PDA

View Full Version : Giải quyết vụ Shoutbox

Sylar
25-10-2011, 04:51 PM
Từ trước tới giờ thì mình không hay tham gia vào các vụ cãi vã, tranh luận trên Diễn đàn. Lần này cũng sẽ thế nếu như sự việc không trở nên nặng nề và người trong cuộc không phải là những người đều chơi với mình.

Hơn nữa, sự việc lần này, mình được coi là 'có liên quan', vậy nên xin đứng ra giải quyết/hòa giải sự việc.

Vụ shoutbox vừa qua khá um xùm, chỉ mới vừa được khép lại, nhưng cái chúng ta/ diễn đàn nhận được là gì:
- Đầu tiên, rõ ràng nhất chính là sự mâu thuẫn, căng thẳng sâu sắc giữa 1 số thành viên
- Một vài người bị ban
- Một mod rất tốt, có thể nói là tích cực nhất tại thời điểm này, xin nghỉ việc.

Vậy điều này có nên hay không ?

Xin có vài lời:

Tới Gunnhox và những người ủng hộ:
Đọc những cái trên thì chắc các bạn cũng thấy mình được gì và mất gì trong sự việc vừa qua. Vậy sao các bạn không hành động khác đi để kết quả tốt hơn ?
Chắc ai cũng hiểu là anh Huy làm thế chỉ là muốn tốt cho diễn đàn, muốn cho diễn đàn ngày một trong sạch, vậy sao không thể chấp hành bình thường mà lại phải tỏ thái độ chống đối như vậy?
Các bạn nhìn ngay như ngoài cuộc sống, có rất nhiều quyết định được đưa ra bị phản đối: Tăng giá xăng, phân làn giao thông, sắp tới có thể là cấm xe máy... Nhưng người ta vẫn phải chấp hành, vẫn phải làm theo, vì chống lại không giải quyết được gì, mà chỉ thiệt thân.
Ngay như trong vụ việc vừa qua, chỉ vì cãi vã, mà mất đi một người anh, người bạn ( được biết anh Huy có mối quan hệ khá tốt với nhóm cho đến khi có sự việc hôm trước), một mod rất tích cực, vậy có đáng không ?

Tới anh Wochuy91 và những người ủng hộ:
Em biết là anh làm việc nghiêm túc cũng chỉ vì muốn diễn đàn ngày càng phát triển, trong sạch hơn, e hoàn toàn ủng hộ. Cái em muốn góp ý là cách xử lý vụ việc sao cho linh hoạt.

Anh cũng biết tuổi trẻ là hiếu thắng, là cứng đầu, càng nói là sẽ càng làm. Vậy nên thay vì nói/hành động kiểu dọa nạt, ép buộc như
"A nói từ cấm 1 lần: ban; B cãi lộn: ban; cấm C nói từ này, nói phát ban luôn, liệu hồn"
thì chỉ cần khuyên bảo, nói chuyện một cách không cứng nhắc, em tin rằng sẽ có rất nhiều mem chấp hành theo.
Cái gì cũng cần có thời gian của nó để thích ứng, giống như những quyết định em nêu ở trên, lúc đầu nó vấp phải rất nhiều phản đối, nhưng cuối cùng rồi mọi việc cũng vào luồng, đâu vào đó.

Cái thứ 2 em muốn nói là về việc cấm từ, với những từ ví dụ ở đây là từ "vãi", vốn nó đã không có nghĩa gì xấu, chỉ khi kết hợp với các từ khác thì nó mới tạo thành 1 ý nghĩa nào đó, vậy nên e nghĩ cái này hãy theo dõi và đưa ra những quyết định phù hợp hơn là hành động như một cái máy.

Cuối cùng e muốn góp ý là không nên xử lý vụ việc theo cảm tính, như vụ vừa qua, thay vì ban lập tức account Taylor Swift, anh có thể nói chuyện một cách thẳng thắn, nghiêm túc với bên kia, em nghĩ mức độ sẽ không nặng nề như thế.

Tới cả 2 bên:

Lời nói chẳng mất tiền mua
Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau

Một vài cái ngoài lề:
Còn một cái khác cũng là nguyên nhân gây nên cuộc cãi vã, đó là anh Huy cho rằng có một người đã vào chỉnh sửa setting của chatbox, bỏ từ "vãi" khỏi danh sách cấm. Chiều nay thì em đã thử, và có thể nói rằng không ai làm việc này cả. Việc viết được từ này có thể thực hiện bằng một thủ thuật rất đơn giản: Chỉnh bộ mã của Unikey/Vietkey sang Unicode tổ hợp, vì khi xử lý trên máy tính, nó sẽ hiểu là 1 từ khác, vậy nên việc lách luật là khá dễ dàng. Thủ thuật này có thể thực hiện với tất cả các từ có dấu khác. Qua điều này cũng thấy là không nên kết luận sự việc vội vàng.

Giải quyết
Đọc tới đây thì chắc cả 2 bên sẽ có những suy nghĩ của riêng mình rồi. Có thể thấy là không ai đúng mà ai cũng có 1 phần sai.
Mình chỉ xin làm trung gian, khuyên/đề nghị 2 bên đứng ra xin lỗi nhau công khai, được chứ ?
Vụ việc coi như được hòa giải, tình đoàn kết được nối lại, chỉ cần cả 2 bên cùng nhau chấp hành đúng, thì mọi việc sẽ ổn cả, diễn đàn sẽ quy củ ngay phải không =D

Thân,
p/s: lần đầu viết dài ntn, ai thấy lan man cứ gạch, em xin nhận :byebye:
p/s 2: Gõ lại bài này 3 lần rồi :sosad: lần 1 ff crashes, lần 2 ấn nút gửi bài mất luôn :sosad:

Mad
25-10-2011, 04:56 PM
văn hay vậy :surrender: good job :beauty:

Neta Rivar
25-10-2011, 06:11 PM
Ủng hộ anh Trung :smile:. Xin lỗi vì lần trước bảo anh clone nhá :smile: :shame:

tuantu94
25-10-2011, 06:22 PM
+1 . cho 6 điểm hành văn và 7 điểm nội dung.

wochuy91
25-10-2011, 06:30 PM
Trước khi em lập topic này thì anh cũng đã biết nguyên nhân của vụ việc sau khi xem lưu trữ trên SB ngày hôm qua nhưng có 1 số lý do khiến anh ko thể tiếp tục đăng nhập để tranh luận tiếp và bây giờ khi em đã mất công lập hẳn 1 topic thể này để giải quyết mà anh vẫn cố tình coi như ko biết này thì chắc chắn anh sẽ bị coi là 1 thằng cố chấp.

Ok, sẽ ko khó khăn gì để cùng nhau giải quyết. cả

Trước tiên anh muốn nhận xét về câu
“………., xin nghỉ việc”, chuyện của anh chấp nhận ban nick và xin nghỉ việc là hoàn toàn khác nhau, nguyên nhân bị ban nick nếu ai quan tâm thì đều biết anh k muốn nhắc lại nữa, còn như em nói là a xin nghỉ việc thì lại mang 1 nghĩa khác
Nếu thật sự muốn nghỉ việc hay vô tâm hơn nữa là quên đi diễn đàn này thì sau khi viết xong post đấy anh đã ko bao giờ quay lại rồi và tất nhiên em sẽ ko bao giờ phải đọc những dòng này.
Nhưng a ko muốn thế, em hiểu chứ

Giờ đến việc trên SB, nếu nhìn vào cái notice hiện tại
“nói bậy trên SB ban 1 tuần, nếu còn tái phạm tăng thời hạn lên 1 tháng (bậy ở đây gồm cả những từ rõ ràng hay viết tắt + dùng ngoại ngữ để nói bậy + link ảnh hay clip vi phạm thuần phong mỹ tục)”
Em sẽ thấy a ko có ý dọa nạt ai trong câu nói đó mà viết thế muốn để mọi người có ý thức hơn khi nói chuyện còn khuyên bảo nhẹ nhàng thì chắc hẳn e cũng biết trong box ẩn đã nói đến chuyện này nhưng như mọi người thấy thì vẫn chứng nào tật ấy, nên anh muốn siết chặt nó hơn, ko thể mãi nhẹ nhàng được.

Đó là những ý kiến anh chưa đồng tình với topic này, còn những việc anh làm theo cảm hứng -> sai, anh chấp nhận, những người cần xin lỗi anh cũng đã xin lỗi nhưng cái gì cũng có lí do của nó nếu như Gun ko nói rằng biết kẻ đó là ai thì sự việc bây giờ đã khác, chính câu nói + các mối quan hệ + thái độ của Gun lúc đó khiến anh ko thể ko nghi ngờ nó đc.

Cùng chốt lại thì cả 2 cùng sai cả 2 sẽ cùng phải chịu trách nhiệm, chuyện SB coi như đã được giải quyết, chắc chắn anh sẽ giữ đúng lời hứa của mình.

Anh muốn nói với 1 số đứa đó là những lời (a xin dùng từ khiêu khích) trên SB anh sẽ ko chấp nhưng riêng việc nói anh đảo chính 4rum thì a đề nghị mấy đứa xin lỗi anh 1 cách thẳng thắn.

Còn nữa, có những cái có thể trong nội quy chưa nói đến nhưng ta cần biết cái gì nên làm và ko nên làm, em hiểu ý anh chứ Gun và chắc chắn khi mà 1 người bị phạt vì tội dùng nick người khác thì sẽ ko chịu tội 1 mình nên mọi người hãy có trách nhiệm với cái nick của mình nhất là những người được giao chức vụ quản lý.

Mad
25-10-2011, 08:15 PM
Mình xin đứng ra nhận lỗi trước vậy. Em xin lỗi anh Wochuy và mọi người vì đã có thái độ không phải, chống đối và làm mọi chuyện phức tạp. Em hứa sẽ cố gắng không lặp lại những hành động như vậy nữa. Một lần nữa xin lỗi mọi người !

@huy: hồi anh mới vào forum có thể nói anh chơi thân nhất với em, mọi lần có chuyện tình cảm anh đều pm tâm sự với em, em ko hiểu vì sao lại ra nông nỗi này nữa :)) cũng đúng thôi " Hôm nay là bạn , mai có thể là kẻ thù " và ngược lại. Vậy từ giờ trở đi sẽ lại là bạn anh nhé. Còn cái lời hứa từ bỏ forum anh vứt vào sọt rác đi ... vớ vẩn ấy mà.

p/s: trên đều là lời nói từ đáy lòng mình tới anh huy , mong các bạn ko ném gạch :stick:

GunNhox
25-10-2011, 08:17 PM
Mình xin đứng ra nhận lỗi trước vậy. Em xin lỗi anh Wochuy và mọi người vì đã có thái độ không phải, chống đối và làm mọi chuyện phức tạp. Em hứa sẽ cố gắng không lặp lại những hành động như vậy nữa. Một lần nữa xin lỗi mọi người !

@huy: hồi anh mới vào forum có thể nói anh chơi thân nhất với em, mọi lần có chuyện tình cảm anh đều pm tâm sự với em, em ko hiểu vì sao lại ra nông nỗi này nữa :)) cũng đúng thôi " Hôm nay là bạn , mai có thể là kẻ thù " và ngược lại. Vậy từ giờ trở đi sẽ lại là bạn anh nhé. Còn cái lời hứa từ bỏ forum anh vứt vào sọt rác đi ... vớ vẩn ấy mà.

p/s: trên đều là lời nói từ đáy lòng mình tới anh huy , mong các bạn ko ném gạch :stick: