PDA

View Full Version : Bài toán về hoán đổi center cap

duykhoi1996
02-07-2009, 10:23 AM
-Hãy tháo tất cả center cap rubik 3x3 (đã solve thành 6 mặt) ra, sau đó gắn cap đỏ vào mặt trắng, lam vào mặt đỏ, trắng vào mặt lam, lục vào mặt cam, cam vào mặt vàng, vàng vào mặt lục. Ta thấy các cap đỏ-cam, lam-lục, trắng-vàng vẫn đối xứng, đỏ-lam-vàng và lục-cam-trắng vẫn theo chiều kim đồng hồ=> solve dc 6 mặt!!!
-Hãy tháo tất cả center cap rubik 3x3 (đã solve thành 6 mặt) ra, sau đó gắn cap đỏ vào mặt cam, cam vào mặt đỏ, trắng vào mặt lục, lục vào mặt trắng, lam vào mặt vàng, vàng vào mặt lam. Ta thấy các cap đỏ-cam, lam-lục, trắng-vàng vẫn đối xứng, đỏ-lam-vàng và lục-cam-trắng vẫn theo chiều kim đồng hồ nhưng ko solve dc 6 mặt???
Hãy giải thích hiện tượng này. Câu trả lời sớm, logic, chính xác sẽ dc mình cho 1 cái thanks

thosupercop2
02-07-2009, 10:38 AM
Lục là xanh cây hay xanh dương dzậy bạn, mình hơi lẫn lộn =.='

i love rubik
02-07-2009, 10:54 AM
là do vị trí của các mặt với nhau.
Cụ thể:
trường hợp 1:
để mặt trắng lên trên: mặt đỏ ra trước, ta thấy bân phải mặt đỏ là xanh dương, bên trái là xanh lá=> đúng với cục rubik khi sovle xong => solve dc
Trường hợp 2:
để mặt trắng lên trên: mặt đỏ ra trước, ta thấy bên phải mặt đỏ là xanh lá, bên trái là xanh dương => sai với cục rubik khi giải xong => ko solve dc
Mình chưa làm thử nhưng đoán là vậy. :):):):) ko bik đúng ko

duykhoi1996
02-07-2009, 01:34 PM
Trường hợp 2:
để mặt trắng lên trên: mặt đỏ ra trước, ta thấy bân phải mặt đỏ là xanh lá, bên trái là xanh dương => sai với cục rubik khi giải xong => ko solve dc
Mình chưa làm thử nhưng đoán là vậy. :):):):) ko bik đúng ko

Hehe, sai gùi bạn ơi!!! bên phảimặt đỏ vẫn là xanh dương, bên trái vẫn là xanh lá nha bạn.

Toàn.DC
02-07-2009, 01:45 PM
đơn giản thôi, bạn đã gắn sai trật tự màu BOY của Rubik (Blue - Orange - Yellow theo chiều kim đồng hồ)

thosupercop2
02-07-2009, 01:51 PM
Thực ra tui vẫn còn mơ màng thế nào ấy =.= , lắp sao thì lắp miễn là Center theo đúng thứ tự (chiều) mà màu sticker của góc quy định sẵn là đc gòi =.='

cubeday
02-07-2009, 02:09 PM
sao e thấy trật tự tâm cũng y chang ban đầu à, mà hình như đổi 2 tâm kế nhau cho nhau thì đã gián típ làm hoán vị hay flip vài edge thì phải ( cái TH này giống như pop vậy), còn đổi 3 tâm ngược hay cùng chiều kim đồng hồ thì solve được ~.~

duykhoi1996
02-07-2009, 02:09 PM
Vẫn đúng như bình thường mà ko solve dc mới hay chứ!!! hehe!!! Bởi vậy mới gọi là toán khó chứ nhỉ!!!

cubeday
02-07-2009, 02:33 PM
aaaaa mình biết cách fix TH không solve được nè : khi đổi 2 tâm trắng vào mặt lục và tâm lục vào mặt trắng thì mình đã flip edge trắng-lục , tương tự đổi 2 tâm lam- vàng cũng làm flip edge lam- vàng ; chỉ cần hoán vị 2 edge đó với nhau thì hướng nó cũng thay đổi thế là fix được 2 edge đó ( không biết logic không nữa)( khi đổi 2 edge đó phải cho mặt trắng or vàng hướng up or down nha)

ndv92
03-07-2009, 09:40 PM
Cái công thức làm pattern 6 mặt có 6 dấu chấm ấy: nó hoán đổi tâm của bộ 3 mặt tạo với nhau 1 góc tam diện, ví dụ bộ đỏ-trắng-lam sẽ đổi tâm đỏ sang trắng, trắng sang lam, lam sang đỏ, còn bộ lục-cam-vàng đổi tâm lúc sang cam, cam sang vàng, vàng sang lục. Nói chung đây là trường hợp 1 (hoặc tương tự thế), mà xoay ra được nên dĩ nhiên solve được.
TH2, các tâm đổi màu khác TH1 nên không dùng được cách trên. Và chắc hoán vị kiểu này thì số cạnh lật sai sẽ là số lẻ, hoặc có thể thiếu yếu tố để thiết lập vòng hoán vị đầy đủ cho các cạnh và góc nên không solve được

duongkimngoc
04-07-2009, 01:36 PM
Đơn giản là vì các corner ko có chỗ mà nhét vào thôi.