PDA

View Full Version : ĐÁNH GIÁ TỔNG HỢP 3X3

Devilbringger
10-09-2011, 10:50 PM
Hiện nay trên thị trường thế giới đã xuất hiện rất nhiều loại cube mới với những cấu trúc, tính năng, đẳc điểm rất đa dạng, do đó khiến cho cuber (nhất là những mem mới) rất khó khăn trong việc tìm hiểu và lựa chọn cube phù hợp cho bản thân mình
Vì thế mình sẽ làm lại 1 bảng hệ thống đánh giá tất cả các cube 3x3 THƯỜNG ĐƯỢC DÙNG SPEED VÀ TẬP LUYỆN (CHỨ KO PHẢI TẤT CẢ 3X3) từ trước đến nay để cho các bạn tiện tham khảo.

Chú thích cho bảng đánh giá:
- Speed turn : chỉ độ trơn của cube (tính vào thời điểm sau khi lube silicone, và đang trong thời kỳ ổn định): thang điểm từ 0 - 10
- Cut corner : (ko cần chú thích) : thang điểm từ 0 - 10
- Chống Pop : (ko cần chú thích) : thang điểm từ 0 -10
- Chống kẹt : chỉ khả năng cut corner ngược của cube : thang điểm từ 0 – 10
- Kích thước : (ko cần chú thích) : gồm 2 mức là “chuẩn” và “nhỏ”
- Trọng lượng : (ko cần chú thích) : gồm 4 mức là “rất nhẹ”, “nhẹ”, “nặng”, “rất nặng”.
Lưu ý trước khi xem bảng : kinh nghiệm và khả năng xử lý, chăm sóc, bảo trì cube của từng người chơi là khác nhau, do đó có thể cùng 1 loại cube, nhưng cube của người này ngon, người kia dở là chuyện bình thường, những điểm số và kết quả được ghi trong bảng đánh giá này chỉ phản ánh tình trạng khi cube đó phát huy được hết từ 80% đến 100% khả năng và ưu điểm của mình thôi.
Vì thế mình phải viết lưu ý này để các bạn đọc trước khi xem bảng, để ko có tình trạng hỏi những câu như “sao cube A ghi độ trơn điểm 10 mà con A ở nhà em nó chậm quá” hoặc “em thấy cube B điểm thấp hơn cube A mà sao con B của thằng bạn em nó ngon hơn con A của em anh ơi”.

http://i1022.photobucket.com/albums/af349/eltn2595/Fullscreencapture9102011103725PMbmp.jpg

Lưu ý sau khi xem bảng : điểm số trên bảng do mình thu thập thông tin về cube từ nhiều nguồn khác nhau, tự tay test thử cube, tham khảo ý kiến từ nhiều phía khác nhau, độ chính xác ko dám nói là 100% nhưng các bạn có thể tin tưởng được.
Sau khi xem có nhiều bạn sẽ thắc mắc “sao ko có Rubiks DIY ver 1”, xin thưa nếu các bạn muốn biết điểm số Rubiks DIY ver 1 xin xem điểm số của con D1 (nó ko khác gì nhau là bao nhiêu đâu)
Và “sao ko có A4”, xin thưa vì A4 ko phổ biến, và hiếm hàng tại VN, theo mình các bạn thật sự ko cần biết nhiều về con này lắm, nên chú ý vào A5 thì tốt hơn.
Nếu có thắc mắc về Dayan Guhong Elite, Ultimate, và Innov3, thật sự thông tin của những loại này cũng ko cần thiết phải đưa vào bảng này, vì vốn dòng Dayan đã thiết kế cấu trúc triệt tiêu hầu hết các khuyết điểm và sự cố khi chơi speed rồi, khi các bạn mod từ Guhong ra Guhong Ultimate, Elite, Innov3 thì cũng chỉ nâng điểm những phần nào “chưa được 10” mà thôi.
Trường hợp cần lưu ý cuối cùng: trên bảng là điểm số phản ánh từ 80-100% khả năng của cube, nhưng đôi khi cũng có 1 số ngoại lệ (tất nhiên là hiếm thôi) là 1 cube vượt xa khả năng có thể phát huy so với đa số mặt bằng chung các cube cùng loại. Ví dụ như 1 cube A trên bảng chỉ có độ trơn là 7, nhưng có thể 1 bạn nào đó may mắn mua trúng dc hoặc vô tình tác động cách nào đó làm tăng độ trơn lên 10, đó là 1 trường hợp ngoại lệ, khá hiếm gặp, nhưng cũng có xảy ra, cho nên cũng đừng thắc mắc câu "sao em thấy cube A anh ghi độ trơn có 7 mà con của em nó tốt hơn vậy".

Biên soạn : Devilbringger

hcuber
10-09-2011, 10:51 PM
tem luôn nào =D=D=D=D=D=D
anh làm khá ngắn gọn dễ hiểu .

Bluegon
10-09-2011, 10:58 PM
Chuẩn HD =D =D =D
Bài viết của anh Nghi tốn rất nhìu công sức, các bạn có gì nhớ thanks

gaconvn
10-09-2011, 11:06 PM
em góp ý riêng về a3n: không biết anh chỉnh ốc ra sao nhưng cục a3n của em có thể nói là chống pop 10(45 độ cạy ra còn phải dùng lực), cut conner thì không thể quá 40 độ. Chống kẹt 6.5 điểm thì cũng hơi thấp, cũng khoảng 7.5. Về speed/ turn thì em không biết các cube của anh như nào, nhưng nếu là a3n của em thì 1 gảy nhẹ cũng có thể quá 180 độ, và độ trơn thì không phải bàn. Em muốn sửa lại speed, chống pop 10, cut conner 7, chống kẹt 7.5 :)

kaka_bs
10-09-2011, 11:08 PM
em góp ý riêng về a3n: không biết anh chỉnh ốc ra sao nhưng cục a3n của em có thể nói là chống pop 10(45 độ cạy ra còn phải dùng lực), cut conner thì không thể quá 40 độ. Chống kẹt 6.5 điểm thì cũng hơi thấp, cũng khoảng 7.5. Về speed/ turn thì em không biết các cube của anh như nào, nhưng nếu là a3n của em thì 1 gảy nhẹ cũng có thể quá 180 độ, và độ trơn thì không phải bàn. Em muốn sửa lại speed, chống pop 10, cut conner 7, chống kẹt 7.5 :)

Lưu ý trước khi xem bảng : kinh nghiệm và khả năng xử lý, chăm sóc, bảo trì cube của từng người chơi là khác nhau, do đó có thể cùng 1 loại cube, nhưng cube của người này ngon, người kia dở là chuyện bình thường, những điểm số và kết quả được ghi trong bảng đánh giá này chỉ phản ánh tình trạng khi cube đó phát huy được hết từ 80% đến 100% khả năng và ưu điểm của mình thôi.

gaconvn
10-09-2011, 11:09 PM

Ựa vậy bạn bảo là a3n của anh Nghi phản ánh được hết ưu điểm của nó trong khi của mình ưu điểm vượt trội hơn?

Devilbringger
10-09-2011, 11:10 PM
@ gaconvn : new A3 thuộc dòng cấu trúc cổ điển, nếu như em tăng điểm khả năng chống pop lên 1 tí thì đồng nghĩa với việc khả năng chống kẹt và cut corner sẽ phải giảm điểm đi 1 tí
độ trơn cao còn phải xét tới khả năng kiểm soát cube, gảy nhẹ 1 cái đi 180 độ thì nó "bị đi lố " lun cái bảng này rồi :))

kaka_bs
10-09-2011, 11:10 PM

Ựa vậy bạn bảo là a3n của anh Nghi phản ánh được hết ưu điểm của nó trong khi của mình ưu điểm vượt trội hơn?

chắc cube anh Nghi 80% còn bạn là 90-95% chăng

tranhungnghiem
10-09-2011, 11:19 PM

bài của anh rất bổ ích.... cho nhữg ng` mún mua rubik mới mà hok bík chọn con nào...nhưg có 1 điều thắc mắc....sao na3 anh đánh giá ít điểm vậy... em nge nói trong 4rum nhiù ng` khen con đó lắm mà

The_Death
10-09-2011, 11:28 PM

không biết thì dựa cột mà nghe, đừng có tỏ ra nguy hiểm, chưa biết ai đúng ai sai đâu:kiss::kiss:
mà em nghĩ nên để con studio chống pop 10 anh ạ, cậy nó ra còn khó chứ chả nói gì pop;))

phuc_lichking
10-09-2011, 11:32 PM
bài này cho mem mới tham khảo thôi,mấy mem củ vào gạch làm gì :|
còn cube của ai ngon hay cùi là............hên xui.

wochuy91
10-09-2011, 11:33 PM
nếu tổng hợp thêm 1 số video review nữa thì tốt, biết là nó đã có trên diễn đàn nhưng tui nghĩ nhắc lại ở đây cũng không thừa + với thêm phần ghi chú bên cạnh từng loại xem cái nào dùng để tập FT, loại nào speed, như thế các mem mới nhìn thấy là biết nên chọn con nào

zhiming
10-09-2011, 11:50 PM
Guhong thì mình nghĩ nên chia ra là Guhong ABS và Guhong POM, 2 con này cùng là guhong thật đấy nhưng cảm giác chơi cũng khá là khác nhau màh, kích thước cũng khác 1 chút, nên mình nghĩ điểm số cũng hơi khác :go:[hr]
Hix, với lại Lingyun làm j` đến nỗi chống pop 4 :confuse: Nó có yếu thì ít ra cũng phải dc 6 chứ, như con của mình chơi siết chặt ốc thì còn never pop ý, trong khi Speed vs cut vẫn ầm ầm :go:

Devilbringger
11-09-2011, 12:00 AM
nãy h có nhìu ý kiến wa', mình đã tiếp thu, nghiên cứu lại, và cảm thấy rất nhìu chỗ muốn sửa đổi, và thêm vào
nhưng mà sửa lại thì phải làm lại hình rất mất công, nên mình có ý kiến thế này
những chi tiết các bạn góp ý để sửa chữa thuộc về chiều sâu kiến thức, kinh nghiệm nhiều hơn
bảng đánh giá này chỉ là "tổng quát" và cơ bản cho mem mới xem tham khảo, nếu có chênh lệch so với những gì các bạn yêu cầu sửa chữa thì có lẽ cũng ko phải là đáng kể
vì thế mình nghĩ cứ nên để như vậy là được rồi, vì điểm số này mình cũng đã dựa trên kinh nghiệm chăm sóc cube của mình và test thử rất nhìu cube khác nhau (ở cùng 1 loại)

hoanghiep64
11-09-2011, 04:03 PM
anh Nghi ơi, sửa lại hộ con FIII cái, con này nhẹ hơn FI, trọng lượng tương đương FII mà sao anh lại ghi nặng còn 2 con kia nhẹ vậy :|

atvhcm456
11-09-2011, 04:19 PM
a a Nghi xem lại trong lượng các cube đi a :smile: em tìm trên speedsolving cũng thấy trọng lượng của 3 loại này đúng như lời bạn hoanghiep64
Weights:
FI: 85.5g
FII: 80.4g
FIII: 80.6g
a Nghi lấy Dayan Zhanchi làm chuẩn để đánh giá các cube khác ^^ nên theo em thì các đánh giá của a ấy về speed, cut, chống kẹt vậy là chuẩn rồi đó :smile: .Nếu ai thấy có cube nào speed, cut, chống kẹt hơn Zhanchi thì bổ sung cho a Nghi sửa nha ;))
p/s: mình là mem mới, nói có sai sót gì mong mọi người bỏ qua ^^

Nguyễn Thị Thúy Diễm
16-09-2011, 10:40 AM
Em thấy con Lunhui và A5 đều chỉnh ốc lại thì lunhui cut tốt hơn A5 nhìu mà anh!! =D=D

maiduylinh
16-09-2011, 11:23 AM
guhong chống kẹt 9 vs cut đc 10 có vẻ hơi ảo =D, thank anh 1 cái :D:D

gaconvn
16-09-2011, 11:32 AM
guhong chống kẹt 9 vs cut đc 10 có vẻ hơi ảo =D, thank anh 1 cái :D:D

Hoàn toàn được, không có gì là hơi ảo cả. Guhong nếu biết chỉnh ốc hợp lí và mod hợp lí thì có thể điểm của nó sẽ bằng dayan zhanchi :)

Devilbringger
16-09-2011, 11:55 AM
ThDiem @ : khi em cầm cut thử thì đương nhiên cấu trúc dòng Dayan luôn luôn sẽ tốt hơn dòng cũ, nhưng khi em speed thì độ cân bằng của Lunhui cao hơn A5 rất nhiều, A5 thì ngược lại, độ mềm dẻo nó cao hơn, do đó khi speed thì A5 phát huy dc khả năng cut nhiều hơn Lunhui ;)

maiduylinh
16-09-2011, 07:00 PM
oài đúng đấy anh @@ e vừa mới chạy lên Đội Cấn xịt thử lọ sili 130k @@ vào guhong cut ngon hẳn :)) k uổng công mod với break bao nhiêu ngày :aboom:

Nguyễn Thị Thúy Diễm
20-09-2011, 09:12 AM
@Devil: Dạ đúng là vậy!! =D=D Tại em tưởng anh nói độ cut khi mình cố ý ấy!! Nhưng mà em thấy 2H thì thế, chứ khi em OH thì có vẻ độ kẹt của A5 cao hơn Lunhui nhiều hơn tí!! Em nhận xét như vậy tại thành tích OH khi em xài lunhui tốt hơn A5 khoảng 2-3 s nhờ ít kẹt đó anh!! :smile::smile:
Đó là lý do em 2H A5 và OH Lunhui!! ;));))

chjphe0
20-09-2011, 05:46 PM
a`, em vừ nghĩ ra ý này mọi người xem có được ko, thêm cả cột sily nên dùng nữa... nhưng nghĩ lại, có khí lubix hết :smile::smile::smile:

khanhday134
22-09-2011, 05:20 PM
ặc nhìn vào thì ngoài cái chốg pop của lunhui thì nó còn kém hơn cả Guhong :shot::shot:

FunnyBoy
22-09-2011, 05:48 PM
DIY type D là j vậy anh ???
Chưa nghe danh bao h

kaka_bs
22-09-2011, 05:59 PM
DIY type D là j vậy anh ???
Chưa nghe danh bao h

xem ở đây (http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Review-Diem-tong-hop-cho-cac-loai-3x3x3)

FunnyBoy
22-09-2011, 06:55 PM
Hợ, tra trên speedsolving nó bảo type D là Yongjun cube @@
Giá rẻ lại ngang ngửa type A @@
Thế mà từ trước mình ko bít

wazowski
22-09-2011, 07:44 PM
E nghĩ là zhanchi chống kẹt thì tầm 8 9 điểm thôi chứ a =D
Nhiều ng cũng kêu kẹt!:smile:

lecuong9691213
22-09-2011, 07:46 PM

đọc kĩ bài anh Nghi chứ anh :smile:

kaka_bs
22-09-2011, 07:50 PM

zhanchi đã khắc phục được rất nhiều so với độ kẹt của lunhui đó bạn
anh Nghi lấy thang 10 của zhanchi để so sánh các cubes khác do zhanchi có thể coi là cube perfect nhất hiện giờ

wazowski
22-09-2011, 07:52 PM

anh Nghi lấy thang 10 của zhanchi để so sánh các cubes khác do zhanchi có thể coi là cube perfect nhất hiện giờ

prefect thì tất nhiên :">
nhưng chỉ đc 9 điểm thôi, vẫn kẹt mà :">

chjphe0
22-09-2011, 07:53 PM
zhachi thế là ko kẹt rồi :) nếu ai đó thấy kẹt thì quá ít! nên chó nó cái độ kiểm soát ý ;))

kaka_bs
22-09-2011, 07:53 PM
@wazowski đấy có lẽ là cảm nhận khác nhau của mỗi người,nhưng dù sao thì cũng hơn rất nhiều so với cube cấu trúc cổ điển

algo_optimi
22-09-2011, 08:09 PM

prefect thì tất nhiên :">
nhưng chỉ đc 9 điểm thôi, vẫn kẹt mà :">

Kẹt là tốt, ít ra vẫn còn cảm giác.=D=D=D

diennangroi1
04-11-2011, 11:17 PM
a ơi e có con lunhui lúc mới mua về pop như **** :cry: a có cách nào khắc phục k ạ :stick:

shobuhakuo
04-11-2011, 11:23 PM
a ơi e có con lunhui lúc mới mua về pop như **** :cry: a có cách nào khắc phục k ạ :stick:

siết ốc lại >.< và sili vào để lực tay giảm. Lúc đó sẽ khó pop thôi:P

diennangroi1
04-11-2011, 11:31 PM
có mấy a toàn bảo fải về break thế thì fải break trong time là bao lâu ạ :-?[hr]
có mấy a toàn bảo fải về break thế thì fải break trong time là bao lâu ạ :-?

phantomthief_98
05-11-2011, 07:42 AM
Em mới mua con Zhanchi về rất thất vọng: Cut 45 không được lại siêu pop :cry: làm sao khắc phục được đây ạ:sosad:

Vince
05-11-2011, 08:58 AM
Em mới mua con Zhanchi về rất thất vọng: Cut 45 không được lại siêu pop :cry: làm sao khắc phục được đây ạ:sosad:

Bạn xịt silli vào thử xem :smile:. Nếu vẫn còn pop thì siết ốc lại

elite
05-11-2011, 09:41 AM

con nào cũng phải break thôi bạn! con zhanchi hồi mình mới mua về cũng thế, cứ quay chay 1 tuần rồi sili, nó sẽ đỡ hơn, nhưng vẫn chưa đạt được phong độ cao đâu, nhưng càng chơi nó càng ngon, mình chơi khoảng 2 tháng rồi, bi h cắt góc phải hơn 50 lun ấy, nói chung là phải chơi 1 thời gian đã, trừ con f2 ra mình chưa thấy con nào mới mua về mà khủng liền cả...

Vince
05-11-2011, 09:57 AM

con nào cũng phải break thôi bạn! con zhanchi hồi mình mới mua về cũng thế, cứ quay chay 1 tuần rồi sili, nó sẽ đỡ hơn, nhưng vẫn chưa đạt được phong độ cao đâu, nhưng càng chơi nó càng ngon, mình chơi khoảng 2 tháng rồi, bi h cắt góc phải hơn 50 lun ấy, nói chung là phải chơi 1 thời gian đã, trừ con f2 ra mình chưa thấy con nào mới mua về mà khủng liền cả...

Mình thì k nghĩ vậy.:smile:. Loại trừ nhựa thừa ở chân corner của zhanchi ( dùng dao cạo đi chứ k nên break để tránh hư chữ t) thì zhanchi k có nhìu nhựa thừa như các loại a5 hay a3n....và cho dù break in thì khả năng cut góc của cube cũng k thay đổi nhìu, chủ yếu là speed êm hơn thôi ^^ . Còn việc chơi càng ngon là do tay của bạn đã quen dần, tự động thích ứng với cube thôi. Silli thì làm cho cube quay nhẹ hơn nên k cần phải dùng quá nhiều lực tay -> ít pop hơn :smile:
Đó là suy nghĩ của mình qua 3 con zhanchi đã mua :smile:

hachanuy1
05-11-2011, 12:40 PM
zhanchi thì ko cần break, chỉ cần mua về cạo nhựa thừa, chỉnh ốc và xịt sili là đủ để thưởng thức rồi

daitin113
26-11-2011, 03:41 PM
bộ lun hui không bằng guhong hả ta??

kaka_bs
26-11-2011, 09:50 PM

mỗi cube có những ưu nhược điểm riêng,ngoài ra còn tùy cảm giác mỗi người nên ko thể nói con nào tốt hơn được:)

decontuanlan2
26-11-2011, 10:02 PM

lunhui cấu trúc 2 tầng => cut kém hơn guhong, nặng hơn guhong, turn cũng nặng hơn nhưng chống pop gần như tuyệt đối
lunhui chủ yếu cho những ai ft mạnh, thích cube xoay đầm tay và thích mấy cube cấu trúc lạ =)))
guhong thì cấu trúc cơ bản rồi, 190k, tiết kiệm thêm 20k nữa mua zhanchi cho sướng

haiphongclupcity
14-12-2011, 02:25 PM
ZHAINCHI ĐÚNG LÀ VÔ ĐỐI:smile::smile::smile::smile::smile:

babychicken_miss56
14-12-2011, 07:00 PM
ZHAINCHI ĐÚNG LÀ VÔ ĐỐI:smile::smile::smile::smile::smile:

nhưng mới choi chơi zanchi về sau hơi nản do khó kiểm soat nếu ko đủ trình FT loại này chỉ dùng sub speed 20s và thi đấu có lẻ tốt hơn

Devilbringger
14-12-2011, 07:11 PM
cám ơn các bạn đã có nhìu ý kiến đóng góp
mình đưa ra điểm số tuyệt đối cho Zhanchi ko phải là phán bừa đâu các bạn, nếu bạn nào cảm thấy ko đồng ý thì mình có thể cho các bạn cầm test tận tay con zhanchi của mình thì sẽ hiểu tại sao mình lại cho điểm như thế ;)

elite
15-12-2011, 12:13 PM
chứ con zhanchi nó perfect rồi thì mod elite thì sao nữa anh :-ss

kaka_bs
15-12-2011, 12:50 PM
chứ con zhanchi nó perfect rồi thì mod elite thì sao nữa anh :-ss

đương nhiên mod thì sẽ ngon hơn rồi

Devilbringger
15-12-2011, 01:00 PM
mình nghĩ Guhong là cấu trúc "stock" của dòng Dayan, nên có thể sẽ có người nghĩ ra cách khắc phục, nâng cao những điểm cần thiết nhằm phát huy, cải thiện vài chức năng và đặc điểm của nó như mod Ultimate, ELITE, innov3...

do vậy dễ làm nhìu người bị "lậm", bị "ám ảnh" chuyện mod, cứ nghĩ lúc nào cũng phải mod, và luôn luôn mod là ngon hơn, Zhanchi đã hoàn hảo rồi, thì mình nghĩ cái chuyện mod là 1 chuyện nhảm nhí, giống như rảnh quá hok bit làm gì, nghĩ ra trò chơi cho đỡ ngứa tay ấy.

phuc_lichking
15-12-2011, 01:19 PM
theo em hiện nay cube có khả năng chống pop tuyệtt đối là.................. Studio :))
à mà nó hiếm hoi nữa :))

sun123
15-12-2011, 04:14 PM
theo em hiện nay cube có khả năng chống pop tuyệtt đối là.................. Studio :))
à mà nó hiếm hoi nữa :))

:)) con studio của tui pop 1 lần , đúng 1 lần

nmq231293
15-12-2011, 04:21 PM
Nói thật chứ trừ con A5 là con đầu tay khi tập speed nên ban đầu chơi chưa bik cách chỉnh ốc và cũng chả sili nên mới có pop. Chứ sau này thì A5, NA3, A3rd, FII, FIII, hay thậm chí là D2 hay LY ver1 mình chơi ko thấy khi nào pop nữa cả!! (Mấy con Lunhui, Zhanchi thì khỏi cần nói rồi) :smile::smile:

sun123
15-12-2011, 04:29 PM
tùy thôi , anh Nghi nói rồi cái này là cảm giác của ảnh mà, cube pop hay ko thì tùy trình mỗi người , tình trạng cube , cácvh bảo quản cube , chưa kể đến nhiệt độ bảo quản ,sử dụng cube ( ít ai để ).

nmq231293
15-12-2011, 05:03 PM
Đúng là cái nhiệt độ ảnh hưởng lắm!! Hôm bữa lube lubix lần hai vào cho con Lunhui thì hơi over, nó dính dính như keo ấy, cả tuần cũng chưa hết. Bữa thử đem vào phòng máy lạnh wa đêm xong sáng lại cho vào tủ ấm thì nó way như chong chóng, chỉ thua Zhanchi 1 tí!! :stick::stick:

elite
15-12-2011, 05:30 PM
anh devil có con zc ngon thế anh chia sẻ ít kinh nghiệm đi...ví dụ như sili gì, break bao lâuv.v..., chứ con zc chưa em chẳng có gì đặc biệt thua hẳn còn guhong mod

sleeping
15-12-2011, 05:55 PM
híc hình như mình mua phải ZhanChi lậu hay sao mà xoay thấy thế này:
Chống kẹt 9 chống pop 5 :sad: speed 9.5 cutcorner 9 oài:what::what:

sun123
15-12-2011, 06:28 PM

do bạn thôi chứ không phải do cube

Taylor Swift
15-12-2011, 10:18 PM

Zhanchi của mình, đã gỡ chữ T, ko kẹt, ko pop, cut 50 độ, mình dám cho điểm tuyệt đối :hihi:

cntd
19-12-2011, 10:39 PM
tks anh Nghi nhiều nhiều lun.....:kiss::kiss::kiss:

nmq231293
20-12-2011, 11:50 PM
Zhanchi gỡ chữ T giảm kẹt nhiều ko Nghĩa?? :surrender:

Nguyễn Thị Thúy Diễm
21-12-2011, 01:13 AM
Bữa nào cho em mượn thử con Zhanchi của anh nha!!:chaymau:

decontuanlan2
21-12-2011, 10:24 AM
Zhanchi gỡ chữ T giảm kẹt nhiều ko Nghĩa?? :surrender:

có chứ anh, cube nhẹ hơn, đỡ kẹt nhưng phải siết ốc tí để no pop

Bữa nào cho em mượn thử con Zhanchi của anh nha!!:chaymau:

mới chơi không nên chơi zhanchi chị à, mượn A5, A3rd, F2 của ảnh mà tập ft
cho em yahoo của chị đi em có chuyện cần nói tí :D

Devilbringger
21-12-2011, 05:56 PM
@ Thúy Diễm : em pm nick yahoo của anh đi, "eltn2595"
@ decontuanlan2 : thật ra anh bán gần hết mấy cube 3x3 cũ rồi

nmq231293
21-12-2011, 07:32 PM
@Trúc: Muốn thì wa anh mà chơi, con nào cũng có, zậy mà cứ cằn nhằn anh chơi rubik!! :stick:

decontuanlan2
21-12-2011, 07:36 PM
@ Thúy Diễm : em pm nick yahoo của anh đi, "eltn2595"
@ decontuanlan2 : thật ra anh bán gần hết mấy cube 3x3 cũ rồi

không chị diễm đang nói với anh nmq, 2 người này quen nhau

rain_sad102
25-12-2011, 08:41 PM
ai đánh giá hộ con c4u zớiiiiiiiiiiiiiiii :matrix:

shobuhakuo
25-12-2011, 08:43 PM
ai đánh giá hộ con c4u zớiiiiiiiiiiiiiiii :matrix:

nặng, chậm, cut tốt, rất kẹt, nhưng cấu trúc đẹp :)

thecoolkid
30-12-2011, 05:20 PM
Có loại Dayan mà trên bảng tổng hợp hok có : Dayan Lingyun V2 :what::what:
Xin mời các bạn cho ý kiến về loại này >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

nmq231293
30-12-2011, 05:25 PM
Gần giống LY v1 nhưng có T parts nên khó pop và kẹt hơn!! :smile::smile:

kidrock2007
02-01-2012, 10:17 AM
Có loại Dayan mà trên bảng tổng hợp hok có : Dayan Lingyun V2 :what::what:
Xin mời các bạn cho ý kiến về loại này >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<

size ly2 to hơn ,và có part ,ly1 nếu gắn part sẽ kẹt hơn nhưng ly2 thì ko :hihi:

decontuanlan2
25-02-2012, 07:02 PM
chấm điểm ly2 thì speed 9 (turn quá đà => khó kiểm soát) cut 10 (>40) pop 10 kẹt 10 (gần như = zhanchi)

Vince
25-02-2012, 11:32 PM
Lyun v2 nặng kể cả khi có silli. Mình nghĩ speed từ 8 tới 9
cut cỡ 9, chống pop thì 10, chống kẹt 9
Lyun v2 to hơn Lyun v1. Lyun v2 hay ra bụi

dung271994
26-02-2012, 12:01 AM
thêm vcube 3 vào danh sách .................

Devilbringger
07-04-2012, 09:08 PM
hiện tại thì cần thêm 1 số cube nữa như Vcube 3, C4, Guhong Ver 2 nhưng do tạm thời mình chưa có thời gian làm, xin lỗi các bạn, các bạn hãy chờ thêm 1 thời gian nhé

luvmiu4ever
07-04-2012, 09:25 PM
con Lingyun 2 là lỏng lẻo sẵn hả anh :smile: mới mua mà nhũn như bún
=D

tanphu39
12-05-2012, 11:03 AM
:)HAY HAY 100 diem , ban pro va ranh wa, tim du thong tin tung loai

wa_star12266
12-05-2012, 11:09 AM

chữ rãnh quá của bạn có ý j đây :sad:

tranhungnghiem
12-05-2012, 11:16 AM

chữ rãnh quá của bạn có ý j đây :sad:

Rành :W

kamikaze-2005
24-07-2012, 07:21 PM
Hiện nay trên thị trường thế giới đã xuất hiện rất nhiều loại cube mới với những cấu trúc, tính năng, đẳc điểm rất đa dạng, do đó khiến cho cuber (nhất là những mem mới) rất khó khăn trong việc tìm hiểu và lựa chọn cube phù hợp cho bản thân mình
Vì thế mình sẽ làm lại 1 bảng hệ thống đánh giá tất cả các cube 3x3 THƯỜNG ĐƯỢC DÙNG SPEED VÀ TẬP LUYỆN (CHỨ KO PHẢI TẤT CẢ 3X3) từ trước đến nay để cho các bạn tiện tham khảo.

Chú thích cho bảng đánh giá:
- Speed turn : chỉ độ trơn của cube (tính vào thời điểm sau khi lube silicone, và đang trong thời kỳ ổn định): thang điểm từ 0 - 10
- Cut corner : (ko cần chú thích) : thang điểm từ 0 - 10
- Chống Pop : (ko cần chú thích) : thang điểm từ 0 -10
- Chống kẹt : chỉ khả năng cut corner ngược của cube : thang điểm từ 0 – 10
- Kích thước : (ko cần chú thích) : gồm 2 mức là “chuẩn” và “nhỏ”
- Trọng lượng : (ko cần chú thích) : gồm 4 mức là “rất nhẹ”, “nhẹ”, “nặng”, “rất nặng”.
Vì thế mình phải viết lưu ý này để các bạn đọc trước khi xem bảng, để ko có tình trạng hỏi những câu như “sao cube A ghi độ trơn điểm 10 mà con A ở nhà em nó chậm quá” hoặc “em thấy cube B điểm thấp hơn cube A mà sao con B của thằng bạn em nó ngon hơn con A của em anh ơi”.

http://i1022.photobucket.com/albums/af349/eltn2595/Fullscreencapture9102011103725PMbmp.jpg

Lưu ý sau khi xem bảng : điểm số trên bảng do mình thu thập thông tin về cube từ nhiều nguồn khác nhau, tự tay test thử cube, tham khảo ý kiến từ nhiều phía khác nhau, độ chính xác ko dám nói là 100% nhưng các bạn có thể tin tưởng được.
Sau khi xem có nhiều bạn sẽ thắc mắc “sao ko có Rubiks DIY ver 1”, xin thưa nếu các bạn muốn biết điểm số Rubiks DIY ver 1 xin xem điểm số của con D1 (nó ko khác gì nhau là bao nhiêu đâu)
Và “sao ko có A4”, xin thưa vì A4 ko phổ biến, và hiếm hàng tại VN, theo mình các bạn thật sự ko cần biết nhiều về con này lắm, nên chú ý vào A5 thì tốt hơn.
Nếu có thắc mắc về Dayan Guhong Elite, Ultimate, và Innov3, thật sự thông tin của những loại này cũng ko cần thiết phải đưa vào bảng này, vì vốn dòng Dayan đã thiết kế cấu trúc triệt tiêu hầu hết các khuyết điểm và sự cố khi chơi speed rồi, khi các bạn mod từ Guhong ra Guhong Ultimate, Elite, Innov3 thì cũng chỉ nâng điểm những phần nào “chưa được 10” mà thôi.
Trường hợp cần lưu ý cuối cùng: trên bảng là điểm số phản ánh từ 80-100% khả năng của cube, nhưng đôi khi cũng có 1 số ngoại lệ (tất nhiên là hiếm thôi) là 1 cube vượt xa khả năng có thể phát huy so với đa số mặt bằng chung các cube cùng loại. Ví dụ như 1 cube A trên bảng chỉ có độ trơn là 7, nhưng có thể 1 bạn nào đó may mắn mua trúng dc hoặc vô tình tác động cách nào đó làm tăng độ trơn lên 10, đó là 1 trường hợp ngoại lệ, khá hiếm gặp, nhưng cũng có xảy ra, cho nên cũng đừng thắc mắc câu "sao em thấy cube A anh ghi độ trơn có 7 mà con của em nó tốt hơn vậy".

Biên soạn : Devilbringger

Vậy chốt lại bảng điểm đánh giá trên là thang điểm cube? thang điểm mod cube? hay thang điểm kỹ thuật cá nhân cuber?

Mình là newbie cần sắm một cube thích hợp thì tham khảo được gì trong cái thang điểm bạn đưa ra? Theo câu chốt cuối của bạn thì hóa ra mình lỡ đọc cái phần trên là vì mình dư nhiều thời gian quá nên không biết chạy đến tiệm cầm từng cái ra so sánh?

Một bài viết đánh giá cá nhân, người đánh giá không đủ "trách nhiệm" trong nhận xét của mình, câu kết chẳng những không có sức thuyết phục mà còn khiến tất cả các nội dung trên là "vô nghĩa"!

Devilbringger
24-07-2012, 10:16 PM
thang điểm trên là có cả phần đánh giá trên thang điểm cube và 1 phần từ cảm nhận cá nhân
bạn lưu ý là từ đầu mình đã nêu là xem tham khảo, dù gì thì trăm nghe ko bằng 1 thấy, bạn nói đúng rồi đó, cho dù mình có thống kê và ghi chính xác đến cỡ nào đi nữa thì cũng ko thể nào bằng việc bạn tự tay thử xoay từng cube và cảm nhận về nó
bạn cảm thấy đọc xong mà ko có ích thì mình đành chịu vậy, xin lỗi vì bài viết của mình đã ko đem lại kết quả cho bạn

empty1234
24-07-2012, 10:44 PM
@Kami: mình không biết bạn là ai, thật sự là newmem hay là 1 clone nào đó vào đá xoáy a Nghi.
Nhưng xin lỗi bạn, bạn không thích thì bạn đi ra ngoài. Tất cả mọi thứ trên đời đều chỉ là tương đối. Bảng điểm kia của a Nghi nhiều ng đã đồng tình với nó. Bạn có thể tham khảo, thấy loại nào thích thì check tận tay. Chứ vào đây ném gạch à? Bạn chưa đủ tuổi!

lkhphuc
24-07-2012, 11:19 PM
Vậy chốt lại bảng điểm đánh giá trên là thang điểm cube? thang điểm mod cube? hay thang điểm kỹ thuật cá nhân cuber?
thang diêm cube, dã ghi rõ => mù chū

Mình là newbie cần sắm một cube thích hợp thì tham khảo được gì trong cái thang điểm bạn đưa ra? Theo câu chốt cuối của bạn thì hóa ra mình lỡ đọc cái phần trên là vì mình dư nhiều thời gian quá nên không biết chạy đến tiệm cầm từng cái ra so sánh?
cân sám 1 cube thì tham khāo dc rât nhìu tü bài viêt. dön gian nhü cái size và tröng luöng dâu phãi ai cüng có dk ra hàng test, tînh lē nhû vây chô nào cho test. và thòi gian bån døc bài này và rút ra so sánh tùng con chác chänsē nhanh hön thöi gian bån ra hàng câm tüng con lên test, lúc dó ban mói dü thòi gian.

Một bài viết đánh giá cá nhân, người đánh giá không đủ "trách nhiệm" trong nhận xét của mình, câu kết chẳng những không có sức thuyết phục mà còn khiến tất cả các nội dung trên là "vô nghĩa"!

dánh giá cá nhân dúng, a ây cûng ghi ö trên rùi, nhüng là cüa cá nhân kn dây mình, biêt rõ vê rubik hön bän và nhiêu ngüòi. a ây viêt ra cho möi nguòi tham khão, nên chãng cân trách nhiêm , bän möi là nguöi ko có trách nhiêm vs bãn thân khi döc nhüng thú mình ko hīu dc. câu kêt cua a ây là dê tránh nhân dc nhüng câu höi xàm xàm nhü cuã ban. vì giông nhü empyt nói möi thü chî có tính tüong dôi

Namphuong
24-07-2012, 11:25 PM
Bạn ở trên không tin thì kiếm cube quay thử thôi, có gì mà loạn lên thế nhỉ :tire:

kamikaze-2005
25-07-2012, 12:19 AM
@Devilbringger: mình chỉ muốn góp ý là nếu có lần sau bạn nên để "thông tin chú ý" trước "nội dung" để người đọc có thể biết trước nội dung có cần đọc hay ko, tôn trọng người đọc và tránh gây mất thời gian cho người đọc. Mặc nhiên để "chú ý" ở phần cuối dễ bị nhầm lẫn đến "kết luận" và gây hiểu nhầm, đọc phần cuối bài đánh giá mình có cảm tưởng là bạn đang "lánh trách nhiệm khẳng định tính chuẩn xác" những thông tin mà bạn đã đánh giá phía trên!

@empty1234: tôi vô tình tìm ra được một mẹo để giải cube, để tìm hiểu xem có ai tìm được cách giải như mình ko nên đây là lần đầu tiên tôi đến 4rum này. Sau 1 tuần tìm hiểu trên các 4rum thì đa số cách giải được chia làm nhiều giai đoạn, dùng công thức cho từng giai đoạn. Mẹo của tôi khác với mọi người là tính điểm tất cả các cặp góc màu giao nhau bị lệch giữa các viên cube, chia cube làm 6 mặt, tính tổng điểm các góc giao nhau giữa mỗi mặt với phần còn lại, tính tổng điểm 3 trường hợp sau khi xoay mỗi mặt 90*, 180* và 270* từ đó biết sẽ xoay mặt nào trước. Đã kiểm tra trên nhiều trường hợp khác nhau tuy thời gian ngồi tính toán rất lâu nhưng hầu hết đều giải trong vòng 18 bước trở xuống, một vài lần phải 19 nhưng rất hiếm còn trên nữa thì chưa gặp. Đúng mọi thứ đều có tính tương đối, nhưng xin lỗi bạn tôi thích giải quyết vấn đề phải tuyệt đối hoặc gần như tuyệt đối chứ ko thích nói câu mọi thứ đều có tính tương đối rồi muốn sao thì muốn! Nếu thế thì cần gì phải ăn, học, làm việc đóng góp để phát triển ??? cậu bao nhiêu tuổi mà bảo tôi không đủ tuổi?

@lkhphuc: học lại chính tả cấp một và tin học căn bản về dấu câu rồi hãy phê bình ý người khác. Hãy tôn trọng người đang thảo luận với mình và cả bản thân mình.

thandia
25-07-2012, 12:24 AM
#kamikaze-2005:làm một bài hướng dẫn đi bạn, tớ rất có hứng thú với cách 18 bước này đấy :D

Devilbringger
25-07-2012, 12:25 AM
mình biết rõ vấn đề về chọn cube và đánh giá cube là tương đối và ko chuẩn xác 100%, trên đời ko có cái gì hoàn hảo hay tuyệt đối, con người vẫn chỉ mãi là "đi đến sự hoàn hảo" hoặc "ngày càng hoàn hảo hơn" chứ ko bao giờ đạt dc thật sự "hoàn hảo và tuyệt đối" cả. Mình phải trình bày rõ trong 2 phân lưu ý trước và sau khi xem, ko phải để lảng tránh, mà là để giúp các bạn hiểu rõ điều này

cuối cùng
nếu đúng như lời bạn nói với Empty, mình trân trọng mời bạn đi lập kỷ lục thế giới Fewest move, kỷ lục thế giới hiện nay chỉ mới 20 bước xoay :)

empty1234
25-07-2012, 12:39 AM
@kami: chứng minh trình độ Fewest moves của bạn đi xem nào =)) nếu bạn thực sự có tài như bạn nói, mình sẽ từ bỏ chức smod đấy =))

Devilbringger
25-07-2012, 12:42 AM
ấy ấy, bỏ uổng, nhường lại cho anh nè =)) b-)

kamikaze-2005
25-07-2012, 12:54 AM
#kamikaze-2005:làm một bài hướng dẫn đi bạn, tớ rất có hứng thú với cách 18 bước này đấy :D

Chưa có ai có cách giải giống hoặc gần giống mình? Vậy chắc phải đi đăng ký kỷ lục guines hoặc giấu làm bí kíp gia truyền :))

Dễ mà bạn cứ chú ý sự thay đổi các cặp màu tại các góc giao nhau giữa các viên cube (node). (chú ý: tại cạnh ban đầu khi giải xong sẽ có 2 cặp khác nhau không giống như trong mặt). Lấy cây bút với tờ giấy ra tính điểm các cặp bị tách của các giao điểm. Tính tổng điểm của các node giao nhau của mỗi mặt với phần còn lại (6 kết quả). Tính tổng điểm của các node của mỗi mặt nếu sau khi xoay 90*, 180*, 270* (được 6 nhóm 3 kết quả nữa). Kiên nhẫn làm từ từ vì rất dễ nhầm. Từ các kết quả nếu bạn đã học qua hình học không gian xyz và có duyên giống mình bạn sẽ ngộ ra vấn đề =D

Để dễ ngộ hơn bạn:
+ Phá cục cube đã giải xong đi 1 bước 90*, 1 bước 180*, 1 bước 270* (xem 6 cái tổng điểm giá trị thay đổi như nào qua từng trường hợp).
+ Phá cục cube đã giải xong đi 1 bước, 2 bước, 3 bước (xem 6 cái tổng điểm giá trị thay đổi như nào qua từng bước).

Bật mí nhiêu đó thui, để làm của riêng nữa chứ :hell_boy:

thandia
25-07-2012, 01:08 AM

Chưa có ai có cách giải giống hoặc gần giống mình? Vậy chắc phải đi đăng ký kỷ lục guines hoặc giấu làm bí kíp gia truyền :))

Dễ mà bạn cứ chú ý sự thay đổi các cặp màu tại các góc giao nhau giữa các viên cube (node). (chú ý: tại cạnh ban đầu khi giải xong sẽ có 2 cặp khác nhau không giống như trong mặt). Lấy cây bút với tờ giấy ra tính điểm các cặp bị tách của các giao điểm. Tính tổng điểm của các node giao nhau của mỗi mặt với phần còn lại (6 kết quả). Tính tổng điểm của các node của mỗi mặt nếu sau khi xoay 90*, 180*, 270* (được 6 nhóm 3 kết quả nữa). Kiên nhẫn làm từ từ vì rất dễ nhầm. Từ các kết quả nếu bạn đã học qua hình học không gian xyz và có duyên giống mình bạn sẽ ngộ ra vấn đề =D

Để dễ ngộ hơn bạn:
+ Phá cục cube đã giải xong đi 1 bước 90*, 1 bước 180*, 1 bước 270* (xem 6 cái tổng điểm giá trị thay đổi như nào qua từng trường hợp).
+ Phá cục cube đã giải xong đi 1 bước, 2 bước, 3 bước (xem 6 cái tổng điểm giá trị thay đổi như nào qua từng bước).

cách hay quá, ngộ ra được rồi =D ,hy vọng sẽ làm dưới 18 bước :D

kamikaze-2005
25-07-2012, 01:14 AM
mình biết rõ vấn đề về chọn cube và đánh giá cube là tương đối và ko chuẩn xác 100%, trên đời ko có cái gì hoàn hảo hay tuyệt đối, con người vẫn chỉ mãi là "đi đến sự hoàn hảo" hoặc "ngày càng hoàn hảo hơn" chứ ko bao giờ đạt dc thật sự "hoàn hảo và tuyệt đối" cả. Mình phải trình bày rõ trong 2 phân lưu ý trước và sau khi xem, ko phải để lảng tránh, mà là để giúp các bạn hiểu rõ điều này

cuối cùng
nếu đúng như lời bạn nói với Empty, mình trân trọng mời bạn đi lập kỷ lục thế giới Fewest move, kỷ lục thế giới hiện nay chỉ mới 20 bước xoay :)

Mình không khẳng định "tất cả các trường hợp đều giải xong trong 18 hay 19 lần xoay" rất nhiều trường hợp mình chỉ cần vài lần xoay và cho đến giờ 19 lần là nhiều nhất trong các trương hợp mình đã giải. Còn kỷ lục thế giới 20 bước cách giải như nào bạn cho mình xem để so sánh với cách giải của mình ?
Mấy ngày qua mình cũng search được vài phần mềm giải được bằng hoặc gần bằng mình nhưng các phần mềm đó giải theo kiểu đối chiếu tất cả các trường hợp có thể xảy ra trong n bước và xem kết quả nào có số lần xoay ít nhất thì hiển thị ra... Cách giải này mà để người giải thì đầu bạc răng long giải cũng chưa xong.

@kami: chứng minh trình độ Fewest moves của bạn đi xem nào =)) nếu bạn thực sự có tài như bạn nói, mình sẽ từ bỏ chức smod đấy =))

Smod là cái gì thế? Ăn được không? Mình chỉ biết code và manager một cái web server hay application server thui. Lúc trước mở server game nhiều member gọi mình là admin quen rùi bây giờ smod sao làm được.
@all: wăng bom cho không khí vui vẻ, đừng ném gạch lại nhá :stick:

@ID: quên nói bạn là nếu xảy ra trường hợp có hai tổng kết quả trong sáu cái bằng nhau và một trong 3 tổng kết quả 3 góc sau khi xoay của 2 nhóm như kết quả đầu cũng bằng nhau thì trong 2 mặt đó bạn xoay cái nào trước cũng được, kết quả số lần xoay để giải đều như nhau. Để ý sau khi xoay xong thì tổng điểm mặt đối không đổi, tổng mặt vừa xoay đã được tính trong 3 trường hợp góc nên chỉ cần lấy lại và tính lại tổng điểm cho 4 mặt vuông góc với mặt vừa xoay.

atvhcm456
25-07-2012, 01:17 AM

Để dễ ngộ hơn bạn:

nói cái d' gì vậy, bạn biết bạn đang lảm nhảm cái gì ko thế, bài toàn này phải áp dụng toán hoán vị vòng tròn xoay 90* ko chỉ thay đổi các node gì ấy của bạn trong 1 mặt đâu mà còn hoán vị luôn cả các mặt khác, vì thế mình mong bạn về uống thêm thuốc bổ đặt biệt là thuốc sắt để máu nó lên não nhiều hơn. Chúc bạn thành công và lập dc kỉ lục thế giới với cái phương pháp bạn mới nêu ra.
Nếu được, mình mong gặp bạn ở WCA 2012 dc tổ chức tại"
Địa chỉ: TẦNG 2 Nhà Văn Hóa phường 1, quận 10, số 63 Lý Thái Tổ, TP.HCM
Thời gian: 8:00 am 29/07/2012

kamikaze-2005
25-07-2012, 01:48 AM

Để dễ ngộ hơn bạn:

nói cái d' gì vậy, bạn biết bạn đang lảm nhảm cái gì ko thế, bài toàn này phải áp dụng toán hoán vị vòng tròn xoay 90* ko chỉ thay đổi các node gì ấy của bạn trong 1 mặt đâu mà còn hoán vị luôn cả các mặt khác, vì thế mình mong bạn về uống thêm thuốc bổ đặt biệt là thuốc sắt để máu nó lên não nhiều hơn. Chúc bạn thành công và lập dc kỉ lục thế giới với cái phương pháp bạn mới nêu ra.
Nếu được, mình mong gặp bạn ở WCA 2012 dc tổ chức tại"
Địa chỉ: TẦNG 2 Nhà Văn Hóa phường 1, quận 10, số 63 Lý Thái Tổ, TP.HCM
Thời gian: 8:00 am 29/07/2012

Đọc xong giải thích không dc nên chỉ biết cười. =D
Mình không hơn thua cái chưng minh bằng cách áp dụng các lý thuyết "logic" của bạn nhưng mình đã giải được bằng cái "mẹo vặt" của mình rất okie, đơn giản thế thôi.
ĐC trên là nhà bạn? Mình tìm hiểu xong nếu cái mẹo vặt của mình thật sự chưa ai biết thì mình sẽ đến đăng ký kỷ lục. Mình không tin là cả thế giới này chưa ai nghĩ ra cái đơn giản mà mình đang biết.

ga fi tiu
25-07-2012, 01:52 AM
@Devilbringger: mình chỉ muốn góp ý là nếu có lần sau bạn nên để "thông tin chú ý" trước "nội dung" để người đọc có thể biết trước nội dung có cần đọc hay ko, tôn trọng người đọc và tránh gây mất thời gian cho người đọc. Mặc nhiên để "chú ý" ở phần cuối dễ bị nhầm lẫn đến "kết luận" và gây hiểu nhầm, đọc phần cuối bài đánh giá mình có cảm tưởng là bạn đang "lánh trách nhiệm khẳng định tính chuẩn xác" những thông tin mà bạn đã đánh giá phía trên!

@empty1234: tôi vô tình tìm ra được một mẹo để giải cube, để tìm hiểu xem có ai tìm được cách giải như mình ko nên đây là lần đầu tiên tôi đến 4rum này. Sau 1 tuần tìm hiểu trên các 4rum thì đa số cách giải được chia làm nhiều giai đoạn, dùng công thức cho từng giai đoạn. Mẹo của tôi khác với mọi người là tính điểm tất cả các cặp góc màu giao nhau bị lệch giữa các viên cube, chia cube làm 6 mặt, tính tổng điểm các góc giao nhau giữa mỗi mặt với phần còn lại, tính tổng điểm 3 trường hợp sau khi xoay mỗi mặt 90*, 180* và 270* từ đó biết sẽ xoay mặt nào trước. Đã kiểm tra trên nhiều trường hợp khác nhau tuy thời gian ngồi tính toán rất lâu nhưng hầu hết đều giải trong vòng 18 bước trở xuống, một vài lần phải 19 nhưng rất hiếm còn trên nữa thì chưa gặp. Đúng mọi thứ đều có tính tương đối, nhưng xin lỗi bạn tôi thích giải quyết vấn đề phải tuyệt đối hoặc gần như tuyệt đối chứ ko thích nói câu mọi thứ đều có tính tương đối rồi muốn sao thì muốn! Nếu thế thì cần gì phải ăn, học, làm việc đóng góp để phát triển ??? cậu bao nhiêu tuổi mà bảo tôi không đủ tuổi?

@lkhphuc: học lại chính tả cấp một và tin học căn bản về dấu câu rồi hãy phê bình ý người khác. Hãy tôn trọng người đang thảo luận với mình và cả bản thân mình.

thứ nhất: thế bạn này bao nhiêu tuổi?

thứ 2: xin lỗi đây không phải forum toán học, đây là forum rubik, nếu số loại 3x3 bạn cầm chưa >10 (tôi cũng chỉ dám ước lượng số lượng này TƯƠNG ĐỐI thôi bạn ạ) thì đừng tỏ ra hiểu biết và đòi mọi thứ phải TUYỆT ĐỐI. Chất liệu nhựa, cấu trúc, loại chất bôi trơn, loại core, loại ốc, tần suất chơi... blah blah mọi thứ gộp lại sẽ làm nên chất lượng con rubik, vì thế tùy người chơi, tùy loại rubik, tùy HÊN XUI mà rubik bạn chọn sẽ ngon hay dở. Thậm chí cùng hãng, cùng dòng mà còn khác nhau chứ đừng nói khác hãng. Bởi vậy đừng đòi hỏi hai chữ TUYỆT ĐỐI.

Thứ 3: thay vì góp ý để người ta sửa chửa thì bạn nói nhiều câu thật khó nghe đấy ^^ nói vậy để chi vậy ^^ tôi nói thật cho dù cái việc để lưu ý ở dưới cùng là sai đi nữa bạn cũng không có quyền gì nói cái kiểu như vậy, nếu bạn không có thời gian ngâm cứu bài này bài nọ thì mời bạn :go: chơi rubik mà sợ mất thời gian :hihi: thật ra người ta nói bạn không đủ tuổi cũng đúng đấy, cả "TUỔI CHƠI RUBIK" lẫn "TUỔI XỬ SỰ"

Cuối cùng: nếu bạn muốn chứng tỏ mình, mời bạn quay clip giải 1 scramble ngẫu nhiên trong 18 moves, thích giấu nghề thì cứ censored phần nào bạn muốn. xong.

Có tài mà không có đức thì chỉ là người vô dụng

kamikaze-2005
25-07-2012, 02:19 AM

thứ nhất: thế bạn này bao nhiêu tuổi?

thứ 2: xin lỗi đây không phải forum toán học, đây là forum rubik, nếu số loại 3x3 bạn cầm chưa >10 (tôi cũng chỉ dám ước lượng số lượng này TƯƠNG ĐỐI thôi bạn ạ) thì đừng tỏ ra hiểu biết và đòi mọi thứ phải TUYỆT ĐỐI. Chất liệu nhựa, cấu trúc, loại chất bôi trơn, loại core, loại ốc, tần suất chơi... blah blah mọi thứ gộp lại sẽ làm nên chất lượng con rubik, vì thế tùy người chơi, tùy loại rubik, tùy HÊN XUI mà rubik bạn chọn sẽ ngon hay dở. Thậm chí cùng hãng, cùng dòng mà còn khác nhau chứ đừng nói khác hãng. Bởi vậy đừng đòi hỏi hai chữ TUYỆT ĐỐI.

Thứ 3: thay vì góp ý để người ta sửa chửa thì bạn nói nhiều câu thật khó nghe đấy ^^ nói vậy để chi vậy ^^ tôi nói thật cho dù cái việc để lưu ý ở dưới cùng là sai đi nữa bạn cũng không có quyền gì nói cái kiểu như vậy, nếu bạn không có thời gian ngâm cứu bài này bài nọ thì mời bạn :go: chơi rubik mà sợ mất thời gian :hihi: thật ra người ta nói bạn không đủ tuổi cũng đúng đấy, cả "TUỔI CHƠI RUBIK" lẫn "TUỔI XỬ SỰ"

Cuối cùng: nếu bạn muốn chứng tỏ mình, mời bạn quay clip giải 1 scramble ngẫu nhiên trong 18 moves, thích giấu nghề thì cứ censored phần nào bạn muốn. xong.

Có tài mà không có đức thì chỉ là người vô dụng

Thứ nhất: hiện nay tôi 29 tuổi

Thứ hai: bạn là quản trị ở đây bạn không mời tôi, vậy tôi đã vào nhầm forum, post sai box, tôi xin lỗi mọi người tôi không phiền mọi ngừời nữa. Hứa danh dự ko login vào lại 4rum này nữa!

Thứ ba: bạn đang như tôi trong cách ứng xử, mong bạn suy nghỉ lại.

Tôi không có ý định khoe là tôi giỏi cái gì, tôi chỉ nêu lý do chứng minh mục đích tôi đến 4rum và được một bạn xin chỉ cách làm nhưng tôi sai phạm vì đã post nội dung sai box, topic. Quay clip? Cách giải của tôi không phải cách giải xem ai dùng tay xoay công thức nhanh hơn quay clip chỉ riêng phần tính toán ngoài giấy hơn 2 tiếng đồng hồ mà giấu đi thì quay để làm gì?

lkhphuc
25-07-2012, 07:50 AM
ôi tròi ôi. 4rum ta vùa mât 1 nhân tài này. hay là bò chåy mât dép rùi. còn chuyên tui viêt sai chính ttã và dâu thì do bô gõ tv cüa dt gâp vân dê nên mói cho dâu kiêu này, viêt ko dâu thì ān ban. tui vs bån thi viêt chính tã chūa biêt ai hön ai dâu.
còn chuyên clip thì cú scram lung tung lên, chup 1 búc hình tò giây tính tóan, rùi quay clip làm 18moves, post cã scramble và búoc giäi dê möi ngùòi biêt.
ko biêt có còn quay lai döc ko nên viêt nhiu thui.

gaconvn
25-07-2012, 08:04 AM
ôi tròi ôi. 4rum ta vùa mât 1 nhân tài này. hay là bò chåy mât dép rùi. còn chuyên tui viêt sai chính ttã và dâu thì do bô gõ tv cüa dt gâp vân dê nên mói cho dâu kiêu này, viêt ko dâu thì ān ban. tui vs bån thi viêt chính tã chūa biêt ai hön ai dâu.
còn chuyên clip thì cú scram lung tung lên, chup 1 búc hình tò giây tính tóan, rùi quay clip làm 18moves, post cã scramble và búoc giäi dê möi ngùòi biêt.
ko biêt có còn quay lai döc ko nên viêt nhiu thui.

tắt bộ gõ đi và bấm F9 xài bộ gõ của 4rum thử xem được k bạn

Namphuong
25-07-2012, 10:39 AM
rất mong anh kamikaze ở trên làm 1 clip xoay thử (sau khi đã tính toán xong) và có hình tờ giấy tính toán trong đó, hoặc làm 1 post hướng dẫn chi tiết cách giải, nghe scramble nào cũng không quá 19 moves thật đáng nể, đọc mấy cmt trên thực sự mình chưa hình dung ra nó ntn :beauty:

Devilbringger
25-07-2012, 10:48 AM
Haiz, sau những bài viết của Kamikaze thì mình càng thấm thía cái câu nói này

" khi bạn tranh cãi về 1 vấn đề với chuyên gia của vấn đề đó - thì bạn chỉ là 1 trò đùa trong mắt họ mà thôi "

empty1234
25-07-2012, 11:18 AM
Gia cát dự, đây là trò đùa vớ vẩn của 1 chú trẻ trâu nào đó trong forum mình. Và chú đó có hận thù gì gì vs a Nghi từ trước, giờ clone vào đây ném đá xằng bậy =)) Và mình cũng đoán ra 1 vài nhân vật :">

kaitoukid1412kt
20-01-2013, 10:33 PM
Em thấy zhanchi được mọi người đánh giá cao nhưng nghe bảo lại kém bền. Em đang tính mua 1 bé nhưng túi tiền hạn hẹp, mấy anh tư vấn cho em loại nào bền nhưng cũng chất lượng đi! :)

gkhmpg
20-01-2013, 11:44 PM
^ Bạn nghe ở đâu mà bảo nó kém bền ?

matmen
21-01-2013, 12:05 AM
tuổi thọ ZC cỡ 1 năm....1 năm 1 con cũng không vấn đề gì nhỉ ^^!.....bền thì chơi A1 hay Rubik's cube ấy...10 vẫn tốt

Devilbringger
21-01-2013, 10:26 AM
bây giờ bạn mà chơi 1 ngày 8 tiếng thử xem có con nào mà bền nổi ko :P
Zhanchi cũng bền như bao con khác mà thôi, chẳng qua là nó quá đỉnh nên sẽ "bị chơi" nhiều hơn, và dẫn đến hệ quả là nó sẽ "nát hơn" những con khác thôi.
Thật ra sự giảm sút chất lượng sau nửa năm, 1 năm chơi cũng ko phải là quá đáng kể đâu

fei193
21-01-2013, 10:36 AM
Mình chơi toàn R với U liên tục nên cube nó xuống cấp nhanh lắm, chắc cũng chẳng đc 1 năm =)). Tính chơi POM cho bền mà kết quả cũng chẳng khá hơn mấy.

kaitoukid1412kt
21-01-2013, 11:08 AM
^ Bạn nghe ở đâu mà bảo nó kém bền ?
http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Zhanchi-khuyet-diem-vua-duoc-phat-hien

hungks12
31-01-2013, 07:29 PM
mình định mua C4uU DIY, em này bền ko nhỉ? Mình quan tâm độ bền, speed cũng quan trongjnhuwng vói mình ko quan trọng lắm, chủ yếu do look và FT mà^^

taminhco2301
31-01-2013, 10:02 PM
mình định mua C4uU DIY, em này bền ko nhỉ? Mình quan tâm độ bền, speed cũng quan trongjnhuwng vói mình ko quan trọng lắm, chủ yếu do look và FT mà^^

c4u khá là bền nhé bạn mình có người bạn chơi rubik khá lâu và nói speed rất tốt thích hợp luyện FT+Look:smile:

matmen
31-01-2013, 10:45 PM
rất rất rất là bền...nồi đồng cối đá như A1 xưa....FT tốt....speed cung ngon nếu bạn quen nó :x :byebye: :byebye: :byebye: :byebye: :byebye: :byebye:

DuyNP
20-03-2013, 11:57 AM
Sau không có đánh giá V cube 3x3 vậy a

Châu Pooh
20-03-2013, 08:56 PM
bài đánh giá này từ năm 2011 mà bạn. Theo mình biết thì khi đó chưa có v3 :-?~

DuyNP
20-03-2013, 09:07 PM
bài đánh giá này từ năm 2011 mà bạn. Theo mình biết thì khi đó chưa có v3 :-?~
vậy chủ toppic cập nhật thêm đi....:go:

CaiusVultory
21-03-2013, 09:55 PM
Nếu bạn hỏi nhận xét về Vcube3. Thì mình có tham gia một vài diễn đàn nước ngoài cụ thể là facebook đó, họ chia sẽ rằng Vcube chơi rất ngon êm tay, độ bền cao, sticker đẹp dễ nhìn. Vcube sau thời gian break thì rất bá đạo nếu tháo Tpart thì ........
Nếu bạn muốn sở hữu 1 em Vcube thì hiện tại bây giờ mình đang bán đấy.
Vcube3 New 100% DIY, giá chuẩn là 450k mình để lại 420k.
SDT 01227777499 ( nhắn tin thôi nhé mình đi học nhiều)
Yahoo: vuanickchat@yahoo.com
mình tên Phạm Quốc Đạt nhé.
Nhận ship toàn quốc mình có thể giao dịch thông qua MOD Warking để tiện lợi hơn

DuyNP
21-03-2013, 11:30 PM
Nếu bạn hỏi nhận xét về Vcube3. Thì mình có tham gia một vài diễn đàn nước ngoài cụ thể là facebook đó, họ chia sẽ rằng Vcube chơi rất ngon êm tay, độ bền cao, sticker đẹp dễ nhìn. Vcube sau thời gian break thì rất bá đạo nếu tháo Tpart thì ........
Nếu bạn muốn sở hữu 1 em Vcube thì hiện tại bây giờ mình đang bán đấy.
Vcube3 New 100% DIY, giá chuẩn là 450k mình để lại 420k.
SDT 01227777499 ( nhắn tin thôi nhé mình đi học nhiều)
Yahoo: vuanickchat@yahoo.com
mình tên Phạm Quốc Đạt nhé.
Nhận ship toàn quốc mình có thể giao dịch thông qua MOD Warking để tiện lợi hơn
cảm ơn bạn:tht_EQ:, nhưng mình mới vừa đặt mua cục đó o TGRB rồi.:smile:

gobin
29-04-2013, 09:04 PM
Mấy bạn cho mình hỏi là dayan zhanchi có bền ko dc = 1/2 của c4u ko hay là hơn kém thế nào :D tại đang định mua 1 con bên chơi lâu dài ko cần speed lắm chỉ cần cut, pop vs chống kẹt tốt là ok :D đang phân vân giữa con c4u, FII vs con zhanchi :D

huuan2003
08-08-2015, 05:56 PM
sao k có mấy loại cube của dòng moyu vậy anh Devilbringger (http://rubikvietnam.com/forum/members/1185-Devilbringger)

duycs1999
08-08-2015, 07:56 PM
sao k có mấy loại cube của dòng moyu vậy anh Devilbringger (http://rubikvietnam.com/forum/members/1185-Devilbringger)
bài đăng cách đây 4 năm bạn nhé