PDA

View Full Version : thắc mắc về cách cải thiện FT??

ngoduyha1996
05-04-2012, 09:39 PM
mình mới tập RB đc 2 tháng rồi, tập với a5 cube, av5 tầm 28s.
vì mới chơi nên chưa có kinh nghiệm, h mình muốn cải thiện ft of mình. ae pro góp ý giúp mình với. nên tập những loại cube nào phù hợp luyện ft? và luyện ntn,
thank nhiều!!

shobuhakuo
05-04-2012, 09:43 PM
vì mới chơi nên chưa có kinh nghiệm, h mình muốn cải thiện ft of mình. ae pro góp ý giúp mình với. nên tập những loại cube nào phù hợp luyện ft? và luyện ntn,
thank nhiều!!

dùng a5 luyện FT luôn bạn ơi, luyện bằng cách solve thật nhiều, solve nhiều thì FT cũng tăng lên thôi...ngoài ra có thể luyện FT bằng các PLL sau: chữ A, chữ J, chữ T, chữ Q

lkhphuc
05-04-2012, 09:43 PM
mua f2 đi bạn. mấy bài review ai cung khuyên f2. Mình xai mới đầu rất ok nhưng sau 1 thời gian chắc chưa có kinh nghiệm chăm sóc cube nên chất lượng đi xuống + dễ pôp kinh niên:doubt::doubt:
Finger trick mình khá cùi( chắc vậy mới pop) nên cũng đang chờ mọi người giải đáp

hoàng nguyễn
05-04-2012, 09:48 PM
thank nhiều!!

lấy 21 công thức PLL ra rồi mỗi ngày chọn ra 1 công thức rồi cứ xoay công thức ấy, vừa ôn công thức vừa luyện FT

mua f2 đi bạn. mấy bài review ai cung khuyên f2. Mình xai mới đầu rất ok nhưng sau 1 thời gian chắc chưa có kinh nghiệm chăm sóc cube nên chất lượng đi xuống + dễ pôp kinh niên:doubt::doubt:
Finger trick mình khá cùi( chắc vậy mới pop) nên cũng đang chờ mọi người giải đáp

chơi rubik đc khoảng 1 tuần tháo cubies ra lau sạch bụi bên trong rồi lube silicone vào thế là ngon như ban đầu ngay , còn pop thì có thể FT của bạn mạnh quá , cũng có thể là cut kém hoặc do ốc lỏng quá nên pop

dùng a5 luyện FT luôn bạn ơi, luyện bằng cách solve thật nhiều, solve nhiều thì FT cũng tăng lên thôi...ngoài ra có thể luyện FT bằng các PLL sau: chữ A, chữ J, chữ T, chữ Q

có PLL chữ Q nữa hả bạn? mình nhớ 21 PLL là : H Z E G1 G2 G3 G4 N1 N2 V F Y T J1 J2 R1 R2 A1 A2 U1 U2

ngoduyha1996
05-04-2012, 09:49 PM
mình cũng xài f2l, nhưng toàn do mình sáng tạo nên FT rất chuối:smile:
pro có link công thức f2l nào nhanh k share mình với, thanks:smile:

shobuhakuo
05-04-2012, 09:52 PM
@hoàng nguyễn: sr, chắc đó là chữ Y. Mình học CT chứ k học chữ:P

trieuvy.nguyen@yahoo.com
05-04-2012, 09:53 PM
Lên website của badmephisto hoặc lên http://jmbaum.110mb.com/f2l.htm, mình dùng f2l ở đó

Dcuber
05-04-2012, 09:53 PM
thank nhiều!!

:smile: bạn cứ dùng A5 đi , cục này tạp FT được mà :smile: còn về cách luyện thì theo mình , bạn cứ lấy 57OLL và 21PLL ra , tìm những move nào trong mớ CT đó mà bạn khó FT , sau đó sắp xếp thành 1 chuỗi sao cho khi Ft chuỗi đó bạn thấy nhanh nhất và mượt llà được :smile:

hoàng nguyễn
05-04-2012, 09:54 PM
đây là file PDF các công thức của badmephisto bao gồm F2L OLL và PLL http://www.mediafire.com/?x71xzswf30h0m0dbạn down về xem thử xem có giúp gì đc ko ?đây chỉ là tham khảo hoặc là bạn vào trang speedsolving vào mục F2L để xem công thức nào hợp với mình

tunglam15041993
05-04-2012, 10:09 PM
:doubt::doubt::doubt: Để luyện ft tốt bạn cần có 1 cục A3N vs những tính năng kẹt vô đối và cắt vô cùng kém còn kiên trì nữa thì dùng dòng DIY của Rubik's cũng là 1 dòng luyện ft khá hay. Một kinh nghiệm nữa mà 1 pro chưa sẻ vs mình là luyện PLL thật nhiều với PrismaPuzzleTimer0.4 có phần riêng để luyện từng phần là OLL, PLL và F2l. Mình nghĩ bạn nên chia ra tập riêng từng phần thì kq sẽ cải thiện rõ rệt. Chút bạn ft tốt và sớm sub 20 nha!

MrRubik123
05-04-2012, 11:25 PM
Cố lên nhé nhóc... đừng như a sub 30s từ năm 11 đến nay năm nhất rồi mà sub 25s (xuống đc 5sec =))) )
:matrix:

viplameo
05-04-2012, 11:32 PM
:doubt::doubt::doubt: Để luyện ft tốt bạn cần có 1 cục A3N vs những tính năng kẹt vô đối và cắt vô cùng kém còn kiên trì nữa thì dùng dòng DIY của Rubik's cũng là 1 dòng luyện ft khá hay. Một kinh nghiệm nữa mà 1 pro chưa sẻ vs mình là luyện PLL thật nhiều với PrismaPuzzleTimer0.4 có phần riêng để luyện từng phần là OLL, PLL và F2l. Mình nghĩ bạn nên chia ra tập riêng từng phần thì kq sẽ cải thiện rõ rệt. Chút bạn ft tốt và sớm sub 20 nha!

PrismaPuzzleTimer0.4 là cái gì thế

hoàng nguyễn
06-04-2012, 12:23 PM
PrismaPuzzleTimer0.4 là cái gì thế

là chương trình tính giờ trên PC tương tự CCT nhưng giao diện khác trong topic của mình có đấy link ở dưới chữ kí

bổ sung thêm nếu muốn tập F2L OLL hay PLL bằng PPT0.4 thì bạn vào mục category trong đó có nhiều mục để bạn chọn nhưng để luyện FT thì chọn 1 trong 3 mục fridrick - trainning

ngoduyha1996
06-04-2012, 11:17 PM
cho e hỏi về cách mod a5 ??:smile::smile: