PDA

View Full Version : Method rubik

hphu34
26-03-2012, 09:09 PM
Mình thấy trên forum này đa số là method fredrich :plaster: bik là nó phổ biến thật, nhưng mình hình như không thích method này lắm thì phải...Vì nếu muốn quay nhanh phải thuộc lòng...57+21=78 công thức :aboom:
Mình bik method fredrich này (cách chơi đầu tiên mà!!) nhưng hum hủm nhờ con nhỏ bạn mình thấy cái method kia hay hơn
đó là F2L ~~> dấu + ~~> đúng các cạnh của dấu + ~~> đúng các góc ~~> lật góc
không bik nó là method j vì trên mạng k có nói về method này :cry:
nhưng mình thấy vs newbie thì method này có lẽ sẽ solve cube mau hơn (vì không cần oll, chỉ pll và công thức cũng ngắn, dễ học ^^!)
Ai cho mình bik method này là j? + vài cái công thức...mình muốn phát triển theo method này hơn

yellowcat1907
26-03-2012, 09:20 PM
đó là method cơ bản thôi, lúc mới chơi mình cũng chơi vậy.
Một tháng sau khi học nghiêm túc Fridrich thì có lẽ bạn đọc lại bài viết này sẽ thấy buồn cười.
78 công thức là còn rất ít bởi sau này khi thời gian giải của bạn dưới 20 s. có lẽ lúc đó bạn còn tìm học thêm công thức F2L advance hay F2l 4 hướng cũng nên. Từ bây giờ bạn có thể học dần. Fridrich thật sự thú vị và nó có nhiều trick hơn là bạn nghĩ, và nó ko đơn giản chỉ là học thuột bởi bạn có thể tự ngộ và sáng tạo công thức cho riêng bạn.
Mình nói rồi, bạn là newbie nên nghĩ thế, nhưng bạn hãy cứ làm theo í bạn muốn. Mình chỉ góp ý vậy thôi.

kaka_bs
26-03-2012, 09:41 PM
thực ra cái method kia phải là cross-->F1L-->full 2 tầng đầu-->cross mạt đáy-->đổi cạnh--> đổi góc
đây cũng là cái mình học đầu tiên,dành cho ai chỉ muốn giải rubik thôi chứ nhanh thì là điều ko thể,muốn nhanh thì CFOP bây giwof theo mình là nhất rồi:),bây giờ có lẽ bạn mới học nên CFOP chưa nhanh mới thấy cách kia hay chứ khi thành tích bạn lên thì sẽ thấy cách kia chỉ như 1+1=2 thôi:)

tunglam15041993
26-03-2012, 09:57 PM
:doubt::doubt::doubt: nếu lười học ct bạn nên học roux với vẻn vẹn 38 ct mà vẫn có thể sub 10 :shot::shot::shot::shot::shot:

hachanuy1
26-03-2012, 10:02 PM
42 TH CMLL mà, http://lubixcube.com/Lubix_Cube/CMLL.html

Nobodyperfect
26-03-2012, 10:24 PM
hờ...cái CMLL này là sao anh :-? google chorme em bị hỏng rồi :shot::plaster:

hachanuy1
26-03-2012, 10:25 PM
hờ...cái CMLL này là sao anh :-? google chorme em bị hỏng rồi :shot::plaster:

là làm 4 góc cuối mà ko quan tâm tới M slice và edge có bị ảnh hưởng hay ko

Nobodyperfect
26-03-2012, 11:02 PM
Thế thì giống PLL ? :-?
Mà có khác chắc chỉ khác ở các look ?!?

empty1234
26-03-2012, 11:06 PM

khác đấy, cái CMLL này hoàn thành cả lật góc và hoán vị góc cùng lúc. có thể nói CMLL là 1 bậc cao hơn của CLL ở 2x2.

hoàng nguyễn
26-03-2012, 11:09 PM
Mình thấy trên forum này đa số là method fredrich :plaster: bik là nó phổ biến thật, nhưng mình hình như không thích method này lắm thì phải...Vì nếu muốn quay nhanh phải thuộc lòng...57+21=78 công thức :aboom:
Mình bik method fredrich này (cách chơi đầu tiên mà!!) nhưng hum hủm nhờ con nhỏ bạn mình thấy cái method kia hay hơn
đó là F2L ~~> dấu + ~~> đúng các cạnh của dấu + ~~> đúng các góc ~~> lật góc
không bik nó là method j vì trên mạng k có nói về method này :cry:
nhưng mình thấy vs newbie thì method này có lẽ sẽ solve cube mau hơn (vì không cần oll, chỉ pll và công thức cũng ngắn, dễ học ^^!)
Ai cho mình bik method này là j? + vài cái công thức...mình muốn phát triển theo method này hơn

đó là công thức layer by layer ( nghĩa là giải từng tầng) cái đó thì cross -> góc tầng 1 -> tầng 2 -> làm cross tầng 3 -> làm đúng màu của cross tầng 3 -> dùng công thức chữ U và công thức 6 mặt để giải các góc . Mình từng ngồi mò mấy cái này nên có thể làm 4 công thức chữ U là đúng toàn bộ, nhưng mà cái này nó tốn thời gian ở chỗ là xác định màu . mà nếu bạn muốn speed thì tốt nhất nên học theo CFOP thì hay hơn, chứ đang xoay lại tốn thời gian xác định màu rồi để đúng huơng rồi xoay công thức chữ U hay 6 mặt thì tốn kha kha thời gian xoay đấy

Nobodyperfect
26-03-2012, 11:19 PM

khác đấy, cái CMLL này hoàn thành cả lật góc và hoán vị góc cùng lúc. có thể nói CMLL là 1 bậc cao hơn của CLL ở 2x2.

thank anh :smile: mất công học cái này thì hình như học COLL hay hơn ?!? :-?

hachanuy1
26-03-2012, 11:25 PM

COLL sẽ bị hạn chế hơn do phải giữ đc cái cạnh đã lật nên số move sẽ nhiều hơn CMLL, nói chung ko có ct nào tạo ra để thừa đâu, tùy vào phương pháp mình đang theo thì sẽ có ct phù hợp thôi nên đừng so sánh các CxLL với nhau

Nobodyperfect
26-03-2012, 11:35 PM

COLL sẽ bị hạn chế hơn do phải giữ đc cái cạnh đã lật nên số move sẽ nhiều hơn CMLL, nói chung ko có ct nào tạo ra để thừa đâu, tùy vào phương pháp mình đang theo thì sẽ có ct phù hợp thôi nên đừng so sánh các CxLL với nhau

vâng :surrender: em chỉ hơi thắc mắc

kaka_bs
27-03-2012, 06:05 AM
Tiện bài này mấy anh cho em hỏi lun :smile:. Nói về ct của Roux, trên mạng chỉ thấy web của nước ngoài mà nó dạy khó hiểu quá làm hoài hok ra, bây giờ em chỉ mong có cuber nào biết sơ sơ hoặc nắm rõ về công thức này thì mong anh lập 1 thread hướng dẫn để chỉ giáo :stick:.
P/s: Có clip thì không còn gì bằng :beauty:

http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-roux-method-day-du