PDA

View Full Version : Game vui: Cùng cross nào !!! hot hot

UMU
08-06-2009, 05:25 PM
Trong speed solving thì cross chỉ chiếm một phần nhỏ trong toàn bộ quá trình, nhưng nếu cải tiến được cách cross thì thành tích cũng sẽ tốt hơn!:)
Mình để ý thấy mấy mem mới ở trường mình làm cross khá lâu, thường mất trên 20s. Nếu cứ cross như vậy thì ước mơ ... dưới 30s đúng là Imposible:shy:
Vì vậy mình lập topic này nhằm mục đích để mọi người có thể chia sẻ kinh nghiệm cross của mình dưới dạng 1 cuộc thi cụ thể như sau
A. Luật: :cool:
Người chủ trò sẽ đưa ra 1 scramble bất kỳ, và những người chơi sẽ trả lại những bước solve mà mình nghĩ là tối ưu nhất. "Tối ưu" có thể được xét trên trong những yếu tố sau:
- Số bước hoàn thành cross là tối thiểu
- Dễ finger trick (mọi người nhóm move lại luôn)
- Có X-cross (sau khi cross hoàn thành dc luôn cặp F2L nào đó)
- etc...
Thời gian của 1 lượt chơi: 1 tuần
Người chịu trách nhiệm đánh giá công thức giải: Người chủ trò
B.Phần thưởng: :P
Phần thưởng sẽ có cho cả người thắng và người thua:P
- Người thắng cuộc sẽ nhận được thanks của những người tham gia khác
- Người thua cuộc + những người mới chơi sẽ có cơ hội tham khảo những cách cross hay và từ đó phát triển được cách cross cho chính mình
P/S Lượt chơi đầu mình xin phép làm người chủ trò:
Scramble: B' L' U2 F B' D B2 U R U F U' B U' D2 R2 F B2 D2 U L B U' D2 B'
Mình mong mọi người tham gia tích cực và nếu có thắc mắc gì về luật chơi thì cứ hỏi nhé (đừng thắc mắc nhiều hơn tham gia là dc:( )
:D:D:D:D

BigoKid
08-06-2009, 06:11 PM
Cho hỏi trong scramble này thì U màu gì và F màu gì, chứ nếu mặt nào cũng dc thì có thể cross white chưa chắc đã fewest move đâu :rolleyes:

tieutam
09-06-2009, 12:40 AM
chỉ mới biết làm cross ngắn nhất, chưa biết x-cross :d, tham gia cho sôm tụ hihi
khi scramble thì U= vàng , F=cam, D= trắng và khi solve cũng để như vậy
move: R' F' B L' D2

vuaquyen92
09-06-2009, 08:05 AM
x'UR'Ux'D'RD'
6 move
Không có thời gian nghĩ Xcross nhưng cũng tạm finger ngoài ra làm xong cross là nó đã ở dưới đáy cực dễ look ahead F2l:)
@tieutam: cái này là tính sau khi mình tráo cube xong thì phải có công thức để áp dụng nên không phải là để luôn mặt trắng xuống dưới đâu anh:D

tieutam
09-06-2009, 09:12 AM
bổ sung x-cross: R F' y' L F' D2 U2 r U2 r'
@vuaquyen: ủa vậy hả,, hèn chi anh thấy em làm cái clip 8.74 em để mặt trắng lên trên, tại hồi đó anh hỏi em thì em kêu lúc nào cũng để mặt trắng xuống dưới nên bây giờ thành thói quen luôn rồi ^^, giờ hiểu ra dc chút chút

vuaquyen92
09-06-2009, 09:14 AM
Ý em là khi chơi cái few move đưa công thức vào thì phải như vậy chứ khi chơi speed thì anh cầm thế nào cũng được cả miễn là dễ finger trick nhất:)

UMU
09-06-2009, 09:49 AM
Thôi thế này cho dễ, chỉ cần mọi người tuân thủ đúng công thức tráo, đưa ra công thức giải ở dấu cộng mặt nào cũng dc, cứ best là ok
Vì khi thi đấu nó đâu bắt mình phải giải mặt nào trước đâu :D
Mọi người ghi rõ lúc tráo để mặt nào U, mặt nào F và khi solve thì để U,F thế nào ... Để tiện cho việc kiểm tra :( và cho mem mới dễ tham khảo :D

Scramble: U: trắng, F: đỏ
Solve: U: vàng, F: xanh lá

Vậy là 2 công thức trên đều dc chấp nhận

FW: 6 moves
Fingertrick: UR'U 'DRD
X-cross: hình như có trục trặc thì phải anh ạ :P

(các phép rotate ko tính move:x,y,z; U2, R2, L2 ... tính là 1 move)

vuaquyen92
09-06-2009, 11:42 AM
FW: 6 moves
Fingertrick: UR'U 'DRD
X-cross: hình như có trục trặc thì phải anh ạ :P

Scramble: U: trắng, F: xanh lá
He anh nhầm phải là D' mới đúng đã check
Mà cái này anh không làm Xcross đâu hen

jackblk
09-06-2009, 02:48 PM
Em nghĩ cần có 1 cái chung, chứ mỗi người 1 kiểu thì khó kiểm tra lắm, với lại đa phần chưa học x-cross thì sao giải được, cross thường với FW là tốt nhất anh ạ. Em thấy nên quy định: U là trắng, F là xanh lá giống Preview scramble của RubikJtimer. Thêm cái nữa: người nào đưa ra càng nhiều cách giải FW cross nhiều nhất thì thắng :)

U trắng, F xanh lá, cross:
R' B R' D' F2 U2
B R' B U' R U'

Tìm được có 2 cái 6 move à :P

thandia
09-06-2009, 03:18 PM
X- cross: R' B2 U' B R' B2 D2 R2 L2 B L (11 move)
cross thì cũng giống anh tieulam
D: trắng
F : xanh dương

UMU
09-06-2009, 03:22 PM
@vuaquyen:ui đúng rồi, em cũng hay nhầm D với D' nên lúc check của anh đúng luôn :D
@tieutam: hình như x-cross của anh có trục trặc đoạn cuối, em check thử không ra :P
@trung: theo anh thì chọn màu gì khi tráo thì người chơi vẫn được bình đẳng như nhau, để mọi người tự do lựa màu thì mới nghĩ ra được nước hay chứ .. haha:D
Còn x-cross thì chỉ là khuyến khích thôi vì tùy từng trường hợp mới giải dc, mà x-cross không quá 7 nước mới có giá trị
Và ý cuối thì ok, giải được nhiều cross là một yếu tố quan trọng xác định người thắng cuộc!!
Công thức đầu của Trung trùng với của anh Quyền rồi, chỉ khác là anh Quyền rotate đi thôi :P vậy tính là 1 nha[hr]
Đến lượt em show nào
Scramble: Up: Trăng; F: xanh lá
Solve: Up: Vàng; F đỏ
X-cross: F L' U' (D2) R' (U2) B L' (8 moves), chỉ dài hơn FW có 2 moves thôi, ko biết có dc tính ko :(
P/s: X-cross xong được luôn 1 pair xanh lá và đỏ đã vào slot và 1 pair xanh lá với da cam còn ở trên mặt U (may mắn) hihi :P

giangvoa10
09-06-2009, 04:03 PM
Vì khi nghĩ chỉ đc 15s nên em nghĩ nên đưa luật là chỉ nghĩ trong 15-30s là kịch, và vì thế 1 ngày là đổi đc rồi
Cách giải của em như vậy nhưng hơi khác finger trick: l' U' D r' D2 (scramble vàng trên, solve để nguyên)
Anh UMU làm sai nhé, phải là L' ở cuối

UMU
09-06-2009, 04:48 PM
uh, thanks bạn :P mình đã edit
Mình nghĩ trong 15-30s thì không ra được nước hay đâu, vì nếu mọi người cùng tráo đúng cách ( cho mặt trắng lên thì) FW là 6 moves ( đối với cross mặt trắng) và 5 moves(đối với cross mặt vàng), chỉ có 1 đến 2 công thức FW thôi mà nếu trùng nhau thì không tính :p
Và để thực hiện x-cross chắc phải ngồi tu vài phút là ít :D

giangvoa10
09-06-2009, 06:12 PM
Vậy thì nếu có đáp án mà ngày sau ko có hay hơn thì đổi luôn đi, đỡ phải đợi nhé

UMU
09-06-2009, 08:16 PM
ok, ngày mai ko có ai post nữa, thì đổi phiên nhé, người nào đó sẽ làm người chủ trò :D
Mọi người chắc cũng nhận ra dc những người thắng cuộc rồi đúng ko :P nhớ phải thanks đấy :D (tôn trọng luật)
P/s: Kiểu này mọi người thanks lẫn nhau =))

jackblk
09-06-2009, 09:49 PM
Huhu, ai ngờ anh tieutam lại để mặt vàng trên hức hức, ức chế quá...nếu không mình thắng rồi :cool:

giangvoa10
10-06-2009, 08:10 AM
Còn nên cho 1 luật nữa là ban giám khảo, ng ra đề ko đc thi đấu, khỏi cheating
@ anh Trung95: cái của em finger trick đâu có tệ, anh còn có B kìa

UMU
10-06-2009, 09:04 AM
Thực ra thì cái này để tham khảo học hỏi là chính, phần thưởng cũng chỉ là thanks thôi nên cheat cũng chẳng dc gì mấy :D Theo anh càng đông càng vui! Người chủ trò lấy scramble bất kỳ trên Jnet hoặc Cubetimer.com

lượt chơi nháp mở đầu kết thúc!
Số bước ít nhất: tieutam
Finger trick hay nhất: vuaquyen
X-cross ID(11moves), UMU (8 moves)
Đưa ra góp ý cho luật chơi BigoKid, trung, giangvoa10

=> Mọi người đều xứng đáng nhận thanks! ... Mình đã thanks rồi, mọi người cũng thanks đi nhé :P

Ai xung phong làm người chủ trò tiếp theo đi

jackblk
10-06-2009, 09:54 AM
Còn nên cho 1 luật nữa là ban giám khảo, ng ra đề ko đc thi đấu, khỏi cheating
@ anh Trung95: cái của em finger trick đâu có tệ, anh còn có B kìa

tại cái của anh chọn mặt scramble khác mà, thế nên mới cần 1 cách cho mặt xác định, không thì không công bằng lắm :(

UMU
10-06-2009, 10:33 AM
@trung: anh định ra luật tự do để mọi người cần phải nhìn tổng thể xem mặt nào dễ cross nhất rồi thực hiện. ví dụ em có thể solve mặt vàng theo cách tráo của em thì sẽ được ngắn bước hơn

Coi như nháp lần đầu, bây h` là lượt chơi chính thức :D

U2 F2 U B2 D L2 D F B2 D' B' U' R2 U2 L U D' R2 U2 F' B U' F2 L2 B
Yêu cầu ghi rõ: Sẽ solve mặt nào; U và F khi tráo và khi thực hiện là mặt nào

Luật chơi bây h` khá rõ ràng rồi, mong mọi người tham gia nhiệt tình :D

giangvoa10
10-06-2009, 10:54 AM
Bài đầu tiên (vì là 1 bài, còn có thể post thêm cách khác cứ nỏi bài đầu tiên thôi):
Scramble: U vàng, F đỏ
- Solve: để nguyên
U l' U L' D (5 move, chỉ cầu ăn giải fingertrick)
- Solve: U trắng, F cam
D l' D L' U[hr]
Bài 2
Scramble: U vàng F đỏ
Solve: để nguyên
CT 1: R2 B2 D L' F' L' D L' U L D' U R2 B2 (14 move - có x-cross đỏ-xanh-trắng)
CT 2: L U' R F' R2 D' R2 D B M' U' B2 l U2 L U2 L U2 B2 (Khá dài, 19 move nhưng bù lại là 2 slot F2L luôn sau đó F2L cũng nhanh = cách y R' U R y' R' U' R d' R' U2 R)

Bài 3: scramble và solve như trước
D U' R B' R2 u' L D U F U' F R' (13move)

Bài 4: scramble vẫn thế, solve U vàng F xanh
L' B' R' d' L E F2 U2 B D' F2 U' R2 (13 move)

P/s: còn nữa

phatga28
10-06-2009, 11:01 AM
Scramble: Mặt U: Vàng, F: Xanh Dương (R: Đỏ)
Sovle: Mặt U: Vàng, F: Xanh Dương (R: Đỏ)
(1) Cross : L' U R' F L B (5 moves)
(2) Cross : U R' F U' L B L ( 6 moves)
Còn X-Cross chưa học cũng ko bít lun !
P/s: 5 moves ko bít fewest chưa nhỉ :D

WOA ! Làm được X-cross rồi, vui quá !
Scramble: Mặt U: Vàng, F: Xanh Dương (R: Đỏ)
Sovle: Mặt U: Trắng, F: Danh Dương (R: Cam)
X-Cross: R L' B D R' L B R2 L' D' F2 (11 moves)
Mong lần này dành được chiến thắng :D

Bonus thêm 1 tý là khi làm X-cross xong, x2 mình làm 3 cặp F2L còn lại:
1- y sau đó làm cặp Trắng-Cam-Xanh Dương và Cam-Xanh Dương: (R U R')
2- Tiếp tục làm cặp Trắng-Cam-Xanh Lá và Cam-Xanh Lá: (L U L') U2 (L U L')
3- Làm cặp F2L cuối cùng: Trắng-Đỏ-Xanh Dương và Đỏ Xanh Dương: (R' U' R) U' (R' U' R)
3 cặp F2L khá dễ phải không, thấy hay thì ấn thanks mình nha !

UMU
10-06-2009, 12:03 PM
mọi người cross lên tay rồi đấy :D:D:D:D:D gần đạt X-cross :D nhưng phải nhớ rằng cross cố gắng làm nhiều nhất cũng chỉ từ 7-10 move thôi, vì cross là 1 phần nhỏ cả quá trình, mất thời gian quá cũng không đc:P

Bây giờ X-cross dưới 10 moves mới dc tính nhé :D

vuaquyen92
10-06-2009, 12:15 PM
X cross thường là tầm 10 move trở xuống là ổn nếu không nó cũng không khác cross(7move)+F2l (4-5move)[hr]
Scramble U: trắng F xanh lá
Solve (luôn để nguyên sau khi scramble): x' U' x' D L2 D R2
he solve cross xong luôn luôn ở đáy rất dễ look F2l :D

giangvoa10
10-06-2009, 06:08 PM
mọi người cross lên tay rồi đấy :D:D:D:D:D gần đạt X-cross :D nhưng phải nhớ rằng cross cố gắng làm nhiều nhất cũng chỉ từ 7-10 move thôi, vì cross là 1 phần nhỏ cả quá trình, mất thời gian quá cũng không đc:P

Bây giờ X-cross dưới 10 moves mới dc tính nhé :D

Thế đã thấm béo j, nhìn nhé:
Scramble U trắng F đỏ
- Solve U vàng F đỏ: B' D2 L2 D2 F' D2 U' B2
- Solve U vàng F lá: U' R2 F2 R D2 R' U B2
Cả 2 đều 8 move nhé

Em còn post 20 CT nữa là ít, đừng up kết quả vội

thandia
10-06-2009, 06:11 PM
( scrambles mặt nào solve mặt đó)
U: trắng
F: xanh dương
cross: B' U L2 U R2
cross: B 'D F2 D L2 U2

i love rubik
10-06-2009, 08:31 PM
hehe: x-cross 9 moves :cool::cool:
1.scramble:
U:đỏ
F:xanh dương
2.solve: (solve mặt trắng)
U: trắng
F:cam
D' U' M' F R' F' L' B' L
(nếu làm ko ra thì thay M' bằng M)[hr]
bổ sung thêm cái cross ( scramble và solve để như x-cross)
U' M' F R' F' (5 moves)
nếu ko được thì đổi M' thành M

thandia
11-06-2009, 12:57 AM
bổ sung cái xcross: U' M x' U F2 L2 F B( 7 move):D

immortalfire
11-06-2009, 08:29 AM
Mấy anh cho em tham gia với :P :P
mới vào có gì sai mấy anh nhắc giùm:
U : vàng, F: đỏ
cross: L' U L' R' y L R( 6 move)
(em làm cross ở dưới đáy )
X cross: L U' L R' U y L' U2 R2 (8 move)

phatga28
12-06-2009, 12:28 PM
a UMU ơi tổng kết lần 2 đi, rồi làm luôn đợt 3 cho ae "trổ tài" nào !
p/s: chắc phải mở cuộc thi trong box Thi Đấu Hàng Tuần mới được, đang hot mà :D

giangvoa10
12-06-2009, 04:04 PM
Hàng tuần lâu quá, 3 ngày 1 lần thôi
Em cũng lười chả up bài nữa đâu, lại còn x-cross dưới 10 move nữa, thôi KQ luôn đi đỡ phải đợi anh ạ

UMU
12-06-2009, 09:48 PM
sorry mọi người, mấy hôm nay phải bù đầu với cái 4rum trường nên ko theo dõi được.
Thực ra thì mình nghĩ mọi người hứng thú là vì có cơ hội suy nghĩ sâu hơn về cross, và cải thiện được cross. Bản thân mình cũng học được vài "chiêu" hay của mọi người
Chắc không cần nói mọi người cũng biết :D Những người có chiến thắng lớn nhất là những người đạt x-cross dưới 10moves.

Cuộc thi lần 3: D B' D U L' D' B' F' R2 L B2 U2 B2 F L' F D' F D F U2 R' D2 R L

P/s: mình có ý tưởng bao h` đi off, nếu mọi người thực sự có hứng thú thì tổ chức thi đấu cross cho vui :D , góp tiền lại thưởng cho winner như lần thi đấu offline ở HN :D

immortalfire
12-06-2009, 10:09 PM
tham gia đợt 3 nào :P
F: Xanh dương, U vàng
cross: L D B' M' F (5 move, cross dưới đáy )

UMU
13-06-2009, 05:36 PM
máy tính nhà mình hiện đang trục trặc, chắc sẽ không vào được 4rum trong thời gian dài, cuộc thi chắc cũng phải dừng đây (nếu không ai làm người chủ trò thay thế) :D
Rất cảm ơn mọi người đã tham gia :P

Thanks for all!