PDA

View Full Version : [Devil] Tâm (center) cho 6x6 - phương pháp và kinh nghiệm

Devilbringger
07-04-2011, 11:36 PM
mình đã quên ai là người cần giúp đỡ về hướng dẫn làm tâm 6x6, hôm nay mình đã làm xong 1 clip để dành lun cho cả forum xem, hy vọng càng có nhiều người sau khi xem sẽ tập chơi speed nội dung big cube nói chung.

hy vọng clip sẽ giúp ích cho các bạn, có gì sơ sót cứ thẳng thắn góp ý
có hay thì khen dùm 1 tiếng, cám ơn :))

enjoy watching
http://WWW.youtube.com/watch?v=_A1MVItPW2U

cám ơn anh Toàn đã cho em mượn cube

detucuatazaca97
07-04-2011, 11:53 PM
hay :) nhưng em đề nghị làm thêm cả 7x7 :D :">

Devilbringger
07-04-2011, 11:56 PM
em nói câu này chứng tỏ em ko phải là người chơi big cube, những ai đã từng chơi 4x4 5x5 thì có thể sẽ tự mò ra dc cách làm 6x6 (cho cả tâm và cạnh), có thể bước chuyển từ 5x5 qua 6x6 còn khó khăn, nhưng khi đã hiểu 6x6 rồi thì ko có lý do gì mà ko bit 7x7 cả, em nên tự xem lại khả năng tư duy của mình (nếu em đã chơi 44 55 66 thành thạo, chứ chưa nói là speed) hoặc là em tập chơi 44 55 đi (nếu em chưa hiểu gì về big cube)

yesterday1305
07-04-2011, 11:57 PM
Rất hay.... Thanks bạn nhiều:D

detucuatazaca97
07-04-2011, 11:58 PM
em đã chơi 7x7x7 big cube rồi, nhưng ý em là nhờ anh hướng dẫn cách làm cen của 7x7 cho nhanh hơn mà, em làm chậm lắm :"> :(

kakaka
08-04-2011, 12:06 PM
thanks anh 1 phát, bài hay quá, công nhận bài hướng dẫn nào của anh cũng rất bổ ích

kakaka
09-04-2011, 12:51 PM
anh devil ơi, thôi thì anh chịu khó giúp dùm 1 lần nữa, anh hướng dẫn thêm phần cuối cùng của chạy tâm liên hoàn ở 6x6 và 7x7 được không, sau khi pair xong các cặp ở mặt U và mặt D thì trả tâm về lúc đó còn lại 4 cặp chưa pair, em thấy pair bước này là lâu nhất mà em lại không biết pair theo hướng nào cho nhanh nhất, toàn pair lụi cho tới khi xong thì thôi, anh có kinh nghiệm thì mong anh chia sẻ dùm em cách pair 4 cạnh còn lại theo hướng nhanh nhất ở 6x6 và 7x7 được không, công nhận cái này cũng hành xác anh quá, nếu anh không làm thì cũng đừng mắng em nha, thấy anh mắng các mem khác em cũng sợ :D

Devilbringger
09-04-2011, 01:18 PM
cho anh xin lỗi em và mọi người trước, cái này anh không mún làm lắm, vì 1 lý do riêng, mà anh nghĩ mọi người trong forum sẽ ko thích lý do này. Kỹ năng và kinh nghiệm khi làm 4 cạnh cuối trong cách pair chạy tâm liên hoàn, nếu anh nói ra hết thì anh sẽ "mất thế độc quyền" và chẳng còn là bí quyết nâng cao thành tích riêng của anh nữa, hy vọng em và mọi người hiểu ý anh, nếu gặp là em em cũng sẽ ko mún tiết lộ "bí mật tạo nên thành công riêng" của mình đâu

tuy nhiên anh sẽ gợi ý, gợi ý này đã rất lộ liễu cho em và mọi người rồi :

" để làm được 4 cạnh cuối 1 cách dễ dàng và nhanh thì phải hiểu ra được tác dụng thật sự của công thức : R U R' F R' F' R "

còn nếu muốn mình làm clip chia sẽ toàn bộ kinh nghiệm và kỹ năng, được thôi, mình muốn có 1 cái gì đó đền đáp xứng đáng :)

GunNhox
09-04-2011, 01:59 PM
cho anh xin lỗi em và mọi người trước, cái này anh không mún làm lắm, vì 1 lý do riêng, mà anh nghĩ mọi người trong forum sẽ ko thích lý do này. Kỹ năng và kinh nghiệm khi làm 4 cạnh cuối trong cách pair chạy tâm liên hoàn, nếu anh nói ra hết thì anh sẽ "mất thế độc quyền" và chẳng còn là bí quyết nâng cao thành tích riêng của anh nữa, hy vọng em và mọi người hiểu ý anh, nếu gặp là em em cũng sẽ ko mún tiết lộ "bí mật tạo nên thành công riêng" của mình đâu

tuy nhiên anh sẽ gợi ý, gợi ý này đã rất lộ liễu cho em và mọi người rồi :

" để làm được 4 cạnh cuối 1 cách dễ dàng và nhanh thì phải hiểu ra được tác dụng thật sự của công thức : R U R' F R' F' R "

còn nếu muốn mình làm clip chia sẽ toàn bộ kinh nghiệm và kỹ năng, được thôi, mình muốn có 1 cái gì đó đền đáp xứng đáng :)

Đúng là phải như thế có gì đâu mà k thik

Jerry ViKing
09-04-2011, 02:26 PM
chơi 6x6 cảm giác sướng hơn hẳn 5x5 với 7x7
giá mà có 1 con V6 để luyện :D
hnọ mới đc cầm thử cục V6 của a Quân mod ngon vãi :))
5x5-7x7 e hay dùng cách 1 với 1 kiểu sáng tạo :D
Tks a đã làm clip :D
e định làm clip 7x7,k biết đc k :|

Madoi_NT
09-04-2011, 04:42 PM
Cá nhân tui thấy nếu ko mod thì 6x6 YoungJun chơi tốt hơn, như tui single được 5.07.??, còn 7x7 tui thích dùng LanLan hơn so với Vcube do ft chưa chuẩn, LanLan cứng nhưng ko sợ bị pop, Vcube trơn nhưng cũng dễ pop hơn (Cái này do tui gà ft, miễn bàn)
Single 7x7
Vcube 8.54.??>:D<
LanLan 7.32.??:))
Còn về 4 cạnh cuối của 6x6, 7x7 mình có cách nhóm nhanh được thêm 2 cạnh nữa. 2 cạnh cuối cùng dùng ct. tiết kiệm thời gian hơn. Ai có nhu cầu bữa nào di off mình bày cho=))

phuc_lichking
09-04-2011, 05:36 PM
rất hay và kỹ lưỡng,giống clip chuyên nghiệp nước ngoài quá, sao anh không nhờ ai làm sub Eng post share lên speedsolving luôn :-?

nmq231293
18-06-2011, 09:36 AM
Hay wá!! Thanks anh Nghi nhiều nhá!! Em mới đang speed 4x và đang tập 5x, h chơi luôn 6x thử để nâng cao khả năng look mới được!! :D:D