, bột trét tường dùng trét tưởng còn xi măng trắng để trám các khe của gạch men, xi măng trắng rất cứng còn bột trét tường mềm, bóp dễ bể, mình khuyên nên mua xi măng trắng tốt hơn, chắc hơn

snoppy001
06-06-2009, 11:01 PM

cái này sai rồi, bột trét tường hoàn toàn khác xi măng trắng, bột trét tường dùng trét tưởng còn xi măng trắng để trám các khe của gạch men, xi măng trắng rất cứng còn bột trét tường mềm, bóp dễ bể, mình khuyên nên mua xi măng trắng tốt hơn, chắc hơn

:( Anh ơi trả lời dùm thắc mắc của em ở trên lun đi thank anh nhìu :D

ga fi tiu
06-06-2009, 11:08 PM
ko có cách nào khác là tập cưa nhiều để cưa cho nó thẳng, còn duykhuong nói cưa 4 phía tức là cưa ở trến chút, cưa 2 bên 1 chút, ở dưới 1 chút[cưa 2 bên thực chất là để vạch đường để cưa từ trên xuống dưới cho thẳng]

snoppy001
06-06-2009, 11:16 PM
:D OK thank anh nhiều ^^ Mà như em đã nói ở trên là ở các cục góc e đắp = xi măng trắng còn cục cạnh thì e tính đắp = thước dẻo mà hình như nó hơi lồi ra hơn so với các cục góc >"< anh có thỉ chỉ lun dùm e dc hok thank anh nhìu :shy:

backden
07-06-2009, 02:37 PM
Có ai thử dùng keo "Con chó" (thấy ba tui nói vậy, trên hộp keo có hình con chó), loại keo này đặc, sẹt, mùi hôi, dạng dính díng giống Silicone dán hồ, màu vàng. Trộn nó với cát hay mạt nhựa, đúc khuôn thì sau 1 thời gian nó khô lại và có hình dáng của khuôn(tuy có đôi chỗ chưa ổn). Làm thử thì thấy như vậy, dũa cũng tạm đc nhưng ko có điều kiện thử, ai cho ý kiến cái.

Khi muốn trám 1 chỗ, sau khi cắt và dán, viên đc trám sẽ bị độn lên 1 khúc, vậy muốn bằng phẳng toàn cube thì phải trám hết những viên khác cho đều à, hay là khi trám ta làm vật trám khít sát hoàn toàn với chỗ trám.
Cube dỏm một số mặt của nó là các cap dán, vì vậy cưa nó bị văng ra, thế ta có cần phải cưa các cap này hay bỏ luôn rồi mai mốt trám lại?

hoanghiep64
07-06-2009, 02:43 PM
em cũng chưa dùng bao giờ
nhưng em cũng ko định dùng bởi thấy người ta nói loại độc lắm anh ạ

backden
07-06-2009, 02:45 PM
80% là độc rồi, nhưng đâu nghĩ là bỏ vào miệng hay liếng cube đâu nhỉ? Cái chính là tìm ra vật liệu dễ làm thôi, bột trám giá bao nhiu nhỉ?

hoanghiep64
07-06-2009, 02:49 PM
80% là độc rồi, nhưng đâu nghĩ là bỏ vào miệng hay liếng cube đâu nhỉ? Cái chính là tìm ra vật liệu dễ làm thôi, bột trám giá bao nhiu nhỉ?

hic.Ngửi là đủ rồi anh ạ

backden
07-06-2009, 02:51 PM
Vậy khi cube dỏm bụi của nó ko độc hả?! Nhựa Trung Quốc có nhiễm độc, nên hít phải bụi của nó là cũng đã nhiễm rồi, khẩu trang trong mọi tình huống là tốt nhất.

snoppy001
07-06-2009, 05:13 PM

:D Bột trám chính là xi măng trắng đó bạn . Giá của nó cũng không mắc đâu khoảng 3k nửa kg thì phải :D . Bạn mua về trộn với 1 ít nước cho nó sền sệt rồi có thể dùng thước dính 1 miếng và trám vào và dùng mặt của thước quét qua cho nó thẳng lại :shy: Nhưng mà thời gian khô thì hơi lâu nên bạn chịu khó đợi là ok :cool:

DuyKhuong
07-06-2009, 05:28 PM
nếu không nhầm thì sau khi trám bằng xi măng trắng thì Cube khá nặng đúng không ?,

backden
07-06-2009, 05:34 PM
nó bằng thạch cao mà, tất nhiên cầm 1 viên thì ko thấy gì, khi ráp vào tất cả thì thấy khác trước nên cảm thấy nặng, cầm quen chắc sẽ đỡ

snoppy001
07-06-2009, 08:18 PM
:D Theo lời anh ga nói thì càng nặng cầm càng chắc tay , lo gì ^^ .Cục góc thì trét xi măng trắng ok , cục cạnh thì mình tính trám = thước dẻo mà thấy nó hơi lồi với cục góc nên chơi xi măng trắng lun :D
Làm xong cục Fihser đầu tay này hok biết kết quả ra sao :D

duykhoi1996
08-06-2009, 09:12 AM
Thì bạn pót lên cho mọi ng xem đi, rùi đánh gía giùm cho

Kevin Nguyen
09-06-2009, 09:46 AM
có cái nữa để trám lỗ đó là xài cái món mà mấy chỗ sửa xe lớn hay xài trước khi xịt sơn lên, cái đó xài cũng được,(chắc là thế), mài cũng dễ

hoanghiep64
10-06-2009, 08:31 PM
anh gà ơi cho em hỏi tí
cấu tạo máy cục bump thế nào ạ

DuyKhuong
10-06-2009, 08:33 PM
anh gà ơi cho em hỏi tí
cấu tạo máy cục bump thế nào ạ

Máy của cục Bump giống hệt 3x3 bạn àh, có bài của anh Phương hướng dẫn về việc làm Bump rồi đó

hoanghiep64
11-06-2009, 08:19 AM
ở đâu vậy anh
anh gửi cho em bài với

DuyKhuong
11-06-2009, 08:35 AM
ở đâu vậy anh
anh gửi cho em bài với

ở đây nè bạn
http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=75&highlight=Bump

Kevin Nguyen
11-06-2009, 09:21 AM
Hỏi anh gafitiu tí cục bump nếu sơn đen thì dán sticker màu gì, còn sơn trắng thì dán màu gì?

dylan_46
11-06-2009, 09:31 AM
cho em hỏi, coá loại cưa hay dao cắt nhựa nào xịn ko (loại ở VN cưa mek woa- thấy coá laọi dao cắt nhựa của nhật bản đấy-giá nhiu, và mua ở đâu) ???
coá loại nào cắt để tạo đường cong ko ??
ah làm sao để chế đc axis ??? hay hexis ???
help me[hr]

thấy trong topic "Tổng hợp các loại cube có thể DIY" này ( http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=592 ) coá thể chế đc +Thomas Cube +Pyramorphix +Slice Cube +Axis Cube +Master Pyramorphix[aka Mastermorphix] ...
vậy làm sao chế đc, cưa cắt như thế nào, coá anh chị em nào chỉ giúp với !! help me

plp70: yêu cầu của bạn không xác thật, bạn hỏi bao quát thế mình trả lời bằng niềm tin à ? 1 con chưa chắc mình HD xong mà bạn hỏi cả lô thế thì ai trả lời được!

dao cắt nhựa của Nhật OLFA bán ở tiệm art friend số 24 Lê Thị Riêng Q1 giá 110k /1 cây

hoanghiep64
11-06-2009, 10:16 AM
dán sticker toàn bộ một màu hả anh

duykhoi1996
11-06-2009, 10:43 AM
Dán sticker cục gì mới dc chứ? Nếu là Bump thì dán 1 màu (kòn mình làm biếng sơn đen lun cho gọn:D). Chơi wen thì dán sticker 6 màu lên chơi cho đã.
Anh plp ơi, trám lỗ thì nên mua bột trét tường hay xi măng trắng vậy anh (cả về chất lượng lẫn tiền bạc)???

t.i.
12-06-2009, 04:10 PM
cho em hỏi khi mới làm xong 1 cube thì lấy sơn đen sơn lên cả cube hay từng cubie

duykhoi1996
12-06-2009, 04:29 PM
cho em hỏi khi mới làm xong 1 cube thì lấy sơn đen sơn lên cả cube hay từng cubie

Sơn cả cube lun bạn ơi, cột cọng chỉ va corner rùi treo lên, xịt sơn. Còn nếu siêng thì xịt từng cubies nhưng sẽ way khó, phải xịt thêm silicone (tất nhiên sơn từng cubies thì sẽ đẹp hơn nhưng mất công, còn cả cube thì ngược lại. Chả bít ý anh plp70 thế nào nhỉ?)
P.S thank mình nha

t.i.
12-06-2009, 04:51 PM
ai cho em giá 1 chai MIN hay ATM đi:D

duykhoi1996
12-06-2009, 04:57 PM
Sơn ATM thì 15-20k (xem trên mạng) còn WIN thì mình ko rõ:D
P.S thank mình nha

shiro93
12-06-2009, 05:01 PM
giá 1 chai WIN là 20k, hum bữa mình và bạn mình mới mua xong

kidman274
12-06-2009, 10:29 PM
cho mình hỏi khi chế axis cưa hexa xong thì lấy những chi tiết đó đắp lên luôn hay mấy chi tiết đó phải cưa lại nữa

thandia
12-06-2009, 10:34 PM
muốn làm axis cưa phải chuẩn, lấy tòan bộ phần thừa để đắp ko bỏ cái nào hết:cool:
tiếp theo là trám => dũa rồi sơn

honamhai
13-06-2009, 08:07 AM
để làm axis thì lấy tất cả các phần cắt ra đắp lên hết không thừa cái nào cả. Nhưng chỉ có 3 cái tam giác là đắp lên vừa thôi, còn 2 cục lớn thì phải cưa lại 1 lần nữa cho vừa với các phần mình cần đắp. Nói chung ta cần 3 phần tam giác và 2 cục lớn chia làm đôi--> có tổng cọng 7 phần cần đắp vào. Thế là xong.
Mình cũng mới bắt tay vào làm axis nên cũng gặp phải vấn đề không biết đắp thế nào, nhưng sau 1 lúc ngâm cứu thì cũng tìm ra kết quả.

buihongduc132
13-06-2009, 10:52 AM
Cho em hỏi về cây dao cắt nhựa . Nó cắt ngon ko anh ? đẩy 1 đường là đi thẳng lun hay phải kéo lên kéo xuống giống như cưa từ từ . Em định mua 1 cây mà ko bít nó sao nên hỏi trc rùi mới dám mua .

dylan_46
13-06-2009, 11:04 AM
Cho em hỏi về cây dao cắt nhựa . Nó cắt ngon ko anh ? đẩy 1 đường là đi thẳng lun hay phải kéo lên kéo xuống giống như cưa từ từ . Em định mua 1 cây mà ko bít nó sao nên hỏi trc rùi mới dám mua .

mình cũng chả bít nữa, chỉ thấy bên diễn đàn làm mô hình có chỉ chỗ và cho giá thoy

kidman274
13-06-2009, 12:30 PM
hình như làm gì có dao cắt cái gì mà đẩy 1 đường thẳng mà đi luôn (ngoại trừ cắt tàu hủ) chắc cũng phải kéo tới kéo lui thôi mà mấy bạn cho mình hỏi là dùng xi măng trắng sao nó dễ bể quá còn dùng putty AB thì trộn sao cho nó lâu lâu cứng 1 ti nhưng sẽ cứng tại lần đầu dùng chưa kịp trám hết thì nó cứng mất rồi có ai chỉ cách trộn với

backden
13-06-2009, 12:50 PM
mình dùng bột trét tường pha đặc hay loãng gì để khô xoay vài cái là nó bể ra, cứ thế mà dần nó bể hết, ai biết dùng Putty AB tiết kiệm và xài tốt thì cho xin tí kinh nghiệm. Mà loại putty AB có hình dáng thế nào?

t.i.
13-06-2009, 01:28 PM
ATM với WIN thì cái nào ngon hơn vậy

duykhoi1996
13-06-2009, 02:31 PM
Theo kinh nghiệm bản thân thì mình thấy các bạn nên mua loại sơn Win[ phân biệt với loại ATM, Spring] vì sau khi sử dụng loại này mình có cảm giác nó bám chắc hơn, giá 20k 1 chai (trích câu của anh gà tại [Tutorial]-Những vật liệu cơ bản tối cần thiết để chế cube! )
P.S: thanks mình nhá!!!

duykhoi1996
13-06-2009, 04:13 PM
Ủa? anh plp đâu rùi? seo ko trả lời em vậy? em mún biết nên sơn từng cubies hay cả cube và trám rubik bằng xi măng trắng hay bột trét tường tốt hơn? (tại vì coá ng nói 2 thứ doá khác nhau
P.S anh nên để bài [Tutorial]-Những vật liệu cơ bản tối cần thiết để chế cube! lên mục wan trọng đi ạ?

madoff
13-06-2009, 05:08 PM
mọi ng` ơi . ạ bjk lý thuyết chế cục bump thế nào post cho em xem vs . em là mem mới nên hok rõ . thank trc'

thiena2909
13-06-2009, 05:11 PM
mọi ng` ơi . ạ bjk lý thuyết chế cục bump thế nào post cho em xem vs . em là mem mới nên hok rõ . thank trc'

bạn vào topic bump cube đầu tay của ngogiuoc để xem cách chế Link đây http://rubikvn.com/forum/showthread.php?tid=75

buihongduc132
14-06-2009, 12:17 PM
Mấy bác hay dùng stiker là gì vậy . Chỉ em với :)

ndv92
14-06-2009, 12:19 PM
Mình mua ở mấy hàng dán xe máy, về tự cắt.

thandia
14-06-2009, 12:42 PM
những puzzles tự chế , cũng phải tự cắt sticker chứ ko có chỗ nào bán đâu:cool:

dylan_46
14-06-2009, 12:52 PM
những puzzles tự chế , cũng phải tự cắt sticker chứ ko có chỗ nào bán đâu:cool:

nếu siêng thì đo đạc kích thước sticker và ghi lại số liệu đem ra tiệm cho người ta cắt = máy sẽ đẹp hơn, chọn màu rồi người ta làm cho , zìa như mì ăn liền lột ra dán thoy, já cũng ko mắc đâu

ndv92
14-06-2009, 01:38 PM
Nhưng có 1 tí mà đặt người ta làm 6 miếng 6 màu chắc cũng không ổn lắm nhỉ?

JohnnyTran1992
14-06-2009, 01:43 PM
sticker lên đường Nguyễn Chí Thanh ở thành phố mua đấy , trên đó nhiều màu , thích hợp cho những loại chế nhiều mặt .

backden
14-06-2009, 07:44 PM
Mọi người thấy loại Rubik nhái nào để mod rubik là tốt nhất.
Theo mình thấy, loại Fake F ko tốt lắm, các góc cạnh bo tròn nên khi cưa nếu cưa từ góc của 1 viên thì dễ bị trượt. Nó còn có 4 mặt màu là các cap gắn lại(ko phải corner cap hay edge cap), vì vậy khi cưa thì chúng bị văng ra.
Loại Dianshen mình cũng chưa thử, ai thấy kinh nghiệm dùng cube nhái nào mod tốt xin chỉ giúp.

thandia
14-06-2009, 07:51 PM
theo mình thì Dianshen mod tốt hơn fake F đã kiểm nghiệm thực tế, và trong forum mình đa số cũng dùng Dianshen để mod:cool:

rubikkute08
14-06-2009, 09:21 PM
Diansheng là tot nhat, minh` lay Fake F làm` Hexa kho' cua chet lunz

t.i.
14-06-2009, 09:22 PM
co ai ở quận bình thạnh hay q.1 biết chỗ mua sơn WIN ko

sun123
14-06-2009, 09:24 PM
mấy anh pro gợi ý cho em cách cắt mấy cái cornor sao chuẩn chính xác để ráp cho chính xác cục windmill cube , tại đến giờ em vân mườn tượng được cắt như thế nào

thandia
14-06-2009, 09:35 PM
cách cắt đây
http://upanh.com/uploads/14-June-2009/l6car6httljo59d002bt.png (http://upanh.com/)
http://upanh.com/uploads/14-June-2009/h0h2nj1v6pmtbza7p2ie.png (http://upanh.com/)

kidman274
15-06-2009, 12:30 PM
cho mình hỏi là sao topic hướng dẫn ít cập nhật các kiểu DIY mới vậy có nhiều bác biết làm có thể lên hướng dẫn được kô

dqtrung
16-06-2009, 01:13 PM
cho mình xin hướng dẫn cách làm cục Megamix, 3x3x4 từ A -> Z luôn

DuyKhuong
16-06-2009, 01:15 PM
cho mình xin hướng dẫn cách làm cục Megamix, 3x3x4 từ A -> Z luôn

Mình chưa thấy ai làm được MegaMix cả ( trong Forum thì phải ), ngoài NDC có bán 180k đó bạn, ra mua còn hay hơn là làm đó

zeroasd
17-06-2009, 09:58 AM
mấy anh cho em hỏi khi cưa thì mình cưa cả cube hay cưa từng cubies ạh

DuyKhuong
17-06-2009, 10:02 AM
mấy anh cho em hỏi khi cưa thì mình cưa cả cube hay cưa từng cubies ạh

Cái này thì tùy theo khả năng của mỗi người. Mình thì sau khi vạch đường trên Cube, lấy cưa cho nó vài nhát cho nó có đường sẵn, Rùi lấy ra cưa từng Cubies cho nó chính xác

duykhoi1996
17-06-2009, 10:21 AM
Em mún biết nên sơn từng cubies hay cả cube (nếu cả cube thì gặp DS, các khớp trong sẽ trắng) và trám rubik bằng xi măng trắng hay bột trét tường tốt hơn? (tại vì coá ng nói 2 thứ doá khác nhau)

thandia
17-06-2009, 11:07 AM
sơn cả cube, nếu chế những con như bum thì nên sơn từng cubies, sơn kĩ thì sẽ khó thấy các khớp trắng, trám bằng xi măng trắng hay hơn, bột trét tường dễ bể

t.i.
17-06-2009, 03:14 PM
ai ở bình thạnh hay q.1 cho mình xin chỗ mua sơn WIN đi(gần nhà ko có)

shiro93
17-06-2009, 03:29 PM
ai ở bình thạnh hay q.1 cho mình xin chỗ mua sơn WIN đi(gần nhà ko có)

Chai sơn loại này bạn ra các công ty vật liệu là có nhiều lắm, 20k/chai, gần trường Bùi Thị Xuân của mình có nhiều lắm, bạn có thể ra đó kiếm mua

rubikkute08
17-06-2009, 04:11 PM
cho hỏi khi mài bớt phần cưa dư thì xài giấy nhám nhuyễn hay giấy nhám thường, và khi cưa méo wá thì làm sao đắp phần méo đó

backden
17-06-2009, 04:44 PM
Mình dùng bột trét tường thì khi khô lại nếu xoay nó thường vỡ vụn vụn ra, nứt, dễ vỡ nát.
Dùng nhựa thì ko biết là nên cắt cho nó lột vô luôn hay là để nó nằm đè lên?

ndv92
18-06-2009, 12:42 PM
Cube như axis thì bắt buộc dán đè lên rồi, còn nếu chỗ cần trám chỉ có 1 lỗ hổng, hình dạng nó đơn giản và kích thước tương đối to thì dán lọt vào trong cũng được, nhưng cắt chính xác sẽ khó.

backden
19-06-2009, 11:49 AM
Có ai biết gì về Cty này ko? Theo Chợ Dân Sinh thì nó rao bán loại sp này, ai ở gần khu vực này hỏi thử xem. Vẫn chưa biết rõ về loại dao này.
http://www.chodansinh.net/index.php?page=viewspdt&scid=9387

dylan_46
19-06-2009, 12:20 PM
Có ai biết gì về Cty này ko? Theo Chợ Dân Sinh thì nó rao bán loại sp này, ai ở gần khu vực này hỏi thử xem. Vẫn chưa biết rõ về loại dao này.
http://www.chodansinh.net/index.php?page=viewspdt&scid=9387

mấy cái dao đó đa phần dùng cho máy tiện để phay cắt ko àh , mún mua dao cắt nhựa OLFA thì ra tiệm art friend số 24 lê thị riêng Q1 áh , giá cũng choáng 110k/1 cây:P
hình như là con dao này
http://i526.photobucket.com/albums/cc347/tinhdenaingo_tinhloaingo/diycuttingtool51uf7.jpg

t.i.
19-06-2009, 06:12 PM
Chai sơn loại này bạn ra các công ty vật liệu là có nhiều lắm, 20k/chai, gần trường Bùi Thị Xuân của mình có nhiều lắm, bạn có thể ra đó kiếm mua

shiro93 cho xin lun địa chỉ đi

sea_sky07
20-06-2009, 02:49 PM
sao mình xài xi măng trắng trám vào nó ko dính.Không bik có cần thêm keo j1 ko?

shiro93
20-06-2009, 03:00 PM
shiro93 cho xin lun địa chỉ đi

Nếu bạn chưa mua thì để thứ 2 mình lên trường rùi mình ghé qua coi địa chĩ.

sao mình xài xi măng trắng trám vào nó ko dính.Không bik có cần thêm keo j1 ko?

xài xi măng trắng lúc trét vô, bạn cho thêm 1 ít nước, sau đó đợi khô rồi nhỏ thêm 502 vào.

sea_sky07
24-06-2009, 12:52 PM
mình nhỏ 502 vào bề mặt lớp xi măng ko phẳng ,nó xừ xừ lên,xấu lắm

dylan_46
24-06-2009, 12:57 PM
nhỏ đi rùi lấy giấy nhám hoặc dũa nhiễn dũa lại:P

lyanhkiet92
24-06-2009, 01:04 PM
sau khi trám xi măng trắng, mài cho nó phẳng lại, sau đó nhỏ 1 lớp 502 vào toàn mặt (lớp xi măng + nhựa), để khô rùi mài sơ sơ (đừng để chạm tới lớp xi măng), sau đó bôi thêm lớp 502 thứ 2 rùi làm tương tự, lúc này độ dày của keo đã đủ, bạn mài cho phẳng lại, bảo đảm láng bóng, nếu bôi thêm 1 lớp nữa thì càng tốt, tùy. (Lấy giấy nhám mài nhé)

heomoi
25-06-2009, 03:29 PM
Theo mình thì trước khi cưa, chúng ta sẽ vạch đường cưa trên cube trước, sau đó cưa trên Cube cho nó có nết rồi lấy ra cưa từng Cubies cho chính xác

theo mình thấy thì beginers cũng có thể dán băng keo trong để cố định cubies khi cưa nữa thì dễ dàng hơn nhiều!

hoanghiep64
26-06-2009, 03:17 PM
anh ơi
sticker fisher ở đâu bán ạ

thandia
26-06-2009, 03:18 PM
sticker của những cube chế tự làm không có chỗ nào bán đâu;)

hoanghiep64
26-06-2009, 03:31 PM
:(
vậy phải làm thế nào ạ
chả lẽ lấy giấy màu ra dán

Kurei96
26-06-2009, 03:33 PM
không nhất thiết phải giấy màu đau. Muốn làm cục Rubik ấn tượng thì lấy hình mấy lá bài cũng dc đấy :D

LanHikari308
26-06-2009, 06:29 PM
Mọi người cho em hỏi chỗ nào bán nhựa ABS loại tờ áh (như tờ A4 áh )
Em đang tìm mà hok bik chỗ bán:(

dylan_46
26-06-2009, 07:49 PM

àh bạn hỏi cái này cũng giống ý mình, mình tìm hiểu thì thấy người ta có bán nhưng mà ta bán tấm theo mét thôi, nhựa của xe máy cũng là ABS đó, mua mấy miếng bể lựa cái nào phẳng zìa cắt ra thôi:D

ga fi tiu
26-06-2009, 08:03 PM

àh bạn hỏi cái này cũng giống ý mình, mình tìm hiểu thì thấy người ta có bán nhưng mà ta bán tấm theo mét thôi, nhựa của xe máy cũng là ABS đó, mua mấy miếng bể lựa cái nào phẳng zìa cắt ra thôi:D

vậy mình mua 1 mét vuông người ta có bán ko, bạn hỏi người ta nói bao nhiêu vậy, và ở đâu có bán chỉ luôn nha

dylan_46
26-06-2009, 08:12 PM

vậy mình mua 1 mét vuông người ta có bán ko, bạn hỏi người ta nói bao nhiêu vậy, và ở đâu có bán chỉ luôn nha

bữa em search trên mạng ko nhớ rõ công ty nào><, để em kím rùi up link cho[hr]
link nè anh
http://www.sonquanplastic.com/vn/products.php?cid=33

LanHikari308
26-06-2009, 08:40 PM
Oh`, thanks nhiều nha, bữa giờ kiếm hoài mà hok ra:D:D:D

tornadodn06
27-06-2009, 05:37 PM
Cho mình hỏi giai đoạn đầu của làm axis là làm hexa, vậy khi cưa từ 3x3x3 sang hexa thì ta nên cưa cả cube luôn ah, nếu cưa thế thì làm sao cưa được những cạnh xéo mà ko phạm và các phần khác?

DuyKhuong
27-06-2009, 05:38 PM
Cho mình hỏi giai đoạn đầu của làm axis là làm hexa, vậy khi cưa từ 3x3x3 sang hexa thì ta nên cưa cả cube luôn ah, nếu cưa thế thì làm sao cưa được những cạnh xéo mà ko phạm và các phần khác?

Thì cưa vạch trên Cube trước, rồi lấy từng viên ra cưa, chứ mà cưa cả Cube 1 lúc thì "phê"

ga fi tiu
27-06-2009, 06:42 PM
trời đất, cưa cả cube chứ ai lại lấy từng viên ra cưa, cưa vậy vừa mệt mà lúc cưa cubie nó ko cố định thì xấu nữa

dylan_46
27-06-2009, 07:32 PM
mình thì mình nhỏ keo dán sắt ra dĩa rùi lấy cây tăm trét 1 ít keo vào các cái kẽ cho nó cố định rùi cưa, nhớ nha 1 ít thoy đó, lấy nhìu dính cứng ngắc nguyên cục cube thì mệt àh:P

t.i.
27-06-2009, 09:45 PM
ko bít anh em có cách nào cưa cube cho đều hết ko ta

lyanhkiet92
27-06-2009, 10:41 PM
thế ra là cưa lun cube, bữa giờ toàn cưa từng viên cubies ko hà ^^!

tornadodn06
27-06-2009, 10:49 PM
vậy ai có bí quyết nào chia sẽ khi cưa con hexa ko? Vì 3 vết cưa nó xéo nhau chứ nó ko thẳng băng như khi cưa octagon ỏ các loại đơn giản khác.

thandia
28-06-2009, 08:56 AM
vạnh đừng cưa trước rồi cưa , cưa giữ cube cho chắc , cưa cũng dễ chứ ko khó đâu:D

t.i.
28-06-2009, 11:37 AM
vạch đường thì ai nói làm gì, nhưng mà lúc cưa thì làm sao để lưỡi cưa khi cưa mà đúng đường ko bị lệch

JohnnyTran1992
28-06-2009, 11:40 AM
cái đó tùy sự khéo léo của bạn chứ để cưa thẳng được 1 đường mà dù có kê thước cho thẳng mà cưa không khéo cũng méo thôi .

ga fi tiu
28-06-2009, 12:40 PM
vạch đường thì ai nói làm gì, nhưng mà lúc cưa thì làm sao để lưỡi cưa khi cưa mà đúng đường ko bị lệch

kinhnghệm.com.vn bạn à :D hay nghĩ rằng cube bạn đang chuẩn bị mổ có giá 1 triệu, chắc sẽ cưa đẹp liền

t.i.
28-06-2009, 12:41 PM
kinhnghệm.com.vn bạn à :D hay nghĩ rằng cube bạn đang chuẩn bị mổ có giá 1 triệu, chắc sẽ cưa đẹp liền

có link này ko vậy anh gà

DuyKhuong
28-06-2009, 12:43 PM
Pó tay, nói chung là chỉ cần có kinh nghiệm là sẽ làm được.

kidman274
28-06-2009, 10:05 PM
mua cube 7k về cưa khi nào cưa thẳng thì hãy mua diangshen hay rubik hay c4u gì đó về cưa để mod cube

firewolf_knight
28-06-2009, 10:45 PM
muh seo trong 4rum hem thí ai sài cube 7k để mod hết vậy rẻ muh, hay là khi cưa dễ bị gãy cubie nhỉ

thandia
28-06-2009, 10:55 PM
7k tuy rẻ nhưng nhựa mỏng, mod dễ hư, còn DS thì nhựa dày hơn

Trần Anh Duy
28-06-2009, 10:57 PM
muh seo trong 4rum hem thí ai sài cube 7k để mod hết vậy rẻ muh, hay là khi cưa dễ bị gãy cubie nhỉ

Có thể cục 7k ko chế đc tất cả, giả sử cục 2x2 của mình định chế từ 3x3 7k nhưng ko đc đấy:D, khi chế xong quay rít lắm. Mà mình có thể đính chính lại là bây giờ ko còn cục 7k mà nó thành cục 12k ồy ( ở chỗ mình ):(

harushoma
29-06-2009, 08:19 AM
Vậy là mình chỉ mod được hàng của Ds hả mấy anh? Chỗ của em bán Ds đến 25k lận. Chưa tìm thấy con nào giá 7k như mọi người nói.

JohnnyTran1992
29-06-2009, 08:19 AM

Có thể cục 7k ko chế đc tất cả, giả sử cục 2x2 của mình định chế từ 3x3 7k nhưng ko đc đấy:D, khi chế xong quay rít lắm. Mà mình có thể đính chính lại là bây giờ ko còn cục 7k mà nó thành cục 12k ồy ( ở chỗ mình ):(

TPHCM ở nhà sách Nguyễn Huệ loại 7k bán 8k đó , thấy còn chỗ đó bán thôi à !

DuyKhuong
29-06-2009, 08:23 AM
Vậy là mình chỉ mod được hàng của Ds hả mấy anh? Chỗ của em bán Ds đến 25k lận. Chưa tìm thấy con nào giá 7k như mọi người nói.

DS cho nó bền, DS giá 25k là đúng rồi. Chỗ mình nó bán tới 30k kìa

harushoma
29-06-2009, 08:30 AM
Con 7k phải là con rubik mini cube không (7mm). Tụ thấy ở 261 NDC có bán con đó. Nhỏ Xíu à, sao cưa?:(

DuyKhuong
29-06-2009, 08:32 AM
Con 7k phải là con rubik mini cube không (7mm). Tụ thấy ở 261 NDC có bán con đó. Nhỏ Xíu à, sao cưa?:(

Èo, ko phải, nó là cục khác, cục 7k là hàng cùi pắp, to như 3x3 thường, nhưng mà nhựa cùi thôi

harushoma
29-06-2009, 08:41 AM
Mình có thể dùng loại cưa tay - lữa cưa sắt để cưa cube được không? hay là dùng loại loại cưa nào khác vậy?

DuyKhuong
29-06-2009, 09:01 AM
Mình có thể dùng loại cưa tay - lữa cưa sắt để cưa cube được không? hay là dùng loại loại cưa nào khác vậy?

ừa, thì xài cưa đó chứ chơi cái gì :D. có thể xài dao cắt nhựa ( 110k )

nanglolempt
29-06-2009, 10:40 AM
Bạn cho mình hỏi dao cây dao cắt nhựa đó có thể tìm mua ở đâu được không?
Thanks bạn trước!^^!

lyanhkiet92
29-06-2009, 11:58 AM
ừa, thì xài cưa đó chứ chơi cái gì Big Grin. có thể xài dao cắt nhựa ( 110k )
dao cắt nhựa cắt cube dễ ko, chắc sắc bén lắm hả

dylan_46
29-06-2009, 12:07 PM
theo mình nghĩ thì con dao đó bề mặt nó lớn hơn cưa nên áp sát vào mặt cắt tốt hơn cưa chuẩn hơn, hix hôm nay ra ART FRIEND hok có bán dao cắt nhựa loại này
http://i526.photobucket.com/albums/cc347/tinhdenaingo_tinhloaingo/diycuttingtool51uf7.jpg
ai ở TPHCM biết chỗ bán con dao này chỉ mình với:(

kidman274
29-06-2009, 10:15 PM
con này art friend đâu có bán đâu ở đó có bán nhiều hàng OLFA mà đâu có dao này bác nào biết chỗ bán chỉ với

backden
29-06-2009, 10:50 PM
Chán! Lên đó vừa bực vừa hố. Cha bán hàng chẳng biết cách bán hàng hay sao mà khinh người hết cỡ. Làm vậy hèn gì tiệm ế nhề.
trên đó có bán các loại của OLFA, nhưng cắt đc nhựa chỉ có 2 loại nhưng nó khá nhỏ, giống dao rọc giấy, nhưng có khác chút, nhưng giá của nó thật sự ko xứng cho lắm.
Nếu loại dao nhỏ OLFA đã có giá 110k rồi thì chắc loại dao bản lớn sẽ mắc đấy.

Mà sao mọi người dùng cưa sắt cưa tốt thế, mình cưa nhưng thấy nó bị mất nhìu quá, nên khó dùng lại để nối.

dylan_46
29-06-2009, 11:02 PM
Chán! Lên đó vừa bực vừa hố. Cha bán hàng chẳng biết cách bán hàng hay sao mà khinh người hết cỡ. Làm vậy hèn gì tiệm ế nhề.
trên đó có bán các loại của OLFA, nhưng cắt đc nhựa chỉ có 2 loại nhưng nó khá nhỏ, giống dao rọc giấy, nhưng có khác chút, nhưng giá của nó thật sự ko xứng cho lắm.
Nếu loại dao nhỏ OLFA đã có giá 110k rồi thì chắc loại dao bản lớn sẽ mắc đấy.

Mà sao mọi người dùng cưa sắt cưa tốt thế, mình cưa nhưng thấy nó bị mất nhìu quá, nên khó dùng lại để nối.

đúng gòy cái tiệm đó bán hàng chảnh lắm ,mình cũng lên đó tưởng kiếm đc con dao trong hình ai dè con dao jống dao rọc giấy bé tí làm thất vọng thiệt:(

harushoma
30-06-2009, 04:25 PM
Sẵn cho hỏi lun. Nếu như sau khi cưa xong mình có thể dủng thước nhựa để lắp lại rồi sao để sơn lên (sơn phun hay sơn nước ạ)? mà em không bít chỗ nào để mua decal để dán vào, anh nào bít chỉ giúp em nha! Thanhk trước.:D

tornadodn06
30-06-2009, 04:50 PM
Bạn dùng thước nhựa cắt ra từng miếng rồi dùng keo 502 dán lên, sau đó mài bề mặt bằng giấy nhám cho nó dễ bắt sơn. Sơn thì dùng sơn phun, nên xài WIN. Dùng cọng chỉ lòn vào trong cube treo lên, phun 3-5 lần, mỗi lần cách nhau 5-7 phút. Decal mua trên đường Nguyễn Chí Thanh, bạn có thể ghi kích thứoc lại rồi ra đó nhờ người ta in và cắt luôn, giá cả phải chăng.

t.i.
01-07-2009, 04:20 PM
thôi!!mình thấy cột chỉ vào khó sơn hơn nhìu!!thà để trên tờ báo rồi sơn thì có lý hơn, sơn như vậy đều hơn là cột chỉ treo lên(nó xoay mòng mòng chóng cả mặt)

DuyKhuong
01-07-2009, 04:30 PM
thôi!!mình thấy cột chỉ vào khó sơn hơn nhìu!!thà để trên tờ báo rồi sơn thì có lý hơn, sơn như vậy đều hơn là cột chỉ treo lên(nó xoay mòng mòng chóng cả mặt)

Èo, vậy thì cái mặt mình UP xuống đất thì sao, nghĩ đi, sao sơn được ?

thiena2909
01-07-2009, 04:47 PM
nếu quay thì cốt 2 sợi vào 2 góc thì lúc sơn hết quay

dylan_46
01-07-2009, 04:56 PM
xài cây đũa gài dzô mấy cái lỗ của cubie đó bạn rùi lấy băng keo quấn cho chặt, làm dzậy dễ cầm lắm:P

t.i.
01-07-2009, 05:40 PM
Èo, vậy thì cái mặt mình UP xuống đất thì sao, nghĩ đi, sao sơn được ?

thì sơn xong mấy mặt kia thì sơn lun mặt đó!!chia đều các lần sơn cho các mặt

thandia
01-07-2009, 05:45 PM
nếu sơn zậy là phải xoay hoặc cầm cube để sơn mặt dưới làm cho lớp sơn có vài chỗ ko dc bóng, láng, + thêm một phần dơ nữa ;)

harushoma
02-07-2009, 05:43 PM
Chưa kịp lấy thước nhựa thì nghe lời anh Ngogiuoc lấy xi măng trắng trét vô lấp lại rồi, giồ đang chờ nó khô để chà nhám và sơn thôi.
Mà mình nghĩ ra mấy tiệm dán xe sợ nó hông đủ decal màu để bán, vì em làm hexa tới những 12 mặt. :(

Severus_Snape
02-07-2009, 07:05 PM
Có anh nòa đã làm thành công con Fused Cube thì xin chỉ dẫn cụ thể hơn cho em với! Cái hướng dẫn ở box cơ khí sơ sà quá, em không tìm ra chổ cưa vì hình nhìn hơi tối.

thandia
02-07-2009, 07:56 PM
Chưa kịp lấy thước nhựa thì nghe lời anh Ngogiuoc lấy xi măng trắng trét vô lấp lại rồi, giồ đang chờ nó khô để chà nhám và sơn thôi.
Mà mình nghĩ ra mấy tiệm dán xe sợ nó hông đủ decal màu để bán, vì em làm hexa tới những 12 mặt. :(

sao lại ko đủ , họ có cả cây decan dán cả trăm cục còn ko hết nữa, chỉ sợ ko đúng màu mình thích thôi

anhminh
03-07-2009, 07:49 PM
mấy anh pro về chế cube cho em hỏi làm sao để xịt sơn ko bị các lỗ nhỏ khi sờ có cảm giác như sticker nhám ấy ko bít gọi là gì rồi sơn xong làm sao cho bóng em dùng sơn bóng nhưng ko dc

thandia
03-07-2009, 08:52 PM
mấy anh pro về chế cube cho em hỏi làm sao để xịt sơn ko bị các lỗ nhỏ khi sờ có cảm giác như sticker nhám ấy ko bít gọi là gì rồi sơn xong làm sao cho bóng em dùng sơn bóng nhưng ko dc

trước khi sơn nên mài cube cho phẳng, láng sơn mới bóng được

kidman274
03-07-2009, 10:14 PM
hiện tượng sơn bị lủng lỗ vậy mình cũng bị bề mặt trước khi sơn phẳng 100% có ai biết chỉ giúp với

shiro93
03-07-2009, 10:27 PM
em chỉ biết có 2 TH, 1 là bề mặt trước khi sơn bề mặt gồ ghề ( bị lỗ sẵn ), em lấy giấy nhám chà lại rùi mới sơn lên, thường thì chỗ nào bị, em sẽ sơn 2-3 lớp, 1 lớp cách nhau 10-15 phút.
TH 2 là sơn để quá gần, nên lúc sơn làm cho nước sơn hay đọng lại, làm có chỗ u lên 1 cục, nhìn rất xấu, cách khắc phục là để chai sơn xịt xa đúng khoảng cách, từ 30-40cm, và ko đc lạm dụng, có nghĩa là ko đc xịt quá nhiều, vì mình sơn tới 2-3 lớp lận mà:).

dylan_46
04-07-2009, 08:11 AM
mua mát tít của thợ sơn zìa chà trét là hết:)

harushoma
04-07-2009, 09:58 AM

sao lại ko đủ , họ có cả cây decan dán cả trăm cục còn ko hết nữa, chỉ sợ ko đúng màu mình thích thôi

Ý em nói không phải là đủ decal mà là không có nhiều màu để bán đó mà. Tự vì hexa 12 mặt ~ 12 màu khác nhau mà. Phải không anh ?

DuyKhuong
04-07-2009, 10:00 AM
Đủ mà, mình dán rồi =.=", Có cả mấy cái màu mình ko tưởng đựoc nữa

kidman274
06-07-2009, 10:12 PM
cho mình hỏi sao topic hướng dẫn chế cube kô cập nhật nhỉ thấy mấy mod vẫn ra hàng mới đều đều mà

DuyKhuong
07-07-2009, 06:59 AM
Hiện tài là PLP đang làm cục Axis từ 6x6, còn Gà thì đang thi ĐH ( hình như xong rùi ) nên không bổ sung được. Nhưng nó đã đựoc mở ra để các mem đóng góp vào, hiện tại mình vẫn chưa thấy ai cho thêm bài hướng dẫn cả. Hi vọng sẽ có thêm những người đóng góp các bài hướng dẫn vào Box đó.

Kevin Nguyen
07-07-2009, 01:46 PM
Chậc xem cục Triangular Prism của anh plp70 mà không biết cắt làm sao, anh gà fi tiu có thể hướng dẫn chứ:P

DuyKhuong
07-07-2009, 01:58 PM
Chậc xem cục Triangular Prism của anh plp70 mà không biết cắt làm sao, anh gà fi tiu có thể hướng dẫn chứ:P

Cố gắng tự nghĩ đi bạn :D. Đợi ăn săn mãi thành thói quen

Kevin Nguyen
07-07-2009, 02:01 PM

Cố gắng tự nghĩ đi bạn :D. Đợi ăn săn mãi thành thói quen

Mình cũng tự nghĩ đấy chứ, nhưng cục này hơi bị....

DuyKhuong
07-07-2009, 02:23 PM
Lấy ốc cục 7k, thay vào, rùi cưa, vậy thui. CÒn 2 mặt có khác gì ko thì hok bít :D

ga fi tiu
07-07-2009, 06:50 PM
Hiện tài là PLP đang làm cục Axis từ 6x6, còn Gà thì đang thi ĐH ( hình như xong rùi ) nên không bổ sung được. Nhưng nó đã đựoc mở ra để các mem đóng góp vào, hiện tại mình vẫn chưa thấy ai cho thêm bài hướng dẫn cả. Hi vọng sẽ có thêm những người đóng góp các bài hướng dẫn vào Box đó.

mấy bạn ráng tìm tòi nghiên cứu đi ha, chắc mìinh sẽ ko làm mod và phụ trách box này nữa đâu, mình vừa thi rớt đại học, giờ chả muốn làm gì cả, định làm 1 con axis chơi cho có với anh em mà lam từ hôm qua tới giờ vẫn chưa xong, hì hì. Hiện giờ box này cũng đã phong phú lên nhiều rồi, nhiều nhân tài thấyrõ, giờ kiến thức puzzle này nọ mình còn biết chứ kĩ thuật nhiều khi mình chưa bằng mấy bạn nữa đó, chắc mình sẽ suy nghĩ cho ý kiến để admin bổ nhiệm chức mod cho người khác thay mình.
Thân

harushoma
08-07-2009, 11:41 AM
Trời ơi. Khổ vì axis luôn. Suy nghĩ cách ghép các mảnh còn lại vào là nhức cả đầu. Trên bài hướng dẫn của a DuyKhuong thì hơi khó hiểu. Mình mày mó cả tuần vẫn không thể hiểu được cách ráp vào. Nếu pro nào rảnh thì up video lên cho các mem xem được không? Thân.:D

DuyKhuong
08-07-2009, 11:48 AM
Tự ngẫm đi bạn, bài HD của mình vậy là quá rõ lun rùi đó, ăn sẵn mãi thành thói quen

harushoma
08-07-2009, 12:03 PM
Tự ngẫm đi bạn, bài HD của mình vậy là quá rõ lun rùi đó, ăn sẵn mãi thành thói quen

Công nhận là cũng rõ nhưng mình hơi bị rối ở mấy cái mũi tên bạn vẽ. Tùm lum hết á.

dylan_46
08-07-2009, 02:50 PM

Công nhận là cũng rõ nhưng mình hơi bị rối ở mấy cái mũi tên bạn vẽ. Tùm lum hết á.

tùm lum jì đâu nhìn kĩ kĩ là ra, có pót thêm hình đánh dấu a,b,c,1,2,3...mà, cứ coi theo mà làm bạn

nvt_zion
08-07-2009, 02:59 PM

có cần ý kiến vậy ko anh Khương, nói như anh mất cảm tình quá, những mem trình kém nghĩ ko ra ( như em ) cần đc hướng dẫn cụ thể hơn một chút là sai sao, đâu phải ko chịu suy nghĩ, mà là trí tưởng tượng hơi kém, anh nên xem lại

harushoma
27-07-2009, 02:10 PM
Hì, mà mấy bạn sơn cube sao vậy? Mình sùng sơn xịt nhưng sau khi xịt thì nước sơn chảy xuống tùm lum hết, không hiểu sao nữa :(

kidman274
27-07-2009, 05:03 PM
để xa khoảng 30-40cm sơn và sơn phớt đừng để 1 chỗ mà xịt vào sẽ chảy sơn

DuyKhuong
27-07-2009, 05:06 PM
Chính xác hơn là mình treo lên sợi chỉ, rồi sơn, sơn lớp đầu thì chỉ cần hơi bám sơn thôi, rồi 5' sau sơn lớp thứ 2 dày hơn rồi 10' sau sơn tiếp lớp thứ 3 dày hơn. Sơn thì nhấp nhấp cho dễ. đừng có má ấn max luôn

t.i.
29-07-2009, 10:12 PM
ko bít khi làm fisher thì làm sao cho mấy cái góc nó đều nhau ko ta

dylan_46
29-07-2009, 10:54 PM
kê lên một mặt phẳng rùi dũa lại:D, mấy con mình làm đều dũa lại kiểu đó ko đó:P

t.i.
30-07-2009, 08:24 AM
kê lên một mặt phẳng rùi dũa lại:D, mấy con mình làm đều dũa lại kiểu đó ko đó:P

???

dylan_46
30-07-2009, 12:03 PM

???

chả biết nói sao nữa, mình chỉ hơ sợ bạn wán lun đó, hy vọng off kì này đi đc thì mình chỉ cho:)

kidman274
01-08-2009, 08:57 PM
hi vọng plp70 trả lời câu này là làm sao em in master vậy còn 1 thắc mắc duy nhất để casting nếu được thì cho anh xin chỗ làm với giá luôn thanks

dylan_46
07-08-2009, 08:05 PM
mấy bạn nào nhà ở trung tâm tpHCM biết chỗ nào làm máy lạnh hay vi tính mà hay có mấy cái thùng mấy bỏ ko, chỉ mình với, đang kiếm ABS tờ màu trắng để trám hex prism 1:-?:-?[hr]
hoặc nhà ai làm mà có nhựa trắng ABS thì bán cho mình;)

DuyKhuong
07-08-2009, 08:09 PM
Mình thấy cục Hex đó trám bằng thước kẻ cũng được mà :)

ga fi tiu
07-08-2009, 08:25 PM
mấy bạn nào nhà ở trung tâm tpHCM biết chỗ nào làm máy lạnh hay vi tính mà hay có mấy cái thùng mấy bỏ ko, chỉ mình với, đang kiếm ABS tờ màu trắng để trám hex prism 1:-?:-?[hr]

Mình có nhựa tấm, nhưng ko phải ABS plastic sheet, mua ở chợ vật liệu xây dựng sau bưu điện Q5, nếu bạn muốn mình share cho 1/4: 0.8x0.6 mét, dày < 1mm dùng kéo cắt đc, màu trắng, tuy nhiên vẫn phải sơn lại mới đẹp, giá 20k, nếu muốn mua nhiều thì ra đó mua cả cuộn 2,3x0,8 mét 80k[ko biết có chỗ nào bán rẻ hơn ko tại bữa nghe chú nói 1 mét vuông 50k nên mua luôn]
Uh mà duykhuong nói đúng rồi đó, hẽ 1 2 cũng đâu nhỏ lắm, trám thước kẻ đc hết mà

dylan_46
07-08-2009, 08:39 PM
thế nhựa nó sao vậy anh, nó là nhựa dẻo pe hay pp[hr]

Mình thấy cục Hex đó trám bằng thước kẻ cũng được mà :)

mình thíck làm ABS sheet cho nó jống hàng mới ko sơn lại[hr]

Mình có nhựa tấm, nhưng ko phải ABS plastic sheet, mua ở chợ vật liệu xây dựng sau bưu điện Q5, nếu bạn muốn mình share cho 1/4: 0.8x0.6 mét, dày < 1mm dùng kéo cắt đc, màu trắng, tuy nhiên vẫn phải sơn lại mới đẹp, giá 20k, nếu muốn mua nhiều thì ra đó mua cả cuộn 2,3x0,8 mét 80k[ko biết có chỗ nào bán rẻ hơn ko tại bữa nghe chú nói 1 mét vuông 50k nên mua luôn]
Uh mà duykhuong nói đúng rồi đó, hẽ 1 2 cũng đâu nhỏ lắm, trám thước kẻ đc hết mà

em bít nhà anh để bữa nào wa coi thử

JohnnyTran1992
07-08-2009, 08:43 PM
hơ , hum bữa la sợ bệnh mà sao giờ hăng làm hex ghê thế nhỉ !!!

monkey161076
08-08-2009, 03:41 PM
Trên trang twistypuzzles mình thấy có 1 thằng nó xài dao cắt nhựa của Nhật để chế axis, đường cắt đẹp lắm, ko bít VN có bán cái này ko nhỉ
Còn cái đó thì không biếtVN có khong, chỉ biết đồ xịn như thế rất đắt[/b][/color]

Công nhận cái dao cưa của JP thì ngon rùi!! Nhưng với sự kiên trì cần cù thủ công của người VN thì chưa cần tới loại đồ xịn quá! MK vẫn cưa Cube = cưa gần giống cưa sắt (hehehe...cưa của MK xin được ông anh làm hàng mỹ nghệ, chuyên cưa khảm trai), lưỡi cưa nhỏ và mỏng, rất dễ lách vào những khe nhỏ để cưa các cục Cube. Nếu bạn nào xem bài MK post sẽ thấy con Octagon và Fisher của MK cưa rất "Lụa Hà Đông"...!!!>-)

dylan_46
08-08-2009, 05:38 PM
Còn cái đó thì không biếtVN có khong, chỉ biết đồ xịn như thế rất đắt[/b][/color]

Công nhận cái dao cưa của JP thì ngon rùi!! Nhưng với sự kiên trì cần cù thủ công của người VN thì chưa cần tới loại đồ xịn quá! MK vẫn cưa Cube = cưa gần giống cưa sắt (hehehe...cưa của MK xin được ông anh làm hàng mỹ nghệ, chuyên cưa khảm trai), lưỡi cưa nhỏ và mỏng, rất dễ lách vào những khe nhỏ để cưa các cục Cube. Nếu bạn nào xem bài MK post sẽ thấy con Octagon và Fisher của MK cưa rất "Lụa Hà Đông"...!!!>-)

khoe hoài , cưa đẹp thì up cây cưa lên coi thử, chứ cho ông xài cưa bình thường cưa thử đi rồi biết:-"

merukhung44
09-08-2009, 07:46 AM
anh ga fitiu oi, em xai cuc 30k mua o nha sach, nhung sau 1 thoi gian thi no rit rit, lam saco khac fuc bay jo

Kurei96
09-08-2009, 07:51 AM
mở ra lau thôi :D........................

DuyKhuong
09-08-2009, 08:05 AM
anh ga fitiu oi, em xai cuc 30k mua o nha sach, nhung sau 1 thoi gian thi no rit rit, lam saco khac fuc bay jo

Cái này phải ở bên Box Phần Cứng nha bạn. Chắc bạn mua là cục DS. giờ nó cần phải breakin đó mà.

boyindanger
11-08-2009, 04:36 PM
cho mình hỏi là lúc chế cube thì dùng cưa gì vậy ?? và mua ở đâu ??

thiena2909
11-08-2009, 06:01 PM
bạn dùng lưỡi cưa thương thôi mấy cái lưỡi cưa này bạn ra mấy chỗ bán vật liệu xây dựng để mua

boyindanger
11-08-2009, 07:42 PM
bạn dùng lưỡi cưa thương thôi mấy cái lưỡi cưa này bạn ra mấy chỗ bán vật liệu xây dựng để mua

Có phải cái lưỡi cưa màu xanh lá cây dài, mỏng và dẻo ko ?

thandia
11-08-2009, 10:34 PM
Có phải cái lưỡi cưa màu xanh lá cây dài, mỏng và dẻo ko ?

đúng rồi đó bạn:-"

boygarubik
12-08-2009, 05:23 PM
mấy pro ơi cho mình hỏi là khi sơn thì sơn từng cubier hay là để nguyên 1 cục như vậy sơn lun[hr]
mấy pro ơi cho mình hỏi là khi sơn thì sơn từng cubier hay để 1 cục như vậy sơn lun

thiena2909
12-08-2009, 05:46 PM
lúc sơn sơn từng cubies thì lâu lắm mà khi xoay cũng o smooth nữa xoay lâu thì sơn sẽ tróc ra trông rất xấu
tốt nhất là bạn nên treo cục rubik lên sơn thì hay hơn

khoa94
12-08-2009, 11:05 PM
em đang chuẩn bị làm con bump cube nhưng mới nhát cưa đầu tiên là em đã làm đứt cái core lun rồi. thế cho em hỏi là me mún cắt một mặt thật mỏng như danghoang mà ko mùn làm đứt core thì phải làm thế nào?

thandia
12-08-2009, 11:11 PM
bạn mở hết cubies ra đo xem center cần cắt bao nhiêu để ko bị hư, rồi tương ứng với cubies mà cắt thôi

khoa94
12-08-2009, 11:21 PM
bạn mở hết cubies ra đo xem center cần cắt bao nhiêu để ko bị hư, rồi tương ứng với cubies mà cắt thôi

nhưng mình mún là làm một mặt thật mỏng cơ. tớ thấy trên google có mấy cái kool lém

dylan_46
13-08-2009, 12:05 AM
mua ở ngoài 261 thiếu jì tội tình chi mod cho cực vậy:)>-

t.i.
13-08-2009, 11:22 AM
anh em chỉ mỉnh khi trám = thước thì làm sao cho đẹp , có cần trám bột lên thêm ko

thandia
13-08-2009, 12:49 PM
mài nhẵn chỗ đã cưa rồi trám vào , còn cưa không dược như ý có chỗ lõm vào thì trám thước xong rồi trám bột tiếp vào chỗ bị lõm xong mài lại

t.i.
13-08-2009, 01:52 PM
lúc mà nhét thước vào rồi nhưng mà nó ko che hết dc lên tới miện lỗ thì em trét thêm vào, rồi mà nhưng mà vỡ hoài à

thandia
13-08-2009, 04:36 PM
lúc mà nhét thước vào rồi nhưng mà nó ko che hết dc lên tới miện lỗ thì em trét thêm vào, rồi mà nhưng mà vỡ hoài à

bột nhựa vừa cưa xong cho vào + 502 nữa là chắc chắn, hoặc xi măng + 502 đều dc

t.i.
14-08-2009, 10:59 AM
chẳng lẽ là trét lên rồi cho 502 lên à@-)

thandia
14-08-2009, 12:34 PM
nhỏ 502 lên trước cho dính bề mặt cần dán sau đó cho bột vào rồi nhỏ thêm một lớp nữa, nhớ là ít thôi

$$money$$
14-08-2009, 10:07 PM
mấy anh ơi chỉ cho em cách dùng keo 502 hiệu quả mà an toàn nhất đi

thiena2909
14-08-2009, 10:16 PM

lúc xài thì đeo bao tay để khỏi dính tay đeo khẩu trang để khỏi ngửi hơi độc của nó => an toàn

$$money$$
14-08-2009, 10:21 PM

lúc xài thì đeo bao tay để khỏi dính tay đeo khẩu trang để khỏi ngửi hơi độc của nó => an toàn

lúc em mua nó co đính kèm một cây đinh và một cái ống xin hỏi là nó dùng làm gì
ga fi tiu: ống nhỏ để gắn vô cái đầu, lúc xịt keo nó ra ít ít kiểm soát đc, cây kim dùng dể đâm vô lúc keo đóng cứng cái đầu chai ko xịt ra đc

t.i.
16-08-2009, 06:25 PM
có ai chỉ mình cách cắt stick sao cho đẹp ko
gà fi tiu: em có thể làm theo cách của bạn yu chỉ anh thấy rất hay là cắt 1 miếng decal diện tích bằng đúng mặt cần stick, sau đó dùng bút lông đầu to, vẽ những đường cần cắt, cuối cùng là cắt theo 2 mép 2 bên của đường viết lông[tức là phần decal nào có màu viết lông=>bỏ], nếu sticker hơi to thì tỉa nhỏ thêm tí xíu
Còn bo góc anh làm theo cách này, cắt theo những đường đứt đaọn nhé