PDA

View Full Version : em mới mất cube, cần tư vấn tổng hợp để mua cube mới

viplameo
12-01-2012, 05:50 PM
Hix, đáng lẽ topic này em phải post từ 2h chiều nay nhưng do mạng lỗi, lại phải đi học nên không có thời gian. Tình hình là em học chơi đc gần 1 tháng, vẫn còn xoay cục rubik magic cube 3x3x3 40k . Hôm qua mang đến lớp vừa lôi trong túi áo ra đang định biểu diễn cho bạn gái:beauty::beauty::beauty: thì cô giáo bắt đc, đau khổ. Bà ấy bảo khi nào thi hết kỳ 2 bà ý giả :plaster::plaster::plaster:ác mộng. 1 ngày không đc xoay cube đã **** lắm rồi, đằng này tận 4 tháng nữa. Nay cũng sắp tết, em định mua cái mới, kỷ bà ấy cái đấy luôn. Anh em tư vấn em một số vấn đề nha:

1, Rubik 2x2x2 có bao nhiu loại, loại nào chơi đc, giá 1 cục từng loại. Ai biết chỉ bảo em tận tình .
2, cube 3x3x3 có bao nhiêu loại, loại nào dùng để luyện FT, tại sao, sau khi vững FT thì cube đó có thể làm cube chính để speedslove không hay phải mua cube mới mới luyện đc speed, giá cube đó bao nhiêu
---:D, 1 cái rubik magic dẹp lép bao nhiêu ạ
Tạm vậy đã, mới nghiên cứu 3 thể loại đó thôi
3, Về vấn đề silicone. Nghe một số mem bảo là xịt trực tiếp sili lên cube thì có thể làm hại cube do dung môi, vậy dùng sili thế nào là đúng cách, bao lâu xịt 1 lần, 1 lọ sili thể tích = bao nhiêu, giá bao nhiêu 1 lọ
4, Do em ở Thành phố Nam Định, mà ở đây chẳng có chỗ nào bán cube xịn cả, mà em không đi đc Hà Nội, vậy đặt mua rubik qua mạng thế nào ạ, mình chuyển tiền cho họ thế nào, họ giao cube cho mình thế nào, khi giao cube họ có mang cả đống cube cùng loại đã đặt để mình chọn cái nào thì chọn không, hay họ chỉ mang 1 cái duy nhất và giao cho mình, cube đã lắp sắn thì 100 cái có giống hệt nhau không,hay mỗi cái lại khác nhau, nếu chuyển tiền qua ngân hàng thì có cần chứng minh thư không vì em vẫn còn là học sinh.
5, Hơi ngoài lề chút: có ai ở Nam Định không nhỉ, khi nào off phát, em còn học hỏi kinh nghiệm.
Các tiền bối đừng trách thằng hâm này tại sao hỏi lắm thế, tại em newbie 100%. Ai rảnh thì tư vấn tận tình giúp em, không thì đừng ném gạch nhé đau lắm.
Thanks trước
:byebye::byebye::byebye:

lecuong9691213
12-01-2012, 05:56 PM
1. 22 có lanlan (70k) shengshou(50k) type c (180k) vcube 2 (cái này tuỳ ng bán =) )
và maru ( cái này hình như ko ai bán nữa thì phải :|) nói chung nên mua lanlan ngon bổ rẻ
2. 33 thì nhiều loại vô kể luyện ft thì dùng a5 còn khi nào sub 20 sang dùng cube dayan
3. silicone: http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-rap-DIY-canh-chinh-va-xit-silicone
hvd (100k) 808 (200k) sili nhật (130k) maru (25k)....
4. "họ chỉ mang 1 cái duy nhất và giao cho mình" "cube đã lắp sắn thì 100 cái 0 giống hệt nhau "

anmaydiwaytau
12-01-2012, 06:36 PM
1. 22 có lanlan (70k) shengshou(50k) type c (180k) vcube 2 (cái này tuỳ ng bán =) )
và maru ( cái này hình như ko ai bán nữa thì phải :|) nói chung nên mua lanlan ngon bổ rẻ
2. 33 thì nhiều loại vô kể luyện ft thì dùng a5 còn khi nào sub 20 sang dùng cube dayan
3. silicone: http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-rap-DIY-canh-chinh-va-xit-silicone
hvd (100k) 808 (200k) sili nhật (130k) maru (25k)....
4. "họ chỉ mang 1 cái duy nhất và giao cho mình" "cube đã lắp sắn thì 100 cái 0 giống hệt nhau "

a cg trả lời còn thíu:shot:
2._các loại dùng để luyện ft thì rất nhìu hầu hết là type a và các cube có cấu trúc cổ điển.đc dùng để luyện ft bởi và hay kẹt
_theo mình thì nên chọn a5 vừa luyện ft vừa dùng làm speed cube chính cũng đc ko cần đổi
4._đặt rubik qua mạng có thể = rất nhìu cách nhưng nếu mua ở việt nam thì bạn lên các trang web bán cube của việt nam rùi lấy sđt nhắn tin là đc
_bạn mún chuyển tiền thì đến ngân hàng chuyển tiền là đc
_ng ta giao hàng cho = 2 cách:1 là đến tận nhà nếu họ ở gần 2 là chuyển = bưu điện nếu ở xa
_khi chuyển tiền ko cần cmt chỉ cần đến đấy điền vào tờ phiếu rùi đưa ng ta số tiền cần chuyển + phí chuyển tiền(cái này tùy vào chuyển = ngân hàng nào) rùi cầm tờ hóa đơn và đi về =D

kakaka
12-01-2012, 07:36 PM
các loại # thì mình không rành, nhưng riêng 3x3, nếu muốn luyện ft thì bạn mua rubik's diy luyện là vô đối, sau này sub 20 với con đó thì chuyển qua dayan, đảm bảo ft vừa đẹp vừa nhanh

sleeping
12-01-2012, 08:25 PM
èo, mình sub 1p30 đã chuyển dayan rồi. Thế có sao trên con đường cubing ko haiz. h sub 20

tranhungnghiem
12-01-2012, 08:38 PM
èo, mình sub 1p30 đã chuyển dayan rồi. Thế có sao trên con đường cubing ko haiz. h sub 20

nếu bạn muốn tận hưởng độ tuyệt vời của dòng dayan thì cũng đc nhưng về bạn muốn tập tành để trở thành cuber như mọi cuber như hiện nay thì bạn nên chọn tập a5 trước nhé . còn zhanchi thì để thư giãn thôi ! :smile:

sleeping
12-01-2012, 08:44 PM

nếu bạn muốn tận hưởng độ tuyệt vời của dòng dayan thì cũng đc nhưng về bạn muốn tập tành để trở thành cuber như mọi cuber như hiện nay thì bạn nên chọn tập a5 trước nhé . còn zhanchi thì để thư giãn thôi ! :smile:

yeh. Tết định mua a5 hoặc cùng lắm a3n.
Nhưng mình quen dayan rồi liệu có sao không nếu chơi a5 ?

hachanuy1
12-01-2012, 08:47 PM
chẳng sao hết, mình chơi zhanchi được gần nửa năm rồi nhưng cầm A5 hay a3n vẫn chơi bt hoặc chỉ kẹt chút ít ko nhiều,

viplameo
12-01-2012, 09:08 PM
a5 tên đầy dủ là gì ạ, bao nhiu 1 cube=D

hachanuy1
12-01-2012, 09:10 PM
Alpha 5 khoảng 190k tới 200k
...................

tranmynhquan1991
12-01-2012, 10:37 PM
Em mua rubik qua mạng thì em chỉ có chọn 1 loại theo tư vấn của mọi người và ng bán chỉ gửi cho em con đó thôi, còn bưu điện chỉ đóng vai trò vận chuyển cube tới nơi cho em chứ họ ko bán hộ mà có thể chìa cho em các loại để chọn trực tiếp đc. Tất nhiên là người bán trực tiếp cũng ko thể đi tới tận chỗ em và cho em xem cube để chọn :|

viplameo
12-01-2012, 11:11 PM
ok, vậy là 3x3 sẽ chọn a5, lắp sẵn à anh hay em phải tự lắp, 2x2 chọn lanlan
magic chọn con gì bây giờ
sili gì cũng dùng đc cho a5 à các anh, có loại nào nhỏ nhỏ xinh xinh mà xịt bổ rubik không ạ, cái maru 25k bên trên là bao nhiu ml thế

các loại # thì mình không rành, nhưng riêng 3x3, nếu muốn luyện ft thì bạn mua rubik's diy luyện là vô đối, sau này sub 20 với con đó thì chuyển qua dayan, đảm bảo ft vừa đẹp vừa nhanh
cho hỏi thêm câu ngớ ngẩn nứa, diy là dòng rubik gì vậy

_[B]i_
13-01-2012, 12:18 PM
a5 thì tùy người bán bạn ạh, có thể là lắp sẵn hoặc chưa lắp, nếu chưa lắp bạn tham khảo ở đây
Hướng dẫn ráp DIY (http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-rap-DIY-canh-chinh-va-xit-silicone)

Diy = do it yourseft, nghĩa là bạn pải tự ráp ák =D

Chai maru 25k là 10ml bạn nhé :D

PROHacker1804
13-01-2012, 05:46 PM
mình còn 1 cục lanlan 22 trong suốt, đã thay sticker tốt rồi, nhưng lại để muối đó không chơi, nhìn em nó ngồi không mà đau lòng quá, bạn cần mua thì mình bán rẻ lại 80k thôi, mình mua 110k

viplameo
31-01-2012, 09:30 PM
tiện cho hỏi luôn 1 chai maru có hạn sử dụng là bao lâu