PDA

View Full Version : Giới thiệu sơ về phương pháp mới của mình

anhdaylagau2
29-03-2011, 06:12 PM
Trước tiên em xin gửi lời xin lỗi đến các anh về bài giới thiệu trước
Sau đó em xin gửi đoạn video giới thiệu sơ lược về phương pháp mới này
Vì đang bận nên em sẽ làm hoàn chỉnh vào một ngày không xa
Em xin đảm bảo cái này không phải là spam mà là một phương pháp mới
http://WWW.youtube.com/watch?v=eN0a8PYOytA

P/s:yahoo em là promam97>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<Mong được sự ủng hộ của mọi người

kidrock2007
29-03-2011, 06:23 PM
Dù chưa xem xong cái vid (lag wa) nhưng vẫn đúng như dự đoán ở topic trước ,bạn làm phương pháp Corner First .Cái khác của CF và method của bạn là
+CF: đưa corner vào rồi đưa tâm đúng vị trí sau đó đưa edge đúng vị trí
+method của bạn : đưa corner vào đúng các tâm ,sau đó đưua edge vào ,bạn chỉ khác ở thứ tự thực hiện thôi
bạn xem pp CF ở đây nhé http://www.speedsolving.com/wiki/index.php/Corners_First

iNviShop
29-03-2011, 06:24 PM
FT bạn có vẻ "ổn" nhỉ O:-):-S:O>:D<;)>:):>

lxhxxnxxx
29-03-2011, 07:11 PM
http://WWW.youtube.com/watch?v=RhnDnnU0MJU
http://WWW.youtube.com/watch?v=bujuuQ62dbU&feature=related

Devilbringger
29-03-2011, 09:02 PM
cho hỏi 1 số câu như sau :
1. Mục đích của phương pháp này là để dùng giải theo thể loại nào : speed ; BLD ; hay Fewest Moves
2. Nếu dùng cách này để speed thì nó có nhanh và hiệu quả hơn Fridrich (CFOP) phổ biến hiện nay ko ?
3. Nếu dùng cách này để BLD thì nó có nhanh và hiệu quả hơn cách 3OP, M2R2, Freestyle... hiện nay ko ?
4. Học phương pháp này có mất nhiều thời gian ko ?
5. Phương pháp này có đáng để bỏ thời gian ra học, nghiên cứu hay ko (sau khi đã dựa trên 4 câu trả lời của 4 câu hỏi trên) ?

FunnyBoy
29-03-2011, 09:34 PM
Dịch từ trang wiki của speedsolving à nhe

1. Mục đích của phương pháp này là để dùng giải theo thể loại nào : speed ; BLD ; hay Fewest Moves
"Corners First methods, abbreviated as CF, are speedcubing methods..."
thế là speed rùi

2. Nếu dùng cách này để speed thì nó có nhanh và hiệu quả hơn Fridrich (CFOP) phổ biến hiện nay ko ?
"...it is very difficult to get under 20 seconds with a pure CF method..."
không rồi

3. Nếu dùng cách này để BLD thì nó có nhanh và hiệu quả hơn cách 3OP, M2R2, Freestyle... hiện nay ko ?
chắc không phải giả nhời

tùy người chơi chăng :-/

5. Phương pháp này có đáng để bỏ thời gian ra học, nghiên cứu hay ko (sau khi đã dựa trên 4 câu trả lời của 4 câu hỏi trên) ?
Câu này hơn đắn đo, có lẽ nếu muốn thì học cho... vui

P/S: đọc thấy mấy thông tin rất vui nhe
"At least in theory, CF methods exist for all puzzles with corners" =))
"The first ever speedcubing World record was done using corners first (22.95, Minh Thai). " Cái này mình mới biết, hay phết

Dù sao cũng nên cảm ơn chủ thread vì có công nghiên cứu và đóng góp

kidrock2007
29-03-2011, 10:10 PM
Dịch từ trang wiki của speedsolving à nhe

"Corners First methods, abbreviated as CF, are speedcubing methods..."
thế là speed rùi

"...it is very difficult to get under 20 seconds with a pure CF method..."
không rồi

chắc không phải giả nhời

tùy người chơi chăng :-/

Câu này hơn đắn đo, có lẽ nếu muốn thì học cho... vui

P/S: đọc thấy mấy thông tin rất vui nhe
"At least in theory, CF methods exist for all puzzles with corners" =))
"The first ever speedcubing World record was done using corners first (22.95, Minh Thai). " Cái này mình mới biết, hay phết

Dù sao cũng nên cảm ơn chủ thread vì có công nghiên cứu và đóng góp

cái của anh Thai là method của ổng đấy Ortega sau đó phát triển thành CF (ổng viết trong cuốn Winning solution đấy ) phương pháp này nói chung là basic ngang ngửa LBL #:-S

atvhcm456
30-03-2011, 11:02 AM
@anhdaylagau2: nói rồi tìm hiểu thêm đi rồi hãy phán rằng tìm ra phương pháp mới

@kidrock: dạo này chú hiểu biết nhiều quá nhỉ ;)) coi chừng dính cái ESO hôm bữa nữa đấy ( chú lại chém đấy àh ;)) kì trước chú cứ khẳng định nó là BLD mà =)) )

@Devilbringger: 1 số người muốn thu thập thêm nhiều công thức và cách giải để họ có thể nghiên cứu và tự tìm ra cách khác đấy a không nhất thiêt chơi rubik là để so thời gian giải với nhau đâu

GunNhox
30-03-2011, 11:33 AM
Ôi trời http://vozforums.com/images/smilies/Off/doubt.gif cách nè theo mình biết thì maiduylinh làm từ lúc mới gia nhập forum http://www.vietvbb.vn/up/images/smilies/facepalm.gif maiduylinh là một trong n~ mem đầu tiên của forum (2-6-2008) còn vào trc cả Devil gần 1 năm http://www.vietvbb.vn/up/images/smilies/facepalm.gif tóm lại mình thấy cách này k hiệu quả = fridrich .... chúc bạn may mắn !

Jerry ViKing
30-03-2011, 12:43 PM
Cách này mình cũng từng thử roài :D
làm coner thì không vẫn đề gì nhưng
chuyển cạnh thì hơi mất thời gian
dù sao cũng tks :D,chúc may mắn;)

kidrock2007
30-03-2011, 10:22 PM
@anhdaylagau2: nói rồi tìm hiểu thêm đi rồi hãy phán rằng tìm ra phương pháp mới

@kidrock: dạo này chú hiểu biết nhiều quá nhỉ ;)) coi chừng dính cái ESO hôm bữa nữa đấy ( chú lại chém đấy àh ;)) kì trước chú cứ khẳng định nó là BLD mà =)) )

@Devilbringger: 1 số người muốn thu thập thêm nhiều công thức và cách giải để họ có thể nghiên cứu và tự tìm ra cách khác đấy a không nhất thiêt chơi rubik là để so thời gian giải với nhau đâu

ai bt thấy method toàn có chữ E nên ... tất nhiên là nhận nhầm

pronou
02-06-2011, 07:35 PM
bạn có thể chỉ thêm cho mình cách mà bạn mới nghĩ ra không. mình thấy bạn giỏi thật đấy. bạn có thể up thêm clip được không. mà mấy anh kia chưa xem xét ĩ mà đã phán.nhỡ đấy là cách mới thật thì sao. đã không ủng hộ lại còn dìm hàng nữa. nhất là cái anh Devilbringger chắc gì đã giỏi lắm mà kên mặt dạy đời

tuansando
02-06-2011, 07:55 PM
thằng bạn mình nó nghĩ ra phương pháp riêng của nó, tự đặt tên là "NO CR" (nô xê rờ) có nghĩa là "Ko cần làm Cross". :)):)), ko cần làm đúng như mình là Cross,F2L..Nó làm theo cách nó tới OLL lun. mà kể ra nó làm cũng hay, tự mò ra cũng gớm.;))

FunnyBoy
02-06-2011, 09:48 PM
@pronou: đào mộ à nhe :">, vs Devil là mem kì cựu đó
@tuansando: hay ghê, ban nhờ bạn của bạn viết hướng dẫn cho mọi người cùng biết với (bo bo cho riêng mình là rất xấu >:) )

kaka_bs
02-06-2011, 10:04 PM
bạn có thể chỉ thêm cho mình cách mà bạn mới nghĩ ra không. mình thấy bạn giỏi thật đấy. bạn có thể up thêm clip được không. mà mấy anh kia chưa xem xét ĩ mà đã phán.nhỡ đấy là cách mới thật thì sao. đã không ủng hộ lại còn dìm hàng nữa. nhất là cái anh Devilbringger chắc gì đã giỏi lắm mà kên mặt dạy đời

nhắc lại cách này là CF đã có lâu rồi, cái này tự mò cũng ra
mà bạn cũng đừng có đào mộ lên nữa, topic này cách đây 2 tháng rồi
với lại anh Devil giỏi thật ko đùa, đấy ko phải dạy đời mà là trình bày quan điểm của mình nha[hr]
nên chấm dứt topic này ở đây
...........................................

Devilbringger
02-06-2011, 11:28 PM
đã không ủng hộ lại còn dìm hàng nữa. nhất là cái anh Devilbringger chắc gì đã giỏi lắm mà kên mặt dạy đời

Để tôi nói cho anh biết tôi đây là ai nhé, tôi là 1 trong những người của thế hệ member đầu tiên của forum
thành tích chơi của tôi hiện nay là
3x3 : 9.33s (khi thi đấu offline) và 7.77s (khi luyện tại nhà)
avg of 12 tại nhà là 11.52s
4x4 : 44s (tại nhà) và avg 56s (tại nhà)
5x5 : 1p 31s (tại nhà) và 1p 39s (khi thi đấu), avg of 12 là 1p 47s (tại nhà)
tôi biết chơi pyraminx, 2x2, megaminx, magic 8, magic 12, 6x6, 7x7

VÀ TÔI KHẲNG ĐỊNH TÔI LÀ 1 TRONG NHỮNG NGƯỜI CÓ KỸ NĂNG, KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC, BẢN LĨNH TRONG LĨNH VỰC CUBING THUỘC HÀNG "ÔNG TRÙM" Ở CẢ CÁI NƯỚC VIỆT NAM NÀY (NẾU XÉT RIÊNG VỀ KIẾN THỨC, KINH NGHIỆM CUBING THÌ NÓI LÀ PRO NHẤT CŨNG KO NGOA ĐÂU)
nhắc lại 1 lần nữa, tôi KHẲNG ĐỊNH đấy, tôi ko "nghĩ rằng" hay "cho rằng" đâu.
ăn nói cẩn thận ko là ăn warn đấy

Vince
02-06-2011, 11:34 PM
Thôi thôi a ạ, bạn ấy lỡ lời thôi mà :D
mod vào close 2pic đi ạ, không khí căng thẳng quá :-s

wochuy91
02-06-2011, 11:50 PM
Thôi thôi a ạ, bạn ấy lỡ lời thôi mà :D
mod vào close 2pic đi ạ, không khí căng thẳng quá :-s

Vì đây là box Thảo luận nên a k muốn close khi 1 vấn đề nào đó tranh luận chưa đc thỏa đáng (với điều kiện tranh luận trên tinh thần "hợp tác" chứ k phải như mấy # trên)
có thể cách này là chủ topic nghĩ ra thật, vì nếu đi ăn cắp bản quyền của ng khác thì chắc đã làm clip hướng dẫn 1 phương pháp hiệu quả hơn
(@chủ topic: mình nói hiệu quả hơn vì mình thấy cách của bạn làm trong clip ko thể so sánh với những cách mà hầu hết mọi ng đang dùng)
Còn với post của pronou mình cũng ko đồng tình lắm, mình ko thấy ý kiến nào ở trên có mục đích dìm hàng cả, chỉ là nhận xét, so sánh với những cách khác thôi

Vince
02-06-2011, 11:58 PM
Dạo gần đây thấy nhìu bạn nghĩ ra ct mới thật ( tất nhin là có ngừi nghĩ ra trc rồi)
Để đảm bảo bản quyền, tránh tranh luận lạc đề thì đừng nên để những cái tiêu đề như " ct của mình" hay "ct mới nghĩ ra"... vì như vậy là k dc tôn trọng những ngừi đi trước đã nghĩ ra những ct đó :D ( trong trường hợp bạn k biết chắc là cái ct đó có ai nghĩ ra hay chưa thì nên làm vậy, chừng nào hiểu biết chắc chắn thì hãy tuyên bố là của mình :) )
Cũng k nên đánh giá về mặt hiệu quả của ct do mí bạn nghĩ ra, vì 99.9% là k hiệu quả ^^. Hãy khuyến khích, tìm điểm hay, cái dở, add thêm thông tin về ct đó thì 2pic sẽ đi đúng hướng hơn ;)
Còn về ct của bạn chủ thớt đó, do k hiểu biết nhiều nên mình xin phép k có ý kiến ^^

Dan_choi_rubik
03-06-2011, 09:33 AM
nghĩ ra ct mới thì tốt nhưng mình nghĩ bạn nên tìm hiểu kĩ đã và nếu tìm hiểu kĩ rồi thì ok
@pronou: nếu bạn nói anh devil như vậy thì mình cũng nói luôn chắc gì bạn đã giỏi mà đánh giá
anh ấy không dìm hàng mà chỉ nhận xét thui như thế là sai à:(

pronou
03-06-2011, 11:07 AM
đã không ủng hộ lại còn dìm hàng nữa. nhất là cái anh Devilbringger chắc gì đã giỏi lắm mà kên mặt dạy đời

Để tôi nói cho anh biết tôi đây là ai nhé, tôi là 1 trong những người của thế hệ member đầu tiên của forum

VÀ TÔI KHẲNG ĐỊNH TÔI LÀ 1 TRONG NHỮNG NGƯỜI CÓ KỸ NĂNG, KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC, BẢN LĨNH TRONG LĨNH VỰC CUBING THUỘC HÀNG "ÔNG TRÙM" Ở CẢ CÁI NƯỚC VIỆT NAM NÀY (NẾU XÉT RIÊNG VỀ KIẾN THỨC, KINH NGHIỆM CUBING THÌ NÓI LÀ PRO NHẤT CŨNG KO NGOA ĐÂU)

anh đã gặp tất cả mọi người trên đất nước việt nam chơi rubik đâu mà nói thế. em không đồng tình với thái độ của anh mỗi khi trả lời hay nói một vấn gì đó. nói thật lúc mới vào forum em thấy rất ngưỡng mộ anh ý, bây gìơ đọc cm của anh ý thì thấy anh ý quá tự cao.

Vince
03-06-2011, 11:33 AM
Đừng xoáy vào 1 vấn đề nhỏ nhặt như thế. :| Tập trung vào 2pic đi bạn ơi. Ân oán cá nhân thì tự giải quyết lấy. Đây là nơi thảo luận, chứ k phải nơi cãi nhau.
Tự cao hay k là chuyện của anh ấy, bạn đánh giá như thế nào là quyền của bạn, nhưng đừng có lôi mấy chuyện đó lên đây. :|

chjphe0
03-06-2011, 11:37 AM

anh đã gặp tất cả mọi người trên đất nước việt nam chơi rubik đâu mà nói thế. em không đồng tình với thái độ của anh mỗi khi trả lời hay nói một vấn gì đó. nói thật lúc mới vào forum em thấy rất ngưỡng mộ anh ý, bây gìơ đọc cm của anh ý thì thấy anh ý quá tự cao.

anh ấy tự cao đâu, thử đọc kĩ cái comment trước đó đi, như 1 ng bình thường nghe câu đó kòn thấy khó nghe nữa là trọc vào 1 mod của RUBIKVN, 1 trong những người đại diện cho bộ mặt của cuber VN pro nhất về kinh nghiệm kiến thức nói thì có vẻ nhìu người nghĩ này nọ nhưng thời gian gần đây khi các pro bận việc thử xem các top anh Nghi trả lời xem có bỏ đi đâu dc cái nào ko? các trả lời thắc ămcs đều rất đầy đủ và tỉ mỉ khiến ko những ng đưa câu hỏi ấn tượng, thank cái mà tất cả mọi ng khi đọc đều phải thank phát!
chủ top: bạn nên tìm hiểu cách chơi khi tuyên bố nhé, ít ra nên hỏi cách này đã ai nghĩ ra chưa?????
poro...: ngay cả cái câu bảo anh NGhi chắc j đã giỏi lắm mà lên mặt dạy đời đã thấy ko chịu suy nghĩ tìm tòi, suy nghĩ trước khi
nói rùi (:|

FunnyBoy
03-06-2011, 11:39 AM
MỌI NGƯỜI CHÚ Ý NÀY, TOPIC NÀY ĐÃ XONG LÂU RỒI, KẾT LUẬN ĐÃ ĐƯỢC ĐƯA RA NGAY TỪ POST #2
NẾU MỌI NGƯỜI CÒN MUỐN CÃI NHAU VỀ NHỮNG VẤN ĐỀ NHỎ NHẶT NHƯ THẾ THÌ XIN HÃY RA NƠI KHÁC
Mình xin mod nào đấy đi qua thì đóng ngay topic này đi, không khí war bốc mùi lên rồi đấy, đừng vì những xích mích linh tinh mà gây rạn nứt forum

cuibaponline
03-06-2011, 01:04 PM

thấy post này là ổn nhất... tâm lí của nhiều người VN là ít muốn thoát khỏi đường mòn mà bấy lâu nay đã được định sẵn... nếu mọi người liên tục "chê" những cách giải mà do 1 số người mày mò nghiên cứu (đôi khi cách đó lại giống 1 cách của ai đó đã đi trước nhưng chưa phổ biến) rằng nó không phù hợp cho cái này, không phù hợp cho cái nọ thế thì sao chúng ta có thể đột phá tìm ra các hướng đi mới nào???

Theo mình nghĩ mình không nên chê trách, đã kích nhau tại đây mà hãy quay lại chủ đề chính của topic 1 tí là bạn này đang giới thiệu 1 cách giải mà ấy nghĩ ra (có thể) nhưng vô tình nó lại trùng với 1 phương pháp đã được "khai sáng" từ trước...
Mình thấy bạn ấy không có ý nói cách của bạn ấy nhanh, rằng nó cực xịn... mà có lẽ mục đích ở đây chỉ là muốn giới thiệu thành quả của mình thôi...:|:|:|

Jerry ViKing
03-06-2011, 01:14 PM
Mọi người quá tự tin vào Fridrich,vào Lars,...
nghĩ rằng "phương pháp mới phải nhanh,không thì nghĩ ra làm cái khỉ gì":|
và "ôi zời, phương pháp đó cũ rích rồi,ai chả biết"
Bạn chủ 2pic mặc dù không nghĩ ra PP đó đầu tiên nhưng dù sao cũng đã có tâm huyết làm 1 clip hướng dẫn.
Thay vì xông vào xỉa xói,ném gạch thì sao chũng ta không ủng hộ và khuyến khích bạn ấy tiếp tục sáng tạo và phát huy hiệu quả cho PP đó hơn? #:-S

tuantu94
03-06-2011, 01:34 PM
Close.