PDA

View Full Version : Thắc mắc về định lý 3 màu . Aj pro chỉ vs

Black.Cat
26-02-2011, 11:24 AM
Các pro cho em hỏi chút về vân đề này vs .
Em tham khảo bên Dan cubestation có đề cập đến định lý 3 màu để giải cross . Nhưng em k hjểu lắm . Bác nào gjúp em vs.
Tjện thể cho em hỏj luôn . Để tạo dấu cộng trong bc' OLL ngoài ct R'U'F'UFR thì còn ct nào nữa nhj .
Thanks mọj ngườj

kidrock2007
26-02-2011, 11:31 AM
bạn cho link đc ko :-/ ...............
còn để làm cross dấu cộng thì như thế là dễ ft nhất rồi đấy

Devilbringger
26-02-2011, 11:48 AM
cross cứ tính cho tối ưu theo trực giác của bản thân là được
CT mà tạo cross mặt LL (tức cho ra 7 OLL có cross) dễ nhất theo mình là : F R U R' U' F'

Black.Cat
26-02-2011, 12:40 PM
cubestation.co.uk/cs2/index.php?page=3x3x3/cfop/cross/cross
link nè mọj ngừơj .
Nhưng nếu mặt u chỉ có tâm vàng hoặc trắng thj phảj xàj ct 3 lần :( . Có cách nào nhanh hơn k

kidrock2007
26-02-2011, 12:44 PM
cubestation.co.uk/cs2/index.php?page=3x3x3/cfop/cross/cross
link nè mọj ngừơj .
Nhưng nếu mặt u chỉ có tâm vàng hoặc trắng thj phảj xàj ct 3 lần :( . Có cách nào nhanh hơn k

bạn làm theo ct sau : F (RUR'U') F' f2 (RUR'U') f2
còn cái của Dan thì để xme đã ,nhưng hình như nó ko quan trọng mấy đâu

Devilbringger
26-02-2011, 01:04 PM
àhhhhhhhhhhhhh hiểu ý bạn rồi
ok để mình chỉ cho nè
xuất hiện 1 tâm (ko có cạnh dc lật) : F (R U R' U') F' f (R U R' U') f
xuất hiện 2 cạnh lật (nằm ngang ) : F (R U R' U') F'
xuất hiện 2 cạnh lật kề nhau : F (U R U' R') F'

tranmynhquan1991
26-02-2011, 04:06 PM
Định lý 3 màu ngày xưa mình bí làm cross nhanh có đọc và hiểu .
http://www.cosine-systems.com/cubestation/cs2/images/3x3x3/cfop/cross/relative1border.png
http://www.cosine-systems.com/cubestation/cs2/images/3x3x3/cfop/cross/relative3border.png

ở 2 cái hình này thì 1 cặp edge của mặt này và center của mặt kia thì giống màu nhau là màu đỏ , cặp còn lại thì thuộc 2 màu thuộc mặt đối nhau (edge xanh lá center xanh da trời ) , hay cùng thuộc gam màu xanh , tổng cộng lại ta có 3 màu ở 2 mặt

ở hình thứ 2 thì cặp edge của mặt này và center của mặt kia giống nhau đều là màu xanh da trời , còn cặp còn lại thì cũng thuộc 2 màu thuộc 2 mặt đối nhau , hay thuộc cùng gam màu đỏ (edge da cam và center đỏ ) , tổng cộng lại ta cũng có 3 màu ở 2 mặt

hình 1 nếu bạn thay màu xanh lá thành màu da cam, hình 2 thay màu da cam thành màu xanh lá , thì vẫn có tổng là 3 màu ở 2 mặt nhưng trừ cặp giống nhau thì cặp còn lại nó ko thuộc 2 mặt đối nhau hay ko thuộc cùng gam màu , vậy sau khi bạn chỉnh lại mặt cross cho edge màu nào vào center màu đó thì sẽ bị sai

Devilbringger
26-02-2011, 05:27 PM
àh, tui thì chưa nghe cái định lý 3 màu này bao giờ, nhưng nghe ông trình bày thì tui đã hiểu ra nó thế nào rồi, thật ra tui cũng có tự bit khi làm cross, nhưng ko bit nó gọi là như vậy thôi, để tui nói lại theo cách hiểu của tui đơn giản hơn là thế này

làm cross cần nhớ dc quy tắt vị trí các mặt màu (đương nhiên là nhìn center)
đưa các viên cạnh tạo cross vào sao cho CÁC CẠNH NÀY ĐÚNG ĐỐI VỚI NHAU TRƯỚC rồi sau đó bước cuối cùng mới ĐƯA CHÚNG VỀ ĐÚNG SO VỚI CENTER
để luyện tập thành thạo cách này thì cách luyện là tháo hết 4 center cap của 4 mặt bên ra rồi tập làm cross, nếu cross là trắng thì tháo hết 4 center đỏ-cam-xanh-xanh lá ra chỉ chừa lại cap màu vàng và trắng (làm cross màu khác thì đổi tương tự theo kiểu đó)

Black.Cat
26-02-2011, 05:29 PM
Okkkk ! ^^ . Cảm ơn 3 bạn nhìu !