PDA

View Full Version : HD Lars method

giangvoa10
04-06-2009, 06:27 PM
Đã có n giới thiệu về cách của Lars và Roux, cách của Roux đã có rồi nên hôm nay rảnh, mình xin dịch lại cách của Lars.
Các bước gồm có:
- Làm 1 block 2x2x2 sẽ ra http://www.rubiksillusions.com/CubeImageB?width=160&facelets=dwwdwwdddddddddddddddggdggddddddddddddddd ddddrrdrrdddd
- Làm 1 block 2x2x3 sẽ ra http://www.rubiksillusions.com/CubeImageB?width=160&facelets=dwwdwwdwwddddddddddddggdggdbbdbbddddddddd ddddrrdrrdrrd
- Làm 1 block 2x3x3 (tầng 2)
Phân sau sẽ được nói sau

Bước 1: Block 2x2x2

Trong này ta phải giải 3 viên cạnh và 1 viên góc
Đầu tiên hãy chọn 1 viên góc bất kì để giải. Nhưng vì sau khi làm 2 tầng có bước cuối làm OLL và PLL gần như Frid nên mình khuyên là góc đó nên có màu trắng để nhìn cho quen

1/ Ghép 1 góc với 1 cạnh (đương nhiên là trong danh sách 3 viên cạnh và 1 viên góc kia và phải đúng màu). Tạo thành 1 block 1x1x2
2/ Giải 1 viên cạnh, quá dễ phải ko?
3/ Đưa block 1x1x2 kia vào vị trí đúng, tạm thời ta có 1 block 1 1x2x2
4/ Tạm đưa block 1x2x2 ra (bằng 1 move) để đưa viên cạnh còn lại vào vị trí đúng, sau đó đưa lại
Ta đã xong bước 1

Bước 2: Block 2x2x3

Bước này ta làm thêm 1 viên cạnh và 2 viên góc nữa thôi, ngang với làm 2 slot của F2L như Frid nhưng bỏ viên cạnh cuối khi làm cross (có thể mình nói khó hiểu thì đừng cố hiểu, ko cần hiểu đâu)

Cách này khá giống với bước 1, đã làm thuần bước 1 thì phần này cũng đơn giản, việc của nó là làm từ 1-3 của bước 1

Cũng có vài trường hợp ta dùng như F2L, thỉnh thoảng có góc đã đúng vị trí nhưng ko đúng trạng thái có thể dùng CT BLD hoặc đơn giản hơn là chọn góc khác mà làm

Bước 3: Block 2x3x3

Ở đây chia ra làm 2 giai đoạn, mình cũng chả hiểu ổng đặt tên thế nào:

* 3a:
Sau khi làm phần này nó sẽ giống 1 TH khi đã làm 3 slot của F2L, chỉ còn 1 slot. (đành phải tả thế bởi ông Lars có nói bước này là j đâu, ổng chỉ bảo là a,b)
Phần này ta hoàn toàn có thể dùng cách làm của bước 1 và 2, chả khác j cả

* 3b:
Khỏi nói, làm như F2L

Phần sau: có 2 cách giải: 1 kiểu là làm xong F2L là xong cross của tầng 3 luôn, cách này em cũng ko hiểu nên chưa nói, cách nữa là làm OLL, PLL như bình thường

Và đây là link gốc: http://www.lar5.com/cube/index.html

P/s:
- Em chỉ dịch chứ cũng ko thạo cách này lắm, mong mọi ng thông cảm nếu có sai sót
- Em sẽ chèn hình sau

dailygospel
11-06-2009, 03:53 PM
hihhiih...thế này dễ hiểu hơn rùi....nhưng mình nghĩ bạn nên nói rõ hơn(nhờ các bác pro chách này..), chèn hình sớm đi...với clip...cộng với mấy công thức là ok...:D

immortalfire
11-06-2009, 04:11 PM
Mình thấy thắc mắc sao cái step 3 đâu mất tiu ròi? (cái step Twist the edges ý :P ) vả lại cách hd của bạn khá giống với cách giải x cross 2x2x3 nhỉ :)
Dù sao cũng cám ơn bạn vì bài viết :0

giangvoa10
12-06-2009, 09:48 AM
Thì cái phần đấy mình cũng chưa nghiên cứu, 1 phần vì đang nghịch poptropica
Với lại mình học cái này làm X-cross là chính, còn lại tự dưng học lại từ đầu 1 cách mới thì ngại
P/s: chơi xong cái kia dịnh update sau, 1 phần là cả sáng ko đc ngồi PC phải ngồi laptop ko có java, cái rồi mà ko lên mới khổ

T M B
09-02-2010, 07:41 PM
Thuộc Fridrich rồi bây giờ học thêm 1 kiểu làm mới thấy cũng hayhay ;) , thanks

Devilbringger
09-02-2010, 10:23 PM
@ TMB : ghê thế " thuộc Fridrich " rồi lun cơ àh, cả forum này chưa ai dám khẳng định là rành Fridrich nha bạn, nếu ko thì đi thi thế giới hết rồi ;))

ola_bibi
10-02-2010, 04:51 AM
mình cũng có xem qua cách Lars method nhưng đuối quá ! hiểu các bước cửa nó, hiểu hướng dẫn nhưng zo làm thì làm hok được ! hix ! thui thì thuần thục Fridrich rồi tính tiếp ! ^^