PDA

View Full Version : MEM MỚI VÀ NHỮNG CÂU HỎI NAN GIẢI!!

chjphe0
09-09-2011, 11:32 AM
trước khi nói, em xin tự nhạn định, em chắc cũng đã qua giai đoạn men mới và cũng chắc chắn chưa đến mem kì cựu nên thicks hợp nói lên điều này đó là vẫn đề men mới vô hoặc ngay cả mem bt đều vội vàng lập top hỏi các câu nhìu ng hỏi như cách xếp... sau đó là liên hoàn gạch của mem cũ với những câu như google, ... đã làm loãng hết cả các top, mới đây là top new TV, việc bất đồng trong hướng dẫn giúp đỡ men mới đã gây ra ko nhiều cái nhìn khác nhau từ mem mới đến 4rum cũng như giữa cac thành viên với nhau ( e cũng xin tự nhận là cso lần nén mem mớii và nén xong thì hấy :sosad::sosad: )
vậy em xin lập top này để anh em vào có vẫn đề giải quyết
em nhận thấy các men mới nên tư duy, tìm tòi và hỏi câu hỏi thì có thể xuống chat box, lúc nào cũng có người!!
còn mem cũ, nếu ko mún trả lời thì ko cmt nữa, chờ đợi ai đó hảo tâm trả lời, gần đay như le cuong hoặc mod leokey họ sẽ giúp men mới, cac cmt ném gạch thì thôi, ko rep nữa kũng đc! (về phần này em cũng có lần mắc và sẽ rút kinh nghiệm, hi vọng ae cũng vậy)
ý kiến của em sau khi đọc cmt của anh anhxtanh ấy ạ, là cho những hướng dẫn cho mem mới (như chữ kí của anh wochuy hay phàn hướng dẫn ấy ạ) chúng ta nên cho nó đứng cạnh các phần chú ý đang để như VCCRP - Hướng dẫn sử dụng diễn đàn-Thông báo up KQ WCA 2011 lên VCCRP đê mem mới đẽ dàng hơn chăng :-?

đó là ý kiến của em-một men bt mun lên tiếng vì 4rum mong mọi người vào đóng gop và ko làm rạn nứt j` nữa cả!!! :D

manhlinh
09-09-2011, 11:41 AM
Mình đồng ý với bạn về vấn đề này! Trước đây khi sun123 nghỉ cubing cũng đã nêu vấn đề mem cũ giúp đỡ mem mới. Các mem cũ gần đây, thay vì trả lời thì lại nói chẳng đâu vào đâu.
Gần đây cũng có rất nhiều topic hỏi nhảm, trong khi đó 4r chúng ta đầy rẫy các câu trả lời. Chẵng nhẽ không có ai đọc quy định hết, mình cũng muốn nói với các mem mới như vậy!
Chúng ta thay vì cmt để ăn thanks lên level thì hãy đóng góp thực sự cho 4r! Dù bạn có lên V-cube7 mà thành thích không hơn ai thì cũng chẳng ai biết đến!
Bác chjphe0 lập topic này cũng vì 4r! Mọi người thử nói ra những gì mình nghĩ xem sao :)

Neta Rivar
09-09-2011, 11:42 AM
Ủng hộ a chíp heo mong các pác pro giúp đỡ nhiệt tình :smile:

lecuong9691213
09-09-2011, 11:50 AM
Đúng là như vậy gần đây khá nhiều mem lập các pic kiểu như "New TV" và bị 1 số mem trả lời = những câu "tự tìm đi bạn" hoặc "vào box hướng dẫn có hết"
Mục hướng dẫn của 4rum không có đặc điểm bên ngoài gì nổi trội lắm nên mem mới vào tìm họ sẽ mất chút thời gian là lẽ đương nhiên.
Trả lời những câu hỏi của họ thì có tốn hết bao nhiêu thời gian đâu thế nên đừng đáp gạch họ như vậy.

chjphe0
09-09-2011, 11:53 AM
Ủng hộ a chíp heo mong các pác pro giúp đỡ nhiệt tình :smile:

thank nhưng mềnh là chí phèo hixxxxxxxxxxxxxx :sosad::sosad::sosad::sosad:

Neta Rivar
09-09-2011, 12:07 PM
:hihi: Xin lỗi a chí phèo :kiss: ai khai trương câu hỏi nào :misdoubt: e xin khai trương luôn :shame:
Newbie nên luyện ft (luyện tay) ngay từ đầu k hay sub đc 1 khoảng thời gian nào mới đc luyện và nên xài loại nào để luyện =D

Anhxtan
09-09-2011, 12:11 PM
Vấn đề này anh đã đễ cập với BQT hôm qua với tiêu đề "Đề nghị nhấn mạnh phần hướng dẫn cho newbie" nội dung như sau"

Trong box hướng dẫn đã có bài viết rất tổng quan của Wochuy91 dành cho newbie học CFOP nhưng nó chưa được stick lên đầu box nên không phải ai cũng tìm ra. Nhiều bài hướng dẫn cho newbie khác cũng thế.

Mình muốn họ tìm được bài viết họ cần ngay khi click vào "Hướng dẫn", thậm chí là ngay khi vào trang chủ 4rum để không còn tràn lan những topic như kiểu "Học rubik thế nào mấy anh ơi ?" nữa.

Cách thức làm thì mình đề nghị như thế này

_Wochuy91 có thể tạo ra 1 topic tông hợp các bài hướng dẫn từ đơn giảnnnnnn nhất cho đến nâng cao mà ngay cả 1 người mù tịt về cách đặt câu hỏi cũng có thể hiểu được.

_Sau đó trung ý/ anh kieuphong sẽ set bài này thật to rõ trên trang chủ với hình dạng là 1 tấm hình động, chớp chớp, hoặc treo 2 bên rìa trái /phải 4rum hoặc bất cứ cách nào để thu hút sự chú ý đầu tiên của người khác một khi họ vào trang chủ. (Nếu cả old mem cũng phải đưa mắt nhìn cái link đó là thành công)

_Title của Box hướng dẫn cần được cấn mạnh nhiều hơn box khác, cỏ thể là đậm hơn, kích thước to hơn, màu đỏ nữa chẳng hạn.... :kiss:

P/s: Lí do mình lập topic này vì clip "Miku and the GIFT" đã được 4000 views rồi ^^", lượng khách vào 4rum đã tăng đột ngột trong 1 tuần qua , và lượng newbie cũng thế. :)

Và trung ý đã lập tức hương ứng, tạo một chú ý nhỏ bên phải 4rum, "chú ý" này là một hình mà khi click vào sẽ dẫn đến đường link trong chữ kí wochuy. Mọi người có thể nhìn thấy "chú ý" khi chuyển theme 4rum sang "rubikvn- orange" ở cuối trang web. Cái này vẫn trong giai đoạn demo nhưng sẽ sớm công khai thôi

Neta Rivar
09-09-2011, 12:13 PM
E đồng ý vs ý kiến của a Tân bài viết của a huy rất hữu ích cần đc đưa lên đầu trang :smile:

GunNhox
09-09-2011, 12:17 PM
Nhảm quá :smile: đến những topic hướng dẫn cách giải đơn giản đc đưa lên Important Threads mà một số newbie vẫn lười ko chịu tìm thì cái topic này lập ra có ý nghĩa gì nữa :smile:

Neta Rivar
09-09-2011, 12:34 PM
@Gun: Đồng ý vs a là có nhiều mem lười k chịu tìm nên hay lập 2pic vớ vẩn nhưng a nghĩ xem k phải ai cũng thành thạo máy tính để sử dụng 4r 1 cách hiệu quả, có những newbie đợi cả tuần để đc ts ngày chủ nhật ra In tợt nết lên 4r học chơi rubik hoặc học tập. Mặc dù sử dụng máy tính đc 9 năm :boss: nhưng đến bây h e ms biết cách lập 2pic nhờ a titikid91yb chỉ, biết cách úp video,.... nên e nghĩ 2pic rất hữu ích cho những mem k thành thạo về căm pu tờ :smile:

hcuber
09-09-2011, 12:39 PM
sắp thành ổ sp mới rùi đó,
nói chung vấn đề ko được giải quyết theo cách này
cách tốt nhất là để chữ mem mới muốn hỏi thì xuống SB mà hỏi sẽ có người cho link vào giải đáp.
thế là vừa nhanh vừa gọn. ( chữ to màu đỏ ) thế là xong. mem mới vừa mới đăng nhập là biết vào đâu để hỏi . vừa làm quen vừa tìm được cái mình cần tìm
. AI đó close với
chjpheo đâu del bài đi em,.

chjphe0
09-09-2011, 04:37 PM
@h: vâng a. nhưng e chờ 1 sự thay đổi đã ạ :chaymau: !!! nếu BQT thấy ý kiến của mọi ng đã đủ thì có thể close top! :|
@Neta Rivar : mình lập để tìm hướng khắc phụ hiện tượng này chứ ko phải để trả lời các thắc mắc của mem mới ở đây nha bạn! ;=;

wochuy91
10-09-2011, 05:04 PM
a rất ủng hộ những ý kiến đưa ra nhằm giúp đỡ newbie
họ cũng như chúng ta trước kia vậy, rất cần nhận đc trợ giúp
tìm trong box Hỏi - Đáp có thể gặp không ít những topic thắc mắc, hỏi của những cuber tên tuổi hiện nay, thử hỏi nếu ko lập những topic như thế các bạn ấy có thể có đc những pp tập luyện hiệu quả để rồi được như ngày hôm nay ko
Hỏi là nhu cầu ko thể thiếu của những người mới bắt đầu, chúng ta ko khuyến khích họ lập theard tràn lan nhưng khi đã lập rồi thì chúng ta nên trả lời đúng với trách nhiệm của 1 ng thực sự muốn giải đáp giúp họ.

Còn với những topic của newbie ko ai muốn trả lời thì CLOSE hay DEL là việc của BQT, mọi người muốn báo cáo đã có chức năng REPORT, chứ spam mấy câu kiểu "thùng rác thẳng tiến, hay close đi là vừa" là rất rất không tôn trọng người khác.

Về phần mọi ng đề cập đến việc đưa CFOP for newbie của mình lên cùng vs VCCRP... thì mình thấy ko thực sự cần thiết, có lẽ stick lên Important Threads là được rùi, mình đang có ý định là tổng hợp thêm vào bài đấy 1 mục là Những câu hỏi thường gặp, mình tin là sau khi có mục này mem mới sẽ tìm đc những thắc mắc của mình ở đó và sẽ hạn chế đc những thread mới ra đời.

Lời cuối muốn nói vs mọi ng là: hãy thử đặt mình vào vị trí của họ, ít nhiều chúng ta cũng đã trải qua thời điểm giống họ bây giờ mà thôi

maiduylinh
10-09-2011, 05:33 PM
các anh mod có thể đưa bài hướng dẫn mem mới lên làm stick :D để mem mới dễ tìm hiểu=D

Bluegon
10-09-2011, 05:40 PM
Về việc newbie có thể hỏi trên chatbox thì em cũng đã dùng thử khi còn là newbie và đã bị ném gạch búa xua :shot:

manhlinh
10-09-2011, 05:48 PM
Về việc newbie có thể hỏi trên chatbox thì em cũng đã dùng thử khi còn là newbie và đã bị ném gạch búa xua :shot:

Vậy hãy xem lại những câu hỏi của bạn đi đã. chứ không có ai lại đi ném gạch những câu hỏi đúng nghĩa của nó cả :smile:

lecuong9691213
10-09-2011, 05:53 PM

Vậy hãy xem lại những câu hỏi của bạn đi đã. chứ không có ai lại đi ném gạch những câu hỏi đúng nghĩa của nó cả :smile:

cái này những ai thường xuyên ở sb mới hiểu chẳng hạn các mem đang nói chuyện với nhau về 1 vấn đề gì đó sôi nổi hào hứng,...
1 mem mới nhảy vào và hỏi vài câu thì nhiều câu trả lời cũng ko khác gì các cm ném gạch trong các pic

Bluegon
10-09-2011, 05:59 PM
cái này những ai thường xuyên ở sb mới hiểu chẳng hạn các mem đang nói chuyện với nhau về 1 vấn đề gì đó sôi nổi hào hứng,...
1 mem mới nhảy vào và hỏi vài câu thì nhiều câu trả lời cũng ko khác gì các cm ném gạch trong các pic

Nếu như vậy thì xin các mem trong SB kiềm chế lại cảm xúc vì các bạn mem mới cũng giống như các bé mầm non ngây thơ không biết gì. Các bạn cứ bình tĩnh và trả lời, nếu không thể trả lời chi tiếc được vì câu trả lời quá dài thì các bạn có thể đưa link cho các mem thay vì những câu như tự kiếm, ...

maiduylinh
10-09-2011, 06:06 PM
oh hờ :) mỗi người đều có ý đúng nhưng công nhận là newbie cũng hơi khổ :)) không biết 4rum ta thẳng thắn nói chuyện nên hỏi nhiều câu hơi khó chịu, nhưng mong là các pro hãy bình tĩnh trả lời các câu hỏi của mem mới :D cứ bù lu bù loa lên thì mất hết hình tượng cuber =D

tuxedo95
19-02-2012, 05:05 AM
Chuyện bị ném đá là bình thường mà, cũng như muốn học võ giỏi thì trước phải bị đánh, muốn bít trượt patin thì cũng phải ngã chứ. Lỗi ở đây khó mà đổ được cho ai.
HÃY CHUNG TAY VÌ MỘT 4RUM ĐOÀN KẾT !!!!!!!!!!!!!!!! =D

kubjluv
19-02-2012, 06:37 AM
lập topic bị ném đá đã đành, mình xuống chatbox hỏi mấy câu mà cũng bị. quá bực mình.