PDA

View Full Version : "Để xoay rubik nhanh phải có rubik tốt" - Đúng nhưng chưa là tất cả

Toàn.DC
04-04-2011, 08:01 AM
Đã có rất nhiều member gọi dt, gửi yahoo... cho mình, hỏi mình 1 câu có nội dung khá giống nhau : "Loại rubik nào là tốt nhất? Ngon nhất, trơn nhất, cut corner tốt nhất, .................?"

Mình xin trả lời: Không có loại rubik nào có thể thỏa mãn hết các nhu cầu trên, mà chỉ có loại cube mà bạn cảm thấy thỏa mãn nhất đối với mình. Dẫn chứng bên dưới :

Dayan Guhong : nhẹ, trơn, cut tốt cả 2 hướng thuận và ngược, tuy nhiên có người nói Dayan Guhong không vừa tay họ

A5 : đầm tay, cut và speed tốt, tuy nhiên có người nói A5 không vừa tay họ

MF8 : có người nói trơn cực kỳ, quay 1 phát 180 độ, hay 2 phát 360 độ, tuy nhiên có người nói MF8 không vừa tay họ

..

Như vậy, tại sao phải tốn thời gian suy nghĩ nhiều về việc chọn lưa cube ? Các bạn có biết là những pro cuber có thể xoay nhanh (không phải là nhanh nhất) với tất cả các loại rubik không ? Ví dụ Nghi bikini đã làm clip quay 3x3 Studio <25 giây cách đây khá lâu. Studio là một trong những cube "cứng rắn" nhất mà mình từng biết : nặng, cứng, không hề trơn, gần như khỏi cut coner.

Rubik nào cũng vậy, nó chỉ là công cụ để giúp các bạn đạt thành tích, chính vì thế, theo mình, nếu như :

1/ Kinh phí không cho phép: bắt đầu từ 1 loại Rubik và đi lên với nó, các bạn đừng đổ lỗi "tại f2 nó trơn quá à, tại Linyung nó dễ pop quá à..." để biện minh cho thành tích của mình, trơn thì chùi bớt, dễ pop thì siết ốc, cái nào cũng có cách trị, gãy core còn hàn được, mất edge còn mua được mà, đúng không ?

2/ Nếu kinh phí cho phép, các bạn có thể mua 2-3 loại Rubik, nhưng phải khác loại nhau, các bạn mua 3 cục F1 , F2, Ghosthand về rồi lại hỏi "tại sao nó trơn đều như nhau kỳ vậy?" => đơn giản vì 3 cục đó cấu trúc tương tự nhau, cubies tròn dễ cut dễ xoay => tốt nhất là mua F2, A3new, Guhong => xem loại nào vừa nhất thì lấy chơi.

Mỗi lần các bạn lăn tăn suy nghĩ "về việc chọn lựa cube" là các bạn đã phí thời gian học công thức hoặc thời gian luyện tập. Chính vì thế, nên tập trung cho bản thân nhiều hơn là cho rubik. Bạn đưa POM ELITE cho người mới biết chơi thì họ cũng không sub20 được đâu.

Đã đề cập ở trên, cube tốt nhất là cube do các bạn thấy nó tốt nhất với mình. Các bạn đừng nhìn người ta cầm big cube (nghĩa đen) 12cm mà tưởng ngon, người ta chơi bằng chân thấy ngon chứ bạn chơi bằng tay thì chưa chắc nhé. Đừng thấy mấy ông lực sĩ xoay Studio ào ào về mua xong bị trặc tay, đối với họ thì Studio là ok, còn với bạn , Guhong là đủ.

Vài dòng kinh nghiệm cá nhân, chúc các bạn có thành tích ngày càng cao

Nghi bikini đã từng nói :

1 : ko có cube nào thật sự hoàn hảo khách quan
2 : cube tốt nhất là cube phù hợp với bản thân cuber đó nhất
3 : cube tốt chỉ phát huy dc cái tốt của nó khi dc sử dụng bởi đúng người cuber phù hợp
4 : speed cuber = 1% speed cube + 99% cuber

ToànDC - Wincuber Clanmaster.

cupid
04-04-2011, 08:52 AM
Em thấy chỉ có cuber tham gia 4rum từ khoảng nửa năm trở lại đây mới có những câu hỏi như vậy, khi mà càng ngày các hãng sản xuất càng cho ra thêm nhiều sản phẩm, cộng thêm với tâm lý lười không chịu tìm trên 4rum những bài review đánh giá để tự xem xem cube nào hợp với mình nhất, nên các new mem chọn phương pháp đơn giản nhất là đi hỏi người nào đấy, và các câu hỏi như vậy càng ngày càng nhiều, và những người trả lời phải lặp đi lặp lại câu nói: "Cube tốt nhất là cube hợp nhất với mình". Anh viết bài này có thể sẽ có nhiều người đọc và hiểu được, giảm bớt số câu hỏi như thế :)

iNviShop
04-04-2011, 09:40 AM
Nên có 1 topic tổng hợp lại tất cả review về những Cube 33 để người mới chơi dễ lựa chọn :)

Namphuong
04-04-2011, 09:49 AM
nếu có cube : cut tốt nhất+speed tốt nhất+chống pop tốt nhất+ngon nhất+vào tay ai cũng thấy vừa thì đã k còn mấy loại khác rồi. Vì thế đã chọn cube nào thì nên chấp nhận những nhược điểm của nó (k có cube nào là perfect cả), tối ưu những ưu điểm của nó, như vậy cube sẽ là best đối với mình :)

cupid
04-04-2011, 10:34 AM
Nên có 1 topic tổng hợp lại tất cả review về những Cube 33 để người mới chơi dễ lựa chọn :)

có topic của anxtan rồi bạn, nhưng bây giờ có nhiều cube quá với cả ít cập nhật nên cũng không được hết tất cả các loại cube.

Toàn.DC
04-04-2011, 03:59 PM
tất cả các reviews này nọ đều chỉ mang tính chất tham khảo, các bạn đừng nên quá chú tâm vào mấy cái reviews đó. Chỉ cần chỉnh ốc, silicone thì cục 7k cũng có thể speed như Vuaquyen đã làm. Review thì mỗi người mỗi vẻ, người thấy này người thấy kia, không thể nào chính xác 100% được.

Taylor Swift
06-04-2011, 12:04 AM
Cha tèo lại xoắn mềnh haizz =.="

Mad
06-04-2011, 09:28 AM
nếu muốn ổn nữa chắc mỗi khi vào 4rum thì trước khi đăng nhập phải cho cái bài này đập thẳng vào mặt mấy newbie mất =.= bằng chứng là dù có đủ tất cả các bài review thì vẫn xuất hiện mấy câu hỏi như anh đề ra :thodai:

p0ywave
06-04-2011, 09:37 AM
Đề nghị chuyển cái này vào box Nhập môn

pato201
06-04-2011, 09:53 AM
em nghĩ là speed cube = 30% cube + 70% cuber :D

Devilbringger
06-04-2011, 10:34 AM
@ pato201 : cái đó chỉ dành riêng đối với con Vcube 5x5 và nội dung speed 5x5 thôi, mình ghi vậy là để nhấn mạnh sự wan trọng của trình độ người chơi, nếu nói chính xác thì ko tìm dc con số chính xác đâu

Devilbringger
06-04-2011, 10:44 AM
anh đã nói là chú thuộc dạng hết thuốc chữa rồi, break quạt riết thì hư cube, và break quạt ko bao giờ ngon bằng break tay, ai cũng biết điều đó, chú càng nói thì mọi người càng nhìn chú dưới ánh mắt xem thường thôi. Nói mãi mà ko nghe lời thì ráng mà chịu, rõ mệt

atvhcm456
06-04-2011, 10:48 AM
anh đã nói là chú thuộc dạng hết thuốc chữa rồi, break quạt riết thì hư cube, và break quạt ko bao giờ ngon bằng break tay, ai cũng biết điều đó, chú càng nói thì mọi người càng nhìn chú dưới ánh mắt xem thường thôi. Nói mãi mà ko nghe lời thì ráng mà chịu, rõ mệt

:T đùa 1 chút là xoắn đểu. Anh muốn xoắn đểu lắm àh :):):):)

manhlinh
14-04-2011, 04:48 PM
em thì thấy a5sv là xoay ngon ơ rồi! mua chi cho lắm tới hồi tắm hổng có tiền mua xà bông. Đúng không bà con :D

newdivide03
16-04-2011, 11:14 PM
m khoai Rubik's DIY nhat'. Cam chac tay.