PDA

View Full Version : 26 bước hoàn thành rubik

hoanlonglk
22-05-2009, 05:48 PM
hix.... nói chung hiện giờ đang muốn tìm kiếm công thức hoặc một bài hướng dẩn nào đó về cách xoay rubik chỉ có 26-29 lần quay thui.... có sư huynh nào bít ko. chỉ đệ và mọi người với... hĩ...

vdnhnguyen
22-05-2009, 06:04 PM
bạn thử dùng cách của lars đi, nhưng để quay trong 26-29 move thì cần nhiều time lắm, nếu bạn thích fewest move thì cách của lars là phù hợp

nanotek2711
22-05-2009, 07:20 PM
có đấy trên mạng có 1 fần mềm mà ở bất cứ position nào cũng đưa ra đc. công thức zải trong khoảng 25-30 bước

KissesHacker
23-05-2009, 06:10 PM
có đấy trên mạng có 1 fần mềm mà ở bất cứ position nào cũng đưa ra đc. công thức zải trong khoảng 25-30 bước

Theo mình biết thì có 1 soft (mình đang dùng lun, trong box Fewest move có post rồi) chỉ cần 19-22 move cho bất cứ position nào. Ko biết chương trình này sử dụng thuật toán gì nhỉ, chỉ cần scramble (có sẵn chức năng tự scramble trong soft), xong nhấp solve là nó cho ra các bước giải ngay mà hok cần "Please wait..." gì gì cả, sướng... Hiểu đc cái soft này là đi thi Fewest move ngon lành :P

Có link down rồi:
- Bản tự cài đặt (hơi lâu): http://www.mediafire.com/download.php?mmqhjwlvwgd

- Bản mình đã setup và RAR lại nguyên cái Folder của nó (hơi nặng): http://www.mediafire.com/download.php?hywjzyyjm1j

Down về, giải nén, mọi thứ nằm trong thư mục cube464 ý, muốn "thử tài" nó thì nhấn nút Random, cube sẽ scramble, sau đó nhấn Add and solve thì hiện ra hình cube Scramble + Solve ngay lập tức (thường là solve khoảng 20 đến 21 move), nhưng đó chưa chắc đã là tối ưu đâu, đợi thêm 1 tý rồi nhấn vào nút mũi tên xanh (cạnh chữ optimal ấy) sẽ ra thêm những solve khác ít move hơn nữa (có khi chỉ 18 move).

Muốn nhập scramble có sẵn thì nhập vào Enter manuever hoặc chép vào file TXT rồi chọn file -> Load manuever -> chọn đến file scramble đó là xong.

Hiện tại mình chưa gặp scramble nào mà chương trình này phải tốn hơn 22 move. Ngay cả scramble trong bài http://rbvn.co.cc/forum/showthread.php?tid=1672 thì cube464 chỉ tốn 20 move.

Xài đc nhớ thanks cho có khí thế :P

boy_11_rubik
23-05-2009, 10:04 PM
Máy tính có thể tính toán hàng triệu phép tính trong một giây còn đối với chúng ta thì không thể, theo mình nên luyện tốc độ với hàng trăm bước giải cũng được mà, chứ ngồi nghiên cứu cái này thì tuy vô địch TG nhưng mà lúc ấy chắc răng rụng, tóc bạc mất (ko bít có kịp ko :D)

darkdevil53
26-05-2009, 10:31 AM

Theo mình biết thì có 1 soft (mình đang dùng lun, trong box Fewest move có post rồi) chỉ cần 19-22 move cho bất cứ position nào. Ko biết chương trình này sử dụng thuật toán gì nhỉ, chỉ cần scramble (có sẵn chức năng tự scramble trong soft), xong nhấp solve là nó cho ra các bước giải ngay mà hok cần "Please wait..." gì gì cả, sướng... Hiểu đc cái soft này là đi thi Fewest move ngon lành :P

Có link down rồi:
- Bản tự cài đặt (hơi lâu): http://www.mediafire.com/download.php?mmqhjwlvwgd

- Bản mình đã setup và RAR lại nguyên cái Folder của nó (hơi nặng): http://www.mediafire.com/download.php?hywjzyyjm1j

Xài đc nhớ thanks cho có khí thế :P

Cám ơn bạn, nhưng sao mình cài cái bản tự cài lâu quá! nó bắt đợi 15p lận!??
hic...
đang muốn test liền...
ko biêt có cục 4x4x4 ko vậy bạn!???

KissesHacker
27-05-2009, 08:44 PM
Cám ơn bạn, nhưng sao mình cài cái bản tự cài lâu quá! nó bắt đợi 15p lận!??
hic...
đang muốn test liền...
ko biêt có cục 4x4x4 ko vậy bạn!???

Mình khuyên mọi người nên down bản đã Setup. Vì bản tự cài thực chất cũng chỉ là down về các file rồi mới tiến hành cài đặt -> tiền mạng cũng thế thui, nhưng lại ko nhanh (mấy cái host này mỏng manh nên hay die lém :P). Dùng bản đã Setup + trình tăng tốc download thì chỉ cần ~3-4 phút thui.

Giải tối ưu 4x4x4 theo mình biết thì chưa có đâu bạn. Mình thấy giải tối ưu 3x3x3 cũng ít người chơi wa', nên pé 4x chắc còn phải đợi lâu, khi nào forum mình phát triển toàn dân Expert thì sẽ có người nghĩ đến Fewest move 4x thui, ráng đợi vậy :D.

Không biết ai có tài liệu hay web nào hướng dẫn Fewest move ko. Vì theo mình biết, giải tối ưu (Fewest move) ko phải dùng cách của Lars đâu, Lars method có thể solve trong ~40 move, ít nhất trong các cách giải rubik thông thường (Fridrich, Roux,...) nhưng vẫn chưa phải là Fewest move. FM thật sự thì chỉ cần ~20 đến ~30 move thôi. Kỷ lục TG là 25 move thì phải. Người dự thi có 1h để suy nghĩ cách giải ít move nhất. Cái đầu của mấy ông đó chắc bự lém :P

Có ai hiểu nhiều về FM ko??? Vào tham gia thảo luận nào. Cả forum chỉ có chuyên mục này là ít bài post nhất, bùn thía.

thosupercop2
27-05-2009, 10:02 PM
Trên trang web trực tuyến encarta của MS nó chứng mình là bất kì scramble nào cũng solve trong tối đa 26 moves.

Tuy nhiên giờ bỗng nhiên thằng MS đóng cửa cái encarta trực tuyến nên ko kím lại link cho mọi người coi đc =.='

Đang nghiên cứu cái FM nài nhìu lắm gùi, nhưng mà ít có khái niệm về nó quá !

giangvoa10
28-05-2009, 09:00 AM
Cái này phải học cho quen chứ cứ nhờ phần mềm thế này đến chán
Mà hình như chính ông Lars cũng cần tầm 40 move cơ

thosupercop2
28-05-2009, 10:18 AM
Giờ thì đang nghiên cứu Perfect move cho 2 tầng đầu.
Có ai có khái niệm hay hướng giải quyết nào không thì góp ý cho mọi người.
--- làm sao đừng thành cái máy là đc ;]]

btw, phần mềm thì nhìn nó quay chứ mình có bik cái gì đâu. =.=

giangvoa10
28-05-2009, 03:15 PM
Muốn ko thành cái máy thì dùng cách của Lars rất hay, block 2x2x2 mà thuần cần khoảng 8 move, sau đó làm block 2x2x3 và 2x3x3 là xong 2 tầng (ko nhớ bao nhiêu move nữa)

thosupercop2
28-05-2009, 04:34 PM
Muốn làm đc block 2x2x3 cũng đã mất hơn 18 moves rồi
Expand qua block 2x3x3 mất trung bình 22 moves sau đó perfect move tầng còn lại thì mất trung bình 10 moves nữa.
Không biết làm cách nào expand qua block 2x3x3 mà tốn thật ít bước không nhỉ =.=

daiduongxanh
29-11-2009, 10:48 PM
Bạn KissesHacker gì đó ơi, hướng dẫn cách xài pm đó giùm đi, tải về rồi và tình hình là đang mù tịt về cái phần mềm đó:-w Thanks.

KissesHacker
03-12-2009, 08:30 PM
Mình up cách dùng lên post phía trên để những mem chưa rõ tham khảo luôn 1 thể rồi đấy :D

daiduongxanh
14-01-2010, 09:58 PM
nó phá rubic ra nhưng nó không cho cái ct phá thì cũng như không? mình tự nghĩ ra rồi nhận vào để nó giải hả bồ?