PDA

View Full Version : Anh em thảo luận cái dụ tô màu này đi

kidrock2007
20-02-2011, 11:16 AM
Lâu rồi ko ghé wiki ,thấy trong phần Lập Phương Rubik-Cơ chế (http://vi.wikipedia.org/wiki/L%E1%BA%ADp_ph%C6%B0%C6%A1ng_Rubik#C.C6.A1_ch.E1.B A.BF) ,có một đoạn ngắn như thế này
Trong số 1982 của tờ Scientific American, Douglas Hofstadter đã chỉ ra cách tô màu khối Rubik để làm nổi bật các cạnh thay vì các mặt như cách tô tiêu chuẩn. Tuy nhiên ý tưởng này hiện vẫn chưa được thương mại hóa.
Anh em nghĩ sao về điều này ,có hỗ trợ look ko
p/s : Wiki vẫn chưa up lại cái tên người giữ kỉ lục rubik hiện nay mà vẫn giữ là Erik :| sai lệch thông tin

bumba123
20-02-2011, 08:32 PM
có khi cái cách mà bạn nói chính là cái cách dán sticker của bọn Nhật đấy /:)

FunnyBoy
20-02-2011, 09:16 PM
Mình cũng là newbie thôi, thế cái cách dán sticker của bọn Nhật là như thế nào vậy? Bạn nào có thì up hình lên với
(sorry, hơi ngoài lề tẹo)

haily
20-02-2011, 09:20 PM
Mình cũng là newbie thôi, thế cái cách dán sticker của bọn Nhật là như thế nào vậy? Bạn nào có thì up hình lên với
(sorry, hơi ngoài lề tẹo)

đổi chố hai màu vàng và xanh nước là ra màu của nhật ban ơi!

FunnyBoy
20-02-2011, 09:47 PM
"Douglas Hofstadter, in the July 1982 issue of Scientific American, pointed out that Cubes could be coloured in such a way as to emphasise the corners or edges[color=#FF0000], rather than the faces as the standard colouring does; but neither of these alternative colourings has ever become popular" Nguyên văn nó là thế này.
Vậy thì cách tô màu này theo mình nó làm nổi bật phần corner hơn, do vậy nếu nó được phổ biên ngay từ đầu, có lẽ cách tư duy của chúng ta về rubik's cube sẽ khác hẳn chăng?
Trở lại vấn đề, nếu cách tô màu này chỉ làm nổi bật corner thì có lẽ look có lẽ sẽ còn khó hơn không biết chừng ;)

P/S: kỉ lục rubik'cube là 6.65s nhở, thế thì cái wiki TA cập nhật rồi đó bạn

sun123
20-02-2011, 09:50 PM
mình còn chả hiểu cái vụ tô màu này là gì nữa

kidrock2007
21-02-2011, 11:27 AM
corner hoặc edge mà :-? cái bạn làm là mới corner thui ,còn edge thì sao :-?

Châu Pooh
21-02-2011, 11:57 AM
vẫn chưa hiểu cho lắm :-S ai dán cả E lẫn C xong post ảnh đi test thử luôn càng tốt