PDA

View Full Version : giúp e chút

Geremy
06-04-2012, 12:16 PM
có cách nào giúp nhớ công thức f2l k các pro, e học đc nửa tháng mà mới nhớ đc chục cái thôi, vs cả thi thoảng còn bị lẫn nữa :cry:

hoàng nguyễn
06-04-2012, 12:21 PM
xoay nhiều rồi nhớ thôi bạn ah, còn hay bị nhầm thì do chỉ học công thức thôi chứ chưa thực hành nhiều

Geremy
06-04-2012, 12:42 PM
ngày trước anh học f2l trong bao lâu hả a, cả 38 th ý

:smile:[hr]
ngày trước anh học f2l trong bao lâu hả a, cả 38 th ý

:smile:

hoàng nguyễn
06-04-2012, 12:52 PM
F2L có 41 trường hợp chứ ko phải 38, mình mất khoảng 2 tháng rưỡi để nhớ và xoay nhuần nhuyễn F2l

tonytn
06-04-2012, 01:32 PM
Theo mình thì bạn nên học các F2L cơ bạn rồi tự suy ra các trường hợp còn lại,có thể tham khảo bài của a Quyền,a titikid hoặc xem clip của bad:smile: http://WWW.youtube.com/watch?v=k-xbcAMfWwM&feature=relmfu

Geremy
06-04-2012, 01:41 PM
cảm ơn tất cả các a :beauty: thê thì e cũng k có j phải lo lắng cả, cứ chậm rãi tiến lên thoai[hr]
cảm ơn tất cả các a :beauty: thê thì e cũng k có j phải lo lắng cả, cứ chậm rãi tiến lên thoai

matmen
06-04-2012, 02:03 PM
mình học 1 bên, bên phải rồi áp dụng cho bên trái...hihihi :smile::smile:

hvt041162
07-04-2012, 08:15 PM
ngoài học ra bạn có thể tự nghiệm ct dc mà:smile: làm thế rất dễ nhớ ct:D

hachanuy1
07-04-2012, 08:20 PM
mình nghĩ đây là các bước thích hợp cho bạn nếu muốn học f2l và phản xạ nhanh với nó.
Tìm hiểu f2l là j và hiểu đc cách làm qua các video hướng dẫn của bad->bắt đầu tập làm f2l bằng cách tự nghiệm ( đừng học công thức)-> xong khi tự nghiệm đc tất cả các thường hợp thì bắt đầu tập phản xạ với các trường hợp ấy và lúc này nên bắt đầu nhìn vào công thức xem các nào ngắn hơn(hoặc dễ ft hơn) cách mình tự nghiệm thì học->luyện tập

hoàng nguyễn
07-04-2012, 08:25 PM
ngoài học ra bạn có thể tự nghiệm ct dc mà:smile: làm thế rất dễ nhớ ct:D

- mình nghĩ với bạn nào có nhiều thời gian rỗi thì còn nghiệm đc chứ thời gian eo hẹp thì hơi khó
- nghiệm đc hết 41 trường hợp F2L nhanh hay chậm là phụ thuộc vào chỉ số IQ của bạn, mà mình thấy thay vì ngồi n ghiệm F2L thì ta lấy thời gian đó học full F2L + tập look ahead thì hay hơn.
- có nhiều bạn cho rằng học công thức thì chả có ý nghĩa gì chỉ học như cái máy ( mấy bạn nào mà nói câu này chắc mình nghĩ chắc là thấy công thức nhiều quá nên sợ hoặc cũng có thể ko biết chọn lọc công thức mà học) nhưng với mình thì đã đi theo bộ môn speed 3x3x3 thì trong thời gian ngắn phải rút ngắn thời gian hoàn tất rubik vì đơn giản khi thi chả ai ghi nhận công sức bạn tự nghiệm cả họ chỉ tính thời gian bạn giải hoàn tất khối rubik , ý kiến của mình là vậy còn gạch đá, đồ lon , đồ nhựa, đồ thuỷ tinh gì mình ko có ý kiến