PDA

View Full Version : vẫn là vấn đề shoutbox

gaconvn
23-10-2011, 01:29 PM
Sau 2pic về chatbox của anh wochuy, có rất nhiều ý kiến trái chiều nhau, và nó đã trở thành 1 ổ spam. Trước giờ 4rum cứ có vụ gì là lại liên quan đến cái sb này, vậy theo kiến nghị của anh Nghi, chúng ta sẽ dẹp shoutbox, không biết ý kiến của mọi người thế nào?

Taylor Swift
23-10-2011, 01:31 PM
đồng ý...............................................

khanhday134
23-10-2011, 01:32 PM
các anh cứ bỏ đi
rồi giải quyết nhanh 2pic chat box xong close
chứ cứ để tình trạng này, newbie vào họ nghĩ thế nào

haily
23-10-2011, 01:32 PM
quy định lại nó là nơi để trả lời câu hỏi đơn giản của mem mới, ko phải là nơi để trò chuyện=D

Mad
23-10-2011, 01:33 PM
vote dẹp

lecuong9691213
23-10-2011, 01:34 PM
ừm em đồng ý với ý kiến anh Nghi đấy dẹp đi :sogood:

phuc_lichking
23-10-2011, 01:36 PM
im lặng: đồng ý
lên tiếng: chấp nhận
=D

Sylar
23-10-2011, 01:40 PM
vote đồng ý :cuoideu: dù sao thì cta cũng đã có bến bờ của riêng mình 8->

tuantu94
23-10-2011, 01:42 PM
Mình cũng đồng ý là nên dẹp sb.
http://WWW.youtube.com/watch?v=gkfVdrtLcRs&feature=player_detailpage#t=232s

ga fi tiu
23-10-2011, 01:49 PM
vấn đề dẹp shoutbox mình đã nói 2 lầntrước đây trong phòng họp bqt rồi, đến giờ mọi người đã thấy hậu quả:)

wochuy91
23-10-2011, 02:17 PM
vấn đề dẹp shoutbox mình đã nói 2 lầntrước đây trong phòng họp bqt rồi, đến giờ mọi người đã thấy hậu quả:)

Chức năng quan trọng nhất là để chỗ cho các newbie hỏi đã ko phát huy được tác dụng thì cũng ko nên để nữa

manhlinh
23-10-2011, 02:33 PM
Không có shoutbox thì không có chỗ tám. Bỏ nó đi thì bớt ổ spam.
Vote: Đồng ý! :)

kaka_bs
23-10-2011, 03:31 PM
shoutbox có ý nghĩa rất quan trọng ,đó là nơi newbie hỏi những câu hỏi đơn giản mà ko phải lập thread ==> ko nên bỏ
nhưng trong thời gian từ lúc mình vào 4rum đến h thì thấy chả mấy khi newbie hỏi ở shoutbox mà toàn lập thread tùm lum,rất nhiều cái phải gọi là rất vớ vẩn mà ko chịu xuống SB hỏi,vì thế SB cũng mất đi ý nghĩa của nó và trở thành nơi phát sinh các vụ rắc rối của 4rum từ trước đến giờ ==> nên bỏ
về vụ của anh Huy và Gun mình đã theo dõi suốt từ đầu đến giờ.Trong vụ này thì đương nhiên sẽ phải điều tra rõ ai là thủ phạm nhưng nếu chúng ta có văn hóa hơn trong cách nói,ko dùng những từ ngữ thiếu văn hóa ở SB thì đâu để đến mức sự việc như thế này
chúng ta có cùng 1 đam mê,cùng sống chung trong mái nhà rubikvn vậy sao chúng ta ko đoàn kết với nhau,cùng vì sự phát triển của rubik ở Việt Nam và sự phát triển của rubikvn.

P/s: về vấn đề Sb thì theo mình ko nên bỏ

atvhcm456
23-10-2011, 03:36 PM
bản chất SB là ko xấu, chỉ có những người sử dụng nó sai cách làm nó xấu đi thôi.

kieuphong
23-10-2011, 04:17 PM
Tạm thời chưa bỏ chatbox nhưng đẩy mạnh việc loại bỏ những thành viên nói thiếu văn hóa.

nmq231293
23-10-2011, 04:33 PM
Đúng vậy, việc bỏ SB cũng sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến tình trạng lập topic tràn lan của newbie trong 4rum nên không thể thực hiện việc này ngay được. Nhưng em có một kiến nghị với BQT: có thể biến đổi SB sang một hình thức khác chẳng hạn như để nick yh những mem tiêu biểu có thể hướng dẫn cho newbie ở một góc nào đó dễ thấy hoặc tăng cường kiểm soát hoạt động SB như anh Kiều Phong đã nói!! :smile: Mong là mọi người đừng làm to chuyện thêm nữa!!

The_Death
23-10-2011, 04:35 PM
Đúng vậy, việc bỏ SB cũng sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến tình trạng lập topic tràn lan của newbie trong 4rum nên không thể thực hiện việc này ngay được. Nhưng em có một kiến nghị với BQT: có thể biến đổi SB sang một hình thức khác chẳng hạn như để nick yh những mem tiêu biểu có thể hướng dẫn cho newbie ở một góc nào đó dễ thấy hoặc tăng cường kiểm soát hoạt động SB như anh Kiều Phong đã nói!! :smile: Mong là mọi người đừng làm to chuyện thêm nữa!!

dẹp, thế là xong, vì nói thật, SB để dưới cùng, những ai phải lần mò lắm mới biết, chứ bạn nghĩ có newbie nào lần đầu tiên đã xuống tận đáy 4rum chưa, ý kiến của bạn k có logic 1 chút nào:byebye:

heiniken_no1
23-10-2011, 04:40 PM
Đồng ý với anh kieuphong. Dẹp hay để lại chatbox là vấn đề để sau, cấp thiết là xử lí vấn đề văn hóa trước đã.

nmq231293
23-10-2011, 04:46 PM
@the death
Không logic là sao?? Bạn đã hai lần nói mà không suy nghĩ, trong topic của anh Huy có nhiều người nói đến bạn rồi đấy!! :shame:
Mình đã nói là nên để nick những người ở chỗ dễ thấy của 4rum. Còn việc "dễ thấy" ở đâu là do BQT quyết định, mình không có quyền!! Còn SB đặt ở phía dưới là chủ định từ đầu của BQT, mình không thể có ý kiến được nữa!! Vì mình thấy phần lớn 4rum đều để SB ở phía trên nên SB để phía dưới chắc chắn là đã có chủ ý của BQT ngay từ đầu, mình không cần nói gì nữa!! :smile:
p/s: Bạn có biết chỉ vì lời nói của bạn ở box bên kia mà mình cũng phải tham gia và vụ này không, mình thật sự không thích phải tham gia vào những chuyện gây mất đoàn kết như thế này đâu!! :confuse:

The_Death
23-10-2011, 04:50 PM
@the death
Không logic là sao?? Bạn đã hai lần nói mà không suy nghĩ, trong topic của anh Huy có nhiều người nói đến bạn rồi đấy!! :shame:
Mình đã nói là nên để nick những người ở chỗ dễ thấy của 4rum. Còn việc "dễ thấy" ở đâu là do BQT quyết định, mình không có quyền!! Còn SB đặt ở phía dưới là chủ định từ đầu của BQT, mình không thể có ý kiến được nữa!! Vì mình thấy phần lớn 4rum đều để SB ở phía trên nên SB để phía dưới chắc chắn là đã có chủ ý của BQT ngay từ đầu, mình không cần nói gì nữa!! :smile:
p/s: Bạn có biết chỉ vì lời nói của bạn ở box bên kia mà mình cũng phải tham gia và vụ này không, mình thật sự không thích phải tham gia vào những chuyện gây mất đoàn kết như thế này đâu!! :confuse:

bạn hãy đọc lại câu trước và câu sau của câu đó:beauty: nếu bạn k thích thì đâu cần bạn tham gia đâu, bạn k nói cũng chả ai tưởng bạn câm đâu:)

nmq231293
23-10-2011, 05:01 PM
Một lần nữa mình đề nghị bạn nên nói năng cho chuẩn mực một tí. Mình biết bạn nhỏ hơn mình nhiều nhưng nói chuyện có lẽ không được lẽ cho lắm!! :confuse:
Giả sử như bạn không muốn tham gia vào một cuộc nói chuyện nhưng người khác lại nói đến bạn một cách thô bỉ thì bạn sẽ phản ứng ra sao??

Today 11:46 AM The_Death wrote:
nhìn vào cái đám thanks anh wochuy thấy toàn những đứa chả bao h lên chatbox
Còn câu nói của mình thì mình đã suy ngẫm rất kĩ khi post, bạn nên đánh vần lại từng chữ thì sẽ hiểu được tính logic của nó thôi!!

genketsujin
23-10-2011, 05:04 PM
@the death

bạn hãy đọc lại câu trước và câu sau của câu đó:beauty: nếu bạn k thích thì đâu cần bạn tham gia đâu, bạn k nói cũng chả ai tưởng bạn câm đâu:)

Ít khi tôi lên tiếng giữa các member đag hục hặc nhau, nhưng tôi thấy cách nói của The_Death thật đáng chán. Cách đề xuất của nmq231293 cũg hay đấy chứ, việc có làm hay không là của BQT. Đề nghị The_Death bớt gây hấn lại đi hen. Thân!
P/S: Vote ý kiến a Kiều Phong =D

zonzongl
23-10-2011, 05:13 PM
đồng ý kaka
đó là nơi cho newbie có thể hỏi những câu hỏi đơn giản có thể đc trả lời ngay mà ko cần lập 1 topic mới
=> tiết kiệm tài nguyên cho diễn đàn

nhưng đây không phải là nơi cho các spamer tung hoành
cần ra sức dẹp loạn những thành viên này
không đc để SB trở thành 1 ổ spam
làm cho nó không đúng với chức năng vốn có của mình

GunNhox
23-10-2011, 05:16 PM
Nói gì đi nữa thì admin cũng đã lên tiếng rồi. Sẽ chưa xóa chatbox... mong mọi người không spam thêm nữa

nmq231293
23-10-2011, 05:24 PM
Mình cũng đã nói hết ý kiến rồi, mình sẽ không tham gia vào vụ này nữa!! Box này close được rồi!!

transportany
23-10-2011, 06:06 PM
Anh kieuphong close cái SB luôn đi. Nhìn tụi nó nc vs nhau lúc 18h 23-10 mà buồn cười. Thằng nào cũng còn bám gia đình mà sống, chưa có đc sự nghiệp gì mà ngồi nói dóc như thật. Chỉ đc cái to mồm ở SB.
[quote]
cho cube vào đầu nó
[quote]
Ko quen ko biết, cho thử đi rồi ăn đá =))
P/S: admin thông cảm e, e hay nói thẳng, có gì quá thì anh cứ ban

nguyenduytuan
23-10-2011, 06:35 PM
Việc có SB là việc nên làm và đương nhiên là cái gì cũng có 2 mặt của nó. Quan trọng là làm thế nào để hạn chế cái phần không tốt đi thôi.
Mình cũng đồng ý với anh kieuphong đó là tạm thời chưa xóa chatbox. Từ khi có SB đã là một thời gian khá dài, để cho SB phát huy được tác dụng được lợi ích của nó nhưng cái chính vẫn do người sử dụng. Bản thân mình ít khi dùng SB vì khôgn có nhiều thời gian mà chỉ thông qua có topic hoặc ngẫu nhiên lúc có ai đó cần giúp đỡ, tuy nhiên mình vẫn ủng hộ việc có SB này và lợi ích thì nhiều bạn đã đề cập ở trên.
Tốt nhất không nên cãi nhau thêm làm gì vì chỉ quanh đi quẩn lại mấy việc mà chẳng giải quyết được việc gì. Và đúng như ý kiến của nhiều người thì chúng ta phải giải quyết vấn đề vê văn hóa của người sử dụng.
Qua đây mình cũng mong tất cả những thành viên trong forum mà đặc biệt là những ai hay sử dụng SB hãy tự suy nghĩ xem mình có sai không và hãy thẳng thắn với bản thân mình, tự sửa lỗi đó mới là điều quan trọng nhất. Nhất là khi các vấn đề đó đã duy trì quá dài khiến nó trở thành một thói quen không tốt.
Mình thỉnh thoảng có ghé qua SB thấy nhiều khi rất nhiều bạn đang nc với nhau, vì đã quá quen nhau nên nói chuyện những gì mà người ngoài cũng không thể hiểu được, nhiều khi đầy những câu nói vô nghĩa. Nếu là một newbie thì nhìn vào đó liệu có dám xen vào những cuộc nc để hỏi những gì mình muốn không? Và mình cũng đã bắt gặp nhiều câu hỏi mà không có câu trả lời. Thậm chí trong khi các topic thế này đang trao đổi, có lúc mình vẫn thấy điều đó vẫn tiếp tục xảy ra.
Có lẽ những điều trên có thể giống với nhiều post khác nhưng đó là những cảm nhận và suy nghĩ của mình. Mình cũng không muốn thấy vì những vấn đề của cá nhân để rồi khiến cho gây bất đồng giữa các thành viên.
Và cuối cùng, mình nghĩ nên sớm close topic này.

wazowski
23-10-2011, 07:17 PM
Lúc trước mình có vào sb hỏi 1 lần nhưng nhận được những câu trả lời như thế này:

- smile tát tai
- tất cả có trong hướng dẫn vào đó mà tìm.
( có vài nick đã post như vậy và cho đến giờ mình gét cay những nick đó, mình ko tiện nêu ra )
=> ý nghĩa của sb là vậy à.

Từ giờ có mình, có gì k hiểu b có hỏi:smile:

khongcogingoairubik
23-10-2011, 07:54 PM
Theo em thì không nên bỏ shoutbox đi. Đó là nơi mà các bạn muốn hỏi những điều nhỏ nhặt mà mỗi lần muốn hỏi lại không thể tạo tôpic để hỏi (vì sợ bị ban)
Cái chủ yếu là ý thức của các bạn thôi
bỏ phiếu: không đồng ý bỏ shoutbox

hachanuy1
23-10-2011, 08:36 PM
cho em hỏi lại mục đích chính của sb là j, nếu là để dành cho các mem hỏi các câu hỏi nhỏ thì em đề nghị đưa lên trên đầu và chỉ dành riêng cho việc hỏi và tl câu hỏi của các mem.
còn nếu mục đích là để các mem của 4rum nói chuyện vui vẻ vs nhau thì nên siết chặt việc nói tục nói bậy và nếu sb có mục đích là nói chuyện vui vẻ thì em nghĩ nên có khoảng 2 mod sb để hạn chế đc tối đa việc nói tục nói bậy

phuc_lichking
23-10-2011, 08:42 PM
có rồi bạn hiền ơi :))........

khongcogingoairubik
24-10-2011, 11:57 AM
Tốt nhất là tổ chức một cuộc bỏ phiếu về việc này.
Tùy theo kết quả mà quyết định:-?:-?:-?:-?:-?

kaka_bs
24-10-2011, 12:30 PM
Tốt nhất là tổ chức một cuộc bỏ phiếu về việc này.
Tùy theo kết quả mà quyết định:-?:-?:-?:-?:-?

BQT có ý kiến rồi bạn

Tạm thời chưa bỏ chatbox nhưng đẩy mạnh việc loại bỏ những thành viên nói thiếu văn hóa.
KIEUPHONG

kieuphong
25-10-2011, 12:59 AM
Chatbox lập ra không hẳn là chỉ dùng để trả lời câu hỏi của mem mới mà thực chất là nơi để mọi người nói chuyện vui vẻ với nhau, việc có trả lời câu hỏi của mem mới hay không là tùy ý thức và sự nhiệt tình của mọi người thôi, ko thể quản lý được việc ấy.
Chatbox cũng như box thư giãn mục đích chính của nó là để kéo mọi người vào forum thường xuyên hơn bởi vì không phải lúc nào forum cũng có các bài viết mới hấp dẫn. Vì vậy ko nên bỏ nó đi mà nên quản lý chặt để nó phát huy tác dụng. 2 mod chatbox có lẽ chưa đủ, mình sẽ tìm thêm mod.

fei193
25-10-2011, 11:47 AM
Là thành viên đã lâu mà chả bh để ý đến cái shoutbox =.=''.

vipxu_a7
25-10-2011, 02:43 PM
Rồi đến lúc spam ở Topic khác rồi cũng dẹp luôn ha ;)