PDA

View Full Version : quy tắc các cạnh bị lật và ko bị lật

hachanuy1
15-09-2011, 10:57 PM
sau 1 tg chơi rubik kha khá, mình rút ra đc là khi giải ko thể lật đc cạnh khi chỉ dùng R,R',U,U',L,L',D,D' mà ko dùng F,F' hoặc xoay cube, từ đây mình cũng rút ra thêm đc cách đoán đc trước các TH OLL cũng như là điều khiển các cạnh khi giải các cặp F2L. Khi nào có tg mình sẽ làm clip về cách mình áp dụng khái niệm này :D

maiduylinh
16-09-2011, 11:27 AM
cái đó tùy thuộc vào hướng anh đang nhìn :)), nếu anh nhìn thằng vào cross thì mới có cái CT đó, chứ nhìn sang x hay y của cross để làm thì k có chuyện đó đâu ạ :))

gaconvn
16-09-2011, 11:29 AM
sau 1 tg chơi rubik kha khá, mình rút ra đc là khi giải ko thể lật đc cạnh khi chỉ dùng R,R',U,U',L,L',D,D' mà ko dùng F,F' hoặc xoay cube, từ đây mình cũng rút ra thêm đc cách đoán đc trước các TH OLL cũng như là điều khiển các cạnh khi giải các cặp F2L. Khi nào có tg mình sẽ làm clip về cách mình áp dụng khái niệm này :D

Sau 1 thời gian nghiên cứu mình phát hiện đây là những quy tắc cơ bản của BLD

Komori_Taro
16-09-2011, 12:09 PM
Cậu chơi ZZ thì vẫn lật đc cạnh với các moves trên mà ko cần dùng M slice. Chỉ có điều là ko thể dùng trong BLD vì các cạnh ko giwux vị trí ban đầu thôi:)).

hachanuy1
16-09-2011, 01:06 PM
mình ko chơi BLD nên ko biết nhưng ở đây mình muốn nói về lúc giải F2L và đoán được TH OLL là có bao nhiêu cạnh đc lật trước[hr]
mình ko chơi BLD nên ko biết nhưng ở đây mình muốn nói về lúc giải F2L và đoán được TH OLL là có bao nhiêu cạnh đc lật trước
@Taro: mình chưa đọc về ZZ nên bạn có thể cho 1 số ví dụ cho mình học hỏi đc ko[hr]
mình ko chơi BLD nên ko biết nhưng ở đây mình muốn nói về lúc giải F2L và đoán được TH OLL là có bao nhiêu cạnh đc lật trước
@Taro: mình chưa đọc về ZZ nên bạn có thể cho 1 số ví dụ cho mình học hỏi đc ko

Komori_Taro
16-09-2011, 02:54 PM
Trong ZZ bước đầu tiên là EOline, nghĩa là vừa làm 1 đường dọc dưới mặt D ( 1 nửa của cross). Nhưng trong khi làm đường dọc ấy thì bạn phải lật tất cả các cạnh về trạng thái đúng, điều này giống hoàn toàn với BLD.

Bạn chỉ cần hiểu thế nào là 1 cạnh đúng hoặc sai là đủ, còn lật thì hoàn toàn là tự do ko có ct nào hết. Khi đã lật đc cạnh thì bạn có thể làm từ đầu tới cuối ko cần sử dụng Mặt F hay B và xoay cube.
Đây là ví dụ từ cube.rider
Scramble:F U2 D2 B2 U' F U' R' L' D R'
D' L' R' U2 B

người ta lật cạnh theo ZZ như thế chỉ với 5 moves và đc luôn đường dọc (Pro có khác nhỉ^^).

Còn về việc đoán trước các cạnh sẽ đc lật khi hoàn thành F2L thì mình chỉ có ít kn thôi. Khi bạn chuẩn bị ghép cặp cuối cùng vào slot thì để ý trên mặt U có bao nhiêu cạnh đã lật.
Nếu số cạnh đã lật đủ tạo 1 cross thì ghép vào như bt thì sẽ giữ nguyện đc chúng. Còn nếu số cạnh chưa lật quá ít thì có vài cách ghép khác làm lật 1 hoặc nhiều hơn cạnh trên mặt U ( lật đc bao nhiêu viên thì mình ko để ý:) ). Chỉ nói ở đây thì khó lắm, bạn thử tự tìm cách ghép khác ngoài những cách ghép thông thường cũng đc.

hachanuy1
16-09-2011, 03:21 PM
mình vẫn ko hiểu bạn muốn nói sao. ý mình hỏi là trong CFOP khi đang giải F2L mà bạn có thể lật cạnh mà chỉ dùng những move mình nói thì nhờ bạn chỉ mình

Komori_Taro
16-09-2011, 03:45 PM
Nếu ý bạn nói là lật cạnh khi đã hoàn thành cross để làm F2L thì mình chịu, vì cách này mình chưa từng nghĩ tới vì khi giải F2L sẽ vướng cross nếu lật cạnh theo các moves ấy.
Lật cạnh để có thể hoàn thành tầng 2 ko xoay cube và có cross trên mặt U ( theo mình thì chỉ có 2 lợi ích ấy) nếu vậy thì bạn học ZZ luôn cho rồi^^.
Nói thật là mình bỏ ko luyện speed cũng 1 thời gian rồi. Có lẽ bạn cần câu trả lời của 1 ng kn hơn:D.

kimio.aishiteru
20-10-2011, 01:54 AM
ss::boss::surrender::hell_boy::bo