PDA

View Full Version : Giúp em về đếm cạnh trong BLD với ạ

selectmenu
12-06-2011, 11:35 AM
Em đã đọc bài hướng dẫn BLD, nhưng em lại bị mắc kẹt ngay ở lần thực hành đầu tiên >.< khi em đếm số cạnh nghịch, thì luôn luôn ra số cạnh lẻ... ,mà theo công thức của anh nghĩa, chỉ áp dụng CT khi nó có số cạnh nghịch là chẵn,..... vậy phải làm như thế nào a.... em xin cảm ơn

gaconvn
12-06-2011, 12:12 PM
Em đã đọc bài hướng dẫn BLD, nhưng em lại bị mắc kẹt ngay ở lần thực hành đầu tiên >.< khi em đếm số cạnh nghịch, thì luôn luôn ra số cạnh lẻ... ,mà theo công thức của anh nghĩa, chỉ áp dụng CT khi nó có số cạnh nghịch là chẵn,..... vậy phải làm như thế nào a.... em xin cảm ơn

Vậy là em đếm nhầm chứ sao, nhìn lại quy ước cạnh thuận nghịch đi, vì số cạnh cần lật luôn là cạnh chẵn(do 1 vị trí cạnh chỉ có 2 màu ứng với 2 trạng thái thuận - nghịch.)

Hung0123
12-06-2011, 12:17 PM
đúng là cạnh cần lật bao giờ cũng có số cạnh chẵn.chắc chắn là bạn đọc bài hướng dẫn nhưng chưa hiểu rõ
mình cứ nhớ là thế này U trắng F đỏ nhé:
cạnh có màu trắng hoặc vàng nếu ở mặt U hoặc D mà hướng lên trên hoặc dưới là thuận ,ngược lại là nghịch
cạnh có màu trắng hoặc vàng nếu ở layer E<tầng giữa> mà hướng ra trước hoặc sau là thuận, ngược lại là nghịch
tương tự với các cạnh không có màu trắng hoặc vàng thì ngược lại hoàn toàn những điều trên