PDA

View Full Version : CẢI TỔ RUBIKVN

Devilbringger
03-03-2011, 12:24 AM
Hiện nay tình hình mem mới đăng ký rất đông, và số lượng topic, câu hỏi mọc lên như nấm (và đa số là nhảm nhí), trong khi số lượng bài viết thì đã rất đầy đủ, nhưng không dc sắp xếp 1 cách khoa học, vì thế mình có những ý tưởng đề nghị sau
- dữ liệu forum hiện nay xem ra đã quá nhiều, nhất là khu mua bán, phần cứng, nhập môn, hỏi đáp... chưa kể còn 1 đống "rác" bên box thư giãn. nên mình muốn XÓA và chỉ chừa lại những gì THẬT SỰ CẦN THIẾT, cụ thể là :
+ mua bán : nên giới hạn cả box chỉ dc cho phép tồn tại 1 số lượng topic cố định (tất nhiên vẫn sẽ đủ cho những ai muốn đăng mua bán, topic sẽ chỉ cỡ 8-10 trang), bài viết của ai có quá ít rep hoặc ít dc xem thì nên để chế độ tự xóa trong 1 thời hạn phù hợp, những người chủ trì important thread như Smartkid, Thegioirubik... (và 1 số khác tương tự) thì các anh, các bạn hãy tự tay (hoặc kêu mod) xóa ngay lập tức những bài post có nội dung mua, đặt hàng mà đã được giải quyết xong. ví dụ anh Smartkid hiện nay topic đã có hơn 100 trang, thì em nghĩ 70 trang đầu toàn là những đơn đặt hàng anh đã giải quyết xong, do đó nên xóa bớt 70 trang đầu, chỉ chừa lại 30 trang sau và trang bán hàng đầu tiên để tiện theo dõi :) có thể dùng cách giới hạn cố định số lượng page hẹp lại
+ nhập môn : hạn chế tối đa việc post bài trong topic này, để thật dễ nhìn, và đầy đủ các lý thuyết, bài luyện, kinh nghiệm cho newmem thấy. đặc biệt là các lời khuyên khi luyện tập.
+ phần cứng : tạm thời xóa sạch, chỉ chừa lại những phần nào quan trọng nhất ko thể thiếu
+ thư giãn : nên hạn chế số lượng bài viết ở 1 mức cố định.
+ mỗi cá nhân có tâm huyết hãy cố gắng tìm cho forum 1 nhà tài trợ để forum có cơ hội thâm nhập vào xã hội qua các giải thi đấu chính thức (trong cộng động, ko cần phải WCA), và có thể hơn nữa là các mục quảng cáo, giới thiệu trên phương tiện đại chúng

Đó là ý kiến của mình
1 điều quan trọng nữa, hiện nay mình có ý định từ chức
lý do : mình thấy forum trong thời gian gần đây phát triển rất rầm rộ, mạnh mẽ nhưng lại đi chệch hướng rất xa, mình cảm thấy mọi người đã xa rời giá trị đích thực của trò chơi này. Thành viên lâu năm, tâm huyết như anh Phong beboosr, anh Haibovn, Mr Snape, admin Nghĩa... hiện nay đã có công việc riêng khá bận rộn và ít có thời gian quan tâm forum, hoạt động trên forum, độ tuổi của mem thì ngày càng đang trẻ hóa và rất ít người trong đó có nhận thức đúng về rubik, mình cảm thấy có vài người gần như là vào forum chỉ để spam, chém gió suốt ngày như gaconvn, mad, kira... một số thì lại vào forum để phô trương bản thân, tìm mọi cách để "tỏ ra có ảnh hưởng"... mục đích luyện tập của bọn trẻ cấp 2 cấp 3 bây giờ là gì, ban quản trị suy nghĩ thử xem, mình thì mình thấy toàn là để cua gái, khoe tài, show hàng, chạy đua thành tích, danh tiếng (bằng cách đàng hoàng hay ăn gian đều có đủ cả). thi đấu offline và up VCCRP cũng chỉ đơn thuần dựa trên sự tự giác, độ tin cậy không đủ đảm bảo, làm cho thành tích phần nào giảm đi giá trị và ý nghĩa
Và bản thân cá nhân mình, thì ko thể nào đủ sức lèo lái được cả 1 forum theo đúng hướng, đúng giá trị đích thực như ý nguyện của mình được. Mình muốn từ chức vì mình quá bất mãn rồi. Mình không còn thấy được niềm vui, sự háo hức khi mỗi lần mở máy và truy cập vào forum rubikvn nữa.
Nếu forum cứ thế này thì mình thật sự không thể nói câu “tự hào là thành viên của Vietnam Cubing Club” bằng chính tấm lòng của mình được, mình hy vọng sắp tới mọi người tâm huyết trong forum hãy cùng nhau tìm cách cải tổ forum lại về đúng những gì mà nó ĐÁNG ĐƯỢC CÓ VÀ ĐƯỢC HƯỞNG.
Mong muốn của mình đối với rubikvn rất lớn lao, mình mong muốn 1 ngày môn rubik KHÔNG CÒN LÀ MỘT TRÒ CHƠI mà nó sẽ trở thành MỘT MÔN THỂ THAO PHỔ BIẾN như cờ vua, bida… trong cộng đồng, xã hội cơ
(bài này cho mem xem, mình đã có copy riêng 1 bản ở topic ban quản trị)

teolupk
03-03-2011, 08:56 AM
mình cảm thấy có vài người gần như là vào forum chỉ để spam, chém gió suốt ngày như gaconvn, mad, kira... một số thì lại vào forum để phô trương bản thân, tìm mọi cách để "tỏ ra có ảnh hưởng"...
toàn là mod đấy nhé ...

kprsr
03-03-2011, 09:01 AM
Các mod hãy tự xem lại bản thân mình :|
Mà chém gió chỉ có trên sb thôi mà anh,làm j nặng nề thế:D

vuaquyen92
03-03-2011, 09:45 AM
Những ý kiến đóng góp của anh Nghi em rất tán thành nó giúp cho forum hoạt động tốt hơn phục vụ rất nhiều cho forum và các member, vì vậy em cũng nghĩ các mod ở mỗi box cũng nên cùng chung tay để giúp cho các box hoạt động hiệu quả hơn. Thế nên với bài viết tâm huyết này của anh Nghi mình cũng mong các mod nên sát sao hơi với box mỗi người đang quản lí, luôn đặt mình vào vị trí new mem để quản lí box sao cho newmem cảm thấy dễ hiểu nhất tránh những TH hỏi lặp gây loãng box.

Về mong muốn từ chức của anh Nghi thì hiện h em ko có ý kiến gì, có thể do forum đã thay đổi nhiều, nhiều vấn đề hơn cần giải quyết và nhiều việc hơn cần phải làm, nên cũng khiến cho các mod quản lí cảm thấy mệt mỏi và ko thoải mái. Vậy nên em nghĩ anh có thể từ chức 1 thời gian để lấy lại tinh thần nhưng em vẫn muốn sau thời gian đó anh có thể quay lại vì những ý kiến đóng góp để cho forum hoạt động hiệu quả hơn cũng cần sự góp sức thực hiện của anh- 1 người có kinh nghiệm trong forum.

Còn về những nhận xét của anh về tình trạng forum hiện nay thì em cũng có biết. Một số cái em đồng ý với anh nhưng một số cái em cũng chưa thật sự cùng quan điểm.
Về việc spam chém gió: cái này là có nhưng hầu hết trên forum đều được các mod quản lí chặt nên có chăng chỉ có vài TH bị bỏ sót do số lượng mem quá đông. Còn lại vấn đề này chủ yếu tập trung trên shoutbox, nhưng vì mục đích shoutbox là dành cho cái này (chỉ những ngôn từ ko phù hợp mới bị xử lí). Còn những mem anh nêu ra thì em thấy chủ yếu các mem nói chuyện vui trên sb là chính nên anh cũng ko nên để ý làm gì miễn sao mọi người đều có niềm đam mê là rubik
Về phần phô trương thì em thấy nhiều nhưng tỏ ra ảnh hưởng thì em chưa thấy rõ ràng. Cái phô trương thì em ko có ý kiến phản đối vì cái gì liên quan đến thành tích đều như vậy cũng cần phải khoe để mọi người công nhận thì mới có động lực để theo đuổi.
Về vấn để VCCPR thì do ko phải là official nên vấn đề phát sinh là đương nhiên. Nhưng trong thời gian tới VN có thể sẽ có WCA delegate nên mọi thứ về sau sẽ theo WCA là công bằng nhất.
Về mong muốn của anh cho rubik phát triển thành bộ môn thể thao thì em cũng từng mong muốn như vậy. Nhưng vì xét ở nhiều góc độ thì em thấy chưa khả thi khi mà VN vẫn là nước đang phát triển. Nếu muốn được như cờ vua thì ít ra trên thế giới phải công nhận đó là thể thao khi ấy thì mới có thể tác động ở VN được. Có thể do mong muốn của anh hơi xa nên việc mệt mỏi, chán nản là đúng nhưng xét cho cùng em nghĩ hãy cứ để nó phát triển tự nhiên miễn sao mọi người thấy vui vẻ là tốt rồi.

Kết lại thì em cũng thấy anh nên để bản thân thoải mái hơn, không nên tự gồng mình quá nhiều về những vấn đề trên. Hãy để niềm đam mê rubik được phát triển một cách tự nhiên nhất đó chính là niềm vui khi giải rubik :)

zonzongl
03-03-2011, 10:31 AM
a Nghi tâm huyết quá

e đồng ý vs a về phần lớn mọi mặt

tiện đây e cũng xin chia sẻ 1 số vấn đề mà e khá bức xúc trong thời gian qua
việc đầu tiên là SPAM
đây có lẽ là vấn đề của tất cả các 4rum chứ ko riêng gì 4rum mình
1 số mem chỉ vào 4rum để chém, để đạt đến v 6, v 7 chứ gần như ko suy nghĩ gì về post của mình
nơi có nhiều post của họ nhất là ở box thư giãn
hơn nữa những mem này lại ko có tinh thần giúp đỡ mem mới (vấn đề thứ 2 đây)
ví dụ có 1 mem mới nào đó hỏi về 1 vấn đề gì đó ko khó lắm thì họ trả lời vs thái độ là ta đây giỏi lắm, hoặc trả lời vs thái độ rất khó chịu

còn vấn đề phô trương thành tích thì a Nghi đừng lo
chỉ có những người YÊU rubik thực sự mới có thể gắn bó lâu dài vs rubik đc

1 vấn đề nữa đó là các nick chỉ lập đê spam hay quảng cáo
số lượng thành viên quá nhiều nhưng đóng góp thì chẳng bao nhiêu
những nick này nên đc xóa bỏ

và lời cuối cùng e muôn nói là
TẤT CẢ MỌI NGƯỜI HÃY VÌ TÌNH YÊU RUBIK CỦA MÌNH
HÃY VÌ TƯƠNG LAI CỦA RUBIKVN

smartkids
03-03-2011, 10:41 AM
Diễn đàn mình hay bất cứ diễn đàn nào trong quá trình phát triển cũng phải giải quyết mâu thuẫn giữa việc phát triển theo bề rộng hay theo chiều sâu. Việc tăng nhanh số lượng mem là điều đáng mừng hơn là đáng lo, bản thân những mem không thực sự tích cực và có đam mê sau 1 thời gian sẽ được sàng lọc, chỉ những ai đam mê thực sự mới đi cùng 4rum. Để có thể phổ biến rộng rubik ra cộng đồng trẻ thì việc phát triển theo bề rộng là bắt buộc, giống như thể thao phong trào phải phủ khắp cộng đồng, còn ai đam me sẽ đi theo thể thao thành tích cao - chỉ là 1 nhóm nhỏ nhưng có sức ảnh hướng lớn và có thể định hướng phong trào.

Mình hoàn toàn đồng ý với Quyền là có thể do Nghi đặt kỳ vọng quá cao về diễn đàn và mong muốn nó khá hoàn hảo nên sẽ thấy thất vọng khi nó không phát triển như ý nghĩ của mình, nhưng mình cũng nghĩ nên để diễn đàn chọn lọc tự nhiên, mọi việc sẽ dần đi vào nề nếp. Có gì mà mình thấy cần điều chỉnh thì khi đó có thể can thiệp

Về việc bố trí lại bài viết là cần thiết nhưng không nhất thiết cứng nhắc quá, thực tế là bạn có thể viết tất cả về rubik lên đây qua trang Wiki nhưng việc đọc và xử lý khối lượng thông tin lớn như vậy thực sự là vấn đề đối với người mới, thế nên những câu hỏi của người mới là điều ta nên khuyến khích và không nên quá cực đoan rằng có bài về điều này rồi thì phải tự đi tìm mà đọc.

tuantu94
03-03-2011, 11:08 AM
mình cảm thấy có vài người gần như là vào forum chỉ để spam, chém gió suốt ngày như gaconvn, mad, kira... một số thì lại vào forum để phô trương bản thân, tìm mọi cách để "tỏ ra có ảnh hưởng"...
toàn là mod đấy nhé ...

Dạ thưa bạn mình không phải là mod ạ.
Cảm ơn.

bathanh_bg
03-03-2011, 11:21 AM
E thấy a Nghi viết rất đúng, nhưng e cảm thấy có vẻ quá nghiêm túc và khắt khe chăng(chỉ là ý kiến chủ quan, a đừng chém nhé ). Còn về việc a xin từ chức thì e ko đồng ý. A nói là 4rum mình đã đi chẹch hướng rất xa, nếu thế thì a phải ở lại để điều chỉnh, làm 4rum phát triển đúng quỹ đạo chứ ạ. E thấy những reply của a rất sâu sắc, có ảnh hướng lớn tới mem, dù ở bất kì box nào.(Như e là VD, ban đầu vào 4rum hay hỏi nhảm, spam nhưng khi đọc cái reply của a trong 2pic e lập thì e hiểu nhiều hơn, ko spam, hỏi nhảm nữa )
Đây là ý kiến của e thui. Còn lại ý kiến phụ thuộc vào a.:|

atvhcm456
03-03-2011, 11:42 AM
@Vuaquyen92 em hoàn toàn đồng ý với a
@Zonzongl tùy vào câu hỏi của new mem thôi bạn, bạn cứ thử ấn vào 1 cái 2pic hỏi về 1 cái vấn đề đơn giản, đơn giản tới mức mà chỉ cần nhìn vào mục important thread của box đó là thấy vậy mà cũng lập 2pic hỏi cho được ....như vậy có bức xúc không
@Smartkid Wiki đang viết dỡ đấy a, cũng xong được phần nào rồi http://rubikvietnam.com/wiki/index.php/Trang_Ch%C3%ADnh
@Devil mong a hãy giữ vững quyết định đừng thấy nhiều mem ngăn cản việc từ chức mà đổi ý a nhé
p/s về phần phô trương thành tích thì minh không thấy ai vô đối bằng a Nghi cả

zogi
03-03-2011, 11:44 AM
đúng vậy..nick của e trên forum cũng đã lập từ lâu...từ lúc đấy đến h hôm nào cũng vào forum để đọc, tìm thông tin..nhưng e ko biết tại sao e không thể post bài được..vì e rất sợ loãng forum, ..thực sự ý kiến của a DevilBrigger rất hay..các a làm quản lý cũng nên cứng một tí...nhiều người chỉ nói 1 vài câu rất vô nghĩa..rồi lại chửi đi chửi lại..e tin là ko ai muốn nhìn thấy hoặc đọc ch đấy..rất nhiều topic hướng dẫn e vào đọc để xem có ai có cùng thắc mắc không, nhưng rất nhiều cãi nhau..:(..trên đây cũng chỉ là ý kiến của e..e xin lỗi nếu đụng chạm hoặc nói khó nghe..tuy vậy nhưng e thấy một vài mod hoạt động và giúp đỡ rất tận tình..e xin cảm ơn các a đã xây dựng được forum như thế này..vì e rất đam mê rubik..:(..e rất muốn có cầu nối như thế này...

Taylor Swift
03-03-2011, 12:17 PM
toàn là mod đấy nhé ...

Mad và Kira là mod àh, xem chữ ký mình trước khi post đi, mà cho dù là mod đi nữa, thì làm sai không được quyền nói chăng :-?, vua phạm tội còn xử như dân cơ mà, mà bạn nên lắc não trước khi post đi, người post người này là a Nghi, cũng là mod đấy. Cũng vì những người như thế này mà forum ngày càng đi xuống đây này :-<

dung2408
03-03-2011, 01:00 PM
Em tham gia 4rum cũng không lâu, hoạt động cũng không nhiều, tuy nhiên cũng xin được góp ý đôi chút.

Đầu tiên xin được nói ngoài lề 1 chút, trước khi tham gia 4rum ta thì em gắn bó với 1 4rum khác từ rất lâu, 4rum đó là gì và hoạt động về vấn đề gì thì cũng chẳng cần nói vì dài dòng lắm, tuy nhiên cách đây mấy tháng, nó bắt đầu lâm vào tình trạng khủng hoảng với lý do có thể nói rằng không khác gì ở trên, em là mod bên 4rum đó và đã cùng với BQT bàn bạc cách phát triển, nhưng khi BQT đặt vấn đề với mem thì 1 số mem đã có biểu hiện giã đám, không quan tâm BQT nói gì, đồng thời người đứng đầu 4rum do chịu quá nhiều áp lực từ phía gia đình về học tập nên đã bỏ mặc 4rum, nhiều người chủ chốt của BQT thấy bất lực cũng từ chức rồi bỏ 4rum, cuối cùng thiếu admin đứng đầu, thiếu sự hợp tác từ phía mem, 4rum của mình sau hơn 2 năm hoạt động khá mạnh mẽ đã sụp đổ.

Bản thân đã từng là mod và là 1 trong những người đứng đầu việc cải tổ ở bên 4rum của em, sau những gì đã chứng kiến, em mong 4rum chúng ta không đi đến kết cục đó, cho dù 4rum ta có mạnh đến mấy thì cũng không ai biết được chuyện gì sẽ xảy ra trong tương lai cả. Cái cần chỉnh đốn là Ý thức của mỗi mem, mod, admin trong 4rum. Đó là cái cần cải tổ đầu tiên, đừng để những topic dạng như "hãy sửa đổi này nọ kia" rồi mới bắt đầu suy nghĩ, mỗi người ngay từ lúc này cần nghĩ lại xem bản thân mình đã làm gì, và cần khắc phục điều gì để giúp 4rum.
Bên cạnh đó, đọc 1 bài phía trên em thấy Bathanh_bg nói anh Nghi xin từ chức, em mong anh nghĩ lại, 4rum cần những người lãnh đạo, anh đã nêu ra cái mặt xấu, cái hạn chế của 4rum và kêu gọi mọi người giúp đỡ, nếu giờ anh từ chức thì mem sẽ nghĩ sao, họ sẽ thấy rằng "ừ, 4rum đang đi xuống, ngay cả BQT cũng bỏ cuộc thì mình cố gắng làm cái gì", mặc dù sự thật không phải vậy, nhưng đó là những suy nghĩ đã xảy ra ở 4rum của em, em biết là BQT đôi khi gặp nhiều áp lực, tuy nhiên phải tìm ra cách đề khắc phục vấn đề, dẫn dắt mem tiến tới chứ đừng nản vì những gì thấy được trước mắt.
Nhiều người đọc xong bài này sẽ có 1 số ý nghĩ như bài viết dài ko thèm đọc, hay lan man không liên quan, hay là "cái thằng viết bài này chỉ được cái viết, chứ đã làm được cái gì đâu hay có tài cán gì đâu mà mạnh mồm (tay)". Em cũng chưa được hiểu 4rum mình nhiều, và cũng khá gà trong trò chơi rubik, nhưng mong mọi người hãy tôn trọng và đọc ý kiến của nhau dù người viết có là ai :)

rock_online
03-03-2011, 01:01 PM
Mad và Kira là mod àh, xem chữ ký mình trước khi post đi, mà cho dù là mod đi nữa, thì làm sai không được quyền nói chăng :-?, vua phạm tội còn xử như dân cơ mà, mà bạn nên lắc não trước khi post đi, người post người này là a Nghi, cũng là mod đấy. Cũng vì những người như thế này mà forum ngày càng đi xuống đây này :-<

Những gì Devilbringger đã nêu ra sẽ có ý kiến được đồng tình và ngược lại. Nhưng dù sao thái độ nói rất nghiêm túc và tích cực về sự phát triển của 4r. Bản thân mình k hoàn toàn nghĩ tương tự tất cả ý kiến đó, cũng có những góc nhìn và nhận xét khác, nhưng hãy tránh nói ra những câu mang tính phản bác rõ ràng như vậy vì nó chỉ làm phát sinh, tăng thêm mâu thuẩn không đáng có giữa chính những người quản lý, cũng là để làm gương cho các thành viên trẻ tuổi khác - đội ngũ quản lý tương lai của 4r. Nói như Quyền rất hay, "niềm vui đơn giản chỉ là việc giải một khối rubik", chứ k phải chuyện được mất, thắng thua hay đúng sai :)

haily
03-03-2011, 01:56 PM
mình vào đọc bài viết chỉ thấy 'ngứa mắt' chỗ chữ ký
mình chỉ mong các bạn sử dụng từ ngữ Việt Nam cho hợp lý

nhiều mem trong forum sử dụng từ ngữ rất bừa bãi

theo mình thì nên khoá luôn cái box thư giãn luôn

wochuy91
03-03-2011, 03:24 PM
tất cả những ý kiến của Nghi mình nghĩ đều có nguyên nhân 2 mặt của nó
Về việc lập threads tràn lan của newbie (tất nhiên là không khuyến khích nhưng không thể trách họ được). Cũng dễ hiểu thôi, vd bạn muốn tìm kiếm 1 phần mềm diệt virut nào đó chẳng hạn, mình chắc là chẳng có ai lục tung cái vn-zoom mà kiếm cả. Tìm trên google thì mỗi ng 1 ý kiến mà chúng ta lại không rành về lĩnh vực đó nên chỉ còn biết nhờ những ng có kinh nghiệm, và việc lập thread hỏi là điều đương nhiên.
diễn đàn của chúng ta cũng ko là ngoại lệ, chúng ta đều biết RubikVN có thể coi là cuốn bách khoa toàn thư về rubik, lượng thông tin trên đấy quá nhiều, chính vì thế đã khiến cho việc tìm kiếm bài viết sẽ trở nên vô cùng khó khăn cộng với tâm lý cái gì cũng muốn đọc (bỏ qua thì tiếc) dẫn đến mất thời gian mà kết quả thì có thể chả nắm được gì; nhiều lần như thế, các newbie cảm thấy không hứng thú với diễn đàn nữa... Những lúc này phải xét đến vai trò của các MOD, mọi ng đã tin tưởng bầu chọn cho các bạn chức vụ này để làm gì, không phải chỉ quản lý bài viết trên các box mà quan trọng hơn là sự nhiệt tình, tận tâm với những mems mới để lôi kéo họ về phía mình, để họ thấy rằng RubikVN là 1 miền đất hứa cho những trái tim đang khao khát chinh phục đỉnh cao, xa hơn nữa là để cộng đồng rubik thế giới biết đến Việt Nam nhiều hơn … (đừng cho là mình chém., mình luôn tin rằng VN sẽ có những cuber làm được điều đó)
Còn về phần các MOD, hi vọng sau khi nghe những lời nhận xét của Nghi thì các bạn sẽ có trách nhiệm hơn với chức vụ của mình, với lại mình thấy đó cũng chỉ là 1 khía cạnh nào đó thôi. Chúng ta nhận xét 1 ai đó nên đánh giá trên 2 mặt ưu và khuyết, bản thân mình thấy các MOD mới cũng đã đóng góp nhiều cho diễn đàn như panhnanh97, Rubik_MMN. Rubikvn2100, …

1 câu mà mình thực sự là không đồng ý với bạn đó là:

Và bản thân cá nhân mình, thì ko thể nào đủ sức lèo lái được cả 1 forum theo đúng hướng, đúng giá trị đích thực như ý nguyện của mình được.

Nó không nêu cao vai trò của tập thể, mình chỉ nói thế thôi

Còn về việc bạn có ý định từ chức, nếu điều đó thành sự thật thì thực sự là một mất mát lớn đối với phong trào Rubik Việt Nam nói chung và diễn đàn của chúng ta nói riêng, mọi ng đều biết đến những đóng góp cũng như tầm ảnh hưởng của Devilbringger như thế nào – 1 ng rất tâm huyết với nghề. Bản thân mình k muốn điều đó xảy ra, hi vọng bạn sẽ nghĩ lại.

Thanks!!!

p/s: một điều muốn nói vs các mems mới là hạn chế lập 1 số threads ko cần thiết, các bạn có thắc mắc gì có thể pm cho những ng mà bạn nghĩ có thể giúp được bạn, hoặc cũng có thể add nick mình, trong phạm vi kiến thức mình biết về rubik mình luôn sẵn sàng
Y!M: ecnanif_401

kidrock2007
03-03-2011, 04:13 PM
Tự nguyện là hạnh phúc ,anh Nghi thấy mình ko còn sức để làm nữa thì cứ nghĩ đừng cố gắng,Còn mấy mem mới thì cứ tự đi tìm kiếm là tốt nhất,thân ai ngừoi nấy lo ,còn nhiệm vụ của mấy mod thì tự giác mà làm .Lo ko đc thì đi nghĩ ,thế thôi

wochuy91
03-03-2011, 04:35 PM
kidrock2007 nói chả có tý trách nhiệm nào thế

detucuatazaca97
03-03-2011, 04:42 PM
em thấy anh hơi vấn đề hóa quá O:-)
4rum mình là 1 4rum giải trí, vai trò chính cũng là để giải trí thôi O:-) họ muốn giải trí bằng cái gì là quyền của họ, nếu họ có những hành động quá đáng ảnh hưởng đến người khác thì họ phải bị xử lí :D
Dù sao anh cũng có lòng quan tâm nghĩ cho tương lai của 4rum ta nói riêng và rubik nói chung, anh có lòng nhiệt huyết thế em rất ngưỡng mộ. Ngày nay tuổi trẻ hóa càng có ít suy nghĩ già dặn và xa như anh nên anh đừng bỏ chức nha, chúng ta sẽ cùng sửa đổi O:-) :D

kidrock2007
03-03-2011, 04:47 PM
kidrock2007 nói chả có tý trách nhiệm nào thế

Trách nhiệm ở chỗ tự giác đấy, đã đăng kí làm mod thì phải có trách nhiệm với box của mĩnh cũng như toàn bộ mem ,còn mod nào làm việc ko đc thì cứ xin nghĩ ,ko dám nghĩ thì cứ chờ cho mem nó dìm thì bt ,nếu mình ko có trách nhiệm thì mình sẽ nhận ra và tự động xuống mem ,còn ko nhận ra thì ko lâu sau cũng về vườn ,bạn ko cần phải lo[hr]
còn mình nói với anh Nghi cái dụ xin nghĩ ấy chẳng phải xua đuổi gì ,mình chỉ nhắc ảnh là tin vào chính mình thôi ,tin vòa chính quyết định của mình thui ,anh Nghi quyết định xin nghĩ là chuyện của ảnh ,mình chẳng ngăn cản thuyết phục ở lại, ảnh cũng là mod từ lâu rồi nếu ảnh xin nghĩ thì sẽ tạo lòng tin vào mem thôi

legend260
03-03-2011, 05:41 PM
Thật sự đối với mình thì cả 4rum hiện nay có 1 vấn đề nổi cộm xung quanh topic của các new mem.
- Việc thứ nhất: Mình thấy đa phần các new mem nên chịu khó search 1 chút trước khi đặt câu hỏi, nếu không tìm thấy thì ra SB hỏi rồi hẵng lập topic. Có thể dù bất kì bạn new mem nào trước khi vào 4rum RBVN đều đã gắn bó nhất thiết với 4rum nào đó, chẳng hạn như VnSharing hay Vn-Zoom, etc ... các bạn chắc hẳn đều sẽ hiểu rằng việc 4rum thân thiết nhất của mình hay bị spam hay lập topic tràn lan, lan man sang vấn đề khác - sẽ chẳng hay chút nào :| thậm chí là khó chịu. Nếu hiểu được như vậy, chắc hẳn các bạn sẽ đồng cảm với mem đã hoạt động trong tg dài của 4r, và không tiếp tục lập topic quá nhiều để hởinua (trừ khi vô cùng cần thiết). Mình xin góp ý điều này không phải là để gây ấn tượng xấu với các bạn ngay từ khi các bạn mới vào 4rum, mà là muốn các bạn hãy tôn trọng 4rum, các cụ ngày xưa đã bảo: Muốn qua sông phải lụy đò, muốn con hay chữ thì yếu lấy thầy ! mà :)
- Việc thứ 2: Về việc trả lời các câu hỏi của new mem, mình thấy nhiều bạn (không phải tất cả) vẫn còn tỏ ra thái độ như bề trên, như kiểu "ma cũ bắt nạt ma mới", đưa ra những câu trả lời cụt ngủn, và có nhiều mem còn lợi dụng những topic này để spam, tăng số bài. Trong khí đó mình tin chắc vẫn còn nhiều mem thực sự yêu 4rum, muốn nhắc nhở đôi chút cho các new mem nhưng còn ngại ngần.

Có lẽ đây là vấn đề nổi cộm của 4rum hiện tại, từ những topic này mà phát sinh ra bao nhiều vấn đề: loãng box, spam, cãi nhau gây mất đoàn kết,... mình hi vọng việc này sẽ không còn diễn ra nữa.

P/s: Việc một Mod như anh Nghi có ý định từ chức quả là một mất mát lớn của 4rum, một bài học khá đắt giá cho toàn bộ các mem, có lẽ đã đến lúc chúng ta phải nhìn lại: Nếu các bạn thực sự yêu 4rum và khối rubik, hay làm những điều tốt đẹp nhất có thể dành cho nó. Đừng để việc này càng làm chứng tỏ thêm: Ý thức người VN là kém

Mình chỉ là 1 mem quèn, khi viết bài này cũng chỉ muốn góp ý chút ít, thực sự mình không muốn mọi người sẽ nghĩ: thằng này là cái gì mà lên mặt dạy đời, làm như mod không bằng, hay kiểu như: bé tí thì biết cái gì .... Mình phải công nhận mình mới là 1 mem 97, còn nhỏ tuổi, nhưng mình dám khẳng định: mình là người có suy nghĩ "già trước tuổi đấy" ...

Nghia
03-03-2011, 06:24 PM
Về phần đầu tiên (cải tổ diễn đàn) mình hoàn toàn đồng ý, nhất là đối với box thư giãn, vì từ đầu mình cũng không hoàn toàn chắc chắn về box này (mình không hiểu tại sao, nhưng mục off-topic của bên speedsolving đọc thú vị hơn nhiều, và đôi lúc có cả rubik trong đó).

Gần đây trong box thư giãn phần lớn là video "buồn cười" hoặc tin tức "bất ngờ", nhưng không còn những topic vui và đặc trưng của diễn đàn như hồi đầu ("các bạn nghĩ gì về nick ngogiuoc", "kỷ lục mới của pirates00",v.v...). Ý mình không phải là bắt buộc các mem post thêm các topic như vậy, mà là phần lớn các topic hiện nay trong box thư giãn đều không cần thiết (muốn tìm video "funny" thì lên youtube tha hồ, muốn tin tức thì mọi người tự đọc trên báo mạng, thậm chí lên các diễn đàn chung chung hơn). Nếu tiếp tục thế này, thì box thư giãn của diễn đàn RubikVN ta có khác gì box thư giãn của zing chẳng hạn ? Đâu còn thú vui khi vào đọc box thư giãn ?? Đấy là còn chưa nêu ra tiêu đề của vài topic (tục)...

Vấn đề nhập môn thì diễn đàn chuyên môn nào cũng sẽ dính vào thôi, quan trọng ở đây là ý thức và sự tự giác của các mem mới. Mình cũng không hiểu tại sao lại có nhiều topic hỏi như vậy, vì box hướng dẫn cũng khá đầy đủ, và cũng không nên quá đầy đủ vì nếu không các mem mới sẽ ỉ lại và không tự động tự giác suy nghĩ về Rubik được. Vấn đề này sẽ còn có nhiểu trao đổi.

Hai box kia không thuộc chuyên môn của mình nhưng mình đồng ý với Nghi.

Một vấn đề mình cũng muốn nêu ra là chữ ký (haily đã nêu ra), mình hoàn toàn đồng ý với haily là có vài chữ ký thực sự không cần thiết / chiếm quá nhiều chỗ so với các bài viết. Nếu mình không nhầm thì bên speedsolving (mình hay nêu ra để làm tấm gương, vì đó là một diễn đàn khá nghiêm khắc, mặc dù đôi lúc cũng bị vấn đề như chúng ta), chữ ký không được vượt quá 2 dòng và gần đây mod Dan Cohen cũng đã cấm để spoiler trong chữ ký. Ngay cả khi chỉ có 2 dòng cho chữ ký, có mem nào bên đó kêu ca đâu, mọi người vẫn trao đổi bình thường, chính xác vì bài viết không bị sao nhãn bởi chữ ký. Mình nghĩ là việc giới hạn chữ ký thêm một chút nữa là cần thiết.

Còn về việc muốn từ chức của Nghi, mình không bắt buộc gì Nghi cả, đó là một quyết định cá nhân, nhưng mình chỉ muốn nói rằng Nghi là một mod tích cực không kém ai, và cũng là một tấm gương về hiểu biết và thành tích cho nhiều mem, nên việc Nghi từ chức mình nghĩ sẽ không hay, như dung8 đã nêu trên.

Và cuối cùng, mình muốn bày tỏ lời xin lỗi đối với toàn thể diễn đàn vì đã không thường xuyên tạt qua, mặc dù công việc không đến nỗi bận như vậy.

Hy vọng diễn đàn vẫn sẽ là một nơi đầy thú vị cho các cubers Việt ! >:D<

tuantu94
03-03-2011, 06:40 PM
Về vấn đề mem lập topic lung tung thì em thấy đấy là vấn đề của toàn bộ các diễn đàn thôi, không chỉ RubikVN.
Em làm Smod ở một forum rất lớn, hàng ngày có cả trăm câu hỏi kiểu newbie như vậy và cũng nhiều khi có những thứ được chỉ dẫn cực rõ ràng nhưng họ vẫn lập topic lung tung để hỏi, không chịu search. Đành vậy, không phải ai cũng tinh ý để nhìn lên trên có một cái nút Tìm Kiếm, có lẽ cái này cần sự kiên trì của mod thôi.
Không phải những người hăng say miệt mài post bài ý kiến mới là những người đóng góp, có những người vô cùng thầm lặng làm Rubikvn ngày càng tốt hơn, chỉ có điều họ không cần rêu rao : "Tôi là người đóng góp nhiều, rất nhiều cho forum đấy". Mỗi người đều có một hay nhiều công việc của mình, đừng đồng hóa và bắt một cái gì vào quá đúng khuôn khổ, hãy để nó phát triển một cách tự nhiên.

sagittarius
03-03-2011, 06:53 PM
Em thấy vấn đề cần giải quyết hiện thời chính là việc lập 2pic bừa bãi. Nhiều 2pic được lập ra chỉ để hỏi những vấn đề đã có, hiển hiện ngay trước mắt. Hay là chúng ta cần làm chữ Tìm kiếm to lên cho dễ nhìn mọi người nhỉ.
Cũng tương tự vậy, nhiều 2pic lập lên với mục đích chỉ để show hàng, kiểu như: "mọi người cho ý kiến về thành tích", "thành tích sau 1 tháng"... Những 2pic kiểu này cần phải xóa tránh làm loãng 4rum.
Cuối cùng, em là new mem, có gì nói không phải mong mọi người thứ lỗi cho.

tranmynhquan1991
03-03-2011, 07:28 PM
Hờ cái này thì mình cũng thấy 4rum dạo này hơi ỉu và rubik phần nào ko thể hiện được vai trò quá nổi trội. biết là 4rum rubik nhưng cũng phải có mấy box giải trí , thư giãn , mấy box ngoài lề để anh em chia sẻ thêm sở thích , tìm cảm các thứ bla bla nhưng mờ nói chung vẫn phải nổi bật cái ý chính lên . Mình túm lại có vài vấn đề thế này

1. Một số đồng chí mod mới theo mình là tuy cũng là thành viên tích cực nhưng mà về đóng góp cho box mà mình quản lý trong thời gian trial thì hình như chưa đủ chứng tỏ lắm . vd như gaconvn , Rubik_NMN bên box hướng dẫn mà chưa làm đc clip hướng dẫn nào . đơn cử như 5x5 mình thấy là bài hướng dẫn cũ hơi cổ quá rồi . mình thấy box này thiếu khá nhiều clip hay các bài hướng dẫn cập nhập mới để anh em dễ hiểu hơn .

2. Một số box có tính định hướng , hướng dẫn người chơi rubik có vẻ như thiếu tư liệu , thế nên là anh em mới vào 1 phần thì ko tìm thấy cái mình cần , 1 phần hơi lười tìm kiếm chỉ muốn ăn ngay thì ko nói . thế nên thành ra nhiều box trở nên loãng

3. Các box ko liên quan tới rubik phát triển có phần mạnh và đúng như anh Nghĩa nói là nó ko có tính đặc trưng của 4rum . Mình thấy bên này cần có mấy cái topic về phỏng vấn các nhân vật của rubikvn mỗi tuần chẳng hạn , như vậy sẽ có tính gắn kết hơn .4rum mình đôi lúc còn trở thành diễn đàn tình yêu :))

4. Số lượng mem của 4rum quá nhiều , trong đó đến già nửa hay thậm chí hơn thế là các nick clone , lập chơi bỏ đó . 4rum mình chả đặt chế độ khóa các bài nếu như ko đăng kí , thế nên là theo mình nick nào khoảng nửa năm đổ lại ko hề viết bài nào thì nên thanh lọc xóa bớt đi , chúng ta cần chất hơn là cần lượng

5. Về cái vụ phô trương khoe khoang thì mọi người ai cũng muốn thể hiện mình , chỉ có điều thể hiện như thế nào và mỗi người đánh giá họ ra sao . Vì thế cái này là thuộc về hơi cá nhân rồi , mình ko muốn nói nhiều . Mục đích chơi rubik mỗi người mỗi khác , ko thể đánh đồng mọi người đc. cũng như đi thi American Idol ko phải ai cũng chỉ mong mình làm ca sĩ thần tượng , có những người cũng muốn từ đó có thể giải quyết được những hoàn cành khó khăn riêng . Có điều ai giữ được đam mê với Rubik mới là điều quan trọng nhất .

độ này bản thân mình có nhiều vấn đề cá nhân khá mệt mỏi , nên cũng ko vào 4rum được thường xuyên với đóng góp được nhiều, mình cũng thấy khá áy náy .mình thấy 4rum mình còn thiếu 1 số thứ mà mình có thể đóng góp được và hi vọng sẽ thực hiện được trong thời gian sắp tới .

sun123
03-03-2011, 07:54 PM
3. Các box ko liên quan tới rubik phát triển có phần mạnh và đúng như anh Nghĩa nói là nó ko có tính đặc trưng của 4rum . Mình thấy bên này cần có mấy cái topic về phỏng vấn các nhân vật của rubikvn mỗi tuần chẳng hạn , như vậy sẽ có tính gắn kết hơn .4rum mình đôi lúc còn trở thành diễn đàn tình yêu 21
cái này giống cube cast bên speedsolving , rất hay

Anhxtan
03-03-2011, 08:48 PM
Gần đây trong box thư giãn phần lớn là video "buồn cười" hoặc tin tức "bất ngờ", nhưng không còn những topic vui và đặc trưng của diễn đàn như hồi đầu ("các bạn nghĩ gì về nick ngogiuoc", "kỷ lục mới của pirates00",v.v...). Ý mình không phải là bắt buộc các mem post thêm các topic như vậy, mà là phần lớn các topic hiện nay trong box thư giãn đều không cần thiết (muốn tìm video "funny" thì lên youtube tha hồ, muốn tin tức thì mọi người tự đọc trên báo mạng, thậm chí lên các diễn đàn chung chung hơn). Nếu tiếp tục thế này, thì box thư giãn của diễn đàn RubikVN ta có khác gì box thư giãn của zing chẳng hạn ? Đâu còn thú vui khi vào đọc box thư giãn ?? Đấy là còn chưa nêu ra tiêu đề của vài topic (tục)...

Em thừa nhận gần đây box "thư giãn" không giữ được chất hài hước theo phong cách rubikvn nữa. Em khá mệt mỏi với việc liên tục del những bài "không đủ quy chuẩn", chúng cứ mọc lên như nấm sau cơn mưa, không bao giờ có thể loại bỏ hết được. Hiện tại e cũng không có thời gian vào 4rum thường xuyên như trước, và mắt trái của e có vấn đề, không ngồi máy lâu được. Em muốn chuyển vị trí mod thư giãn này cho một người khác, nhiệt tình hơn, onl nhều hơn và đưa ra những phương pháp giúp quản li box tốt hơn.

Dạo này mình để ý nhiều lúc không động tay đến nhưng cũng có mod tự động thay mình del những bài viết thừa thải khá tốt. Là ai xin hãy lên tiếng! Bạn có muốn giúp box thư giãn đi đúng con đường của nó không ?

Mad
03-03-2011, 09:14 PM
@Anh Tân: em cũng muốn giúp anh cải thiện cái box thư giãn nhưng mà em k phải là mod :|

Anhxtan
03-03-2011, 09:42 PM
@Anh Tân: em cũng muốn giúp anh cải thiện cái box thư giãn nhưng mà em k phải là mod :|

Anh thấy e cũng có khả năng mà, pm yahoo rồi mình nói chuyện hen
Anhxtan@y.c

dung2408
03-03-2011, 09:48 PM
@Mad : Xin lỗi vì mình lại đi ngoài lề 1 lần nữa (thông cảm, vì mình quá gắn bó với 4rum kia, nên không thể không nghĩ tới nó khi đọc topic này), câu nói này của bạn mình cũng đã gặp rất nhiều lần, nhiều mem ở 4rum mình đã nói rằng họ muốn lên làm mod, rồi muốn giúp đỡ nhưng không có quyền, và câu trả lời là, không nhất thiết là mod, mà ngay cả mem cũng có thể đứng ra giúp cải tổ lại box thư giãn đó, mem không del được topic nhảm - đúng, nhưng mem có thể làm tốt những việc như thu thập các đoạn video vui về rubik, những bài viết giải trí đúng chất rubikvn, có thể nói mem còn làm tốt việc này hơn cả mod, vì BQT thì ít, mà thời gian mỗi người có hạn. Thực tế, BQT là những người quản lý để 4rum được ổn định, còn việc xây dựng và cải thiện 4rum thì ai cũng như ai thôi, đâu cần là mod cơ chứ :)

pahnanh97
03-03-2011, 09:53 PM
Em nhất trí với ý kiến của anh Nghi, đây không phải là cách nói của người "lí trí" mà là sự thật.
Gần đây em đã thắc mắc một điều : " Đây là là froum RUBIK, mà sao cái box Thư giãn lại chjiếm ưu thế vậy. Liệu các mem còn để ý đến cái mục đích chính của froum không." Đây là một froum để bạn giao lưu với cái đam mê của của các bạn, là nơi để chia sẽ đam mê này. Không ai cấm các khoe khoang, tán gái,... Nhưng nếu về việc chia sẻ nó mình thấy mọi người còn rất ngại ngùng. Các bạn không lên froum để hưởng thụ đam mê cùng người khác không những thế nếu không nặng lời: CÁC BẠN COI ĐÂY LÀ CÁI CHỢ À. Lên froum nói năng bừa bãi, noí chuyện linh tinh(Tán gái, yêu nhau,..) trong đó có cả một số mod nữa hay là post những rất nhiều các video như Funny,....Froum đã mất đi bản chất như lúc đầu ! Thế nên, mình rất mong mọi người nên suy nghĩ và giúp froum trở lại với mục đích của nó !

Mad
03-03-2011, 09:57 PM
@dung2408:cứ coi là mình là mem, mình có thể làm những clip vui liên quan đến rubik, nhưng 1 mình mình có thể làm đc k, trong khi 1 ngày nếu bạn để ý thì cái box thư giãn có hôm 3 4 thread mới đc lập, chả có tí j gọi là liên quan đến rubik, mình cũng là 1 người hay pót những clip như vậy, và cũng k nói đến nhưng cái thread cũ bị "đào mộ" xong rồi có mấy cái cm như :" ôi hay thế, thanks phát" hay " cái này lâu lắm rồi, cũ rích" trong khi cái thời điểm lập topic đấy cách cái cm của bạn ý gần năm :| chỉ là vấn đề nhỏ nhưng mà mình cũng khó chịu khi đọc mấy cái cm chả liên quan như thế :|

jackblk
03-03-2011, 09:59 PM
Đồng ý 1 phần với bài của anh Nghi... Về vài khía cạnh thì mặc dù không muốn nhưng em vẫn phải phủ nhận, có lẽ các post trên cũng đã nói tới.

Từ sau đợt WCA, hình như forum đã mất chất ban đầu rồi thì phải... Không rõ là do ai, cho nhóm gì, do cái gì.... nhưng mình thấy nguyên nhân chủ yếu là các bạn đã "teen" hóa cái forum. Mình chẳng nói rằng forum phải có người già dặn, nhiều tuổi, mình thấy rằng đại thành phần những người làm biến chất forum hình như "trẻ" về suy nghĩ thì phải.... :|

Về việc chém gió, spam linh tinh thì diễn đàn cũng không quá khắt khe, nhưng các bạn phải biết giới hạn.... Các bạn biết đến VOZ forums về phần gì? Có lẽ là về cái f17 huyền thoại :)). Forum về over clock đã mất chất. Đừng để chúng ta cũng vậy :(

P/s: các bạn bên thư giãn làm ơn post những gì có tính giải trí thực, đừng post mấy thứ linh tinh vớ vẩn nữa, đặc biệt là bên zing :|

gaconvn
03-03-2011, 11:18 PM
mình cảm thấy có vài người gần như là vào forum chỉ để spam, chém gió suốt ngày như gaconvn, mad, kira...

Em đồng ý với ý kiến này của anh!
Để em kể cho anh nghe 1 câu chuyện nha, vào 1 ngày nọ, cô giáo văn đang giảng bài cho lớp, lớp rất mất trật tự. Cô đã bực và dạy đạo lí cho các bạn. Cô hỏi các bạn 1 câu:"thế các con đến trường để làm gì?" Và có bạn đã mạnh dạn trả lời" thế cô đến trường để làm gì?"

Đúng, bọn em gần như vào 4rum chỉ để spam, chém gió. Phần ít còn lại bọn em lướt qua 4rum để kiểm tra xem có gì cập nhật không. Bọn em chém gió xuyên ngày xuyên đêm, tự hào về khả năng chém gió của mình. Nhưng bọn em chỉ chém gió trên shoutbox, nơi được sinh ra để cho người ta chém gió.

rất ít người trong đó có nhận thức đúng về rubik

Vậy theo anh, 1 nhận thức đúng về rubik nó phải có những tiêu chí nào?

Cái từ "đúng" ở đây nó chỉ là 1 khái niệm thôi anh ạ. Cái "nhận thức" ấy có thể "đúng" với 1 số người nhưng có thể sai lệch hoàn toàn với những người khác. Nó cũng như so sánh giữa cái xấu và cái đẹp vậy. Người này có thể thấy cái này đẹp, nhưng người kia lại thấy cái này rất xấu. Đó mới chính xác là "nhận thức" của mỗi người. "nhận thức" của anh có thể đúng với anh, nhưng với những người khác, nó sai thì sao? Mỗi người đều có "nhận thức" của mình với rubik, không ai có thể ép buộc họ theo hướng thế này thế kia. Bản thân em cũng là 1 cuber, em yêu rubik theo cách riêng của mình. Cái đấy đơn giản chỉ là tình yêu và niềm đam mê của em. Không phải là cái gì xa lạ như "nhận thức" của anh đâu.

một số thì lại vào forum để phô trương bản thân, tìm mọi cách để "tỏ ra có ảnh hưởng"... mục đích luyện tập của bọn trẻ cấp 2 cấp 3 bây giờ là gì, ban quản trị suy nghĩ thử xem, mình thì mình thấy toàn là để cua gái, khoe tài, show hàng, chạy đua thành tích, danh tiếng

Em cũng không thích cái trò phô trương bản thân.
Em cũng đồng ý "khoe tài, show hàng, chạy đua thành tích, danh tiếng" là mục đích của 1 số người.
Nhưng đó chính là 1 cách để họ thể hiện tình yêu của mình với rubik. Anh thử nghĩ mà xem, nếu có những người không có niềm đam mê với rubik, liệu họ có đủ kiên nhẫn chơi đến 1 trình độ nào đó để có thể khoe tài trên đây không? Nếu họ không có tình yêu với rubik, thì họ cần cái "tài năng" ấy làm quái gì? Chẳng nhẽ họ lại mất thời gian để luyện tập rubik, chỉ để "mày thấy tao chơi giỏi chưa?" à? Có thể, nhiều người chỉ biết chơi mà đã đi ba hoa bốc phét. Nhưng cái"chạy đua thành tích, danh tiếng", nếu không có 1 tình yêu nào đấy thì những cái đấy chỉ là phù du.

rubikfcb
04-03-2011, 01:22 AM
Chào mọi người !
mình là mem của rubikvn từ lâu lắm rùi (nick này mình mới lập), lúc mình đk thành viên mới có 700 thui :d
Mình xin gửi lời cảm ơn tới diễn đàn, tới admin, các mod cũng như các thành viên của RubikVN đã có những chia sẻ rất có ích cho mình và mọi người.

Sau khi đọc bài viết của Devilbringger mình nghĩ Devilbringger nên lập 1 topic tham khảo ý kiến của mọi người về việc cải tổ lại RubikVN hơn là đưa ra ý kiến cá nhân, tất nhiên mình thấy ý kiến của Devilbringger cũng không phải không hợp lý.
4rum nên sắp xếp 1 cách khoa học các bài viết ở các chuyên mục từ dễ đến khó để các mem mới vào có thể dễ dàng tiếp cận phương pháp 1 các hiệu quả nhất. Nếu vẫn cảm thấy khó khăn thì có thể nhắn tin cho các thành viên có kinh nghiệm nhờ giải đáp. Mình tin là với niềm đan mê rubik thì mọi người sẽ sẵn sàng giúp đỡ :D
Tất nhiên rubik bây h đến với các bạn trẻ là nhiều (đa phần là 9x) cho nên việc 4rum bị trẻ hóa là điều không thể tránh khỏi.
Các vấn đề khác của 4rum mà còn nhiều chỗ chưa được hợp lý cho lắm thì mình mong diễn đàn hãy lập 1 topic bàn luận về những vấn đề này rồi đưa ra ý kiến thống nhất cho mọi người. Chỗ nào mà các mem chưa làm tốt thì có thể rút kinh nghiêm, những bài viết nào chưa thực sự hay sẽ có những phản hồi để bài viết đạt chất lượng cao hơn...
Mình mong tất cả mọi người hãy cố gắng đóng góp cho 4rum để RubikVN ngày càng phát triển hơn

Kent_9x
04-03-2011, 05:42 AM
Em chơi rubik cũng đc khoảng hơn 1 năm rồi, ra vào forum rất nhjều(đợt tr gà k bjết kích hoạt mail để lập nick), em thấy đúng như lời a devilbringger nói, forum phải cải cách. Thứ nhất về bqt, ae bqt nên nghjêm hơn với các th dùng ngôn ngữ teen,spam, lần đầu nhắc, lần 2 bắn, lần 3 thì khóa luôn ip cho khỏi lập nick ảo vào spam khoe thành tích, hỏi linh tjh. Các topic rác hỏi nhữg vấn đề đã có thì nên xóa để data của forum đỡ nặng khj backup data. Ngoài ra, forum nên xóa những thành viên ko có bv hay ko đăng nhập forum trong vòng 360ngày. Còn về sắp xếp, em nghĩ nên xếp trên đầu forum thêm mục hỗ trợ tìm kiếm ra ngoài cùng. Cái phần dưới của phần hjển thị bv mới chỉ nên để phần đề mục, không nên để thêm phần hjển thị chủ đề có bv mới,nên để phần hjển thị chủ đề có bv vào trog box đó, vì để như hjện tại trôg forum rất dài, không thân thjện vs ng đọc bằg mobile cho lắm. Và nên dùng màu đỏ cho chuyên mục lớn, màu xanh dương cho chuyên mục nhỏ, vì dùng màu như hjện nay sẽ dễ nhầm lẫn. Đấy là ý kiến của em, mog ae xem xét.

dung2408
04-03-2011, 05:47 PM
@dung2408:cứ coi là mình là mem, mình có thể làm những clip vui liên quan đến rubik, nhưng 1 mình mình có thể làm đc k, trong khi 1 ngày nếu bạn để ý thì cái box thư giãn có hôm 3 4 thread mới đc lập, chả có tí j gọi là liên quan đến rubik, mình cũng là 1 người hay pót những clip như vậy, và cũng k nói đến nhưng cái thread cũ bị "đào mộ" xong rồi có mấy cái cm như :" ôi hay thế, thanks phát" hay " cái này lâu lắm rồi, cũ rích" trong khi cái thời điểm lập topic đấy cách cái cm của bạn ý gần năm :| chỉ là vấn đề nhỏ nhưng mà mình cũng khó chịu khi đọc mấy cái cm chả liên quan như thế :|

Mình đồng ý rằng mấy cái bài đào mộ, rồi những topic đi quá xa so với nội dung chính của 4rum khá khó chịu và chướng mắt, nhưng chẳng lẽ chỉ cần có 1 mem đứng lên nói rằng những topic đó ngứa mắt là sẽ được set lên làm mod và được giao nhiệm vụ xử lý spam sao (mình ko có ý nói gì bạn). Mem làm được những việc gì giúp 4rum thì mem làm, mod có trách nhiệm gì với những việc đó thì mod phải hành động, mỗi người 1 việc, chỉ cần nhẫn nhịn một chút, bên cạnh đó, cái quan trọng nhất cần cải thiện ngay là ý thức của mỗi người

Và mình mong rằng tốt nhất nên dừng viết nhận xét những ý kiến của anh Nghi đã nêu, mà hãy suy nghĩ những gì trong công việc mà anh Nghi đưa ra để cải thiện 4rum, xem công việc nào dễ thực hiện, cần thực hiện ngay thì BQT hãy đưa ra quyết định để giao cho mỗi bộ phận người trong 4rum các công việc cụ thể để giúp 4rum. Chứ ngồi đây bàn bạc mãi có mà đến Tết, có thắc mắc gì hoặc bổ sung gì mới, hay là khuyên lược bỏ điều gì thì hãy viết :|. Lời nói hãy kèm theo hành động :)

- dữ liệu forum hiện nay xem ra đã quá nhiều, nhất là khu mua bán, phần cứng, nhập môn, hỏi đáp... chưa kể còn 1 đống "rác" bên box thư giãn. nên mình muốn XÓA và chỉ chừa lại những gì THẬT SỰ CẦN THIẾT, cụ thể là :
+ mua bán : nên giới hạn cả box chỉ dc cho phép tồn tại 1 số lượng topic cố định (tất nhiên vẫn sẽ đủ cho những ai muốn đăng mua bán, topic sẽ chỉ cỡ 8-10 trang), bài viết của ai có quá ít rep hoặc ít dc xem thì nên để chế độ tự xóa trong 1 thời hạn phù hợp, những người chủ trì important thread như Smartkid, Thegioirubik... (và 1 số khác tương tự) thì các anh, các bạn hãy tự tay (hoặc kêu mod) xóa ngay lập tức những bài post có nội dung mua, đặt hàng mà đã được giải quyết xong. ví dụ anh Smartkid hiện nay topic đã có hơn 100 trang, thì em nghĩ 70 trang đầu toàn là những đơn đặt hàng anh đã giải quyết xong, do đó nên xóa bớt 70 trang đầu, chỉ chừa lại 30 trang sau và trang bán hàng đầu tiên để tiện theo dõi có thể dùng cách giới hạn cố định số lượng page hẹp lại
+ nhập môn : hạn chế tối đa việc post bài trong topic này, để thật dễ nhìn, và đầy đủ các lý thuyết, bài luyện, kinh nghiệm cho newmem thấy. đặc biệt là các lời khuyên khi luyện tập.
+ phần cứng : tạm thời xóa sạch, chỉ chừa lại những phần nào quan trọng nhất ko thể thiếu
+ thư giãn : nên hạn chế số lượng bài viết ở 1 mức cố định.
+ mỗi cá nhân có tâm huyết hãy cố gắng tìm cho forum 1 nhà tài trợ để forum có cơ hội thâm nhập vào xã hội qua các giải thi đấu chính thức (trong cộng động, ko cần phải WCA), và có thể hơn nữa là các mục quảng cáo, giới thiệu trên phương tiện đại chúng

youreally
04-03-2011, 10:19 PM
Anh Nghi là người khá nghiêm khắc, em rất thích anh, mấy mem kiểu lão làng hiện nay ko còn ghé vào nhỉ :(

sun123
04-03-2011, 10:21 PM
ghé chứ bạn , họ vẫn theo dõi 4rum ấy chứ , có đièu là ko post comment thôi

tungnos
05-03-2011, 12:02 AM
niềm đam mê rubik mạnh mẽ nhất là "mang rubik đến vs mọi người, mọi lúc, mọi nơi".
đến khi làm được như thế thì 4r cũng chẳng quan trọng nữa, spam cũng chẳng thành vấn đề, newbie cũng không gây phiền hà,...
Cái quan trọng nhất đó là được chơi rubik và được chơi rubik \m/

cuibaponline
05-03-2011, 10:43 PM
cho mình hỏi ở đây là box Phim Ảnh có vấn đề gì thế ạ??? nếu mod nào thấy post bài sai chỗ thì cho em cái warn vs del post giùm nha, tại không biết hỏi ở đâu, thanks:D:D:D

ntjna
06-03-2011, 07:44 AM
Anh Nghi là người khá nghiêm khắc, em rất thích anh, mấy mem kiểu lão làng hiện nay ko còn ghé vào nhỉ :(

ghé chứ bạn , họ vẫn theo dõi 4rum ấy chứ , có đièu là ko post comment thôi

cho mình hỏi ở đây là box Phim Ảnh có vấn đề gì thế ạ??? nếu mod nào thấy post bài sai chỗ thì cho em cái warn vs del post giùm nha, tại không biết hỏi ở đâu, thanks:D:D:D

Trong những box có tính đóng góp này mà vẫn post những bài không cần thiết cho topic, bảo sao các mục khác không bị loãng
Theo em, việc các bạn newbie hỏi xem cube nào tốt hơn, trường hợp này giải thế nào là điều rất bình thường. Bởi 1 newbie chẳng thể nào biết cube nào sẽ hợp tay mà chọn, cũng chẳng phải newbie nào cũng rảnh tiền để thử hết cái này đến cái khác. Điều quan trọng nhất của với newbie là tìm được cảm giác thân thiện, hợp tác. 1 số lượng rất lớn cuber của 4rum luôn trả lời theo cách "có rồi mà không chịu tìm đọc", hay ném thẳng 1 câu "cube tốt nhất là cube hợp với mình nhất", điều đó đúng, nhưng ko phải là với newbie, các bài review về cube của 4rum ta tương đối ít và khá lâu rồi chưa update, newbie không thể thỏa mãn với những bài tham khảo như vậy được. bảo họ lên youtube mà xem? khoảng 30% dân số VN "mù tiếng Anh"(có khi còn nhiều hơn, nhưng theo thống kê cơ bản nói thế thì bảo thế vậy), xem trên youtube hiểu gì không mà xem? Chính vì thế họ có cái nhìn sai về các thành viên khác của rubikvn, ấn tượng ban đầu rất quan trọng. Chúng ta là những người đã có trình độ, dù ít hay nhiều, nên chẳng cần đặt ra nhiều câu hỏi làm gì, vì chúng ta đã biết tìm nó ở đâu và xử lý như thế nào. Thử đặt bản thân mình vào 1 người mới kích vào link của rubikvn trên google do tìm dòng chữ "hướng dẫn giải rubik", vừa lập topic để đặt câu hỏi thì ăn đống gạch "có rồi mà ko chịu tìm", rồi kéo theo cả đống Rep chẳng liên quan gì đến câu hỏi, bạn sẽ nghĩ gì?
Mình đã từng tham gia 4rum worldsoftvn, nay nó đã giải tán, nhưng mình khá ấn tượng về sự cởi mở của họ. 1 box tương tự "hỏi và đáp" mà có đến 5 topic hỏi "cài chương trình như thế nào?", vậy mà các mem và BQT của 4rum đó vẫn trả lời hết, sau 5 ngày thì xóa đi. Nếu bạn là người học IT, hẳn câu hỏi đó quá sức ngớ ngẩn và vô nghĩa với bạn. Nhưng nếu là người gõ mổ cò, thì đó là vấn đề khác, họ biết tiếng Anh thì còn đơn giản, còn với người không biết tiếng Anh thì không hướng dẫn từng nút bấm thì sao mà họ biết cách làm
Trên đây là 1 vài ý kiến của riêng mình, có gì sai sót mong mọi người bỏ qua

rubikkute08
08-03-2011, 10:00 PM
e đồng ý với ý kiến của a Nghi, e đăg ký thành viên trg 4rum cg~ lâu rồi nhưng có thời kì mới vào 4rum thì thường vào 4rum nhưng gần đây do bận học nên ko đóng góp cho 4rum nhưng lâu lâu vào thì ít khi thấy các topic liên wan đển rubik,các post mới thì chủ yếu là bên Box Giải trí nhưng lại ko liên wan đến rubik như hồi box mới thành lập. Về vấn đề cải tổ lại 4rum, e nghĩ nên để cái nút TÌM KIẾM lớn ở góc phải màn hình và dù có dùng thanh trượt lên xuống thì vị trí của nút TÌM KIẾM đó vẫn ko thay đổi để mọi người chú ý, và nhất là sau mỗi khi có mem post bài mới thì nên hiện ra một khung hỏi thử xem người đó đã tìm kiếm thử trên 4rum chưa.

MỌI THÀNH VIÊN HÃY CÙNG NHAU CỐ GẮNG VÌ MỘT TƯƠNG LAI TỐT ĐẸP CHO 4RUM RUBIK CỦA CHÚNG TA NGÀY MỘT PHÁT TRIỄN TRÊN KHẮP VN VÀ XA HƠN LÀ THẾ GIỚI!

sonbg98
12-03-2011, 07:56 PM
một số thì lại vào forum để phô trương bản thân, tìm mọi cách để "tỏ ra có ảnh hưởng"... mục đích luyện tập của bọn trẻ cấp 2 cấp 3 bây giờ là gì
Mục đích luyện tập của em đơn giản là nâng cao tư duy và mọi người cũng vậy, nếu họ không luyện tập thì sao có thành công. Với lại biết lắp rubik cũng chẳng có gì đáng tự hào, trừ khi người ta tự lắp được, không công thức, không sự chỉ bảo thì đó mới là sự tự hào. Phô trương khác với thể hiện bản thân nhưng đây là số ít nên em đồng ý.
Sự từ bỏ của anh là 1 sai lầm lớn, có lẽ nó không ảnh hưởng đến anh nhưng nó làm cho 4rum ta ngày càng sai hướng như anh nói. Sự nghiêm khắc sẽ cho 4rum ta đi lại đúng con đường, không có những bài viết đóng góp như anh thì ai hiểu, ai nghe, chẳng ai biết thế nào cả.
Còn spam, chém gió thì em thấy nên phân biệt giữa mua vui và nói dối, mua vui thì cũng tốt, nhưng nói dối thì chứng tỏ họ không sống thật với bản thân.
Nói chung ai cũng nên sửa đổi kể cả em :P em cũng có lúc spam vô tội vạ em thật tình xin lỗi vì đã...........
Còn rubik hiện nay đã được mọi người coi là 1 môn thể thao, nó kết hợp của nhiều môn thể thao lại, nó kết hợp của những môn thể thao vận động trí óc, tay. ngón, lực, ....Sau này và về sau rubik là 1 sự lựa chọn hoàn hảo để mọi người cùng tập luyện.
Đây là ý nghĩ của em, tuy em còn trẻ nhưng em nói thât lòng, suy nghĩ nếu có sai xin các anh đừng trách em, có thể em chưa biết nhiều nên xin mọi người tha thứ

HoaHoaCongTu
20-03-2011, 09:15 AM
Lâu lắm em mới vào 4rum mình mà thấy có nhiều chuyện quá !
Về việc cải tổ 4rum thì em ko có ý kiến vì nào h em chẳng biết tí gì về quản lí 4rum , nhưng anh Nghi nói vậy rất đúng !
Mấy tháng qua em cũng là mem của 4rum homeviet.org , là 1 diễn đàn game , chỉ có 3 admin và 3 mod mà giải quyết rất nghiêm khắc từ việc trong game đến diễn đàn , spam là cho ăn thẻ ngay , mà spam nữa thì band luôn cái nick ko cần hỏi !

Tất cả chỉ là do ý thức của các mem chứ ko ai có thể quản lí nổi các bạn , dù h có cải tổ 4rum , lọc các bài viết spam , mà các bạn thiếu ý thức , mà cứ hở cái là tạo topic hỏi, spam ,... thì 4rum cũng u như kĩ chả khá lên đc , còn cả mấy vụ offline xong người này người kia mất cube ! thiệt là ko thể hiểu nổi !

Chỉ mong những ai đã đang và sẽ là member của rubikvn hãy có ý thức phát triển 4rum , dạo đây đúng là 4rum ko còn hấp dẫn em như xưa nữa :P , chắc là các puzzle builder của 4rum bận bịu quá nên cũng chẳng có time mod ^^

@ anh Nghi : anh là 1 trong những mod tâm huyết , là đàn anh đầu đàn rubikvn , mong anh sẽ cùng mọi người (có em) cải tổ thành công 4rum rubikvn mình ^^! hì hì

rubikfan1996
20-03-2011, 11:47 AM
" Đây là là froum RUBIK, mà sao cái box Thư giãn lại chjiếm ưu thế vậy. Liệu các mem còn để ý đến cái mục đích chính của froum không."

Đây chính là cái lí do mà em thấy rằng 4rum giờ đây đã nhạt nhẽo hơn nhiều so với diễn đàn rubik mà em từng vào trước đây. Hồi đấy vào lúc nào trên Bảng thống kê cũng dồi dào các bài hướng dẫn vs bàn luận về rubik, box giải trí hình như chỉ có gần 2 trang thôi, từ các đàn anh trên mà mình đã học đc rất nhiều. Nơi này ngày xưa là nơi em bỏ ra hàng tuần hàng tuần để tra đi tra lại tất cả các kiến thức để k phải hỏi đi hỏi lại mấy câu phải nói thật là hơi bị ngớ ngẩn như bây giờ newbie hỏi. Nếu muốn biết cái gì thì phải tìm kiếm đi đã, chưa gì đã hỏi....Phải tìm kiếm lục tung hết 4rum lên mà k thấy mới hỏi chớ :|......Và bắt đầu từ khi gần hết hè năm ngoái -2010-, thấy 4rum nhạt hẳn :| Box thư giãn thêm nhiều, Mua bán thêm nhiều, nhưng hình như hết thứ về rubik rồi hay sao mà Hướng dẫn, Phàn cứng, và toàn thể phàn Kết nối đam mê, đều chẳng thêm đc cái gì mới, cái gì hay là bao....
Giờ đây em k còn lên 4rum nữa, nên thành tích giảm rất nhiều, 18 đã thành 25, 20 cubes giờ chỉ còn 5, dùng 5 giờ chỉ dùng 1...còn lại góc tủ....thỉnh thoảng vẫn lên 4rum xem tình hình thế nào, thấy có thêm nhiều cái mới liên quan đến ruibk, nhưng rồi 1 tuần sau lại thế....nản....
Mọi người nên tự ý thức bản thân đi, đừng để 4rum rồi sau này thành nơi tan hoang, các lão làng đi hết cả...Niềm yêu rubik của mọi người bắt nguồn từ đây chứ đâu, vậy thì càng phải yêu 4rum hơn nữa chứ! ALL 4 VCC

nói thật........xóa bố cái box Thư giãn đi cho rồi....thiếu gì nơi.....(chỉ có tính chất góp ý)

Optimus Leader
20-03-2011, 06:46 PM
Thấy cũng có nhiều MOD từ chức :)), chắc tại giờ nhiều người tạp nham quá nên người ta chán nản mà không muốn quản lí nữa đây mà. =))
Câu của rubikfan1996 hay đấy, xoá bỏ bà nó đi, hay xoá luôn chatbox cũng được =)), để chỉ tốn chỗ mà chả được lợi gì =))

abcyl02
20-03-2011, 07:20 PM
có 1 số câu hỏi TỔNG QUÁT như sau :
1 . 4rum này lập ra mục đích chính là những gì .khi mà có ý kiến cho rằng xoay rubik thì xoay 1 mình ,quan tâm giề đến tập thể?
2> Hướng đến cái gì ?
http://www.scientificamerican.com/media/inline/with-a-wave-of-the-hand_1.jpg

Ý kiến chủ quan :Theo mình thì chúng ta ko nên ngại ngùng bày tỏ ý kiến của mình . Mỗi người chúng ta đều có những mục đích riêng và quan niệm riêng khi chơi RUBIK ,ko có đúng sai với quan niệm. Nhưng khi vào tập thể này , chúng ta cần phát triển những cái chung vì có tập thể là có tất cả (cái này thì tùy ý tưởng của mọi người đưa lên để mọi người cùng tham gia ) . Hy vọng sẽ có nhiều phát hiện mới hay những kiến thức mới mọi người đem đến . Và bây h thì 4rum cần những người như vậy , ko cần những spamer. Chúng ta có tuổi trẻ HÃY DẤN THÂN VÀ ĐỪNG CHỜ ĐỢI .

ai có ý kiến nưa ko , mình văn chương ít chỉ nói những gì cần nói rồi :D

kieuphong
21-03-2011, 08:17 AM
Cái box thư giãn là một phần tách biệt hoàn toàn với những phần khác, nó có ảnh hưởng gì đến forum đâu nhỉ, cái box đấy lập ra là để khuyến khích mọi người ghé qua forum nhiều hơn, bây giờ mà bỏ box thư giãn với shoutbox đi thì có khi nhiều người cả ngày chả vào forum lần nào.
Thời điểm hiện tại đang là lúc các bạn HS SV sắp thi học kỳ, chuẩn bị thi tốt nghiệp và thi ĐH nên forum không sôi nổi là điều rất bình thường, năm nào cũng thế, phải đến hè thì forum mới sôi nổi được. Tuy nhiều mem đã không còn vào forum nữa như thomasblack, silver, mr_snape... nhưng cũng có rất nhiều mem mới tham gia tích cực. Phong trào nào cũng thế, thường xuyên có người đi và có người đến, độ tuổi tham gia sẽ trẻ hóa dần dần.

N2G
21-03-2011, 11:03 PM
Em nghĩ ko xóa cũng được như lời anh kiều phong nói, Hoặc nếu xóa thì nên để vài địa chỉ web liên kết về giải trí(cái này thì em cũng chưa bít, ko rành lắm ạ) Còn nếu bảo xóa vì là cơ hội để spamer hoành hành => V-6.7 .. thì cũng chẳng hưởng gì. Nói thật từ lúc em vào forum những người em kính trọng là những người được thanks nhiều ( đối với số lượng bài post) chứ cũng chẳng để ý mấy cài V6,7 làm gì. Những người như thế thì chắc chắn những bài viết ý kiến và comment của họ chắc chắn sẽ chất lượng hơn.:>

zogi
22-03-2011, 11:32 AM
Thấy cũng có nhiều MOD từ chức :)), chắc tại giờ nhiều người tạp nham quá nên người ta chán nản mà không muốn quản lí nữa đây mà. =))
Câu của rubikfan1996 hay đấy, xoá bỏ bà nó đi, hay xoá luôn chatbox cũng được =)), để chỉ tốn chỗ mà chả được lợi gì =))

trước hết là mong bạn đừng có dùng tục ngữ ở đây để thể hiện sự khó chịu hay gì...:)
và xin lỗi bạn là cái chatbox nó còn có ích ngang với mấy box hướng dẫn đấy..nếu một người không muốn tìm kiếm hoặc tìm không thấy, mà họ biết điều không muốn lập topic mới cho khỏi loãng, thì họ sẽ nhờ vào đâu..:).
về việc tốn chỗ, thì các mod đã cho chat box xuống dưới cùng, không để lên trên như một số forum khác chỉ để tránh việc tốn chỗ mà bạn nói..nếu thấy tốn thì đừng có kéo trang web xuống dưới cùng làm gì, kẻo chướng mắt...:)..và hơn nữa nó cũng để mọi người nói chuyện với nhau tăng quan hệ..đừng nói nó vô ích...nói thật nếu đã vào shoutbox thì bạn sẽ thấy nó hay nhất cái forum này vì ở đấy bạn tương tác, nói chuyện trực tiếp và rep luôn..:)

Mad
22-03-2011, 11:39 AM
^
có lẽ nhờ sb mà ae mình quen nhau đùng k nhở y=)))))
@optimus: có thể bạn k có cảm tình với cái sb thì bạn có thể k cần kéo xuống, vì qua cái "thùng rác" mới tới sb mà, mà theo mình nghĩ chắc bạn chả lục "thùng rác" đâu nên k cần kéo xuống đấy làm j :"> nếu mà bạn nói là nó chiếm diện tích của 4rum thì cũng đúng nhưng mà đúng với bạn thôi :"> có nhiều mem vào 4rum chỉ xuống sb canh xem có j mới, có j vui, để nói chuyện với bạn bè, mình nghĩ là bạn cũng xuống sb 1 lần rồi nên mới biết là nó "chả có ích lợi j" đúng k nào :">

yellowcat1907
13-04-2011, 01:16 AM
<ý kiến về chữ kí> một vài bạn để chữ kí kiểu như: "don't click here" nhưng link thì dẫn đến một cái hình rất ư là ghê. vừa mới đây thôi mình đã suyt té ngửa.:((..hix lần thứ 2 rồi. để thế thì khác nào khuyến khích ng ta click vào. Vậy nên có thêm qui định cho chữ kí: chữ kí ko nên phi phạm thuần phong mỹ tục, cấm chữ kí kinh dị, dẫn link...., ai phi phạm thì warn...

trung_italy
13-04-2011, 07:51 AM
Người ta đã bảo đừng click mà cứ cố click thì lỗi tại mình thôi haizz trách ai đc :thodai:

kieuphong
09-05-2011, 05:40 PM
Hiện giờ có tình trạng shoutbox và trong forum nói bậy rất nhiều, vì vậy từ giờ đề nghị các mod mạnh tay ban hết những người nói bậy, nếu mod vi phạm thì mình cũng sẽ ban.

kidrock2007
09-05-2011, 06:07 PM
Hiện giờ có tình trạng shoutbox và trong forum nói bậy rất nhiều, vì vậy từ giờ đề nghị các mod mạnh tay ban hết những người nói bậy, nếu mod vi phạm thì mình cũng sẽ ban.

mod đâu có ban đc anh >:D< bị tắt chức năng rồi

1641996
09-05-2011, 06:07 PM
Em mong anh Kieuphong xem xét lại việc nói bậy trên shoutbox. em nói 1 lần mà bị ban còn mem khác cũng nói khá nhiều mà ko bị ban. Anh unban sb cho em nhé

nhox.blue
09-05-2011, 06:23 PM
Cho em hỏi được bàn chuyện toán học với các môn học khác trên Sbox không vậy :t :-/:-/

p0ywave
09-05-2011, 06:23 PM
Cho các mod quyền trên

Hoặc tuyển thêm 1 2 mod ở SB ( em giơ tay đầu tiên )

SB trong sạch ngay[hr]
Cho các mod quyền trên

SB trong sạch ngay

GunNhox
09-05-2011, 06:25 PM
Cho các mod quyền trên

SB trong sạch ngay[hr]
Cho các mod quyền trên

SB trong sạch ngay

Nín đê http://www.vietvbb.vn/up/images/smilies/facepalm.gif

chjphe0
09-05-2011, 06:35 PM
em đồng ý với anh NGHI, cho dù là đã từng tranh cãi với anh nhưng những câu trong top này đều đúng cả! nếu phải trách thì nên trách những người quá lời với anh ấy, thấy 1 số người chỉ trích anh ấy nhưng đó là tính cách chung của các sếp, cho dù hơi quá lời thì sếp vẫn là sếp vẫn có ý đúng trong đó đấy! anh muốn từ chức hay không thì không ai cản được, cũng như chọn rubik, thấy thoải mái với mình thì chọn thôi!!! ^^ nhưng em thấy anh đừng như vậy! MÂU THUẪN LÀ NGUỒN GỐC CỦA SỰ PHÁT TRIỂN, muốn phát triển phải mâu thuẫn, giải quết mâu thuẫn bằng vũ lực!!!! cũng như đá bbongs việt nam đó, có hỗn loạn, có oánh nhau, bỏ thi đấu, chơi xấu, tiêu cực, bán độ nhưng nó vẫn là nó vẫn là đá bóng mà nhiều người hâm mộ, rubik cũng vậy! :)

FunnyBoy
09-05-2011, 06:46 PM
Mấy cái khác chả có ý kiến, chỉ có việc new mem hỏi lung tung thì có chút "ngu ý"
Các bạn mod chỉ cần xem qua, cảnh báo một câu => close topic(tránh spam) => xóa sau 3 ngày
new mem có ý kiến thì báo với mod => xong
Hi vọng sẽ có chút tác dụng

Optimus Leader
09-05-2011, 08:03 PM

Cái vấn đề là có ban thì cũng lại được thả ra thôi. Phải nhìn mặt mới ban được anh ơi :))

nhnguyenloc
07-06-2011, 12:22 PM
Em đồng ý với anh Quyền và anh Nghi luôn. Hai anh nói đúng lắm.