PDA

View Full Version : Về việc tổng hợp các bài review cho những loại cube mới

kaka_bs
27-06-2011, 09:50 PM
Hiện nay theo mình thấy thì trên thị trường ngày càng có nhiều loại rubik mới được sản xuất
các cuber Việt nam cũng rất nhanh bắt kịp theo xu hướng của thế giới với việc mua các loại cube mới, cùng với đó là làm các bài review cho anh em cùng tham khảo(đồng thời cũng là 1 hình thức khoe hàng:D)
tuy vậy mình thấy các bài review này khá riêng lẻ và các mem mới khó để tìm kiếm được
mình thấy các topic như
http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Review-Diem-tong-hop-cho-cac-loai-3x3x3
hoặc http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Review-Type-A-Cubes-in-Vietnam
rất hay
tuy vậy những topic này lại ko có sự cập nhật các loại cube mới
các new mem muốn theo đuổi đam mê rubik thì trước hết cần có kiến thức về nó để rồi có thể lựa chọn cube phù hợp cho mình
một new mem nghe nói rubik Dayan tốt thì chọn luôn cho mình 1 con nhưng lại ko biết rằng những con rubik Dayan ko thích hợp cho người mới bắt đầu, nhất là đối với việc luyện FT
Vì vậy theo mình cần có 1 topic tổng hợp về các loại cube và cách chon lựa các loại cube phù hợp với mỗi người
những cái này có lẽ phải nhờ vào các mem kì cựu của 4rum, những người có kiến thức, hiểu biết về các loại cube, đồng thời có tâm huyết với 4rum
ngoài ra chỉ mới có thread http://rubikvietnam.com/forum/Thread-So-Sanh-Cac-Loai-Cube là tổng hợp về big cube nhưng lại chỉ có ít loại như ES, rubik's
trong khi theo mình biết thì hiện giờ có rất nhiều loại 4x4, 5x5 trên thị trường như Lan lan, QJ, V-cube, sheng shou, X-cube,....
mình nghĩ cũng nên làm 1 topic tổng hợp review big cube nữa( cho cả 4x, 5x, 6x, 7x)
nói chung những cái này cần chờ tham khảo ý kiến của BQT cùng với các mem khác của 4rum nhưng nếu có thể làm được 1 topic như vậy thì thực sự rất hữu ích cho ko chỉ newbie mà còn cho tất cả thành viên của diễn đàn. Nó sẽ giúp cho việc chọn lựa cube của mọi người dễ dàng hơn cũng như làm tăng kiến thức về lĩnh vực cubing của chúng ta.
Rất mong BQT xem xét về vấn đề này!

knight1122
28-06-2011, 09:32 AM
lúc trc' a Tân ( anhxtan) đã có lần lập 1 thớt vì cái vấn đề này r`, nhưng bây giờ ko thấy đâu nữa :-/

Vince
28-06-2011, 10:02 AM
Có lẽ nên gom tất cả các review về 1 topic, chia thành nhiều loại như 2x2,3x3,4x,5x,..... rồi trong từng loại cube như vậy chia thành từng dòng, khỏi cần làm thêm 1 topic tổng hợp big cube làm j`. ^^
Ý kiến của bạn kaka_bs rất hay :) Mong BQT xem xét.

kaka_bs
29-06-2011, 10:23 PM
admin và các mod có thể cho ý kiến về việc này ko ạh

kieuphong
30-06-2011, 05:18 PM
Mình hoàn toàn ủng hộ việc này, vấn đề là có mem nào tâm huyết nhận làm việc tổng hợp này ko? Vì việc này cần nhiều thời gian và công sức đấy.

wazowski
30-06-2011, 05:30 PM
Nếu đc thì mỗi ng` góp 1 phần review vào. rồi tổng hợp lại thành 1 topic!

kaka_bs
30-06-2011, 05:30 PM
Mình hoàn toàn ủng hộ việc này, vấn đề là có mem nào tâm huyết nhận làm việc tổng hợp này ko? Vì việc này cần nhiều thời gian và công sức đấy.

em cũng nghĩ là cần rất nhiều công sức nhưng nếu có thể thực hiện được thì khá tốt cho tất cả các mem trong 4rum
cái này có lẽ phải nhờ đến nhóm Wincuber vì nhóm có nhiều thành viên là mod,smod,đồng thời nhóm đều là những người có tâm huyết với 4rum,có nhiều kiến thức về cubing cũng như các loại cube,quan trọng nhất là ko biết có thời gian để làm hay ko thôi
hoặc cũng có thể nhờ đến cộng đồng cuber ở hà nội off và thảo luận sau đó tổng hợp lại
đây chỉ là ý kiến của riêng em,còn phải chờ mọi người thảo luận cho ý kiến xem thế nào đã:)[hr]

Nếu đc thì mỗi ng` góp 1 phần review vào. rồi tổng hợp lại thành 1 topic!

cái này thì trong 4rum đã có nhiều clip review rồi, tổng hợp lại thôi cũng đỡ mất công hơn

Dan_choi_rubik
30-06-2011, 05:34 PM

nếu cần em xin nhậm nhiệm vụ:D.bạn kaka phát biểu rất hay

wazowski
30-06-2011, 05:36 PM

nếu cần em xin nhậm nhiệm vụ:D.bạn kaka phát biểu rất hay

k được thì đừng cố :-j. cái này phải là ng có kinh nghiệm cao và lâu năm mới làm đc. chủ yếu phải thử tận tay mới làm đc. chứ mỗi ng cảm nhận 1 kiểu mà.