PDA

View Full Version : cần xem lại trình độ và việc dùng thuật ngữ tiếng Anh của mem rubikvn

Devilbringger
16-05-2011, 01:27 PM
Cho mình có ý kiến với các bạn member của rubikvn (cũ lẫn mới, già lẫn trẻ)
là mình cảm thấy hầu hết member hiện nay có trình độ nghe, đọc, hiểu tiếng Anh rất hạn chế (tất nhiên là ko nói đề cập đến những bạn đã có trình độ "đủ để dùng" chứ chưa nói là cao, cho xin lỗi trước)
điều này rất khó khăn cho việc luyện tập cubing của chúng ta, vì những thông tin mới, review mới, những kinh nghiệm hay, những hướng dẫn hay đều hầu hết là clip từ nước ngoài, và chủ yếu là bằng tiếng Anh cả.
Tiếng Anh ko những là điều kiện để các bạn tiếp xúc với cả thế giới cubing, mà còn là chìa khóa quan trọng cho thành công trong tương lai, trong công việc, học, tập, các bạn nên chú tâm hơn vấn đề này. Mình thấy 1 clip hướng dẫn, review mà phải làm phụ đề thì thấy nó "chẳng ra cái gì cả", vì hướng dẫn, review vốn là phải nhìn trực tiếp, hiểu trực tiếp để thực hành.

có rất nhiều bạn hỏi mình những từ tiếng Anh (trong cubing) rất đơn giản như:
- "slow turn" là sao vậy anh : =.= , các bạn thấy có đáng trả lời câu này ko, nói thật là khi thấy câu hỏi này mình thấy quá thất vọng. Mình quả thật ko dám khinh thường bất cứ 1 ai, nhưng rõ ràng là mình thấy như vậy là quá kém >"< các bạn có thể nói là mình cần phải khéo léo, lịch sự 1 tí, nhưng rõ ràng lúc đó trong đầu mình bật ra ngay lập tức cái suy nghĩ "dốt gì mà dốt thế ko bit" đấy.
- "clone" là sao em ko hiểu : sao lại post bài hỏi mà ko chịu tự đi tra từ điển, thời gian bạn mở google dịch lên để tra lâu hơn thời gian bạn chờ ng` khác post bài giải thích hay sao >"<. (clone dịch là "nhân bản vô tính" đấy)
1 số vấn đề về thuật ngữ :
- cái thiết bị bấm giờ gọi là TIMER chứ ko có phải "stack" (khi đọc trên forum với đi off cứ nhìn thấy và nghe thấy stack stack là mún nổ lỗ tai, ngứa con mắt >"<), sản phảm dùng để tính giờ đó đầu tiên là dùng cho môn "speedstacking" (xếp ly nhựa nhanh), và có thêm miếng lót gọi là "mat", cho nên hãng làm ra sản phẩm lấy tên là "speedstack" và gọi cái "bộ sản phẩm bao gồm cái đồng hồ và miếng lót" là STACKMAT TIMER.
- cái chữ CUBE thì mình thấy hầu hết ai cũng đọc là "cúp", mình thông cảm điều đó, đó là thói quen, mình cũng hay đọc như vậy, nhưng các bạn cũng phải nhớ cách đọc đúng của nó là "kiu", những lúc làm clip wan trọng thì mình vẫn đọc đúng đàng hoàng, các bạn ko nên đổ thừa là "quen rồi" rồi "vô tình quên rằng đọc vậy là sai".

các bạn có gì góp ý thì cứ comment :)

phuc_lichking
16-05-2011, 01:35 PM
TIếp nhận, sẽ khắc phục trong nia phiu trơ :)

vietnam123
16-05-2011, 01:37 PM
ANH LẠI DÙNG TỪ COMMENT làm mốt số mêm ko hỉu đó;)

genjikidz
16-05-2011, 01:40 PM
Bạn devil nói vậy không có sai nhưng bạn nên biết: đây là forum cộng đồng....ai cũng có thể vào...mọi thể loại người: già, trẻ, lớn, bé, đẹp trai, xinh gái, ...., và đặc biệt là có cả có học lẫn "không có học!"
Vậy nên bạn nên thông cảm... nếu bức xúc thì nên cố bỏ ngoài tai. Họ thích nói thế nào kệ họ.... Họ thích viết thế nào kệ họ... mình hiểu và mình đúng là được. Mình nói như vậy nghe có vẻ ích kỉ. Nhưng bạn có thể làm gì khác được không?!

tut4ever
16-05-2011, 01:49 PM
:)) cái này mình bị rồi. Từ lớp 6,7 học tốt TA, qua lớp 8 lực Anh giảm học ko dc sờ pen như trc :( nhưng cũng tạm tạm.
Dùng tiếng gì thì dùng.
// nó thật trc mình dùng các CT định đổi tất sang việt hết NDTPCS thay cho UBLRFB :"> nhưng sau nghĩ lại. Thử dùng nó xem sao thì thấycungx bt --> tập quen với Tiếng Anh trc đi chứ dừng để nó bắt bạn phải quen. Đăng nào chẳng phải dùng.
// PS: có cái lợi là 2 sở thích của mình phần lứn cần đọc tiếng anh nhiều nên --> đọc thì tốt đấy còn trình Speak, Write chỉ tà tà thôi. (nhiều khi reply cho bọn tây nó còn PM lại I don't know ... tạm dịch là tôi ko hiểu bạn ... cái gì cả ??? =)) )
Từ nào khó đã có "google translate" :)). TA còn dễ xử lí chứ còn tiếng tàu :))) ko chơi dc vì ko nhớ dc mẫu tự loằng ngoằng ấy /:). Cần dùng đúng chỗ thì eng trên net là vặt (thỉnh thaongr ra câu củ chuối tí thôi)

crazyboy2907
16-05-2011, 01:54 PM
:)) cái này mình bị rồi. Từ lớp 6,7 học tốt TA, qua lớp 8 lực Anh giảm học ko dc sờ pen như trc :( nhưng cũng tạm tạm.
Dùng tiếng gì thì dùng.
// nó thật trc mình dùng các CT định đổi tất sang việt hết NDTPCS thay cho UBLRFB :"> nhưng sau nghĩ lại. Thử dùng nó xem sao thì thấycungx bt --> tập quen với Tiếng Anh trc đi chứ dừng để nó bắt bạn phải quen. Đăng nào chẳng phải dùng.
// PS: có cái lợi là 2 sở thích của mình phần lứn cần đọc tiếng anh nhiều nên --> đọc thì tốt đấy còn trình Speak, Write chỉ tà tà thôi. (nhiều khi reply cho bọn tây nó còn PM lại I don't know ... tạm dịch là tôi ko hiểu bạn ... cái gì cả ??? =)) )
Từ nào khó đã có "google translate" :)). TA còn dễ xử lí chứ còn tiếng tàu :))) ko chơi dc vì ko nhớ dc mẫu tự loằng ngoằng ấy /:). Cần dùng đúng chỗ thì eng trên net là vặt (thỉnh thaongr ra câu củ chuối tí thôi)

bạn nói tiếng việt mình nghe còn khó hiểu chứ đừng nói bọn nước ngoài nghe tiếng anh bạn nói :-s.
Mình nghĩ chúng ta nên nhìn nhận vấn đề này 1 cách khách quan hơn, không nên có những cái nhìn góc cạnh quá. Mình khá hài lòng với comment của bạn genjikidz;)

Vince
16-05-2011, 02:10 PM
à anh này em hiểu clone nick có nghĩa là j` :| và có thể câu hỏi của e hồi nãy có thể làm cho a cảm thấy khó chịu ( điều này e thực sự k mong mún). Vì e nghĩ việc xuất hiện 1 nick clone như vậy có thể gây khó chịu cho nhìu ngừi ( cái này chắc có) nên e mún hỏi câu hỏi như vậy nhằm giảm bớt căng thẳng thôi( kết quả ngược lại mới đau =.=) .Rất mong a thông cảm :)

iht320326
17-05-2011, 12:01 PM
Cái này là tình trạng chung rồi không phải riêng mem rubikvn mà hầu như forum nào cũng có :| Trong game nhìn thấy còn ức chế hơn khi mà viết sai vẫn cố thích viết kiểu ta đây nguy hiểm/:) Bản thân em cũng không giỏi tiếng anh lắm vì mới học lớp 9 thôi nhưng có thể đọc và hiểu được 1 số thứ:> Còn nghe thì:-/

chjphe0
17-05-2011, 09:39 PM
em phần lớn là đồng ý nhưng mà vấn đề này... ai cũng bít tiếng anh quan trọng cả, thẳng như anh khiền nhìu người tự ái quá!! :)
theo em mọi người nói stack là gọi tắt cho chữ STACKMAT TIMER thôi mà!!! ko đến nỗi như vậy! nhưng ai mà nói stack QJ thì =))

kprsr
17-05-2011, 10:48 PM
Nói chung là 4rum cần mọi người cùng tham gia tìm hiểu tham khảo các tài liệu tiếng Anh để cùng đưa rubikvn lên tầm cao mới, vả lại TA cũng là bước đà lớn cho sự nghiệp của chúng ta :D Anh nói cũng có phần đúng nhưng anh nên đề cao câu 'tìm kĩ trước khi hỏi" chứ ko phải ai cũng có hứng thú với môn này mà:|

selectmenu
17-05-2011, 11:03 PM
tham gia diễn đàn chưa lâu, nhưng mình thấy, có thể nói, anh devil là người dũng cảm nhất diễn đàn này k những thế mà còn là thành viên rất tích cực, em nói k phải nịnh bợ hay lấy lòng gì đâu nhé, nhưng em nghĩ chắc hẳn mọi ng cũng phải công nhận vs e điều ấy. Anh đã dám nói ra những điều mà có lẽ ít ai dám nói vì sợ bị ném gạch và lời qua tiếng lại, nhưng ý kiến của anh cũng là 1 ý kiến tích cực, và em đồng ý vs ý kiến của anh

chickenfly
17-05-2011, 11:04 PM
Sau khi đọc xong bài này và ngẫm nghỉ, em cảm thấy chuyện mọi người không biết tiếng anh nhiều đâu phải vì họ ko muốn và cũng chưa chắc là "dốt gì mà dốt thế" như anh nghĩ, thê trình độ tiếng anh của anh tới đâu mà bảo trình độ tiếng mem rubikvn quá kém, chắc trình đọ tiếng anh của anh cũng "quá kém" bởi vì anh là mem rubikvn mà, hay là anh thuộc trong những người có vôn tiếng anh "đủ dùng''. Nhưng nếu biết trình độ tiếng anh kém rồi thì sao chứ, anh có thể ép họ học được ko. Qua cách suy nghĩ "dốt gì mà dốt thế'' của anh em cảm thấy anh là ngừoi thích nhận xét và khinh thường người khác, hay chê trách những điều người khác làm và rất thích chỉnh sửa người khác. Nếu muốn có những mem chơi rubik có trình độ tiếng anh "đủ dùng" thi anh nên đi tìm những ngừoi đó thì hay hơn, anh nên lập trang web có thêm bài kiểm tra tiếng anh nữa để kiểm tra trình độ tiếng anh của mem, nếu đạt điểm thì mới đựoc đăng kí..... nếu vậy chắc ko mấy ngừoi hứng thú với rubik và biết tới nó nữa. Tiếng Anh và Rubik là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau, chưa chắc ai giỏi tiếng anh chơi rubik cũng giỏi, và chưa chắc ai giỏi rubik cũng phỉa giỏi tiếng anh.

Devilbringger
17-05-2011, 11:30 PM
@ chickenfly : thanks vì đã đóng góp ý kiến, trả lời cho thắc mắc của em : trình độ anh đang theo học hiện nay là IELTS 7.0 (anh chưa có thi lấy bằng, đó là level anh đang học thôi)
giải thích 1 số điều : hình như anh nhớ trước đây (lâu rồi, ko bit là khi nào và topic nào) anh đã từng nói là "anh ko có dám khinh thường ai cả, chỉ có chính bản thân tự người đó làm cho anh khinh thường thôi"
còn cái suy nghĩ "dốt gì mà dốt thế ko bit" thì em nên đọc kỹ lại những gì anh viết, đó là SUY NGHĨ CHỢT BẬT RA BẤT NGỜ NGÀY LẬP TỨC SAU KHI NGHE XONG CÁI CÂU HỎI ĐÓ, KO CÓ KIỂM SOÁT DC VÀ KO HỀ BIẾT TRƯỚC DC, ĐÓ KO PHẢI LÀ CỐ Ý

empty1234
18-05-2011, 02:39 AM
cái từ "stack" là do quen miệng thôi anh ạ, và nó cũng có thể dần dần trở thành 1 từ mượn cho tiếng Việt.
Hồi trước có photo copy, sau này người ta quen miệng gọi là phô tô, chứ chả ai gọi là copy, vì vậy stack cũng là một trường hợp tương tự thôi anh :)

iht320326
18-05-2011, 09:17 AM
Theo em thì anh devil nói đúng chứ không khinh thường ai cả. Anh ấy nói đến những người Đã không biết còn cứ thích viết kiểu ta biết đây này, ta giỏi *** ra :| Và ai cũng thế thôi gặp những câu hỏi kiểu như anh ấy nói như là clone là gì hả anh thì sao không bức xúc/:) Từ điển có, trang web dịch trên mạng cũng không thiếu mà cứ phải đi hỏi làm vẹo gì/:)Nói sai, nói đi nói lại vẫn sai làm những mem mới vào forum ( ngay cả em cũng mới vào ) dễ nhầm lẫn và nói, viết theo:|(Như em đây mới vào thấy người ta viết stack là cái để bấm giờ thì cũng chỉ biết thế thôi vì em tưởng đấy là tên gọi, cái đấy được gọi là Stack :|) Như thế quá đang khinh ấy chứ;)) Em không có ý là em giỏi hơn người ta nhưng ít ra em cũng biết dùng đúng và tra trước khi dùng/:)

dung2408
18-05-2011, 09:23 AM
Cái quan trọng là nhiều mem không có thói quen tự mày mò tìm tòi trước khi hỏi, nên chúng ta mới bắt gặp hàng tá câu hỏi rất "ba chấm" ở nhiều lĩnh vực chứ không riêng gì Tiếng Anh.

Vince
18-05-2011, 09:32 AM
@ chickenfly : thanks vì đã đóng góp ý kiến, trả lời cho thắc mắc của em : trình độ anh đang theo học hiện nay là IELTS 7.0 (anh chưa có thi lấy bằng, đó là level anh đang học thôi)
giải thích 1 số điều : hình như anh nhớ trước đây (lâu rồi, ko bit là khi nào và topic nào) anh đã từng nói là "anh ko có dám khinh thường ai cả, chỉ có chính bản thân tự người đó làm cho anh khinh thường thôi"
còn cái suy nghĩ "dốt gì mà dốt thế ko bit" thì em nên đọc kỹ lại những gì anh viết, đó là SUY NGHĨ CHỢT BẬT RA BẤT NGỜ NGÀY LẬP TỨC SAU KHI NGHE XONG CÁI CÂU HỎI ĐÓ, KO CÓ KIỂM SOÁT DC VÀ KO HỀ BIẾT TRƯỚC DC, ĐÓ KO PHẢI LÀ CỐ Ý

cái dòng màu đỏ ở trên, em k có ý kiến j`, chuẩn k cần chỉnh.:X:X
Riêng cái dòng màu đỏ ở dưới, e k hoàn toàn đồng ý với anh. Việc ai hỏi mình 1 câu hỏi nào đó ngớ ngẩn, tất nhiên suy nghĩ đầu tiên của đa phần mọi ngừi thì cũng giống anh " dốt j` mà dốt thế". Cái đó k cần bàn cãi. Và đó là suy nghĩ của riêng mỗi cá nhân nên nó đến hoàn toàn tự nhiên, k kiểm soát dc, em cũng đồng ý. Nhưng anh có cần thiết phải ghi những suy nghĩ đó lên đây k? E thực sự nghĩ rằng là k nên.:)
Đây là 1 vấn đề nhạy cảm ( cái vấn đề av yếu kém đấy) Tại sao vậy? Vì 1 số thành viên của 4rum mình k có dc điều kiện , sự may mắn dc típ xúc với av thế nên, việc anh viết 1 bài viết có phần hơi nặng nề, cùng với việc a nêu lên suy nghĩ có phần " khiếm nhã"( em xin phép dùng từ này:|) như vậy làm tổn thương đến lòng tự trọng của họ :-s. E biết a nêu vấn đề này lên k phải là để xoắn ai, cũng chẳng mún làm tổn thương ai, mà chỉ là nêu lên 1 vấn đề có thật để mọi ngừi cùng xem xét. Nhưng việc nêu những suy nghĩ tiêu cực của a vào bài viết có thể làm cho ngừi khác hiểu sai mục đích thật sự của bài viết này, đồng thời những suy nghĩ trên cũng chẳng làm cho cái vấn đề a nêu lên trở nên đáng suy nghĩ hơn mà chỉ làm cho ngừi ta có ác cảm với a thêm mà thôi :|
Theo e nghĩ, cứ mỗi khi có mem nào dùng sai từ av hoặc k biết, thì chỉ việc sửa , giải thích nghĩa là dc chứ khó j` đâu a ;). Thử hỏi, lúc mới học speaking av, ai mà k phát âm k chuẩn, nhấn âm sai chỗ, lên giọng xuống giọng k đạt.... phải học dần rồi sau này mới nói dc tiếng a như gió ( ...tiếng có tiếng k:))) chớ lại .>:D<

wochuy91
18-05-2011, 09:37 AM
1 trong những nguyên tắc trong đối nhân xử thế
Hãy suy nghĩ tất cả những gì bạn nói nhưng đừng nói tất cả những gì bạn nghĩ

Delarme

Vince
18-05-2011, 09:40 AM
1 trong những nguyên tắc trong đối nhân xử thế
Hãy suy nghĩ tất cả những gì bạn nói nhưng đừng nói tất cả những gì bạn nghĩ

Delarme

hihi, hồi nãy định trích dẫn câu này mà k nhớ tên tác giả nên lại thôi ^^.

pronou
18-05-2011, 04:13 PM
nếu bạn thấy bức xúc thì bảo mọi người đừng dùng mấy từ tiếng anh nữa mà dùng hết sang tiếng việt, bởi đâu phải ai cũng giỏi như bạn trình độ IELTS 7.0. muốn không bị tinh trạng như thế thì theo mình nên làm một bài kiểm tra tiếng anh , ai qua mới đăng kí được nick thì đảm bảo không còn mấy chuyện vớ vẩn như thế nữa. mình biết bạn rất tâm huyết với diễn đàn nhưng việc người khác không biết tiếng anh mình không kiểm soát được nên đừng bức xúc làm gì cho mệt và góp ý nhỏ là mình thấy bạn cũng hơi tự cao và hơi khoe khoang quá và chữ kí có vẻ hơi đá xoay mọi người trong diễn đàn mình. vấn đề tài liệu thì sao không lập ra một nhóm dịch hoặc làm thuyết minh video rồi hàng tuần hay hàng tháng cho ra một sản phẩm.

iht320326
18-05-2011, 04:26 PM
^ Bạn không hiểu hay cố tình không hiểu anh Devil nói gì thế :-/
Mình đọc qua vài lần và theo ý kiến chủ quan của mình thì anh ấy đang phê phán những mem dùng sai các từ tiếng anh và hỏi linh tinh về tiếng anh, cái không liên quan gì đến forum chứ không thấy anh ấy có ý chê bai hay khinh thường người khác gì cả/:)

Vince
18-05-2011, 04:27 PM
nhóm dịch???!! Ý kiến cũng hay đấy bạn những vấn đề là thực hiện như thế nào đây? :|
1. Tiêu chuẩn đầu tiên là av phải tốt ( chứ k chỉ đủ dùng) :|
2.Cần có thời gian ( hơi khó đấy vì người lớn thì đi làm, học sinh thì phải đi học)
3. Phải có tâm huyết ( vì chắc chắn sẽ chẳng có tiền bạc j` cho công sức dịch giả, tất cả chỉ đơn giản vì đam mê)
Còn về làm bài test hả? 4 rum này dc lập ra để kì thị những ngừi k có điều kiện học av hả bạn :|
Và nếu như có bài test đi, thì bạn định test như thế nào đây ??Nguồn bài test lấy từ đâu?? Test phần nào vocabulary,grammar or what???
A devil nêu ra vấn đề k phải là để test lại trình độ av của mem, mà là để các mem khắc phục mấy cái cách nói sai trg tiếng anh ( do quen miệng) cũng như tìm hiểu kĩ trước khi hỏi thôi ( tránh các câu hỏi ngớ ngẩn) :)

gaconvn
18-05-2011, 04:59 PM
Đến những người bản xứ còn phát âm không chuẩn.
từ cube phát âm là /kjub/

Vince
18-05-2011, 05:06 PM
Thực sự thì cũng khó để đặt cái chuẩn với ngôn ngữ :|. K riêng j` cách nói tiếng anh của Anh( quí xờ tộc :))) với cách nói bình dân, dễ nghe của Mĩ ;), cả những vùng miền ở Anh cũng có cách nói khác nhau ( Ở London khác với ở Birmingham :) )

GunNhox
18-05-2011, 05:09 PM
Thực sự thì cũng khó để đặt cái chuẩn với ngôn ngữ :|. K riêng j` cách nói tiếng anh của Anh( quí xờ tộc :))) với cách nói bình dân, dễ nghe của Mĩ ;), cả những vùng miền ở Anh cũng có cách nói khác nhau ( Ở London khác với ở Birmingham :) )

Thôi topic dừng ở đây đê !

pato201
18-05-2011, 06:07 PM
Em xin đóng góp thêm là , có 1 vài clip hướng dẫn or review = tiếng anh , thêm phụ đề vào thì có sao đâu anh :-" . hỏng lẻ ai cũng coi nguyên cái clip mà hiểu hết được hay sao :-" . Em ko biết trình độ tiếng pháp của mem mình thì sao nhờ =))

suckcuber
18-05-2011, 06:15 PM
cái đó khá là mất thời gian làm sub nhỉ , vậy thôi thà học cho tốt anh văn , rồi muốn coi cái review nào cũng được , thay vì chờ người ta làm sub , phụ thuộc quá cũng ko hay đâu

Namphuong
18-05-2011, 06:16 PM
Mình thì nghĩ anh Nghi cũng có phần đúng đấy chứ, tiếng anh đang là ngôn ngữ phổ biến nhất tg, có hứng thú hay không thì vẫn cứ phải học, mà học thì lợi cho mình đấy chứ. Xem clip hướng dẫn hay review mà hiểu được hết 100% không phải là tốt hơn khi chờ người khác dịch hộ hay sao?
Hơn nữa kiến thức trên internet về cubing nói riêng và về các kiến thức khác nói chung thì dùng tiếng anh cực nhiều, vì thế không học tiếng anh sẽ là một thiệt thòi lớn đó.
bản thân em thì thấy anh Nghi nói hơi "thẳng" quá, dễ gây khó chịu cho 1 số mem! Mong những lần sau anh góp ý nhẹ nhàng hơn 1 chút!

pronou
18-05-2011, 06:57 PM
đâu có ai bảo anh nghi là sai đâu bạn. mà mình nghĩ làm sub một cái video hướng dẫn tầm 10 phút thì trong 1 tuần dư sức, bạn thử xem mấy cái diễn đàn khác người ta làm sub show với phim toàn tàm 60 phút mà cứ ra ầm ầm, vấn đề là có đủ đam mê và sẵn sàng làm dể chia sẻ với mọi người hay không thôi

mr_apao
18-05-2011, 07:30 PM
:(( Tất cả mọi người, em chỉ có 1 câu thôi, đó là: Chúng ta đang làm sự việc trở nên nặng nề!
P/s: Đã lắc não vài lần trước khi post. Mọi người muốn bình luận sao cũng được. Em chỉ hy vọng các anh Quản Trị Viên có thể đưa ra 1 phương pháp giải quyết hữu hiệu nhất. Cảm ơn mọi người!

suckcuber
18-05-2011, 07:32 PM
đâu có ai bảo anh nghi là sai đâu bạn. mà mình nghĩ làm sub một cái video hướng dẫn tầm 10 phút thì trong 1 tuần dư sức, bạn thử xem mấy cái diễn đàn khác người ta làm sub show với phim toàn tàm 60 phút mà cứ ra ầm ầm, vấn đề là có đủ đam mê và sẵn sàng làm dể chia sẻ với mọi người hay không thôi

cubing là vừa chơi vừa học , bạn học TA ở trường thì phải có chỗ áp dụng , thì đây là nơi sử dụng , nghe người ta nói để giỏi hơn , làm thì chắc chắn sẽ có người làm , nhưng bản thân bạn nếu cubing thì đơn giản là thứ vui thì bạn sẽ chơi ko lâu , muốn bám trụ phải có đam mê , phải biết khai thác hết mọi lợi ích mà nó mang lại , nó là cả một nghệ thuật chơi và học . Trong trường đã dạy , đã học rất nhiều ko lẽ để đó , bắt đầu thực hành là vừa rồi

vipxu_a7
18-05-2011, 07:39 PM
Em nói thật vs anh hồi mới chơi em sợ sai cứ đọc là Cu--be, bạn em có DIY cứ đọc là cục ĐÍC

Sau ni em có tìm hiểu, nghe qua lạc việt mới biết là Kiu-Bờ

Anh làm ntn em buồn lắm. Khi ngta chơi lâu thì chấp nhận nhau, dùng là dùng tiếng lóng, từ ngữ chuyên môn mà chỉ người chơi mới hiểu. Anh biết nhiều hơn, anh đọc đúng thì anh cứ im lặng mà cười "bọn này ngu vãi" chứ ko cần nói ra mô

Em cũng biết là trong topic này có nhiều đứa nó cười anh lắm cơ mà cứ giả vờ cmt nịnh hót, chưa kể biết bao nhiêu ng vào đọc ko dám cmt vì sợ anh nói(cmt là viết tắt của comment anh ạ), chỉ cười khẩy"thằng dở người bày đặt lập topic", có người nói vs em như thế đấy. Mem mới, mem cũ 4rum ai cũng sợ anh. mUốn nói gì cũng cẩn thận vì sợ mất lòng "lão Nghi"(em nói cho anh biết ko lại ếch ngồi đáy giếng tưởng trời đã cao)

Ko có chuẩn mực ngôn ngữ nào nữa kể từ khi các dòng ngôn ngữ trên thế giới hòa trộn vào nhau, nhưng có 1 chuẩn mực mang tên "Phan Tử Nghi" xuất hiện kể từ khi anh lập topic này rồi đấy. Nói và viết đúng ý anh là chuẩn, còn lại là "dốt gì mà dốt thế ko bit" :-j em nói thế đúng ko anh :)

Anh đang dần tách rời khỏi cái cộng đồng này rồi đấy. Người ta bảo nên chấp nhận nhau chứ đừng cố thay đổi ngừoi khác, em hỗn láo xin gửi đến anh những dòng như vậy. Và thái độ của em vẫn rất tôn trọng anh, một người anh nhiệt tình chỉ dạy em rubik, một thành viên gạo cội của 4rum...vân vân...Tôn trọng :)

Anh cho là em hỗn láo cũng đc, ban cũng đc(ban nghĩa là cấm đoán), nhưng em phải nói ra để cái không khí căng thẳng và khó chịu này ko còn nữa. và em cũng chắc chắn rằng sau khi cmt này của em đc đăng lên thì sẽ có không ít lời ủng hộ anh và ko đồng tình vs em, anh có một lượng Fan(người hâm mộ) và đội ngũ người ủng hộ nhiều lắm đấy!

Người ta bảo nói nhiều ko phải đàn ông, vậy thì em hôm nay ko làm đàn ông đc rồi, còn anh thì đã như vậy từ ngày anh lâp topic này :)

Thế nhé anh!

Chào thân ái và quyết thắng!

tuantu94
18-05-2011, 07:47 PM
+100000 cho bạn phía trên.

trung_italy
18-05-2011, 07:51 PM
^
^
^
You are real man http://vozforums.com/images/smilies/Off/beauty.gif

cuber_tran
18-05-2011, 07:58 PM
Cho vào thùng rác cho nhanh ngắnnnnnnnn

Mad
18-05-2011, 08:12 PM
+100000000000000 cho vipxu http://vozforums.com/images/smilies/Off/beauty.gif

Jerry ViKing
18-05-2011, 08:22 PM
trình độ tiếng Anh của anh đúng là tương đối:)
chênh lệch trình độ với các thành viên khác nên khó thông cảm
anh thông cảm được với những người xài từ giống như anh thôi
ví dụ như từ "cube" đọc là "kiub" nhưng 1 vài người với trình độ tiếng Anh bình thường lại đọc là "cúp"
theo em cách đọc đó dễ đọc,đỡ phải đọc theo kiểu "kiub" hơi gượng,nhưng không đúng
trong khi đó anh cũng đọc là "cúp"-1 lỗi sai hơi khó chấp nhận với trình độ 7.0 của anh
anh bảo mọi người đừng lấy lý do "quen rồi" rồi "vô tình quên rằng đọc vậy là sai",
thế anh lấy lý do là "mình thông cảm điều đó, đó là thói quen, mình cũng hay đọc như vậy"
liệu có chấp nhận được không?Chẳng lẽ anh là "khuôn khổ chuẩn mực để mọi người làm theo" sao?
Hơn nữa tiếng Việt anh xài còn lỗi đấy. :)
Hy vọng anh thông cảm được với các thành viên khác,không nên đẩy mọi người sống theo lối sống của riêng anh,chẳng ai thích thế cả.

iht320326
18-05-2011, 08:23 PM
+10000000000000000 cho vipxu :"> ( Hơn bác phía trên 2 số 0 >:))
Spam theo phong trào:>

empty1234
18-05-2011, 08:26 PM

warn bạn này 40% vì 2 tội:
- Thứ nhất: Spam
- Thứ hai: sử dụng từ ngữ thiếu văn hóa trong chữ kí, đã có mod nhắc nhở rồi mà vẫn không chấp hành

MèoĐãngTrí
18-05-2011, 08:52 PM
Theo em thì anh devil nói đúng chứ không khinh thường ai cả. Anh ấy nói đến những người Đã không biết còn cứ thích viết kiểu ta biết đây này, ta giỏi *** ra :| Và ai cũng thế thôi gặp những câu hỏi kiểu như anh ấy nói như là clone là gì hả anh thì sao không bức xúc/:) Từ điển có, trang web dịch trên mạng cũng không thiếu mà cứ phải đi hỏi làm vẹo gì/:)Nói sai, nói đi nói lại vẫn sai làm những mem mới vào forum ( ngay cả em cũng mới vào ) dễ nhầm lẫn và nói, viết theo:|(Như em đây mới vào thấy người ta viết stack là cái để bấm giờ thì cũng chỉ biết thế thôi vì em tưởng đấy là tên gọi, cái đấy được gọi là Stack :|) Như thế quá đang khinh ấy chứ;)) Em không có ý là em giỏi hơn người ta nhưng ít ra em cũng biết dùng đúng và tra trước khi dùng/:)

- Thứ hai: sử dụng từ ngữ thiếu văn hóa trong chữ kí, đã có mod nhắc nhở rồi mà vẫn không chấp hành

sử dụng từ ngữ thiếu văn hóa trong bài viết nữa anh ơi=; chỗ em bôi đen đó, bài page 1

atvhcm456
18-05-2011, 09:03 PM
@iht320326: xóa giùm cái chữ kí ..chướng mắt quá. Ko xóa thì làm ơn để cái front chữ nào mà người khác ko thấy ấy ...trong 4rum mà để cái chữ kí toàn mấy thứ phản cảm vậy mà cũng để dc
p/s: chịu từ nay mình ko dám đánh TA trên 4rum nữa ko lại bị nói tới nói lui mệt wóa

detucuatazaca97
theo em cái anh dev bức xúc là chuyện những cái từ tiếng anh rất dễ mà sao còn hỏi, mem kỳ cựu -> không sao cả
theo em tiếp, các mem mới không có tội, vì vài từ tiếng anh rất nhiều nghĩa, không biết hết được, họ nghĩ có thể còn 1 hàm ý nào khác đó nên mới hỏi -> thông cảm
vậy nên em chả thấy ai có lỗi trong chuyện này cả :|

gaconvn

sử dụng từ ngữ thiếu văn hóa trong bài viết nữa anh ơi=; chỗ em bôi đen đó, bài page 1

đã xử vì tội sử dụng từ ngữ vô văn hóa.

sniper3776
18-05-2011, 09:05 PM
nói thật mấy lần đi off thấy bao nhiêu người cứ cúp cúp, làm em cứ tưởng là trao cúp gì :-j

Devilbringger
18-05-2011, 09:08 PM
@ atv : dùng đừng sai quá cơ bản và quá lộ liễu dẫn đến "chướng mắt" thì có gì đâu mà sợ.
@ all : thanks mấy bạn đã đóng góp ý kiến, mình xin nhắc lại 1 lần nữa, các bạn hãy đọc thật kỹ những topic của mình (ko chỉ topic này, mà những topic khác) các bạn sẽ thấy là
mình trả lời đúng những câu gì các bạn khác thắc mắc (1 cách hợp lý)
mình không hề ép bất kỳ ai phải nghe theo mình và cũng ko "tỏ thái độ" bắt người khác phải nghe theo mình
mình nói những gì mình nghĩ, mình cho là cần thiết phải nói

sắp tới mình sẽ nghe theo câu nói ở trang 2 : "ko nói hết những gì mình nghĩ"

kaka_bs
18-05-2011, 09:10 PM
Mình đồng ý với vipxu_a7 nhưng theo mình anh Nghi nói cũng ko sai
Mình thì ko biết gì anh Nghi cũng ko biết gì về bạn, nói tốt cho ai ( hay mọi người đang gọi là nịnh) hoặc chê bai ai thì mình cũng chẳng bị thiệt hay cũng chẳng có lợi gì
Ai vào 4rum lâu rồi thì cũng đều biết anh Nghi là một pro cuber ( thực sự ko phải nịnh) và cũng là một người thẳng tính
những ý kiến của anh Nghi đều nhằm mục đích giúp cho 4rum ngày càng phát triển nhưng thực sự em nghĩ anh nên xem xét lại cách nói của mình vì theo em nó đụng chạm đến lòng tự ái và tự tôn của nhiều người
Thay vì các từ ngữ nặng nề anh có thể biểu đạt vấn đề một cách nhẹ nhàng thì các mem khác cũng vẫn hiểu và có lẽ sẽ dễ tiếp nhận hơn
một vấn đề sẽ có cách nhìn khác nhau đối với những người khác nhau
về vấn đề trình độ tiếng anh của các mem thì em thấy rằng 4rum của chúng ta có nhiều người ở nhiều độ tuổi khác nhau và có những hoàn cảnh khác nhau và ko phải ai cũng có những điều kiện tốt để theo đuổi đam mê rubik
4rum có những mem lớp 5 (hoặc có người nhỏ hơn, mình ko biết) mà lớp 5 mà trình độ tiếng anh lớp 5 liệu có thể nghe được các clip ko ?Vậy thì ko chơi rubik được sao?Học tiếng anh ai cũng biết là có lợi cho bản thân nhưng ko phải ai cũng giỏi tiếng anh , ko biết thì phải hỏi nhưng theo mình thì mỗi mem nên lắc não 10 lần trước khi post, nghĩ xem cái gì nên hỏi thì hãy hỏi vì mình thấy ngày càng có nhiều topic trùng lặp gây loãng 4rum. Tiếng anh đã có google sao ko lên đó tra cho nhanh, trước khi lập 1 topic thì tìm kĩ trong 4rum có chưa, .v.v...
Còn với vipxu_a7 thì mình chỉ muốn nói 1 từ thôi đó là "thanks"
cuối cùng em nghĩ các mod nên xoá topic này đi ạh, ko bàn luận tranh cãi mãi lại mất hoà khí anh em trong 4rum
Thân:)[hr]
đồng ý với detucuatazaca97
vậy nên em chả thấy ai có lỗi trong chuyện này cả :|

GunNhox
18-05-2011, 09:14 PM
^
Không nên xóa 1 topic đáng cỡ huyền thoại như thế này http://rubikvietnam.com/forum/images/avatars/upload/avatar_13867.png

atvhcm456
18-05-2011, 09:16 PM
^
Không nên xóa 1 topic đáng cỡ huyền thoại như thế này http://rubikvietnam.com/forum/images/avatars/upload/avatar_13867.png

các chú rảnh ko có cái 2pic mà cứ xoáy đểu hoài .....nói thật là ko đáng đâu :T

MèoĐãngTrí
18-05-2011, 09:17 PM
mọi người rất cảm ơn những gì anh đã đóng góp cho 4rum :) em là mem mới nhưng cũng biết anh là 1 trong những thành viên gạo cội của 4rum mình, mong anh tiếp tục đóng góp nhiều hơn cho 4rum theo một chiều hướng mới thoải mái hơn cho cả anh và các thành viên khác :) tất nhiên cũng sẽ khó tránh khỏi các trường hợp gây bức xúc nhưng mọi người vào 4rum mình đều vì một lí do đó là đam mê Cubing vì thế nên em nghĩ có thể bỏ qua được :)
chúc 4rum ngày càng vững mạnh

gadget91
18-05-2011, 09:36 PM
topic này lập ra là để góp ý với thành viên về việc sử dụng tiếng Anh sao cho đúng hơn hoặc ít nhất cũng là sửa chữa những lỗi sai cơ bản khi sử dụng tiếng Anh để post bài hay comment chứ mình chưa thấy có gì đáng để tranh cãi và làm loãng forum bằng mấy cái spam trong những thead bị "trở thành bê bối" bởi chính một số moderator được coi là "có đóng góp","tích cực" !
@Kieuphong: Anh có thể mở 1 cuộc điều tra và loại bỏ 1 số moderator "tích cực" để forum RubikVN thật sự trở thành nơi mà ai cũng muốn tham gia tích cực và Rubik trở thành trò chơi phổ biến tại Việt Nam. Cá nhân em nhiều khi không muốn online vì gặp phải một số member,moderator gây phản cảm bởi sự trẻ người non dạ,chưa nghĩ đã nói của họ.
P/s: có thể bị warn,ban nhưng nói thẳng,thật thì thật sự dễ chịu! Thanks Anh Nghi về những cống hiến anh đã giành cho Rubik !

hoanghiep64
18-05-2011, 10:04 PM
topic này lập ra là để góp ý với thành viên về việc sử dụng tiếng Anh sao cho đúng hơn hoặc ít nhất cũng là sửa chữa những lỗi sai cơ bản khi sử dụng tiếng Anh để post bài hay comment chứ mình chưa thấy có gì đáng để tranh cãi và làm loãng forum bằng mấy cái spam trong những thead bị "trở thành bê bối" bởi chính một số moderater được coi là "có đóng góp","tích cực" !
@Kieuphong: Anh có thể mở 1 cuộc điều tra và loại bỏ 1 số moderater "tích cực" để forum RubikVN thật sự trở thành nơi mà ai cũng muốn tham gia tích cực và Rubik trở thành trò chơi phổ biến tại Việt Nam. Cá nhân em nhiều khi không muốn online vì gặp phải một số member,moderater gây phản cảm bởi sự trẻ người non dạ,chưa nghĩ đã nói của họ.
P/s: có thể bị warn,ban nhưng nói thẳng,thật thì thật sự dễ chịu! Thanks Anh Nghi về những cống hiến anh đã giành cho Rubik !

chữ moderater anh viết sai rồi, phải là moderator
p/s: em ko có ý kiến gì về topic này, em chỉ post bài này để sửa lỗi tiếng anh của anh gadget91 thôi

gadget91
18-05-2011, 10:17 PM
@hoanghiep: cảm ơn bạn đã nhắc nhở về lỗi ! đã sữa chữa !

iht320326
18-05-2011, 10:35 PM
Vâng sorry em đã sửa:"> Mà mod nhắc lần đầu lúc nào ta :-/ Ai sửa cái chữ ký của em thế thấy hay quá để luôn>:)

minhtri9798
19-05-2011, 06:52 AM
@gadget91: thanks bạn, những điều bạn nói cũng giống mình.Lâu rồi ko onl cũng vì lí do này :D

Vince
19-05-2011, 08:13 AM
Tóm lại đây là một 2pic đóng góp ý kiến thoy ấy mà. K cần phải làm căng quá. Các bạn có giải pháp j` cho việc sai những lỗi ngớ ngẩn hiển nhiên, hỏi những câu ngớ ngẩn( hiển nhiên nốt) hoặc lỗi do quen miệng thì đóng góp ý kiến ^^!
Theo mình : cái lỗi do quen miệng ( cube đọc cúp or cu be >"<) thì dễ sửa rồi :). Ý thức mỗi ngừi thôi. Nói đúng 1 lần chưa quen thì nói lần thứ 2, dùng thường xuyên hơn thì sẽ trở thành 1 thói quen thôi. Chứ nếu cứ bảo là do quen miệng rồi k thèm sửa thì cứ mãi đọc sai thôi hà =.=
Lỗi sai ngớ ngẩn: chỉ chốt 1 câu thôi: Đã k biết đừng tỏ ra nguy hiểm!
Hỏi câu ngớ ngẩn: lên google mà tra >"<, lấy Lac Viet Mtd mà dùng, bần cùng quá thì mua cái từ điển Anh Việt về xem =.=

fei193
22-05-2011, 09:00 AM
Có thể tiếng Anh của 1 số mems chưa ổn hay thế nào đấy nếu anh thấy khó chịu thì cứ nói thẳng với người ta. Bức xúc cá nhân đưa lên 4rum làm gì.

nói người khác thì anh cũng nên nghĩ đến mình 1 chút. Nhưng bài viết anh viết ra có người cho là thẳng tính, nhưng bản thân em thì thấy những lời nói của anh như xúc phạm người khác. Còn hay dung caps lock hoặc chữ màu để in đậm nó lên nữa chứ =.=''.

Bấm ''Thanks'' khi bài viết có ích cho bạn chứ đừng bấm vì người viết là ai.

Vince
22-05-2011, 10:32 AM
mình lại nghĩ k phải ai thì anh devil cũng có thể gặp mặt ( chắc j` đã quen ngoài đời đâu bạn), để mà góp ý bạn ạ ^^ ( như mình ở trg tp.hcm nhưng cũng chưa gặp anh ý bao h` cả :">)
với lại cái bài này là để đóng góp chung cho cả 4rum lun mà ^^
Về vấn đề cái bài viết của ảnh thì mỗi ngừi 1 cảm nhận. Mình đồng ý là bài viết của ảnh quá thẳng đến mức nhiều ngừi cảm thấy là bị xúc phạm ( haizz), nhưng tụi mình nên thông cảm và bỏ qua để tập trung vào cái vấn đề av hơn là ngồi tranh cãi xem là ảnh có ý xúc phạm hay là chỉ nói thẳng, đúng k bạn >:D<
Thks bạn vì đã đóng góp ý kiến nha ^^ . Mình nghĩ là k mấy ai lại làm cái chuyện thks vì ngừi viết đâu, mà là vì bài viết có ích thôi bạn ạ ;)

Devilbringger
22-05-2011, 11:44 AM
Mình đã sửa tên topic lại cho nó "nhẹ nhàng" hơn 1 tí rồi :)
bổ sung thêm 1 thuật ngữ cần được làm rõ
loại Cube Rubik's DIY đa số các mem cứ gọi tắt là DIY, đây là 1 sai lầm rất lớn
Hãng Rubik's của Canada là 1 trong những hãng cube cổ điển của thế giới, sản phẩm cơ bản của hãng là
Rubik's Original Storebought : loại này lắp bằng đinh tán, rất khó tháo center cap, ko thể chỉnh ốc dc, muốn tháo core phải dùng cưa :)
phiên bản 3x3 đặc biệt của hãng này dùng cho các speed cuber có tên là
Rubik's DIY : chữ DIY là viết tắt của "Do It Yourself" nghĩa là các bạn phải "tự ráp lấy", tức là khi bán cube ko dc ráp sẵn, mà là có core riêng, ốc và lò xo riêng để người chơi tự lắp ráp, sau khi lắp có thể tùy chỉnh chặt lỏng theo ý muốn, và có thể tháo lắp tự do, nhưng sau này cube hầu hết là dc ráp sẵn (chỉ đôi khi mới ở dạng phải tự ráp) cho nên cụm từ DIY được hiểu theo 1 nghĩa rộng hơn đó là "có thể tháo lắp và tùy chỉnh tự do"
Rubik's Original Storebought và Rubik's DIY về cơ bản có cấu trúc như nhau, nhưng có sự khác biệt nhất định trong chất liệu, Rubik's DIY nhựa mỏng hơn, nhưng lại nặng hơn, cứng hơn, tạo ra 1 số ưu và khuyết điểm nhất định so với loại Original Storebought
sau này hãng có sản xuất thêm 1 loại là Rubik's Original DIY : cấu trúc, chất liệu giống với Original Storebought nhưng thay vì lắp bằng đinh tán thì bây giờ dùng core ốc để người chơi có thể tùy chỉnh giống như loại Rubik's DIY, tuy nhiên, Original DIY khá dễ pop do vốn cấu tạo của Original Storebought là chân edge ngắn, lắp bằng đinh tán "cố định ở mức chặt hết cỡ" nên ko sợ pop, khi đổi core ốc có thể tùy chỉnh thì việc áp dụng cấu trúc cũ ấy sẽ gây ra hiện tượng pop :)
Nghĩa của từ "DIY" hiện nay đã được hiểu là "có thể tự do tháo lắp và tùy chỉnh"
nếu như các bạn cứ gọi khơi khơi DIY thì cụm từ đó nó "chả ám chỉ cube nào hết" vì hiện nay cube nào mà chả là DIY :|

Vince
22-05-2011, 05:03 PM
anh edit lại cái bài đầu tiên lun đi ạ ^^. ( mấy cái k cần nói những j` mình nghĩ ấy a del đi chứ k các mem lại hỉu lầm về 2pic :)
Tóm lại là chỉ có 1 loại là storebought là k phải DIY thôi ấy hả a?

Devilbringger
22-05-2011, 05:58 PM
@ Vince : bài viết đó ai cũng đã đọc thì thôi anh nghĩ khỏi sửa :)
anh ko chắc là con Studio có DIY dc hay ko nữa :-? nếu như Studio có thể tháo lắp và tùy chỉnh dc thì đúng là chỉ có Rubik's Original Storebought ko phải là DIY

titikid91yb
22-05-2011, 06:03 PM
trình độ khác nhau, độ tuổi khác nhau, suy nghĩ khác nhau...có quá nhiều lí do để các mem có trình độ tiếng anh hạn chế, đó ko phải là vấn đề ngày 1 ngày 2 mà là cả quá trình học hỏi. Sau 1 thời gian các mem đó sẽ tự biết mà sửa thôi
mà cái TIMER gọi là stack thì có sao, đó là 1 từ đc rất nhiều ng dùng, tôi cũng thế. Chỉ cần biết nó là cái gì là đc. Nói thật, muốn bới móc ra thì k ít thứ thông dụng bị đọc và hiểu sai. Nhưng khi cả 1 cộng đồng dùng như vậy thì nó vẫn đc chấp nhận

GunNhox
22-05-2011, 06:05 PM
trình độ khác nhau, độ tuổi khác nhau, suy nghĩ khác nhau...có quá nhiều lí do để các mem có trình độ tiếng anh hạn chế, đó ko phải là vấn đề ngày 1 ngày 2 mà là cả quá trình học hỏi. Sau 1 thời gian các mem đó sẽ tự biết mà sửa thôi
mà cái TIMER gọi là stack thì có sao, đó là 1 từ đc rất nhiều ng dùng, tôi cũng thế. Chỉ cần biết nó là cái gì là đc. Nói thật, muốn bới móc ra thì k ít thứ thông dụng bị đọc và hiểu sai. Nhưng khi cả 1 cộng đồng dùng như vậy thì nó vẫn đc chấp nhận

Em cũng đang nghĩ là k biết những người thanks có suy nghĩ gì ko hay cứ thanks theo phong trào

ba0pr09x
22-05-2011, 06:41 PM

đúng thế a \m/ những từ gì đã là phong trào rồi thì ko phải bới móc tìm lỗi sai để bắt dập tẳt phong trao ko có gì quá nghiêm trọng ! Nếu đã thích bới móc thì còn rất nhiều đấy :>

Devilbringger
22-05-2011, 07:07 PM
@ Cương : đồng ý cái này
"trình độ khác nhau, độ tuổi khác nhau, suy nghĩ khác nhau...có quá nhiều lí do để các mem có trình độ tiếng anh hạn chế, đó ko phải là vấn đề ngày 1 ngày 2 mà là cả quá trình học hỏi. Sau 1 thời gian các mem đó sẽ tự biết mà sửa thôi"
nhưng ko đồng ý cái này
"mà cái TIMER gọi là stack thì có sao, đó là 1 từ đc rất nhiều ng dùng, tôi cũng thế. Chỉ cần biết nó là cái gì là đc. Nói thật, muốn bới móc ra thì k ít thứ thông dụng bị đọc và hiểu sai. Nhưng khi cả 1 cộng đồng dùng như vậy thì nó vẫn đc chấp nhận "

dù cho "rất nhiều người dùng" và "chỉ cần biết nó là gì" nhưng cái nào sai thì nên tập sửa lại cho đúng, không sửa ngay được thì sửa từ từ, nhiều người dùng thì tức là họ bị lây theo người sai đầu tiên, giờ ông thử sang 1 cộng đồng cubing ở nước ngoài đi off và hỏi họ câu
"can you give me the stack" hoặc "can I use your stack for a while.." đại loại thế, xem ng` ta nói gì ;) tui nghĩ họ sẽ hỏi lại "sorry, I don't get it, what do you mean" nếu là người lịch sự, còn nếu hơi thẳng tính thì ko chừng ng` ta nói "I don't know what the f*** is that"

GunNhox
22-05-2011, 07:44 PM
@ Cương : đồng ý cái này
"trình độ khác nhau, độ tuổi khác nhau, suy nghĩ khác nhau...có quá nhiều lí do để các mem có trình độ tiếng anh hạn chế, đó ko phải là vấn đề ngày 1 ngày 2 mà là cả quá trình học hỏi. Sau 1 thời gian các mem đó sẽ tự biết mà sửa thôi"
nhưng ko đồng ý cái này
"mà cái TIMER gọi là stack thì có sao, đó là 1 từ đc rất nhiều ng dùng, tôi cũng thế. Chỉ cần biết nó là cái gì là đc. Nói thật, muốn bới móc ra thì k ít thứ thông dụng bị đọc và hiểu sai. Nhưng khi cả 1 cộng đồng dùng như vậy thì nó vẫn đc chấp nhận "

dù cho "rất nhiều người dùng" và "chỉ cần biết nó là gì" nhưng cái nào sai thì nên tập sửa lại cho đúng, không sửa ngay được thì sửa từ từ, nhiều người dùng thì tức là họ bị lây theo người sai đầu tiên, giờ ông thử sang 1 cộng đồng cubing ở nước ngoài đi off và hỏi họ câu
"can you give me the stack" hoặc "can I use your stack for a while.." đại loại thế, xem ng` ta nói gì ;) tui nghĩ họ sẽ hỏi lại "sorry, I don't get it, what do you mean" nếu là người lịch sự, còn nếu hơi thẳng tính thì ko chừng ng` ta nói "I don't know what the f*** is that"

Em nghĩ cái này anh Cương tự biết sẽ nói thế nào còn đây là đang nói ở cộng đồng VN. Nếu họ có thể ra nước ngoài thì họ chắc chắn có điều kiện mua "stack" không việc gì phải mượn ai cả và chắc chắn n~ ng` đó đều có vốn tiếng anh nhất định => thread này vô giá trị

Devilbringger
22-05-2011, 07:52 PM
@ Gun : cái chuyện "bạn Titikid biết phải nói thế nào" với "khả năng mua timer" chả liên quan gì đến ý chính mà mình muốn nói hết /:) bài viết vừa rồi là "đóng góp" hay "cố ý tìm cách phản biện với mình" vậy

GunNhox
22-05-2011, 07:57 PM
@ Gun : cái chuyện "bạn Titikid biết phải nói thế nào" với "khả năng mua timer" chả liên quan gì đến ý chính mà mình muốn nói hết /:) bài viết vừa rồi là "đóng góp" hay "cố ý tìm cách phản biện với mình" vậy

Bài viết vừa rồi là theo suy luận logic ra thôi

phuc_lichking
22-05-2011, 08:24 PM
Em cũng đang nghĩ là k biết những người thanks có suy nghĩ gì ko hay cứ thanks theo phong trào

:72: tớ mém đi đầu phong trào ấy đấy :72:,topic vẫn có phần đúng,nên ai thấy đúng thì thnks thôi ,cậu đừng quăng gạch như thế :">

@all: Admin hay ai đó close cái này lại,em thấy tình hình có hơi hướng mất đoàn kết rồi đấy

Jerry ViKing
22-05-2011, 08:31 PM
@Gun đồng ý
k thể so sánh việc sử dụng từ ngữ trong nước và sử dụng từ ngữ ở nước ngoài được