PDA

View Full Version : Sai lầm về Look Ahead !!!!

chickenfly
20-02-2011, 09:01 AM
Mình thấy hiện nay các cubers trên thế giới nói chung, và cubers vn nói riếng hầu hết mọi người đều định nghĩa: " muốn look tốt thì phải làm thật chậm, thì look mới dễ và quen đc" nhưng thật sự nó có đúng ko O:-) thật sự sau 1 thời gian mình ko cubing cũng đã nghiên cứu 1 số sách về não.
http://spacesuityoga.files.wordpress.com/2008/11/brain-763982-1.jpg
Nên cũng đút kết ra đc 1 định nghĩa trái lại về look ahead là: " Nếu finger trick càng nhanh, thì look sẽ tăng nhanh hơn" đó là định nghĩa hoàn toàn trái nghĩa về look ahead hiện nay.
Vì sao ư, nếu anh em có đọc bài về não trái và não phải của anh anhxtan cũng biết rồi đấy :D
Não trái: thì chuyện cho logic, lập luận, suy nghĩ.... => giải rubik có thể, đa phần là do não trái điều khiên
Não phải: mơ mộng, màu sắc... nên não phải cũng có phần hoạt động.
Nên khí chúng ta chơi rubik cả 2 đều quang trọng cả, nhưng não trái vẫn quang hơn, vì công thức, suy luận F2L.... => nếu chúng ta làm chậm, thi phần não phải sẽ ít hoạt động hơn, nên chúng ta có phần lơ là, mơ mộng khi giải rubik....
http://2.bp.blogspot.com/_VX6ehGADPpA/SS58AAy9XGI/AAAAAAAABX8/Pf4EYp1XZuo/s400/GarfieldLazy.jpg
VD: khi chúng ta đi xe máy, chạy chậm rãi thì chúng ta có thể ngắm cảnh, chim, cò..... nhưng khi chạy nhanh thì chúng ta buộc phải tập trung cao hơn để khỏi ibj tại nạn... nên chơi rubik cũng vậy :X khi ft càng nhanh thì chúng ta buộc phải tập trung để nhìn cặp tiếp theo => nên look sẽ tốt hơn khi ta làm chậm :D khi đso não phải cũng đc hoạt đông tốt hơn, vì màu sắc cứ bay vèo vèo ;))

CÒn anh em thì nghĩ sao???O:-)

sniper3776
20-02-2011, 09:06 AM
nhưng em nghĩ phải tập chậm để biết cách mà nhìn đã r` mới tập nhanh để phát triển, giống như em bé mới tập đi phải đi chậm để làm quen r` sau đó mới tăng nhanh dần, chứ ko thì còn lâu mới look đc :T

Jerry ViKing
20-02-2011, 09:10 AM
Nhưng nếu làm một cái gì đó nhanh quá,bất ngờ khi chưa kịp có phản xạ gì thì liệu mắt có kịp nghe lời não k ;))
Giả dụ đơn giản:Bạn chưa bao giờ lái xe,vừa ngồi lên xe máy đã rồ ga phóng vút đi ngay :))
Cái gì cũng phải từ từ để não làm quen đã rồi nhanh dần
Cảm giác mà bạn nói là lúc mà não đã quen với việc xoay cube vù vù rồi

sniper3776
20-02-2011, 09:12 AM
cuber vn sai lầm thì có thể, nhưng bạn lại nói cuber nước ngoài sai lầm thì :))

sonbg98
20-02-2011, 09:13 AM
Giống em quá, xoay càng nhanh, look càng tốt, càng phải suy nghĩ nhiều vì màu sắc cứ vèo vèo

maxsilana
20-02-2011, 09:16 AM
Minh nghi cach do chi thich hop voi nhung ban da choi thanh thao thoi, chu moi choi ma cu veo veo thi sao duoc[hr]
Minh nghi cach do chi thich hop voi nhung ai da choi thanh thao thoi, chu moi choi ma cu veo veo thi sao duoc

chickenfly
20-02-2011, 09:23 AM
@sniper và viking: đây là 1 vd rất đơn giản và gần gũi với chúng ta.
có 2 hcoj sinh A và B cả hai đều học toán như nhau trong học kì 1, đều đc 9.0, trong học kì 2:
Học sinh A vẫn dữ chiến thuật là mình đã hiểu bài nên chỉ làm những bài tập binhthwuongf trong sách giáo khoa, dạng AB vẫn đủ để kiếm đc điểm cao, vì nhwunxg bài đó giải xong bận A cảm thấy rất thoải mái và dễ dàng cho dù cho hàng 100 bài vẫn bình thường vì chỉ cùng 1 dạng toán là AB
Học sinh B: đã hiểu bài và làm bài tập trong sách giáo khoa, nhưng bnaj ấy còn tìm thêm các bài tập nâng cao hươn theo dạng ABC, mặc dù nso làm bạn ấy ko thoải mái cho lắm, vì dạng mới khó hơn dạng AB mà.
Thế thì theo các bạn, trong kì thi HSG toán chẳng hạng ai sẽ là ngừoi giỏi hơn :D
và nếu trong rubik cũng vậy, chúng ta khiến mắt và não của ta hoạt động mạnh hơn bt, khiến nó ko thoải mái, nhưng khi chúng ta giải bt lại thì sẽ cảm thấy rất thoải mái, dễ chiệu và dễ dàng hơn

@Viking: vì dụ về tập xe của bạn, có thể mới vào xe thì bạn đạp mạnh 1 cái, phóng cái vèo, thfi bạn đã bị giật mình vì chưa quen, nhưng lần sau chắc chắc bạn sẽ ko mắc phải lỗi đó, đúng ko, vì não của bạn đã tao ra đc liên kết nên nó đã quen rồi, nhưng khi ngồi trên xe bạn đã chạy đc rồi nhưng chưa thử mạnh ga lần nào, thì sao, bạn có chắc là đã sắn sàng chưa, vì bạn chưa biết cái cảm giác phóng cái vèo lần nào mà, nên có thể bạn sẽ bị giật mình chẳn hạn.

pronou
20-02-2011, 09:34 AM
bạn ơi não phải là về màu sắc , khi ta look là nhìn màu đẻ tìm các cặp f2l đúng không, vậy luyên look là luyện não phải còn gì. và chúng ta làm nhanh lúc vừa mới bắt đầu tập sẽ khó có thể làm một cách liên tục được và rồi sẽ đến lúc bạn làm quá nhanh mà không kịp nhìn như thế bạn quay xong một slot của f2l lại phải dừng lại đẻ tìm cặp khác, rồi nó sẽ thành thói quen như vậy về sau muốn xoay chậm để luyện look và có thể làm liên tục rất khó vì ta đã quen xoay nhanh rồi

Uzj610
20-02-2011, 09:46 AM
não bộ của chúng ta tiếp nhận đến gần 2 triệu mẩu thông tin trong 1 giây lận, 1 con số quá lớn. Nên ban đầu ta cũng phải làm chậm để quan sát kết nối các nơron thần kinh lại với nhau để tạo thành phản xạ cho sau này chứ.
=> không dồng tình với ý kiến chủ 2pic

sniper3776
20-02-2011, 09:48 AM
@chickefly: cái thứ nhất là bạn nên xem lại chính tả của mình đi r` hẵn post bài nhé :T
cái thứ 2: vậy là bạn tự nhận mình sai khi nói là : "có thể mới vào xe thì bạn đạp mạnh 1 cái, phóng cái vèo, thfi bạn đã bị giật mình vì chưa quen, nhưng lần sau chắc chắc bạn sẽ ko mắc phải lỗi đó, đúng ko"(nguyên văn nhé)
cái mà mọi ng` nói là tập lookahead thì phải slow solve chính là cái lần đâu mà bạn nói đấy. :T :|

chickenfly
20-02-2011, 10:00 AM
@chickefly: cái thứ nhất là bạn nên xem lại chính tả của mình đi r` hẵn post bài nhé :T
cái thứ 2: vậy là bạn tự nhận mình sai khi nói là : "có thể mới vào xe thì bạn đạp mạnh 1 cái, phóng cái vèo, thfi bạn đã bị giật mình vì chưa quen, nhưng lần sau chắc chắc bạn sẽ ko mắc phải lỗi đó, đúng ko"(nguyên văn nhé)
cái mà mọi ng` nói là tập lookahead thì phải slow solve chính là cái lần đâu mà bạn nói đấy. :T :|

về phần chính tả thì mình đã biết mình sai rất nhiều, đang cố gắn sửa chữa. Nhưng về phần sai chính tả ko mà ko cho người ta post bài thì bạn đã sai ở phần này.
Bạn cố gắng đọc kĩ bài rồi comment nhé, khi bạn mới tập xe thì khác, bạn cũng đừng làm đề tài lạc đi quá xa, mình chỉ bàn về việc chạy xe nhanh hay chậm chứ ko bàn về việc tập xe, đằng này chơi rubik thì bạn đã biết rồi, bạn đã giải đc rubik, nên look cũng đã đc liên kết trên não của bạn, nhưng vì chưa đc luyện tập nhiều nên nó chưa làm tốt.
Còn bài viết này ý của mình là: khi finger trick nhanh thì khả năng tập trung vào khối rubik của ta sẽ tốt hơn, là khi luyện chậm rãi từ từ. Giống như về ví dụ của xe chạy nhanh và xe chạy chậm vậy.
@ Uzi: nếu não của chúng ta tiếp thu lượng thông tin lớn thế thì, khi giải 1 khối rubik ft chậm để kiệp look thì bạn cso chắc là não phải của bạn thật sự tập trung ko, hay nó đi loanh hoanh để tìm thêm và câp nhật thông tin mới? vd: khi giải chạm bạn có thể mơ mọng vài thứ chẳng hạng. Lúc trc dùng metronome mình đã gặp hiện tượng này, và khi giải chạm cũng thể, khả năng tập trung ko cao cứ nghĩ vẩn vơ hoài.

z3r01234
20-02-2011, 10:09 AM
Look Ahead là phải chậm,mình biết điều đó, nhưng trước giờ mình toàn tập look bằng cách làm nhanh (ft nhanh hết sức :D ), tưởng mình có khả năng đặc biệt hay j` j` đó ai ngờ là người bình thường sau khi đọc topic này :( , mình thấy tập look phải làm nhanh mới đúng, nó sẽ nhanh cải tiến tốc độ của mình, còn nếu cứ làm từ từ để look thì sẽ mất rất nhiều thời gian để có thể vừa look nhanh vừa ft nhanh( như hồi mình mới tập ct cơ bản có gắng làm nhanh và look nhanh các cục góc và cạnh,chĩ trong 2 tuần, từ 1'30 -> 40s ) ,có thể nói khi tập look mà ft vẫn nhanh giống như ép bộ não mình làm việc hết khả năng (vừa tập luyện rubik vừa phát triển trí não ( cái chính của rubik ) :D)

pronou
20-02-2011, 10:10 AM

về phần chính tả thì mình đã biết mình sai rất nhiều, đang cố gắn sửa chữa. Nhưng về phần sai chính tả ko mà ko cho người ta post bài thì bạn đã sai ở phần này.
Bạn cố gắng đọc kĩ bài rồi comment nhé, khi bạn mới tập xe thì khác, bạn cũng đừng làm đề tài lạc đi quá xa, mình chỉ bàn về việc chạy xe nhanh hay chậm chứ ko bàn về việc tập xe, đằng này chơi rubik thì bạn đã biết rồi, bạn đã giải đc rubik, nên look cũng đã đc liên kết trên não của bạn, nhưng vì chưa đc luyện tập nhiều nên nó chưa làm tốt.
Còn bài viết này ý của mình là: khi finger trick nhanh thì khả năng tập trung vào khối rubik của ta sẽ tốt hơn, là khi luyện chậm rãi từ từ. Giống như về ví dụ của xe chạy nhanh và xe chạy chậm vậy.

chả lẽ làm nhanh lại tập trung hơn làm chậm à, vậy chả lẽ khi làm bài kiểm tra như toán chẳng hạn, làm nhanh sẽ tập trung hơn và làm tốt hơn à, bạn không nghe có câu chậm mà chắc đó[hr]

Look Ahead là phải chậm,mình biết điều đó, nhưng trước giờ mình toàn tập look bằng cách làm nhanh (ft nhanh hết sức :D ), tưởng mình có khả năng đặc biệt hay j` j` đó ai ngờ là người bình thường sau khi đọc topic này :( , mình thấy tập look phải làm nhanh mới đúng, nó sẽ nhanh cải tiến tốc độ của mình, còn nếu cứ làm từ từ để look thì sẽ mất rất nhiều thời gian để có thể vừa look nhanh vừa ft nhanh( như hồi mình mới tập ct cơ bản có gắng làm nhanh và look nhanh các cục góc và cạnh,chĩ trong 2 tuần, từ 1'30 -> 40s ) ,có thể nói khi tập look mà ft vẫn nhanh giống như ép bộ não mình làm việc hết khả năng (vừa tập luyện rubik vừa phát triển trí não ( cái chính của rubik ) :D)

đấy chỉ là do bạn thiếu kiên nhẫn , nói chung là quá hiếu thắng muốn nâng cao thành tích một cách nhanh nhất. cũng như việc ép xung chip vậy bạn phải ép từ từ, nếu ép nhanh quá sẽ dẫn đến hỏng chip

hachanuy1
20-02-2011, 10:15 AM
mình thấy cái gì cũng phải đi từ từ lên hết nếu nói như bạn thì có nghĩa là làm cái vèo lên nâng cao look ahead luôn mà vậy thì rất khó để thuần thục. vd mình học cấp 1 học đọc = miệng từ từ trước rồi mới bắt đầu đọc nhẩm trong đầu cũng giống look ahead look từ từ thì tăng tốc lên thui (đó là ý kiến của mình)

sniper3776
20-02-2011, 10:15 AM

@ Uzi: nếu não của chúng ta tiếp thu lượng thông tin lớn thế thì, khi giải 1 khối rubik ft chậm để kiệp look thì bạn cso chắc là não phải của bạn thật sự tập trung ko, hay nó đi loanh hoanh để tìm thêm và câp nhật thông tin mới? vd: khi giải chạm bạn có thể mơ mọng vài thứ chẳng hạng. Lúc trc dùng metronome mình đã gặp hiện tượng này, và khi giải chạm cũng thể, khả năng tập trung ko cao cứ nghĩ vẩn vơ hoài.

mình tưởng nói vậy đã làm cho bạn hiểu, ko ngờ :T
bạn phải hiểu rằng, chỉ khi nào đã QUEN vs việc look thì mới có thể vừa solve nhanh vừa look đc, chứ nếu look lần đầu mà bạn solve NHANH thì look= RĂNG à.
ĐÃ ko hiểu cái câu muốn look tốt thì phải slowsolve thì thôi, cứ cố mà cãi
sorry nếu hơn tuổi nhé ;))
p/s: ko ai cấm bạn post bài sai chính tả cả, mà việc post bài sai chính tả sẽ làm cho ng` đọc PHẢN CẢM nên mình khuyên bạn nên kt lại chính tả mình trc khi post :T

atvhcm456
20-02-2011, 10:17 AM
thôi tập trung vào vấn đề này...
để tập lookahead thì ta phải slow turn....vậy slow turn là gì??
slow turn không phải là xoay chậm tới mức buồn ngủ mà là xoay để có thể làm 1 cách liên tục không bị vướng phải việc làm nhanh quá nhìn ko kịp mà phải dừng lại để nhìn
bằng cách slow turn ta luyện cho bộ não và cặp mắt của ta 1 phản xạ nhanh dần
VD : khi mới tập lái xe bạn phải chạy từ từ nếu chạy nhanh ngay lập tức thì về chầu ông bà là chuyện bình thường... dần dần theo thời gian bạn sẽ luyện được phản xạ khi lái xe và tốc độ của bạn sẽ nhanh dần lên
đọc qua mấy câu này rồi nghĩ xem ai sai lầm

sun123
20-02-2011, 10:24 AM
đâu ai nói làm chậm hoài đâu bạn , nhanh từ từ lên , có cuber fin rất chậm mà vẫn 15s thôi ( con gái nha , quên tên rồi )
ông cha ta có câu "Dục tốc bất đạt" mà

Devilbringger
20-02-2011, 10:38 AM
để mình nói nhé
cái vụ tập look bằng cách làm slow turn và chơi big cube KHÔNG PHẢI LÀ 1 PHƯƠNG PHÁP CHÍNH XÁC MẪU MỰC TUYỆT ĐỐI
có thể bạn này làm slow thì look mới giỏi lên, có thể bạn kia lại có cách khác để tăng khả năng look, như chủ topic nói là làm nhanh vậy đó :), cách slow turn đó CHỈ LÀ KINH NGHIỆM CỦA NHIỀU NGƯỜI ĐI TRƯỚC NÓI LẠI MÀ THÔI
ai muốn nghe thì nghe, làm gì thì làm, chỉ cần thấy dễ chịu, thấy phương pháp luyện đó hợp với mình là dc
nói chung là ai mún luyện sao thì luyện, mún tin cái nào thì tin, khi thi đấu ai hơn ai sẽ biết rõ

KHÔNG PHẢI BẠN LOOK GIỎI NHỜ TẬP SLOW TURN HAY TẬP FT NHANH, MỖI NGƯỜI CÓ 1 SỰ LỰA CHỌN RIÊNG CHO MÌNH, SLOW TURN HAY FT NHANH KHÔNG QUAN TRỌNG, MÀ LÀ DO BẢN THÂN BẠN KÌA, BẠN HỢP VỚI CÁCH LUYỆN NÀO VÀ KHẢ NĂNG BẢN THÂN CỦA BẠN TỚI ĐÂU, SỰ LUYỆN TẬP CỦA BẠN TỚI ĐÂU :)

chickenfly
20-02-2011, 10:47 AM
@Hachy: chắc bạn chưa nghiên cứu phương pháp đọc nhanh, hiện tại chúng ta đọc sách chậm là do 1 phần phương pháp đọc sách học ở tiểu học, đọc to lên và rõ, nên khi đọc sách có lúc miệng chúng ta sẽ bấp báy, rồi có thể sẽ có giọng trong đầu..... => đọc chậm. Mà đọc sách mắt chỉ chiếm 1 phần nhỏ, còn lượng kiến thực hoàn toàn sẽ thuộc về não. Đọc sách cũng do não trái chi phối, nên trong khi đó não phải ko có việc j` làm, nên nó đành phải suy nghĩ, mơ mộng vẩn vơ, nên khi đọc sách chậm to chưa chắc đã tiếp thu đc hết lượng kiến thức trong sách, 80% lượng từ trong sách ko có ý nghĩa j` cả, 20% còn lại là từ khóa, vd: tôi tên là hùng, thì bạn chỉ cần ghi là: Tên HÙng thì cũng đã đủ nghĩa.
Về phần chậm mà chắc, toán thì làm chậm ko có j` sai cả, nhưng nhanh và bất cẩn là 2 việc khác nhau, toán thì đa số là do bất cẩn mà ra, VD: 8x4=32 mà bất cẩn thành 24 chẳng hạn nên=> bài toán sai hoàn toàn, còn về mấy bài toán khó thì sao, đã số toán khó đc xếp vào các câu cuối của bài kiểm tra, nên khi làm nhanh các bài dễ ở các câu đầu sẽ giúp ta có thêm thời gian để giải các bài khó.
@sniper: đây là box tranh luận chứ ko phải box "cãi lộn" mong bạn chú ý khi dùng từ.Thế cho mình hỏi look lần đầu là khi nào? mà cũng ko ai dùng từ slowsolve đâu bạn ah` :))
@atvhcm456: mong bác đọc kĩ lại bài, ở đây ý của mình muốn nhận mạnh rằng "khi chúng ta dung ft nhanh thì não sẽ phải tập trung cao hơn, nên look cũng sẽ đc cải thiện hơn" nếu làm chậm từ từ cho đều thì ko những nó ko đều mà còn khiến ta có cảm giác buồn chán, vì não phải đang thiếu việc, nên nó sẽ khiến ta mơ màng, mơ mộng => mất tập trung, look kém => ko đều. Nhấn mạnh là vd lái xe ko phải về tập xe, mà là đang chạy trên đường, hầu hết khi chơi rubik kể cả beginners đều đã có khả năng look, chỉ cso điều chưa quen => finger trick cũng phải tương ứng => xoay nhanh hết mức có thể ko thành vấn đề => phải tập trung (nếu ko tập trung do xoay chậm não phải mơ mộng vì màu sắc ko đc sinh động sẽ phải dừng lại để xem tiếp)

hgly
20-02-2011, 10:48 AM
thôi tập trung vào vấn đề này...
để tập lookahead thì ta phải slow turn....vậy slow turn là gì??
slow turn không phải là xoay chậm tới mức buồn ngủ mà là xoay để có thể làm 1 cách liên tục không bị vướng phải việc làm nhanh quá nhìn ko kịp mà phải dừng lại để nhìn
bằng cách slow turn ta luyện cho bộ não và cặp mắt của ta 1 phản xạ nhanh dần
VD : khi mới tập lái xe bạn phải chạy từ từ nếu chạy nhanh ngay lập tức thì về chầu ông bà là chuyện bình thường... dần dần theo thời gian bạn sẽ luyện được phản xạ khi lái xe và tốc độ của bạn sẽ nhanh dần lên
đọc qua mấy câu này rồi nghĩ xem ai sai lầm

Đồng tình với ý kiến của anh atv, :D
Nếu là newbie, ngay từ đầu ft thật nhanh sẽ rất khó để lên trình look.
Lookahead k phải slow tới mức buồn ngủ mà lúc nào cũng tập trung để k bị dừng lại, dần dần phản xạ lên nhanh dần :D

nhimkool
20-02-2011, 10:59 AM

chả lẽ làm nhanh lại tập trung hơn làm chậm à, vậy chả lẽ khi làm bài kiểm tra như toán chẳng hạn, làm nhanh sẽ tập trung hơn và làm tốt hơn à, bạn không nghe có câu chậm mà chắc đó[hr]

đấy chỉ là do bạn thiếu kiên nhẫn , nói chung là quá hiếu thắng muốn nâng cao thành tích một cách nhanh nhất. cũng như việc ép xung chip vậy bạn phải ép từ từ, nếu ép nhanh quá sẽ dẫn đến hỏng chip

bạn nói thế là sai rồi chậm cũng phải tùy cái bạn đi trên đường cao tốc mà bạn cứ chậm mà chắc xem xem bạn có lên bàn thờ ăn chuối không :t

atvhcm456
20-02-2011, 11:00 AM
1 suy nghĩ lại càng sai lạc hơn nữa...
Ft nhanh không có nghĩa là não tập trung nhiều hơn....
bạn nên nhớ là cái gì cũng có mức độ của nó: nhanh quá cũng không được mà chậm quá cũng không xong
nếu bạn FT quá nhanh khiến mắt không thể nào nhìn kịp bạn đang làm cái quái gì thì bạn sẽ gây ra 1 tác dụng ngược lại của việc xoay nhanh = việc ngừng lại để look và mình nói thật lúc bạn ngừng lại để look thì bạn còn dễ bị phân tâm hơn là quay chậm tới mức buồn ngủ nữa
Tớ thì lại ra 1 vấn đề khác cho cậu là slow turn...xoay 1 cách vừa phải không nhanh cũng không chậm vừa đủ để look vừa đủ để FT rõ ràng lúc slow turn cậu sẽ tập trung nhiều hơn lúc cậu xoay như 1 thằng **** rồi dừng lại nghĩ
p/s chưa thấy mấy thằng tập xe đâm vào gốc cây rồi gãy cổ mà gặp được ông bà àh
lấy thêm cái ví dụ của nhímkool nữa rõ ràng bạn thấy là khi chạy trên đường cao tốc nếu:
1/ bạn phóng như 1 thằng **** bạn sẽ hun vào dít 1 cái xe nào đó và có thể bạn sẽ gặp được ông bà 1
2/ bạn chạy chậm như 1 con rùa ...tuy cách này chậm nhưng mà chắc đảm bảo rằng bạn tới nơi mà cũng an toàn
3/ bạn chạy 1 cách vừa phải vừa có thể nhìn đường vừa chạy được với 1 tốc độ cũng khá nhanh....và đảm bảo rằng bạn sẽ về đích trước 2 cách kia

sniper3776
20-02-2011, 11:08 AM
@Hachy: chắc bạn chưa nghiên cứu phương pháp đọc nhanh, hiện tại chúng ta đọc sách chậm là do 1 phần phương pháp đọc sách học ở tiểu học, đọc to lên và rõ, nên khi đọc sách có lúc miệng chúng ta sẽ bấp báy, rồi có thể sẽ có giọng trong đầu..... => đọc chậm. Mà đọc sách mắt chỉ chiếm 1 phần nhỏ, còn lượng kiến thực hoàn toàn sẽ thuộc về não. Đọc sách cũng do não trái chi phối, nên trong khi đó não phải ko có việc j` làm, nên nó đành phải suy nghĩ, mơ mộng vẩn vơ, nên khi đọc sách chậm to chưa chắc đã tiếp thu đc hết lượng kiến thức trong sách, 80% lượng từ trong sách ko có ý nghĩa j` cả, 20% còn lại là từ khóa, vd: tôi tên là hùng, thì bạn chỉ cần ghi là: Tên HÙng thì cũng đã đủ nghĩa.
Về phần chậm mà chắc, toán thì làm chậm ko có j` sai cả, nhưng nhanh và bất cẩn là 2 việc khác nhau, toán thì đa số là do bất cẩn mà ra, VD: 8x4=32 mà bất cẩn thành 24 chẳng hạn nên=> bài toán sai hoàn toàn, còn về mấy bài toán khó thì sao, đã số toán khó đc xếp vào các câu cuối của bài kiểm tra, nên khi làm nhanh các bài dễ ở các câu đầu sẽ giúp ta có thêm thời gian để giải các bài khó.
@sniper: đây là box tranh luận chứ ko phải box "cãi lộn" mong bạn chú ý khi dùng từ.Thế cho mình hỏi look lần đầu là khi nào? mà cũng ko ai dùng từ slowsolve đâu bạn ah` :))
@atvhcm456: mong bác đọc kĩ lại bài, ở đây ý của mình muốn nhận mạnh rằng "khi chúng ta dung ft nhanh thì não sẽ phải tập trung cao hơn, nên look cũng sẽ đc cải thiện hơn" nếu làm chậm từ từ cho đều thì ko những nó ko đều mà còn khiến ta có cảm giác buồn chán, vì não phải đang thiếu việc, nên nó sẽ khiến ta mơ màng, mơ mộng => mất tập trung, look kém => ko đều. Nhấn mạnh là vd lái xe ko phải về tập xe, mà là đang chạy trên đường, hầu hết khi chơi rubik kể cả beginners đều đã có khả năng look, chỉ cso điều chưa quen => finger trick cũng phải tương ứng => xoay nhanh hết mức có thể ko thành vấn đề => phải tập trung (nếu ko tập trung do xoay chậm não phải mơ mộng vì màu sắc ko đc sinh động sẽ phải dừng lại để xem tiếp)

chẳng ai muốn cãi lộn cả mà vì chính bạn nghĩ như thế
bao nhiêu ng` nói như vậy r` mà bạn vẫn còn cố mà CÃI
uh` thì slowsolve là sai, đúng ra là slow turn, kể cả thế, bạn vẫn hiểu nghia mà.
cái quan trọng ở đây k phải là cách dùng từ, bạn nghĩ rằng bạn đúng còn tất cả các cuber đàn anh trong và ngoài nước SAI khi nói look thì phải solve chậm ư.
bạn đọc bài của anh nghi r` thì biết đấy, ai thích solve nhanh, solve chậm thì tùy, nhưng solve chậm là cách tốt nhất cho đa số mọi ng`
thấy sai thì sửa, đằng này bạn còn cố mà cãi cùn, thật là :T

hachanuy1
20-02-2011, 11:10 AM
mình nghĩ ft nhanh là do phản xạ của tay thôi nếu bạn ko tập trung vẫn có thể làm ft ào ào mà

atvhcm456
20-02-2011, 11:13 AM
mình nghĩ ft nhanh là do phản xạ của tay thôi nếu bạn ko tập trung vẫn có thể làm ft ào ào mà

đang nói về vấn đề để luyện look chứ không có bàn về free scram nha bạn

chickenfly
20-02-2011, 11:16 AM
thôi xem như cuộc thảo luận chấm dứt tại đây, mõi người 1 ý có nói hoài cũng ko ai thắng ai đâu, để rồi lại mất hòa khí thì cũng ko nên. CŨng giống như bài của anh Nghi thôi, xem như là vậy ko tranh luận nữa :)
@sniper: bạn ko thấy mình post bài này vào box thảo luận chung hả :|
ps: lâu lâu post 1 bài tranh luận xôi nổi quá :X

atvhcm456
20-02-2011, 11:21 AM
sax tranh luận thì không có gì mà mất hòa khí cả
bạn nên nhớ là nhờ các mâu thuẫn và các cuộc tranh luận mà con người mới phát triển được như thế này.
bởi vậy nếu muốn tìm ra cách luyện hợp lý nhất thì hãy cũng nhau tranh luận nói lên ý kiến của mình để tìm ra giải pháp chứ không phải là việc :"TẬP NHƯ THẾ NÀO LÀ TÙY"

sniper3776
20-02-2011, 11:28 AM
căng thẳng bán đảo triều tiên mệt vãi lang#:-S
đó cũng là vì phải giải quyết triệt để cho newbie ko nhầm thôi :-SS

chickenfly
20-02-2011, 11:41 AM
@ atv và sniper: thật sự thì mình ko muốn đụng chạm j` tới 2 bạn cả, mình cũng đã từng nói chuyện với atv nên ko thích nói chuyện với bạn cho lắm, có thể nói là "thiếu văn hóa" bạn cũng đừng đem chuyện tranh luận ra mà làm chuyện để chém này chém nọ, rồi chỉ để dành cái huy hiệu phần thắng thuộc về bạn (tranh luận ko phải để thắng hay thua, mà là xem cái ý tưởng nó có khả thi ko) mà nếu 2 bạn có bức xúc quá hay ko thì cũng đừng nên lên sandbox mà dùng những tư như " ngu mà còn cố tỏ ra hiểm", mình thấy ngừoi đso thật sự mới là các bạn.

sniper3776
20-02-2011, 11:49 AM
ồ vậy hả, thế thì cho mình xin lỗi nhé, mình VÔ VĂN HÓA quá, ý kiến của mình đưa ra là sai hết r`, xin lỗi bạn nhé ;))

chickenfly
20-02-2011, 12:00 PM
chấp nhận lời xin lỗi, mình cũng thấy bạn tự nhận rằng bạn"vô văn hóa" mình chỉ nói bạn thiếu "văn" hóa nhưng bạn đã tự khai thì tốt rồi ;;)

xuxutit
20-02-2011, 12:03 PM
Thôi. Xin can các bạn. Đến thuyết tiến hóa của Đacuyn chưa chắc đã là đúng.
Thì làm sao khẳng định được cái gì là đúng.
Xin đừng chửi người khác là ngu nhé.
Mỗi người cần tôn trọng ý kiến của người khác.[hr]
Thôi. Xin can các bạn. Đến thuyết tiến hóa của Đacuyn chưa chắc đã là đúng.
Thì làm sao khẳng định được cái gì là đúng.
Xin đừng chửi người khác là ngu nhé.
Mỗi người cần tôn trọng ý kiến của người khác.

sniper3776
20-02-2011, 12:21 PM
ừ đúng r`, mình còn thiếu kinh nghiệm lẫn văn hóa, xin nhờ những ng` giỏi giang như bạn chickenfly chỉ bảo nhé :>

pahnanh97
20-02-2011, 12:32 PM
Thực ra cái việc mà bạn nói FT càng nhanh look càng tốt thì mình nghĩ là bạn nghĩ ra đấy chớ? Chả ai có suy nghĩ đấ cả, bnaj không thấy hầu hết mọi người đều nghĩ và tập Look = cách Slow là hiệu quả nhất à. Về bài viết thì mình nghĩ viết một câu:"Slow để luyện Speed F2l sẽ rất hiệt quả" thì xúc tích, dễ hiểu và đỡ dài dòng hơn. :)

atvhcm456
20-02-2011, 12:53 PM
@ atv và sniper: thật sự thì mình ko muốn đụng chạm j` tới 2 bạn cả, mình cũng đã từng nói chuyện với atv nên ko thích nói chuyện với bạn cho lắm, có thể nói là "thiếu văn hóa" bạn cũng đừng đem chuyện tranh luận ra mà làm chuyện để chém này chém nọ, rồi chỉ để dành cái huy hiệu phần thắng thuộc về bạn (tranh luận ko phải để thắng hay thua, mà là xem cái ý tưởng nó có khả thi ko) mà nếu 2 bạn có bức xúc quá hay ko thì cũng đừng nên lên sandbox mà dùng những tư như " ngu mà còn cố tỏ ra hiểm", mình thấy ngừoi đso thật sự mới là các bạn.

sao kì vậy nhỉ mình đang nói chuyện đàng hoàng với bạn mà rõ ràng là mình đang tranh luận thôi mình chỉ nói lên ý kiến của mình :|
mình cũng chưa đụng gì tới bạn nha...ra cái sb mà coi rõ xem ai nói mấy câu :"ngu mà tỏ ra nguy hiểm" nói cái gì cũng nhìn kĩ rồi hãy nói giùm mình nha
nghĩ lại xem nhá mình chưa đụng gì tới bạn thì bạn cũng đừng đụng tới mình
cái ý tưởng của bạn có thể là ý tưởng hay nên mình mới nói là tranh luận tiếp để xem rằng cái nào hay hơn nhưng mà nói thiệt là bạn hiểu sai vấn đề 1 cách trầm trọng quá

mình còn nhớ rõ lần đầu tiên mình với bạn tranh luận ...hình như bạn bị mọi ngươi phản đối và nói rằng ý kiến của bạn chỉ đúng trong 1 trường hợp nhất định mình ko ngờ rằng bạn vẫn con để mấy cái chuyện nhỏ nhặt ấy ở trong bụng rồi bây giờ mới kiếm cơ hội nói rằng mình thiếu văn hóa .....nói cho rõ nha mình chưa hề nói xấu bạn vạy mà bạn nói mình vô văn hóa ....nếu được xin bạn chỉ rõ ra mình sẽ sửa đổi còn nếu bạn tìm không ra thì xin xem lại cho kĩ rằng ai mới là người thiếu văn hóa nhé
thêm vài cái để dễ nói chuyện này
[Hôm nay 11:23 AM] atvhcm456: chỉ là bảo về ý kiến tới cùng thôi
[Hôm nay 11:23 AM] atvhcm456: không phải ngu mà tỏ ra nguy hiểm :-J

chickenfly
20-02-2011, 01:08 PM
https://picasaweb.google.com/rubikfly/DropBox?authkey=Gv1sRgCNLiuayKhO2_hwE&pli=1#5575650157884067042
có thể đso là sniper nói thế nên mình đã dùng từ 2 bạn, nếu bạn ko có thì có j` bỏ qua, mình cũng ko có í j` xấu cả, thôi mình cũng ko muốn tranh luận j` về chuyện này nữa. Mình biết khả năg của mình vẫn ko băng ai, nhưng đó cũng chỉ là 1 ý kiến thôi.
Coi như nếu nãy giờ có nói lời, chạm tới lnogf tự ái của anh em thì mong mọi ngừoi bỏ quá cho, tấm hình kia mình cũng ko muốn post lên làm j`nhưng mong anh em xem như đó là 1 bài học, trên thế giới này ai cũng như nhau, ko ai ngu cả, tất cả đều là thiên tài.

heiniken_no1
20-02-2011, 01:14 PM
Chính bạn mới sai đó ;)), thực ra làm chậm lại để bạn làm quen với khả năng look ahead ở tốc độ chậm hơn so với bthường, rồi từ từ tăng tốc lên thì khả năng look ahead của bạn mới khá hơn chứ, còn đã thành thạo rồi thì speed xả ga...

atvhcm456
20-02-2011, 01:15 PM
đúng vậy tranh luận là phải có thắng và thua mới có thể giải quyết được vấn đề...nếu vấn đề không được giải quyết thì sẽ dẫn đến mâu thuẫn sau này...mình cũng muốn bảo vệ ý kiến của mình , bạn cũng muốn bảo vệ ý kiến của bạn nên mới xảy ra tranh luận....mình và bạn đưa ra 2 ý kiến khác nhau trong 1 vấn đề đây có thể coi là mâu thuẫn vì vậy muốn giải quyết được vấn đề thì phải có 1 bên thắng và 1 bên thua
p/s ko muốn post lên thì đừng post kẻo mọi người nói là đạo đức giả đấy

chickenfly
20-02-2011, 01:23 PM
các bạn muốn nói j` nói, bây giờ chỉ có thời gian và luyện tập mới nói lên tất cả, hãy để xem cách nào sẽ hay hơn, và mình sẽ là chuột bạch đầu tiền trong ý tưởng gọi là **** rồ này. Bây giờ ave sau khi bỏ rubik đã thành 25, lúc trc làm theo cách slow turning vẫn ko xuống đc 20 trong 2 tuần cho dù đã full CFOP và luyện tạp khá cực khổ. Nên bây giờ phải thử phương pháp mới thoi.
Hẹn gặp lại vào 3 ngày nữa.

abcyl02
20-02-2011, 01:30 PM
tranh luận gì vấn đề này đã rõ như mặt trời là :
1 --- slow để look.
2 ---- theo suy luận của chủ thớt thì phải ép não chúng ta hoạt động năng suất --------vấn đề cũng sáng như ban ngày đó là sao ko luyện ONE HAND để vừa slow + look + làm hết sức hehe.

atvhcm456
20-02-2011, 01:36 PM
tranh luận gì vấn đề này đã rõ như mặt trời là :
1 --- slow để look.
2 ---- theo suy luận của chủ thớt thì phải ép não chúng ta hoạt động năng suất --------vấn đề cũng sáng như ban ngày đó là sao ko luyện ONE HAND để vừa slow + look + làm hết sức hehe.

OH cũng là 1 cách khá hay nhưng mà phải có nền tảng từ trước nếu không thì luyện khó khăn lắm
p/s chủ 2pic sao ko làm chuột trước nếu không được thì đừng post nếu được thì hãy post

tungnos
20-02-2011, 02:42 PM
ps chủ thớt phát: cái ví dụ về phương pháp đọc nhanh của bạn hình như hơi bị ngược. muốn đọc nhanh thì cần TÌM CÁCH CHO MẮT TẬP TRUNG HƠN VÀO TỪ NGỮ (= xài ngón tay dò theo chẳng hạn).
tức là diễn tiến ở đây là TẬP TRUNG HƠN => TỐC ĐỘ HƠN.
còn như bạn là TỐC ĐỘ HƠN => TẬP TRUNG HƠN. cái này mình không biết.
theo thiển ý của mình thì thực hiện các move vs tốc độ vừa phải, CHẬM HƠN khả năng tối đa của mình sẽ giúp TẬP TRUNG HƠN => TỐC ĐỘ HƠN

sniper3776
20-02-2011, 03:58 PM
ừ thì bây h mình xin lỗi bạn tử tế, nhưng mà bạn nên xem lại mình sao lại để ng` ta phải tức đến mức nói câu đó
vấn đề này vs những ng` đã chơi lâu thì ko sao, nhưng đối vs những newbie thì rất nguy hiểm :| phải làm rõ ra chứ :|

chjphe0
20-02-2011, 05:59 PM
lúc mới luyện look mọi người chỉ khuyên là lúc đầu nên làm chậm chậm rồi đần dần sẽ thâytoocss độ nhanh hơn đáng kể!! (cái này lúc mình học thì bảo thế!) và phần lớn mọi người đều thế!!!! và mọi nghiên cứu khoa học nhiều lúc chỉ có thể làm thực nghiệm để kiểm chứng!!! vd:tìm gia tốc rơi tự do, mỗi nơi có 1 gia tốc rơi tự do riêng!!) vả lại, đây lại là một lĩnh vực về bộ lão của con người, một vấn đề rất khoai!!!! mình ko dám nói là chủ thớt sai, cũng không có ý kiến về "công trình nghiên cứu " của bạn ấy nhưng nếu khi chưa biết nhiều cái phần f2l, sao có thể cứ thế giải nhanh nhanh nhanh được??? kể cả động tác nhanh nhưng chưa chắc hiệu quả vì mùa sắc và rubik gần như gắn liền (trừ bịp mắt) ( vd: lúc hướng dẫn look, anh quyền bảo nếu cứ nhanh nhanh lắp theo ct (lão phải hd nè) thì không thấy sự dịch chuyển của màu sắc và bỏ đi 1 số trường hợp dễ!!) đây là bài học đầu của look! rõ dàng là ko thể cứ thế làm làm thật nhanh ngay từ ban đầu, cái gì cũng phải từ từ, chậm mà chắc, các cụ nói không sai!!!! :)
p/s: đây là suy nghic của mình, chưa phải pro nên có lẽ ăn nói ko dc chuẩn chỉnh nhưng mình ko có 1 chút j` là ác ý hay khyêu khích ng khácc ý kiến, mọi người chém nhẹ!!!

sun123
20-02-2011, 06:03 PM
ôi giời close là vừa rồi .

heomad
20-02-2011, 06:25 PM
Tập look tức là chưa biết look mới làm chậm để nhìn. có lẽ bạn đã hỉu nhầm ngay vấn đề đầu tiên.

Mad
20-02-2011, 06:27 PM
đọc xong 3 pag mà đau hết cả đầu haizz nói chung là mỗi người 1 ý kiến, k ai nhường ai
Mình chỉ cho bạn chủ topic 1 câu thôi:" Chỉ đúng với một số người thôi bạn à "

zonzongl
20-02-2011, 06:57 PM
e ko hoàn toàn đồng ý vs chủ 2pic đâu
tùy vào từng người thui

vs lại ko cần phải slow quá đến mức có time để mộng mơ chứ
lúc đó cần tăng tempo lên
để nhanh mà vẫn có thể làm liên tục đc

khi nào để tầm 200 mà vẫn liên tục ko nghỉ thì........................

Ilove$
20-02-2011, 06:57 PM
Cái này thực sự đúng :)
Hướng dẫn cách đọc sách nhanh cũng hoàn toàn dựa trên logic tương tự (bởi Tony Buzan - cái ông IQ cao nhất thế giới hay sao ý)
Cố gắng look thật nhanh sẽ ko khiến look tốt ngay mà lập tức khiến não bị rơi vào tình trạng ko theo kịp và "quá tải" gây nên kq kém hơn. Nhưng việc quá tải này sẽ làm tăng khả năng của não :) .
Mình đã đọc sách được nhanh và look tạm dùng trong một khoảng thời gian luyện tập rất ngắn :) nhờ phương pháp này

bonus thêm này: (rút từ kinh nghiệm đọc sách)
_nghe nhạc Baroque khi tập, và cố hết sức phản ứng theo nhịp nhạc
_tập tăng khoảng nhìn thấy (thị trường của mắt)

Tham khảo thêm: Phương pháp học tập siêu tốc... j đấy bán ở nhà sách

atvhcm456
20-02-2011, 07:01 PM
Hướng dẫn cách đọc sách nhanh cũng hoàn toàn dựa trên logic tương tự (bởi Tony Buzan - cái ông IQ cao nhất thế giới hay sao ý)
Cố gắng look thật nhanh sẽ ko khiến look tốt ngay mà lập tức khiến não bị rơi vào tình trạng ko theo kịp và "quá tải" gây nên kq kém hơn. Nhưng việc quá tải này sẽ làm tăng khả năng của não :) .
Mình đã đọc sách được nhanh và look tạm dùng trong một khoảng thời gian luyện tập rất ngắn :) nhờ phương pháp này

haizz vấn đề là làm ko kịp thì dừng lại mà nhìn lúc ấy mới gây ra tác dụng phụ đấy nếu mà nhanh mà liên tục dc thì nói làm gì haizz
p/s phương pháp học tập siêu tốc mà dùng được thì chắc mình đứng nhất lớp rồi ...lên cấp 3 đi rồi biết giáo viên đì hs như thế nào ....sai 1 chữ trong sách là câu có ăn zero đã vậy còn chấm điểm chính tả nữa

Ilove$
20-02-2011, 07:04 PM

haizz vấn đề là làm ko kịp thì dừng lại mà nhìn lúc ấy mới gây ra tác dụng phụ đấy nếu mà nhanh mà liên tục dc thì nói làm gì haizz

Tác dụng phụ là vì quá tải đấy :) dần rồi thì sẽ liên tục a ạ
Em thử rồi và thấy nó tốt. ko look chậm bao h nên e ko so sánh trực tiếp đc :)

atvhcm456
20-02-2011, 07:07 PM
cho hỏi là em dùng cách này được bao lâu rồi...và hiện giờ thành tích của em là bao nhiêu..

Ilove$
20-02-2011, 07:12 PM
cho hỏi là em dùng cách này được bao lâu rồi...và hiện giờ thành tích của em là bao nhiêu..

Em dùng đc 5 tháng. Mỗi tuần luyện 1 tiếng (ơ em học bài chứ ko phải là lười luyện). ave 27 j đấy theo lần cuối tính nên + - 5 giây ( lâu ko tính time thì kq em ko chắc lắm). Mới hết pll, chưa cross tốt lắm :|

abcyl02
20-02-2011, 07:17 PM
luyện 1 tiếng thôi sao< bạn quả là có sức mạnh để thoát ra khỏi sức hút cua khối Rubik ......:))

Ilove$
20-02-2011, 07:21 PM
luyện 1 tiếng thôi sao< bạn quả là có sức mạnh để thoát ra khỏi sức hút cua khối Rubik ......:))

Mình còn nhiều việc làm :) . Rubik là một, nhưng còn 1 đống bài vở và mình còn là designer, movie maker, dancer,... để trám vào thời gian nghỉ ^^

atvhcm456
20-02-2011, 08:46 PM

okie phân tích rõ ràng theo khoa học này :))
đúng là việc này gây cho não sự "quá tải" nhưng em lại quên 1 chi tiết quan trọng đó là việc dừng lại để look... việc này làm cho não nghỉ mệt khoảng 2-3 giây(khá nhiều đấy)
vậy ít lợi của việc này là gì khi đẩy lên tới tột cùng rồi nghỉ ngơi.....Nên nhớ rằng muốn não PT thì sự "quá tải" này phải được duy trì 1 cách liên tục chứ không phải chỉ trong 1 khoảng thời gian ngắn vì vậy cách luyện cho não kiểu này không hề có hiệu quả

Devilbringger
20-02-2011, 09:34 PM
anh cứ nghĩ là anh post cái comment của mình lên thì các chú sẽ kết thúc vấn đề tại đây, ai dè tranh luận sôi nổi quá, có phần đi hơi quá lố ở 1 số thời điểm
anh xin post thêm 1 cái comment nữa để nêu ý kiến của anh 1 cách "bình dân" hơn để các chú hiểu rõ nha

@ chickenfly : bạn thấy cần speed lên thì look mới tăng phải ko, Ừ THẾ THÌ CỨ LÀM NHƯ VẬY ĐIIIIIII , NGHE BẠN SNIPER NÓI RỒI CÃI LẠI LÀM GÌ
@ sonbg98 : em thấy speed tăng thì look mới tốt giống như chickenfly nói, Ừ THẾ THÌ CỨ LÀM NHƯ THẾ ĐIIIIIIII , NGHE ATV RỒI TRANH LUẬN LẠI LÀM GÌ
@ sniper :em thấy cần phải làm từ từ để quen rồi mới tăng dần tốc độ, Ừ THẾ THÌ CỨ LÀM NHƯ VẬY ĐIIIIIII
@ atv : em cũng cho rằng để look tốt cần slow trước, Ừ THẾ THÌ CỨ LÀM NHƯ THẾ ĐIIIIIIII , ĐÔI CO VỚI MẤY BẠN KHÁC CHI CHO MỆT

@ chickenfly : mình đang nói riêng về chuyện look cho rubik, mấy cái môn đua xe, đọc nhanh này nọ mà em kể, nó diễn ra trong 1 môi trường hoàn toàn khác, và cần những kỹ thuật hoàn toàn khác với rubik, đừng nên đem so sánh như thế CHỈ TỔ LÀM SUY NGHĨ VÀ CÁCH NHÌN NHẬN CỦA MỌI NGƯỜI CÀNG LOẠN THÊM MÀ THÔI, CÀNG LÀM HỌ KHÓ CHỌN CÁCH LUYỆN THÍCH HỢP
[/b]

FunnyBoy
20-02-2011, 10:03 PM
Bình thường mình không thích spam nhưng quả này thì phải thú thật:
Trong vụ này thấy đúng nhất là Devilbringger
"Tôi thích bạn rồi đó, há há há..."

Ilove$
20-02-2011, 10:08 PM
okie phân tích rõ ràng theo khoa học này :))
đúng là việc này gây cho não sự "quá tải" nhưng em lại quên 1 chi tiết quan trọng đó là việc dừng lại để look... việc này làm cho não nghỉ mệt khoảng 2-3 giây(khá nhiều đấy)
vậy ít lợi của việc này là gì khi đẩy lên tới tột cùng rồi nghỉ ngơi.....Nên nhớ rằng muốn não PT thì sự "quá tải" này phải được duy trì 1 cách liên tục chứ không phải chỉ trong 1 khoảng thời gian ngắn vì vậy cách luyện cho não kiểu này không hề có hiệu quả

anh atv hiếu thắng quá :(( anh cứ đọc đi rồi nói j hẵng nói
em stop post bài reply cho atv tại đây và bất kỳ bài nào về sau vì biết là tranh luận vs anh này vô ích

rock_online
20-02-2011, 10:20 PM
Đừng lôi khoa học này nọ ra biện luận, hãy nhìn vào thực tế lấy những thành viên sub 10 của 4r mình nói riêng và hàng trăm cuber sub 10 trên thế giới nói chung để chứng minh để có thể kết hợp cả speed & look cần phải đi từ giai đoạn slow + look. Có thể năng khiếu mỗi người một khác nên giai đoạn đấy ngắn dài bao lâu mỗi người một khác. Còn nếu k tin vào thực tế mà nghe theo những nghiên cứu ở một lĩnh vực xa xôi nào đấy rồi áp dụng nó vào đây rồi cố gắng biện luận cho ý kiến của mình thì mời tiếp tục, việc đấy chả đi đến đâu vì có quá nhiều người không đồng tình :)>-

ba0pr09x
20-02-2011, 10:34 PM
ỦNG HỘ CHỦ TOPIC !!! \m/

PHẢN ĐỐI MỘT SỐ NGƯỜI CỐ TỎ RA NGUY HIỂM !!! \m/

gaconvn
20-02-2011, 10:36 PM
Thôi không spam nữa. Mọi thứ chỉ là lí thuyết còn thực tế thì phải đợi nó diễn ra mới biết được. Vụ cãi nhau này chẳng đi đến đâu cả, vậy
ai còn spam warn 60% tội tái phạm(vì đã nhắc rồi đấy)

tranmynhquan1991
20-02-2011, 11:54 PM
ỦNG HỘ CHỦ TOPIC !!! \m/

Chú nói thế này đụng chạm hơi bị nhiều người đấy .

Nói chung chơi slow turning thì là kinh nghiệm của nhiều người thôi , ko phải là khuôn mẫu hoàn toàn chính xác . Mọi người thấy cái nào đúng thì học theo , sai thì ko theo , kết quả tự nhận lấy . Đơn giản như mình đưa lên phương pháp Yau method , bảo của ông Dan Cohen , trùm big cube 1 thời sài đó , thì cái đó là phương pháp chuẩn nhất và ai cũng phải học mới lên pro đâu ta :)), . vd đơn giản hơn nữa là mấy đồng chí thấy Erik , Feliks sài rubik gì thì mình cũng phải sài giống các bác đó mới thành pờ zồ ta :)) . Bản thân mình thì mình thấy ko phải cái gì nhanh cũng tốt , đôi khi chậm mà chắc mà .

volcano1997
21-02-2011, 06:27 AM
:)):)):)):)):)):)) Rất đúng
ỦNG HỘ CHỦ TOPIC >:)>:)>:)>:)>:)
Phải FT nhanh thì mới look nhanh đc

atvhcm456
21-02-2011, 10:58 AM
ỦNG HỘ CHỦ TOPIC !!! \m/

xin hỏi là ngu mà tỏ ra nguy hiểm chỗ nào nhỉ...chỉ rõ rồi giải thích được không

ba0pr09x
21-02-2011, 12:36 PM
ỦNG HỘ CHỦ TOPIC !!! \m/

xin hỏi là ngu mà tỏ ra nguy hiểm chỗ nào nhỉ...chỉ rõ rồi giải thích được không

Ai nói từ " NGU" ko ?? Bảo tỏ ra vẻ nguy hiểm ai thì tự biết cứ đọc hết CM của topic thôi :-s
P/s: mà rõ ràng chưa bảo atv mà tự nhận à :|

atvhcm456
21-02-2011, 12:50 PM
ỦNG HỘ CHỦ TOPIC !!! \m/

Ai nói từ " NGU" ko ?? Bảo tỏ ra vẻ nguy hiểm ai thì tự biết cứ đọc hết CM của topic thôi :-s
P/s: mà rõ ràng chưa bảo atv mà tự nhận à :|

mình chỉ thấy cách nói chuyện của bạn ko nghe được chút nào thôi :-j
nên nhờ là nhóc sniper cũng đã xin lỗi rồi nhá đừng có lôi lại mấy cái chuyện này ra

mình ghét nhất mấy thằng nào tự dưng nói người khác Ngu mà tỏ ra nguy hiểm...khi nào có bằng chứng rõ ràng gì về việc người khác ngu thì hãy nói nha không thì giống như là cậu tự chửi cậu đấy....mà cái việc tự chửi thì công nhận là nguy hiểm vô đối
p/s không chỉ ra được nên mới nói đọc hết phải không

ba0pr09x
21-02-2011, 12:55 PM
thôi khỏi nói nữa nhé
ps: xin lỗi kiểu "vừa đấm vừa xoa"
MÌNH SẼ KO NÓI THÊM NỮA

tut4ever
21-02-2011, 04:57 PM
Cái bài của chủ pic dựa vào cái bài viết về cách đọch sách nhanh trong TTG BCT hay sao ấy nhỉ???
MÌnh nghĩ look cần làm liên tục còn liên tục ntn còn tùy thưộc từng ngươcif. Coi lại cái của Yu AVE 10s thì thấy anh ấy cũng có lúc dừng khi chuyển tưngf bước của CFOP mà :)
Chỉ cần làm liên tục tới múc Ft mà mình có thể cảm nhận được vị trí của các E là đủ. nếu không thì Ft nhanh cũng không thể look tôtys dc. Vì cơ bản não người ko phải là HDH đa nhiệm đâu mà xử lí 2 việc (nhìn xoay ) cùng một lúc dc. Việc luyện lok là để thực hiện việc ấy . Xem VTV 2 thấy người ta nói rằng việc xử lí 2 việc hay nhiều việc cùng lúc cũng giống hệt cái Win 98 =)) (VD của mình). Sau khi thực hiện việc 1 với a giây nó chuyển sang việc 2 rồi lại việc 1. luyyeenj lok chẳng qua là giảm thời gian giữa 2 việc ấy. (nhớ qua vị trí trong lúc đang quay là việc mình đag luyện =)) , nhìn xoay nhanh qua đôi khi cũng :O:O)

Kent_9x
21-02-2011, 05:04 PM
Bác chủ top nói thế đúng <=>quen màu của rubik thôi.nếu thay mặt trắng thàh đen thì dù look tốt đến mấy kũng chậm đi rất nhjều.đây là nhận xét kủa e khj đổi 2 cục cube thay màu trắng và đen.ft nhanh=>não bộ căng thẳng=>mắt ta kảm thấy nhìn nhanh hơn,nhưng lại mất time tìm trườg hợp vì não phải phân tích quá nhjều hàh độg trog 1s so với bt.vì thế ta tập look chậm sau ms nhanh để não bộ quen vs việc pt.đấy là suy nghĩ của rjêg e,có gì ko đồng tìh thì đừg chém mà tội nghjệp.

FunnyBoy
21-02-2011, 05:19 PM
"quen màu của rubik thôi.nếu thay mặt trắng thàh đen thì dù look tốt đến mấy kũng chậm đi rất nhjều.đây là nhận xét kủa e khj đổi 2 cục cube thay màu trắng và đen"Cái này tuy không liên quan gì nhưng cũng góp ý phát: theo mình thì theo mặt trắng hay đen cũng chả quan trọng lắm, look vẫn thế, bởi khi look thì mình chỉ nhìn theo hai màu của pair chứ không để ý gì lắm đến màu của mặt ta làm cross
Bác chủ topic hình như cũng có phần đúng đấy, hồi trước xem discovery, thấy nó nói, nồng độ andrenalin trong máu càng nhiều thì khả năng nhận thức, phân tích của não càng tăng (kiểu gặp nguy hiểm tức thì thì có cảm giác thời gian chậm lại vậy)
Chả lẽ xoay cube nhanh + cố làm nhanh = hồi hộp => andrenalin nhiều => look tốt hơn tẹo :-B
Nhưng có lẽ cách này chỉ nên cho những cuber kha khá chăng? Khó hiểu nhể

Jerry ViKing
21-02-2011, 05:30 PM
Mỗi khi có 2pic mở ra để tranh luận cái gì đó
thường mỗi người 1 ý rồi cãi nhau ỏm tỏi :|
mỗi ng` theo 1 kiểu
và kết thúc thường là:"Close đc rồi" =;

sniper3776
21-02-2011, 06:25 PM
:-<
thôi bây h ai thik kiểu j` thì tùy, ko cm nữa:-<
ai thik speed thì speed, ai thik slow thì phang :-<
cái này bàn đến đêm cũng ko hết
ai cũng bảo vệ cho ý kiến của mình :-<
nhưng mà: cách slow là phù hợp cho newbie nhất, đây chỉ là khuyên thôi, ai k thik thì kệ, đùng spam
@baopro9x: anh k phải đá xoáy, thik thì onl yh nói chuyện tử tế B-)
topic này đến đây close đc r` :-"

p0ywave
21-02-2011, 06:34 PM
Haizz đúng lúc đang đi học
Ai đọc gì anh Gà ghi ở trên k

Lần này ai còn đá xoáy hay nói đểu spam spiec là 3 ngày nha haizz
Mỗi cái 2pic mà bàn luận đến 5 trang

Close được rồi đây

Không nhận xét nội dung do chưa có time đọc[hr]
Haizz đúng lúc đang đi học
Ai đọc gì anh Gà ghi ở trên k

Lần này ai còn đá xoáy hay nói đểu spam spiec là 3 ngày nha haizz