PDA

View Full Version : Cách của mình ... và bạn mình mò

rokzeng
31-05-2011, 11:17 PM
2 năm về trước, mình không biết chơi rubik.
Trong lớp thì có 1 đứa biết chơi, được nó chỉ. Mình được chỉ khúc đầu thui.
Được nó chỉ các bước: 1 mặt (1)-> 1 tầng (2)-> 2 tầng (3)-> chữ thập (4) -> hoán vị cạnh chữ thập cho đúng với tâm (5)-> ??????
bước ?????? nó không chỉ (mún độc quyền trong lớp ấy mà!

thế là mình chỉ làm được có thế cho đến hè 2009, mình mày mò thêm bước tiếp theo của phần ?????? :
hoán vị góc cho đúng chỗ (6) -> xoay góc (7) -> Xong!

Cái này không chắc là cách làm của thằng bạn mình đâu nha, chỉ là ghép 2 cái vô thành 1 cách làm.

Cách làm bước (5), (6), (7)
CT bước (5):
mình dùng CT: R U2 R' U' R U' để hoán vị 2 cạnh phía trước của mặt U và bên phải của mặt U
dùng CT: L U2 L' U' L U' để để hoán vị 2 cạnh phía trước của mặt U và bên trái của mặt U

CT bước (6):
- Hoán vị 3 góc bên phải trước mặt qua bên trái đằng sau qua bên phải đằng sau qua bên phải trước mặt : L' U' L U R U' L' U L R'
- Hoán vị 3 góc bên trái trước mặt qua bên phải đằng sau qua bên trái đằng sau qua bên trái trước mặt : R U R' U' L' U R U' L R'
- Hoán vị 3 góc bên phải trước mặt qua bên trái đằng sau qua bên phải đằng sau qua bên phải trước mặt : L' R U' L U R' U' L' U L
- Hoán vị 3 góc bên trái trước mặt qua bên trái đằng sau qua bên phải đằng sau qua bên trái trước mặt : L' R U R' U' L U R U' R'

CT bước (7):
- Xoay góc bên phải trước mặt ngược kim đồng hồ và bên phải đằng sau theo kim đồng hồ : R U2 R' U' R U' R' L' U2 L U L' U L
- Xoay góc bên phải trước mặt theo kim đồng hồ và bên phải đằng sau ngược kim đồng hồ : L' U' L U' L' U2 R U R' U R U2
- Xoay góc bên trái trước mặt ngược kim đồng hồ và bên phải đằng sau theo kim đồng hồ : L' U2 L U L' U L R U2 R' U' R U' R'
- Xoay góc bên trái trước mặt theo kim đồng hồ và bên phải đằng sau ngượckim đồng hồ : R U R' U R U2 L' U' L U' L' U2

Xong!

anh em thảo luận nha!

p0ywave
31-05-2011, 11:22 PM
Cái này siêu cổ điển rồi bạn ơi
bổ xung cái bước 6 có tên "chữ U"
bước 7 là "6 mặt 2 lần"

uchihatobe
31-05-2011, 11:41 PM
trời giờ này còn xoay 1 mặt nữa lại còn thành tângf 1 thế thành tích thế nào

vantatdt
01-06-2011, 12:15 AM
cái này là cách video trên youtube lượt xem đông hơn bài của Quyền đó, tầng 3 giải theo cách tạo chữ thập, sau đó đưa cạnh đúng vị trí>>>góc đúng vị trí. rồi lật góc cuối cùng.
ngày xưa chưa biết đến rum nên mình làm theo cách này.[hr]
cái này là cách video trên youtube lượt xem đông hơn bài của Quyền đó, tầng 3 giải theo cách tạo chữ thập, sau đó đưa cạnh đúng vị trí>>>góc đúng vị trí. rồi lật góc cuối cùng.
ngày xưa chưa biết đến rum nên mình làm theo cách này.

hachanuy1
01-06-2011, 12:17 AM
mà ai xài quen cách này thì lúc học oll chữ thập sướng lắm do có đến 2 ct để làm, mà nếu nhanh mắt thì có thể xác định trường hợp để làm ra đc pll dễ

cuber_tran
01-06-2011, 08:39 AM
Thực ra cách làm này của bạn có phần mới dựa vào cách cổ điển . Cách này là cách cơ bản mình từng chơi
đầu tiên làm 1 mặt 1 tầng . Sau đó làm tầng 2 . Sau đó dùng 2 CT cho 2 Th để ra đc dấu cộng ở tẩng. Sau đó cũng dùng tầm 3 CT nữa để đưa đc các cạnh của dấu cộng về đubgs vị trí . Sau đó thì hoán vị góc cho về dúng chỗ nhưng góc bh vẫn bị lộn . Cuối cùng là dùng sẽy move ( R U R' U') để hoàn thành

anenebke
01-06-2011, 08:55 AM
cách này là cách đầu tiên mình chơi, mất tầm 2' để giải

manhlinh
01-06-2011, 09:04 AM
hehehehe. Cách này là cách từ thời của napoleon đây mà! Hình như của cha gì trên youtube đúng không?
http://WWW.youtube.com/watch?v=NuIJskmuOkE Part1
http://WWW.youtube.com/watch?v=2ToXP_fz2-E&feature=related Part 2
Cách này xoay nát nước rồi!

Taylor Swift
01-06-2011, 09:07 AM
Cách này lúc mới chơi mình từng sử dụng, từng sub 50 với cách này =)))

wochuy91
01-06-2011, 09:20 AM
Đây là cách cơ bản, hầu như lúc mới chơi mọi ng đều xài cách này
Tầng cuối thì có thêm 1 số cách nữa

b3ancub3
01-06-2011, 09:44 AM
Dạo này mình thấy 4rum bắt đầu rộ lên phong trào lập topic khoe "cách của mình" hay tương tự :| trong khi những cách đấy ko phải do mình nghĩ ra mà chỉ là cÓp nhặt ở trên mạng hay là những phương pháp ít ai dùng:|
Cho mình hỏi chủ topic dùng từ "của mình" ở trên với ý do mình nghĩ ra hay là do mình dùng vậy:|
nếu mang nghĩa thứ 2 thì làm ơn:| Mỗi mem lập 1 topic như thế kia để mà thành hồ câu à:|
Còn mang nghĩa thứ nhất thì...Làm ơn đừng tỏ vẻ nguy hiểm:| Nếu các bạn thực sự muốn thể hiện mình thì cũng đừng làm những việc như vậy:| 4rum mình cũng có ko ít cao thủ,các bạn k múa rìu qua mắt thợ được đâu:| Nếu có trình độ thực thì hãy tự nghĩ ra phương pháp mới hay đơn giản hơn chỉ là ct mới,ít nhất hãy tự mình tìm ra:|
Mong bạn đừng "k hiểu hoặc giả vờ k hiểu"
mình hơi bức xúc về vấn đề này 1 tí.Có gì hơi nặng lời cho mình xin lỗi.Mình cũng chỉ là newbie thôi:)

Jerry ViKing
01-06-2011, 09:48 AM
Cách này hả :D
mua cục YJ trans 35k là có hướng dẫn cách này ;))
hồi đó mình cũng mày mò cách này =))
thậm chí còn đú OH 5 phút đập trên bàn =))

rokzeng
01-06-2011, 09:54 AM
Dạo này mình thấy 4rum bắt đầu rộ lên phong trào lập topic khoe "cách của mình" hay tương tự :| trong khi những cách đấy ko phải do mình nghĩ ra mà chỉ là cÓp nhặt ở trên mạng hay là những phương pháp ít ai dùng:|
Cho mình hỏi chủ topic dùng từ "của mình" ở trên với ý do mình nghĩ ra hay là do mình dùng vậy:|
nếu mang nghĩa thứ 2 thì làm ơn:| Mỗi mem lập 1 topic như thế kia để mà thành hồ câu à:|
Còn mang nghĩa thứ nhất thì...Làm ơn đừng tỏ vẻ nguy hiểm:| Nếu các bạn thực sự muốn thể hiện mình thì cũng đừng làm những việc như vậy:| 4rum mình cũng có ko ít cao thủ,các bạn k múa rìu qua mắt thợ được đâu:| Nếu có trình độ thực thì hãy tự nghĩ ra phương pháp mới hay đơn giản hơn chỉ là ct mới,ít nhất hãy tự mình tìm ra:|
Mong bạn đừng "k hiểu hoặc giả vờ k hiểu"
mình hơi bức xúc về vấn đề này 1 tí.Có gì hơi nặng lời cho mình xin lỗi.Mình cũng chỉ là newbie thôi:)

Mình thành thật mò ra được mà! Bất công thế!

b3ancub3
01-06-2011, 09:58 AM
Bạn mò ra được,nhưng mà trên thế giới đã có người khác tìm ra trước rồi:|
Nếu muốn thì bạn hãy tìm ra phương pháp mới,chưa ai biết đến.Khi đó người ta sẽ công nhận:|

Vince
01-06-2011, 10:05 AM
Bạn mò ra dc, thế thì tốt, điều đó chứng tỏ bạn sáng tạo, thông minh, có tài, tu vi cao, tư chất tốt. Nếu dc thì nghiên cứu CFOP để speed nhanh hơn và từ đó chế thêm nhìu ct hơn :)
Nếu bạn cóp nhặt từ ct ngừi khác, cũng chả sao, cả 4rum đều xài CFOP để speed đấy thôi :)
Nhưng mong bạn đừng ghi ct đó là của mình, nghe phản cảm lắm. Vì trước bạn đã có ngừi nghĩ ra rồi :). Giống như bậy h` bạn k thể nói định lý Pythagore là định lí của mình dc vậy ^^. Bạn có thể ghi là ct do bạn nghĩ ra, rồi hỏi mọi ngừi xem có trùng với ct của ai k, hoặc cũng có thể gọi là ct bạn đang xài thì còn chấp nhận dc :)
Tóm lại, khi chưa biết rõ, thì tốt nhất đừng nói bậy, ngừi ta cười cho đấy :)

wochuy91
01-06-2011, 10:11 AM
Xong!

anh em thảo luận nha!

Nói thật là a thấy topic này hơi nhạt, chúng ta nên ưu tiên thảo luận về phương pháp mới hơn là lại quay lại mổ xẻ mấy cách cổ điển
Mà mọi ng thảo luận kiểu gì mà k giữ đc bình tĩnh là sao, a close lại cho đỡ mất đoàn kết

Vince
01-06-2011, 10:14 AM
em nghĩ bạn đó cho rằng đó là cách mới do bạn đó nghĩ ra đấy a ạ. :)

rokzeng
01-06-2011, 10:16 AM
Để khỏi hiểu lầm , mình fix tên topic lại rùi >:D<>:D<>:D<