PDA

View Full Version : rubik- trò chơi mang tính chất...?!?

z3r01234
04-06-2011, 10:49 AM
rubik là một trò chơi ai cũng biết là nó rèn luyện sự nhạy bén, tư duy,....,nhưng hôm qua anh họ mình nói là rubik thực ra chỉ là một trò chơi mang tính chất học theo, nhìn người khác rồi mình làm theo,hay nhìn vào công thức và làm,suy đy nghĩ lại thì nói ra mình chơi rubik thì phần mình tự nghĩ chỉ là cross và f2l còn lại thì là .... làm theo công thức để giải tầng 3. Vậy thực sự thì rubik mang tính chất nào ?

Jerry ViKing
04-06-2011, 10:55 AM
Cả 2 bạn ạh :D
nếu người chơi thiếu 1 trong 2 thì chơi Rubik Cubing sẽ khó khăn

cuber_tran
04-06-2011, 11:01 AM
Học theo công thức là một phần . Cubing đòi hỏi người chơi phải nhìn nhanh , thao tác làm nhanh , tự nghĩ ra dc những các thao tác riêng của mình để làm nhanh hơn
Ko đơn giản là chỉ học theo CT thôi đâu

kid2531994
04-06-2011, 11:04 AM
dĩ nhiên là rubik là trò chơi rèn luyện trí nhớ rồi nên học ct cũng ko có gì là lạ, nhưng cần phải luyện nhìn nhanh, rèn luyện mắt @-), và tư duy cũng rất quan trọng, cộng thêm 1 phần phản xạ nữa = > học công thức dc 40%, nếu ko thì ai học xong ct cũng sub 10s rồi

hachanuy1
04-06-2011, 11:08 AM
mình thấy chơi rubik mang tính chất phản xạ, nhận biết màu sắc, rèn luyện trí nhớ và cơ các ngón tay, thêm nữa là tư duy để tìm cách giải tối ưu hơn

Rubik_NMN
04-06-2011, 11:22 AM
Học công thức để tăng cường trí nhớ còn phần F2L và cross để tăng tính tư duy;)

rock_online
04-06-2011, 11:28 AM
Câu hỏi rất ngô ngê =)

Phép toán đơn giản là 1 + 1 = 2, nếu k có thầy cô giáo, bố mẹ, sgk chỉ ra thì liệu bạn có nhận ra đc k ?

Mở rộng ra việc học toán, bạn cần làm quen vs nhiều dạng bài tập, rồi trong quá trình đó có thể tự rút ra cho mình những cách giải riêng ngắn gọn và hợp lý hơn những cách có sẵn.

Từ đó có thể hiểu những kẻ dập khuân, chỉ làm theo cái có sẵn k thể phát triển xa bằng những ai chịu khó tư duy và sáng tạo.

Quay lại vs việc chơi rubik, những ct chỉ là nền tảng để mọi người nằm bắt làm quen vs khổi rubik dễ dàng hơn và từ đó tự phát triển khả năng chơi theo tư duy mỗi người, hơn nữa cái đống ct k tự dưng sinh ra, nó cũng là thành quả của sự tư duy sáng tạo từ rất nhiều con người khác.

P/s: chưa gặp anh họ bạn, nhưng qua 1 câu nói kia thì rõ ràng ng đấy k đủ tầm dù chỉ để chê bai việc chơi rubik nói riêng đâu =)

kidrock2007
04-06-2011, 11:36 AM
thật ra anh bạn cũng nói đúng một phần đấy ,rubik là một môn giải trí ,việc học những công thức đó đúng là chẳng có tư duy gì cả nhưng bạn nên nhớ là phần lớn anh em trong forum này đều hiểu đc cách giải cơ bản (số còn lại mình ko đề cập tới)rồi từ đó mới đam mê và học công thức .Tuy nhiên nhiều người lại ko hiểu đc và từ đó ko hề thèm nhìn đến rubik.nên bạn hãy cảm thấy may mắn khi đc chơi rubik còn anh bạn chắc ko đc may mắn giống bạn rồi ;)) đúng ko nào

chjphe0
04-06-2011, 12:26 PM
rubik là một trò chơi ai cũng biết là nó rèn luyện sự nhạy bén, tư duy,....,nhưng hôm qua anh họ mình nói là rubik thực ra chỉ là một trò chơi mang tính chất học theo, nhìn người khác rồi mình làm theo,hay nhìn vào công thức và làm,suy đy nghĩ lại thì nói ra mình chơi rubik thì phần mình tự nghĩ chỉ là cross và f2l còn lại thì là .... làm theo công thức để giải tầng 3. Vậy thực sự thì rubik mang tính chất nào ?

:)) tự làm ra cross + f2l thì đã dc 70% rồi!!! nghĩ xem tầng 3 đáng là bao? mà ct oll+pll đầy người tự nghĩ ra đc đo (mình cũng tự sướng dc vài cái oll ;)) ) kể cả học ct thì cũng luyện cái nhanh nhạy của mắt khi phát hiện đc TH, nhớ ct và làm theo, cũng tăng trí nhớ chứ nhỉ ? ;)) mà anh họ bạn bít chơi ko? 1x ko? bây giờ nhìu người ko theo đc xong ném sit" đại hội lắm :)) nếu thèng nào cũng học theo đc thì đã có hàng chục thằng fellik rồi :))

anhdaylagau2
04-06-2011, 01:50 PM
nếu chỉ cho rubik là chỉ làm theo người khác thì thật là sai lầm và không biết hết về nó .Rubik thú vị không chỉ là những đỉnh cao thời gian mà ta đạt được mà còn la nỗ lực của chính cuber khi tự mày mò tìm phương pháp riêng cho mình mặc dù có thể nó giống với một phương pháp nào đó nhưng đó mới là niềm tư hào của người chơi rubik vào cũng là ý nghĩa của rubik

Lamtung -3071999
04-06-2011, 08:36 PM

bạn về bảo anh họ bạn xem video hay xem bạn xoay,xem anh có làm theo được không mà nói hùng hồn vậy?:|,nếu anh bạn nói vậy thì chỉ cần có rubik xịn ,được Lube=silicone thì đều thành pro sao?.Nhưng tóm lại:
Cross+F2L:giúp ta tư duy ,tính toán.
LL:giúp ta có phản xạ tốt và luyện cơ tay,anh họ bạn nói vậy là hoàn toàn sai.

Vince
04-06-2011, 08:41 PM
Muốn sáng tạo thì cần phải tiếp thu kĩ càng những thành quả mà ngừi đi trước để lại :)
Tính chất của rubik ư? Sáng tạo, nhanh mắt, nhanh tay, nhận xét tốt, trí nhớ tốt và....1 ít tiền để mua rubik :D

Vince
04-06-2011, 08:48 PM
:)). vật giá cái j` cũng tăng, từ xăng tăng, đến đồ ăn tăng, vàng cũng tăng, truyện tranh cũng tăng giá,... thế mà có thấy rubik tăng giá k >:)
Rất khó định nghĩa năng khiếu về rubik là như thế nào :)

kaka_bs
04-06-2011, 09:00 PM
nếu cứ chỉ cần nhìn theo , học theo mà giỏi thì chắc gì mình feliks có WR
học xong còn phải luyện nhiều mới giỏi được
và theo mình bạn ko cần biết rubik là trò chơi mang tính chất gì mà chỉ cần biết bạn đam mê nó thế là đủ rồi[hr]

:)). vật giá cái j` cũng tăng, từ xăng tăng, đến đồ ăn tăng, vàng cũng tăng, truyện tranh cũng tăng giá,... thế mà có thấy rubik tăng giá k >:)

có tăng đấy:D

Jerry ViKing
04-06-2011, 09:23 PM
Ê,câu trả lời đã có rồi
sao còn spam lắm thế,lôi tiền vào đây làm cái gì :|
mod close topic là vừa

Vince
04-06-2011, 09:24 PM
I'm sr. Sẽ del những bài rep tào lao ngay lập tức :-s

Lamtung -3071999
04-06-2011, 09:28 PM
sr,em xóa mấy bài đó rồi:(:(:(:(:(:(

nmq231293
20-06-2011, 07:07 PM
Rubik cubing = Memorization + Smart thinking
Bạn ko nên coi thường bất cứ phần nào. Để chơi được và có thành tích cao trong bất kì thể loại nào cũng như bất kì loại rubik nào, bạn cần fải có một trí nhớ tốt và sự tư duy có hiệu wả để nâng cao kĩ năng bản thân. Ct kết hợp với nhạy bén sẽ làm nên thành tích cao!! Thế thôi!! :D:D

khanhduy_cube
20-06-2011, 09:38 PM
cái này ai cũng tự hiểu không cần phải đăng lên topic làm chi close topic đi là vừa ôi ak bạn

FunnyBoy
20-06-2011, 09:48 PM
Cơ mà, có cái này mà chả ai nói, học ct cơ bản chỉ là xây dựng nền tảng cho những trò thú vị hơn, tỉ dụ: BLD này, OH này, FMC này, thích thì chơi = chân cho nó vui ;) Hình như mọi người dạo này quên mất mấy trò này hay sao í nhể, toàn speed. Hè có tg ta tập BLD :D
btw, dạo này hình như có phong trào kêu gọi close topic >:)

HoaHoaCongTu
20-06-2011, 09:55 PM
Mod cube đi là hết chán :)) , tha hồ sáng tạo khi mod và tư duy khi tìm ra cách giải =))
Rubik là 1 trò chơi sáng tạo và đầy trí tuệ , ko ai nói nó nhàm chán và 1 kiểu chơi đi chơi lai hoài bao h ! >:)