PDA

View Full Version : Cách bôi trơn rubik 8k --> 30k và các loại rubik khác

hahanhata123
09-01-2012, 08:00 PM
Trước hết em lập topic này muốn cho các bạn nghèo, chưa có tiền mua rubik xịn(như em đây).các cách này sẽ làm cho rubik 8k của các bạn khi quay trở nên mượt hơn, rất khác biệt so với rubik 8k nguyên thủy(Mình dùng đc 1 thời gian thấy quay rất chậm nên quyết định sang tập finger trick và không thể đc do rubik quá thô, cứng, muốn gãy tay lun nên bỏ. Mình lên mạng và tổng hợp lại các cách làm trơn rubik và cục 8k của mình bây giờ trơn ko kém những cục 25k,30k,và kết quả là thành tích nhanh hơn trc 1p :beauty: ).
B1:bôi sáp
Bạn dùng 1 cây nến, bôii vào từng phần tiếp xúc của cube với các cube khác(ko bôi vào stike)., bôi cho tất cả các cube nha.
B2: Rửa sạch cube bằng nước rửa bát
cho các cube vào chậu nc nhỏ, chế nc vô, rồi cho 1 lượng nc rửa bát thích hợp vào chậu,khuất đều nc.đc 1 lúc thì mang ra phơi khô (phải tháo ốc và lò xo ra, khi nào thật khô mới lắp vô,không thì core bị gỉ đó :amazed: )
B3: Chế sili ''Zỏm''
Bạn cho nc rửa bát(hoặc dầu xả,dầu gội đầu) vô 1 chiếc chai nhỏ mắt, khi dùng thì tháo 1 cube cạnh và 2 cube góc kề với nó, xịt vô phần ma sát của cube (phần trong í, chỉ 1 giọt nhỏ), dùng bông or bông ngoáy tai cho thấm chút nc rửa bát bôi trơn mặt tiếp xúc của các cube mặt đó. Làm vậy với các mặt còn lại và xoay đều các mặt(có thể lắp)
Lưu ý: chỉ dùng 1 lượng nhỏ nc rửa bát(dầu gội,dầu xả) thôi nhá, bôi các cạch của cube thì bôi càng mỏng càng tốt.khi thấy cube bị rít thì đem ra lube lại.
*trên đây là 1 cách em tổng hợp đc. Nếu có sai sót mong các bác thông cảm và chém nhẹ tay :stick:
Đã test, các anh em yên tâm :boss:

Taylor Swift
09-01-2012, 08:22 PM
Trước hết em lập topic này muốn cho các bạn nghèo, chưa có tiền mua rubik xịn(như em đây).các cách này sẽ làm cho rubik 8k của các bạn khi quay trở nên mượt hơn, rất khác biệt so với cục 8k nguyên thủy(Mình dùng đc 1 thời gian thấy quay rất chậm nên quyết định sang tập finger trick và không thể đc do rubik quá thô, cứng, muốn gãy tay lun nên bỏ. Mình lên mạng và tổng hợp lại các cách làm trơn rubik và cục 8k của mình bây giờ trơn ko kém những cục 25k,30k,và kết quả là thành tích nhanh hơn trc 1p).
Bạn dùng 1 cây nến, mài vào từng phần tiếp xúc của cube với các cube khác(ko bôi vào stike)., bôi cho tất cả các cube nha.
cho các cube vào chậu nc nhỏ, chế nc vô, rồi cho 1 lượng nc rửa bát thích hợp vào chậu,khuất đều nc.đc 1 lúc thì mang ra phơi khô (phải tháo ốc và lò xo ra, khi nào thật khô mới lắp vô)
Bạn cho nc rửa bát vô 1 chiếc chai nhỏ mắt, khi dùng thì tháo 1 cube cạnh và 2 cube góc kề với nó, xịt vô phần ma sát của cube (phần trong í, chỉ 1 giọt nhỏ), dùng bông or bông ngoáy tai cho thấm chút nc rửa bát bôi trơn mặt tiếp xúc của các cube mặt đó. Làm vậy với các mặt còn lại và xoay đều các mặt(có thể lắp)
Lưu ý: chỉ dùng 1 lượng nhỏ nc rửa bát thôi nhá, bôi các cạch của cube thì bôi càng mỏng càng tốt.khi thấy cube bị rít thì đem ra làm b3.
*trên đây là 1 cách em tổng hợp đc. Nếu có sai sót mong các bác thông cảm và chém nhẹ tay (Lần thứ 2 post bài =D)
Đã test, các anh em yên tâm =D

sáp đèn cầy sử dụng 1 thời gian sẽ làm hư nhựa cube vì sáp đèn cầy có nguồn gốc từ dầu hỏa :hihi:

zonzongl
09-01-2012, 10:36 PM
thời buổi này thì mình nghĩ không ai không dám bỏ ra 25k để mua 1 cục DS vì niềm đam mê rubik cả đâu
1 con 25k cho newbie là ổn
không cần phải làm như bạn
dù sao cũng tks vì đóng góp của bạn :smile::smile:

ps: các viên cấu tạo nên cục rb là cubies nhé

tranmynhquan1991
09-01-2012, 11:35 PM
đồng chí nào là mod topic này or bạn tác giả sửa chữ "cục" thành "cube" hộ nhé :matrix:

chjphe0
10-01-2012, 09:41 AM
nếu ko đủ thì bạn có thể mua cục 30k là ngon rồi, theo mình thì các cục 30k cũng tương đương các loại a1 a3 rồi, nó không bền thôi, lại còn ko phải xịt sily nhé ;)

Nguyễn Hữu Hoàng Sơn
10-01-2012, 11:07 AM
nếu ko đủ thì bạn có thể mua cục 30k là ngon rồi, theo mình thì các cục 30k cũng tương đương các loại a1 a3 rồi, nó không bền thôi, lại còn ko phải xịt sily nhé ;)

ngày trc với thời jan chơi 5h/1ngày. cục 30k đấy của em dùng hơn 2 tuần thì đem quẳng ... vào lò

hahanhata123
10-01-2012, 12:29 PM
bài của mình chỉ mang tính tham khảo cho các bạn có cục 8k thui.Ai giàu thì khỏi nói rùi :shot:.Dù sao cũng tks các bác đã góp ý kiến. :smile:

Leu Tho Tung
10-01-2012, 01:12 PM
Làm như thế sợ bị gỉ cái core. Trước đây mình có chơi 1 cục khoảng tầm 8-10k tự lube bằng nước rửa bát một thời gian sau bị gỉ chơi rất rít :shot::shot:

hahanhata123
10-01-2012, 04:10 PM
Mình đã nói là phải khô mới lắp zô.mà nhỏ thì nhỏ vào core làm gì cơ chứ :shot:[hr]

ngày trc với thời jan chơi 5h/1ngày. cục 30k đấy của em dùng hơn 2 tuần thì đem quẳng ... vào lò

Chuẩn, em mua cái cube 30k chơi đc 1 tuần nó bị gãy cái trục
Loại 30k nó không có ốc nên dễ gãy, rơi xuống đất là :shot:[hr]

đồng chí nào là mod topic này or bạn tác giả sửa chữ "cục" thành "cube" hộ nhé :matrix:

Đã sửa. Tks bạn đã góp ý :byebye:

tranhaitrieu
10-01-2012, 04:22 PM
dù sao cũng cám ơn về nghiên cứu của bạn :smile:

hahanhata123
10-01-2012, 04:29 PM
dù sao cũng cám ơn về nghiên cứu của bạn :smile:

TKS. =D

viplameo
10-01-2012, 06:32 PM
mình nghĩ cube 8k thật ra rít là do các cạnh của từng viên nó sắc và vuông quá, nếu có thể thì làm cách nào đó để cho nó mòn đi là đc, dùng dao cắt bớt đi chẳng hạn

haidangIT
10-01-2012, 06:38 PM
dù sao cũng cảm ơn bạn rất nhiều :smile:

Taylor Swift
10-01-2012, 06:43 PM
mình nghĩ cube 8k thật ra rít là do các cạnh của từng viên nó sắc và vuông quá, nếu có thể thì làm cách nào đó để cho nó mòn đi là đc, dùng dao cắt bớt đi chẳng hạn

Thế bạn đã bao h cầm rubik's DIY hay đinh tán rubik's storebought chưa nhỉ :hihi::hihi:

khongcogingoairubik
10-01-2012, 09:33 PM
Trước hết em lập topic này muốn cho các bạn nghèo, chưa có tiền mua rubik xịn(như em đây).các cách này sẽ làm cho rubik 8k của các bạn khi quay trở nên mượt hơn, rất khác biệt so với cục 8k nguyên thủy(Mình dùng đc 1 thời gian thấy quay rất chậm nên quyết định sang tập finger trick và không thể đc do rubik quá thô, cứng, muốn gãy tay lun nên bỏ. Mình lên mạng và tổng hợp lại các cách làm trơn rubik và cục 8k của mình bây giờ trơn ko kém những cục 25k,30k,và kết quả là thành tích nhanh hơn trc 1p).
Bạn dùng 1 cây nến, mài vào từng phần tiếp xúc của cube với các cube khác(ko bôi vào stike)., bôi cho tất cả các cube nha.
cho các cube vào chậu nc nhỏ, chế nc vô, rồi cho 1 lượng nc rửa bát thích hợp vào chậu,khuất đều nc.đc 1 lúc thì mang ra phơi khô (phải tháo ốc và lò xo ra, khi nào thật khô mới lắp vô)
Bạn cho nc rửa bát vô 1 chiếc chai nhỏ mắt, khi dùng thì tháo 1 cube cạnh và 2 cube góc kề với nó, xịt vô phần ma sát của cube (phần trong í, chỉ 1 giọt nhỏ), dùng bông or bông ngoáy tai cho thấm chút nc rửa bát bôi trơn mặt tiếp xúc của các cube mặt đó. Làm vậy với các mặt còn lại và xoay đều các mặt(có thể lắp)
Lưu ý: chỉ dùng 1 lượng nhỏ nc rửa bát thôi nhá, bôi các cạch của cube thì bôi càng mỏng càng tốt.khi thấy cube bị rít thì đem ra làm b3.
*trên đây là 1 cách em tổng hợp đc. Nếu có sai sót mong các bác thông cảm và chém nhẹ tay (Lần thứ 2 post bài =D)

sáp đèn cầy sử dụng 1 thời gian sẽ làm hư nhựa cube vì sáp đèn cầy có nguồn gốc từ dầu hỏa :hihi:

sáp đèn cầy là parafin bạn ạ...Còn dầu hỏa là thứ chưng cất mới có ..
thế mà sáp đèn cầy được làm từ dầu hỏa=))

Taylor Swift
10-01-2012, 09:54 PM

người xưa nói: "biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột mà nghe", "uốn lưỡi bảy lần trước khi nói", còn mình thì có tấm hình này dành cho bạn
http://i444.photobucket.com/albums/qq166/luonghuuphat/1256205097584.gif

Cây Nến (hay đèn cầy) đã đem lại ánh sáng cho loài người trong suốt hàng thế kỷ nay. Tuy nhiên, ít ai biết rõ về nguồn gốc của cây nến. Mặc dù lịch sử ghi nhận là cây nến đầu tiên là do những người Ai Cập cổ đại sử dụng cây nến lõi bấc, hay đuốc. Chúng được làm bằng những ruột cây ngâm ướt trong mỡ động vật được nấu chảy. Loại nến ngưởi Ai cập cổ xưa dùng không có tim nến như cây nến ngày nay. Người La Mã đã thêm vào tim nến, chúng được dùng để đi vào đêm tối, thắp sáng nhà cửa và những nơi thờ phụng.
Gíông như người Ai Cập cổ đại, người La Mã cũng sử dụng mỡ động vật của loài có sừng và mỡ cừu, như thành phần chính yếu của cây nến. Vào thời Trung cổ, sáp ong (beewax) được sử dụng từ chất liệu mật ong được lấy từ tổ ong. Loại nến mật ong này được ghi nhận là một cải tiến so với loại nến cổ xưa vì chúng không tạo ra khói, hay những mùi độc hại khi được đốt cháy. Thay vao đó, loại nến sáp ong này cháy sạch và không độc hại. Tuy nhiên, chúng quá mắc, chỉ dành cho những người giàu có.
Những người phụ nữ thuộc địa ở Châu Mỹ đầu tiên đã góp phần vào việc chế tạo nến khi họ phát hiện ra cách đun sôi những quả mộng của những bụi cây thanh mai (bayberry bushes) để tạo ra loại sáp có mùi hương ngọt ngào khi chúng được đốt cháy. Tuy nhiên, việc chiết xuất ra loại nến này từ cây thanh mai rất là thủ công đơn điệu và tốn nhiều thời gian. Kết quả là mức phổ biến của việc sử dụng loại cây làm nến này càng ít được sử dụng.
Sự phát triển của ngành công nghiệp săn cá voi vào cuối thế kỷ 18 đem lại sự thay đổi lớn lao trong việc sản xuất nến từ thời Trung cổ, khi việc sử dụng dầu cá voi làm nến. Loại nến từ dầu cá voi này có chất lượng rất tốt và không tạo ra mùi độc khi cháy. Tuy vậy dầu từ cá voi rất khó kiếm. Những nhà lịch sử ghi nhận rằng loại nến đạt tiêu chuẩn đầu tiên được làm từ dầu cá voi.
Trong suốt thế kỷ 19, sự phát triển to lớn đã ảnh hưởng đến việc sản xuất cây nến. Trong năm 1834, nhà phát minh Joseph Morgan đã giới thiệu một loại máy cho phép sản xuất liên tục cây nến bằng việc sử dụng trục lăn được đẩy bằng bit-ton giúp tạo ra những cây nến đặc ruột.
Những phát triển xa hơn trong ngành sản xuất nến xuất hiện vào năm 1850 với việc sản xuất được sáp paraffin từ dầu hoả và than đá. Quá trình chưng cất phần còn lại sau việc tinh chế dầu thô, loại sáp trắng xanh được phát hiện là đốt sạch và không tạo mùi khó chịu. Một dấu hiệu tuyệt vời là giá trị kinh tế của chúng, sáp paraffin có giá trị kinh tế để sản xuất hơn những loại nến có trước đây. Vào cuối thế kỷ 19, hầu hết loại nến được sản xuất với chất liệu bao gồm paraffin và axit stearic.
:hihi::hihi::hihi::hihi::hihi:

gaconvn
10-01-2012, 09:57 PM

Bạn có vẻ thích tỏ ra nguy hiểm nhỉ, ankan thì nói luôn là ankan, lại còn parafin.
Dầu hỏa được chế từ ankan, dầu hỏa cũng được sử dụng làm công nghiệp chế tạo ankan

hahanhata123
11-01-2012, 12:29 PM

Mình thấy cạnh của viên 8k đâu có sắc hay vuông như bạn nói. Cục 8k của mình cạch rất tròn mà =D[hr]
Mình thấy nhiều thằng bạn mình bôi sáp nến dúng hơn 5 tháng có sao đâu :smile:

chjphe0
11-01-2012, 05:54 PM
Mình đã nói là phải khô mới lắp zô.mà nhỏ thì nhỏ vào core làm gì cơ chứ :shot:[hr]

[quote=chjphe0]

có nhiều loại 30k, à giờ nó là 35 k. và nó đầy đủ lò xo mà. cam đoan là với thời gian như sơn nói thì cục 8k sẽ hỏng trước cục 35k ;) mình vẫn giữ quan điểm, kể cả ko có đk thì bỏ ra 35k mua 1 cục rubik để chơi thì chắc cũng ko khó, vả lại thành tích cũng giảm đnág kể (bọn bạn mình toàn 35k mà 2x hết trơn) 30~ 4 cục k thôi mà, có chỗ bán 10k thì cũng = 3 lần mua,mà chơi đã tay hơn nhiều chứ :-? nhưng mà mình không phủ định đong góp hữu dụng của bạn nhé ;)

hahanhata123
12-01-2012, 12:28 PM

[quote=chjphe0]

có nhiều loại 30k, à giờ nó là 35 k. và nó đầy đủ lò xo mà. cam đoan là với thời gian như sơn nói thì cục 8k sẽ hỏng trước cục 35k ;) mình vẫn giữ quan điểm, kể cả ko có đk thì bỏ ra 35k mua 1 cục rubik để chơi thì chắc cũng ko khó, vả lại thành tích cũng giảm đnág kể (bọn bạn mình toàn 35k mà 2x hết trơn) 30~ 4 cục k thôi mà, có chỗ bán 10k thì cũng = 3 lần mua,mà chơi đã tay hơn nhiều chứ :-? nhưng mà mình không phủ định đong góp hữu dụng của bạn nhé ;)

Cục 3k trước của mình nó ko có óc và lò xo, chỉ có mỗi cái trục có 2 cái nhựa giữ các viên giữa thôi. Dù sao cũng tks bạn đã ủng hộ =D

ilovecubing
14-01-2012, 11:14 PM
mình dùng cục 45k =D mua ở mấy cửa hàng đồ chơi ở Hà Nội. Cube của mình màu trắng, có ốc, lò xo cả mà. Mình chơi được vài bữa thì mồ hôi tay ướt đầm, lau mãi không sạch nên đem ra lube bằng dầu xả sunsilk luôn, bây giờ xoay ít trơn đi =D nhưng mới test 1 tuần nên chưa thấy chuyện gì đáng buồn cả. Mình nghĩ không nên dùng nước rửa bát vì nó nhớt và lâu khô hơn dầu xả, với lại dầu xả lúc khô tạo thành 1 bề mặt mới trơn hơn lúc đầu. Mình bôi 1 tuần, đến bây giờ còn chưa phải bôi lần hai, mà dùng 1 ngón tay cũng xoay được 1 layer quay tít như chong chóng :sogood:

Trước hết em lập topic này muốn cho các bạn nghèo, chưa có tiền mua rubik xịn(như em đây).các cách này sẽ làm cho rubik 8k của các bạn khi quay trở nên mượt hơn, rất khác biệt so với rubik 8k nguyên thủy(Mình dùng đc 1 thời gian thấy quay rất chậm nên quyết định sang tập finger trick và không thể đc do rubik quá thô, cứng, muốn gãy tay lun nên bỏ. Mình lên mạng và tổng hợp lại các cách làm trơn rubik và cục 8k của mình bây giờ trơn ko kém những cục 25k,30k,và kết quả là thành tích nhanh hơn trc 1p :beauty: ).
Bạn dùng 1 cây nến, bôii vào từng phần tiếp xúc của cube với các cube khác(ko bôi vào stike)., bôi cho tất cả các cube nha.
cho các cube vào chậu nc nhỏ, chế nc vô, rồi cho 1 lượng nc rửa bát thích hợp vào chậu,khuất đều nc.đc 1 lúc thì mang ra phơi khô (phải tháo ốc và lò xo ra, khi nào thật khô mới lắp vô,không thì core bị gỉ đó :amazed: )
*trên đây là 1 cách em tổng hợp đc. Nếu có sai sót mong các bác thông cảm và chém nhẹ tay :stick: (Lần thứ 2 post bài =D)
Đã test, các anh em yên tâm :boss:

hahanhata123
15-01-2012, 10:39 AM
mình dùng cục 45k =D mua ở mấy cửa hàng đồ chơi ở Hà Nội. Cube của mình màu trắng, có ốc, lò xo cả mà. Mình chơi được vài bữa thì mồ hôi tay ướt đầm, lau mãi không sạch nên đem ra lube bằng dầu xả sunsilk luôn, bây giờ xoay ít trơn đi =D nhưng mới test 1 tuần nên chưa thấy chuyện gì đáng buồn cả. Mình nghĩ không nên dùng nước rửa bát vì nó nhớt và lâu khô hơn dầu xả, với lại dầu xả lúc khô tạo thành 1 bề mặt mới trơn hơn lúc đầu. Mình bôi 1 tuần, đến bây giờ còn chưa phải bôi lần hai, mà dùng 1 ngón tay cũng xoay được 1 layer quay tít như chong chóng :sogood:

Oh. vụ này hay a nghen:misdoubt: , bạn khi lube có cần cho thêm nước không hay chỉ nhỏ không vậy,nhỏ thì bao nhiêu là vừa zậy :smile::smile::smile:

ilovecubing
15-01-2012, 04:48 PM
mình dùng ống hút sữa chiết dầu xả ( nhớ là dầu xả nha, mình cho rằng dầu gội cũng có tác dụng tẩy rửa nên không tốt bằng dầu xả, dầu xả để cho ẩm tóc và dưỡng tóc, không có hại cho da đầu nên mình nghĩ rằng nó chắc không ảnh hưởng đến nhựa =D ) vào trong lọ thuốc nhỏ mắt ( không cho thêm nước, thêm nước sẽ bị gỉ core), khi dùng thì mình tháo 1 viên cạnh ra, cho 1 chút thôi, làm sao sau khi bạn nhỏ vào và dùng ngay cái phần miệng lọ thuốc di qua di lại cho dầu lan đều vào các mặt tiếp xúc bên trong thì tạo thành một lớp mỏng ( ít quá không có tác dụng, nhiều quá thì rubik quá trơn, xoay không có cảm giác gì hết), nhưng lưu ý rằng phải bôi cẩn thận kẻo nó lan vào đến core thì cũng gỉ. Bạn làm vậy xong thì quay ngược rubik lên, tiếp tục làm tương tự với tầng đối diện, sau đó xoay đi xoay lại tất cả các tầng cho dầu lan đều, khi nào thấy tất cả các tầng trơn như nhau thì phá ra giải đi giải lại nhiều lần rồi để khô khoảng 7, 8 tiếng là nó khô hết mà vẫn trơn như ban đầu. Đừng lạm dụng quá, khi nào thật rít thì mới tháo hết ra, lấy khăn ướt lau thật sạch cho hết chất bẩn rồi lại bôi :smile: Mình đã test 1 tuần, thấy tác dụng khá tốt ( đấy là với cái của mình, cái khác không biết thế nào). Đây chỉ là biện pháp tạm thời thôi, mình vẫn đang tiết kiệm để mua silicone :shot:

hahanhata123
16-01-2012, 06:17 PM
Cám ơn bạn nhìu :smile::smile::smile:

ilovecubing
16-01-2012, 06:23 PM
bạn nhớ là phải lau thật sự là sạch trước khi bôi lần hai nha, vì sau lần đầu thì chất bẩn sẽ bám trên bề mặt cube, lau không sạch sẽ vẫn bị rít đó =D

chuacaybimbim
20-01-2012, 10:23 PM
hehe, tôi sịt bằng sunsilk từ hôm đó đến tận bây giờ cube vẫn đang thơm nức, xoay vẫn ngon! =D=D

ZENAcute
01-08-2012, 01:50 PM
minh cug ji xai cube 30k thui
minh thuong xit rp7 va tra dau may' may
rp7 thanh phan co chua silicon nen joi cug dc lam=D

Hưng Junior
01-08-2012, 02:24 PM

cho chú 1 cục gạch hơn 7 tháng mà cũng đi đào ra chưa biết luật hả chú:chaymau:

JoyRubik
07-08-2012, 01:50 PM
ui zời, thời buổi này làm j có chuyện không kiếm nổi 30k, nhịn vài ngày đánh điện tử à có tiền chứ j. mình thấy ông chủ chỗ mình có cube 10k, cầm xoay xong mà nghĩ chắc k dám mua. phí tiền mua cube đấy vì đằng nào chả phải mua cube khác. Chơi phải thoải mái 1 tí, chứ xoay tí lại mắc, tí lại kẹt ức chế thì làm j muốn chơi nữa. thế là lên mạng xem phang luôn A5 về. xoay dc mấy ngày thấy kêu mới chơi thì k nên dùng cube trơn quá. lọ mọ mấy nhà sách rồi cửa hàng đồ chơi mới kiếm dc cube 30k. core dc, có lò xo, ốc vít, stick dán, k phải sơn, xoay thỉnh thoảng mắc tí xíu thôi.nói chung là mới tập chơi như mình tốc độ nthe là ok. rồi tập 1 tg lên tay thì speed rubik cũng lên theo vì tập nhiều thì rubik cũng mòn theo. luyện finger trick cũng ok. rơi 1m xuống đất :shot: 2-3 lần vẫn bt. xoay lại cảm thấy trơn hơn khi chưa rơi. ốc vít vặn 4-5 lần vẫn bt, chưa bị tuôn răng=D. cũng hơi tiếc vì mua A5 trc n k sao đằng nào chả phải mua. 1 con màu đen 1 con màu trắng. ok chưa. chứ cube 10k k có ốc vít lò xo j cả. core nhìn mà nản. mà cube 30k xoay êm hơn, cut corner cũng dc, tất nhiên là k dc như A5 rồi. mỗi tội cạnh và góc của nó k tròn như A5, có máy mài của ông a lấy mài mài xẹt xẹt xíu là mượt ngay. còn k thì cũng k sao mình thíc nên độ lại xíu chơi. Ai cầm con 10k mà giải tầm 20-25s chắc bá đạo quá. :stick:

hoangtrung1999
30-12-2012, 08:09 PM
Ủa sao em thường nghe nói với mấy loại này người ta thường dùng dầu ăn để lube mà?Tóm lại là dầu ăn hay dầu xả tốt hơn vậy? :confuse:

Taylor Swift
30-12-2012, 10:12 PM

Đã warn 20% viết không dấu, tái phạm sẽ nặng tay hơn

21 TH PLL
30-12-2012, 10:21 PM

Xịt RP7 có thể ban đầu sẽ tốt nhưng về sau rít lắm bạn à,bỏ nó đi

hongphcupnh
12-03-2017, 09:46 PM
cái chỗ mà "dùng bông or bông ngoáy tai cho thấm chút nc rửa bát bôi trơn mặt tiếp xúc của các cube mặt đó" thì dùng n'c rửa bát hay là sili "Zỏm" vậy bạn