PDA

View Full Version : Vấn đề về sức khỏe khi chế rubik !

plp70
22-07-2009, 10:34 AM
Những điều cần biết
Đầu tiên mình lập topic này để nói lên một số tác hại cho các bạn đã và đang chế rubik biết để biết chính xác những gì mình làm , có ảnh hưởng thế nào đối với sức khỏe của mình !
Mô tả một chút :

1/ Hầu hết tất cả các bạn đều chế từ cube của China . VD Diashen : chứa một hàm luợng chì , melamin rất lớn ! Trong khi dó lượng nhựa đạt chuẩn quốc tế ( Aluminite ) chỉ đạt 7-10% . Trong khi nhua cua rubik là 85% Alu .

2/ Hầu hết dồ chơi Chine đều nhiễm độc rất nặng khi tiếp xúc , rất hại cho sức khỏe cho trẻ em .

3/ Khi dùng để chế thì phải cưa , mạt nhưa sau khi cưa có lẫn chì và than hoạt tính !

Tác Hại :
Do các bạn dùng công nghệ cũ là cưa , cắt và trám bằng thước dẻo nên sẽ tiếp xúc nhiều với rất nhìu bụi chì ... ! Sau đó là keo 502 . Bụi và hơi keo sẽ tích tụ lâu ngày sẽ gây bệnh . Vì đó là chất hóa học nên đều có ảnh hưởng đền sức khỏe ! Đặc biệt là chì ! Nếu tiếp xúc quá nhìu sẽ khiến máu bị nhiễm chì => có khả năng gây tổn thương thương não và ảnh hưởng đến các cơ quan khác của cơ thể như hệ thần kinh, xương khớp, tiêu hóa, thận và máu. Năng nhất có thể gây ung thư.

Nhập viện vì ngộ độc nặng do nhiễm chì
- Trung tâm chống độc (Bệnh viện Bạch Mai) vừa tiếp nhận một bệnh nhân ngộ độc nặng do nhiễm chì. Đó là trường hợp của bệnh nhân là N.T.T.(28 tuổi, ở Vĩnh Phúc), làm việc tại một xưởng sản xuất bình ắc quy.

Công nhân sản xuất trong ngành độc hại.
Người nhà của bệnh nhân cho hay, T. đã làm việc tại xưởng sản xuất bình ắc quy hơn một năm nay. Thời gian gần đây, T. có biểu hiện đau đầu, buồn nôn, mệt mỏi, không muốn ăn uống, huyết áp tụt.

Đặc biệt, đang ở lứa tuổi còn khá trẻ nhưng hàm răng của T. cứ sỉn đen dù T. đã nhiều lần nhờ đến sự giúp đỡ của bác sĩ nha khoa.

Bản thân T. và gia đình nghĩ rằng T. bị suy nhược cơ thể do làm việc quá sức nên không đến bệnh viện kiểm tra sức khỏe.

Qua lâm sàng và khai thác tiểu sử bệnh, các bác sĩ đã nghi ngờ T. bị ngộ độc chì. Kết quả xét nghiệm của Trung tâm Chống độc cho biết, T. đã bị nhiễm chì mãn giai đoạn đầu với nồng độ chì trong máu rất cao.

Ngoài những biểu hiện xấu về sức khỏe, T. còn bị đau nhức hết các khớp xương và có biểu hiện rối loạn trí nhớ.

Theo các bác sĩ Trung tâm chống độc, ngộ độc chì ở mức độ nào cũng có hại đến sức khỏe. Nếu bị ngộ độc chì ở hàm lượng quá mạnh có thể gây tổn thương não và ảnh hưởng đến các cơ quan khác của cơ thể như hệ thần kinh, xương khớp, tiêu hóa, thận và máu.

Khi người bệnh đã nhiễm chì trong thời gian kéo dài thì chì sẽ gắn chặt vào các tổ chức của cơ thể, đặc biệt là hệ cơ xương khiến cho quá trình đào thải càng chậm và gây ảnh hưởng lâu dài đối với sức khỏe

Phòng tránh :
1/ Đeo khẩu trang và găng tay để tiếp xúc khi cưa và dán !
2/ Cưa ở chỗ rộng rãi thoáng mát, gió nhiều, tuyệt đối không cưa ở phòng ngủ , nhà bếp... Những nới thường ăn , ngủ và nghĩ (nếu không muốn chết sớm)
3/ Trong quá trình làm nếu cảm thấy mỏi mệt quá, đau lưng , nhức đầu thì hãy ngừng và nghĩ ngơi 30' . Vì cơ thể bạn đã tiếp xúc với chì vượt mức cho phép !
4/ Khi trám bằng thước dẻo nên đeo găng tay, tránh để tay tiếp xúc với keo 502 , rất độc ! Còn đối với các bạn sử dụng xi măng trắng và epoxy.. các loại bột sau khi trám và mài sẽ sinh ra rất nhiều bột ! Bột này có khả năng gây bênh cho phổi và cơ quan hô hấp !
5/ Giai đoạn cuối là sơn , đây cũng được xem là quá trình gây nhiễm chì năng nhất ! Đeo khẩu trang khi xịt sơn !
6/ Không nên làm liên tục, tốt nhất 2 tuần 1 con thôi ! Phải có thời gian để máu kịp lọc và thải các chất độc ra cơ thể . Nếu làm liên tục và không có biện pháp phòng tránh sẽ khiến cơ thể baạ nhiễm độc nặng !

Tổng hợp : Chì , than hoạt tính khi cưa , hơi keo 502 , bụi do xi măng trắng, epoxy , hơi sơn .. là những yếu tố gây nên ung thư phổi cho bạn ( Độc gấp 10 lần so với hút thuốc lá )

@ all: mình sử dụng công nghệ casting nên không có quá trình cưa, dán và mài , sơn rubik nên các bạn không cần phải nói mình chế nhiều mà có sao đâu !

Có thể những điều này đối với 1 số bạn thông tin này ko chính xác , nhưng mình chỉ đưa ra một số biện pháp phòng tránh ! Tất cả vì sức khỏe của mọi người !

firewolf_knight
22-07-2009, 10:45 AM
thanks anh plp70 đã thông báo "rất sớm " :d, sau khi 4rum đã hoạt động rất lâu. dù sao cũng đã thông báo cám ơn anh nhìu

nanotek2711
22-07-2009, 10:55 AM
builder 4rum mình xanh mẹt cả òi

HoaHoaCongTu
22-07-2009, 11:14 AM
Thật sự là sau khi xem xong bài này hầu hết các mem chuyên mod cube đều lo mình bị ung thư nên ko dám mod cube nữa ! các bạn thích thì vẫn mod rubik như bình thường nhưng đừng thường xuyên quá ! như mình 1 tháng mới mod 1 con có khi 2 tháng ! đầy đủ dụng cụ bảo hộ như khẩu trang ,găng tay , mắt kính (chống tia hàn ) ,.... trang bị như vậy + lâu lâu mod 1 cục thì khả năng bị bệnh rất thấp có khi là ko còn ! vả lại nguy cơ bi ung thư chỉ xảy ra một sớm một chiều ko đến nỗi bi quan như các bạn tưởng tượng đấu ! vì vậy các bạn đừng quá lo lắng nhé !

dylan_46
22-07-2009, 12:06 PM
hix vụ này bữa nghe chú Tân bán rubik Q11 nói nghe cũng teo, ráng làm 1 con nữa xong vào năm học lun , lâu lâu mod vài con vậy:(

thiena2909
22-07-2009, 01:04 PM
hên wá em mới làm ba con mà tới cứ cách 2 tuần làm một con
cảm ơn anh plp nha

t.i.
22-07-2009, 01:08 PM
hôm đi off anh plp có nói làm bằng cách đúc khuôn, nhân tiện đây thì anh plp nói cho anh em bít cách đó lun đi

ga fi tiu
23-07-2009, 12:38 PM
hôm đi off anh plp có nói làm bằng cách đúc khuôn, nhân tiện đây thì anh plp nói cho anh em bít cách đó lun đi

hôm nào rãnh mình hoặc Hoàng sẽ post bài giới thiệu sơ về casting, chủ yếu là cho các bạn biết thôi chứ cung ít người có đủ điều kiện làm lắm

DuyKhuong
23-07-2009, 12:40 PM
Đúc khuôn thì dễ nhưng mà vấn đề là vật liệu ko rẻ đâu bạn àh, :(.

Nhoc_Ao123
23-07-2009, 01:43 PM
ehehhe chịu lun hên mới mod đúng 1 con octagon roài dẹp lun :D

kieuphong
23-07-2009, 01:46 PM
plp70 có công nghệ đúc khuôn rồi cơ ah, thế này thì sắp có petaminx rồi!

ngocbao4444
23-07-2009, 03:21 PM
em giai đoạn cuối rồi :( toàn mod trong nhà bếp , phòng ngủ :((

plp70
23-07-2009, 03:37 PM
@ Mình xin nói trước casting tiền vật liệu rất đắt . Nên cube sau khi hoàn thành bạn đã tốn 40-80$ cho 1 cube tùy kich thước .
@bao : anh chia bùn em trước ! Sao lai chon nhà bếp , chỗ ngủ mà làm vậy ?

tieutam
23-07-2009, 04:36 PM
ơ,,,anh cũng làm cỡ mười mấy con ngay phòng ngủ của anh luôn, ăn, ngủ, sài máy tính,,,đều ở kế bên cái bãi chiến trường.....~.~, hít phải nó là chuyện rất đỗi bình thưởng luôn roài,,,trong khi làm thường xuyên bị đau mắt, tức ngực sổ mũi......sắp gần đất xa trời :(

thiena2909
23-07-2009, 04:49 PM
mấy anh đi khám bác sĩ đi lỡ có bề gì việt nam mất vài cuber thì buồn lắm
em mới chế có 3 con mà bây giờ gần viêm mũi rồi:(:(

dylan_46
23-07-2009, 06:59 PM
hix xưởng cơ khí yên ắng thật, nghe cái vụ này xong ai cũng ớn :(

firewolf_knight
23-07-2009, 07:12 PM
ất nhin, h ai rãnh bỏ tìn ra mua khuôn silicol, chai nhựa 80$ về dập khuôn đúc nhựa . có rãnh cũng hem có tìn, có tìn thì ba má ko cho, tux tối, đánh vài tháng mod một pé

dylan_46
23-07-2009, 08:57 PM
ất nhin, h ai rãnh bỏ tìn ra mua khuôn silicol, chai nhựa 80$ về dập khuôn đúc nhựa . có rãnh cũng hem có tìn, có tìn thì ba má ko cho, tux tối, đánh vài tháng mod một pé

thế có đồng chí nào dám hùng tiền mua đồ về làm ko:D

duybao95
24-07-2009, 08:06 PM
kinh quá chắc em không dám cưa mấy cục Hồ cẩm Đào quá cưa cho lắm vào bệnh viện thì ba má không cho chơi thì khốn.Kì này mua của C4U về cưa cho nó không có bị bệnh .Tội thân mê cưa rubik

rubikkute08
24-07-2009, 09:39 PM
hehe, đang làm Axis, cục cuối cùng của mùa hè nên hok lo :D

Kurei96
24-07-2009, 11:00 PM
ghê wa1, may là chưa mod con nào :P

nanotek2711
24-07-2009, 11:03 PM
casting chỉ cần mua cái máy tiện ra cái khuôn là thấy fê rùi

Kurei96
24-07-2009, 11:06 PM
mặc áo người nhện vào bảo đảm an toàn vô đối :->

đốt rubik rồi ngồi hửi cũng ok =))

thiena2909
24-07-2009, 11:12 PM
mặc áo người nhện thì hơi mơ hồ tốt nhất vào nasa chôm vài bộ phi hành gia mặc cho sướng:D

Kurei96
25-07-2009, 09:57 AM
lỡ hết Oxy trong lúc đang mod thì xem như hi sinh vì nghệ thuật =))

kidman274
28-07-2009, 09:47 PM
muốn mod cube mà an toàn thì trước và sau khi mod cube nên uống sữa tươi sẽ giảm được 50-60% độ độc hại thật ra hàm lượng chất độc trong rubik cao nhưng thua xa không khí mình đang thở với thực phẩm nên giảm tầng suất chế cube là được 1 tuần 1 con rồi nghỉ 1 tuần dán sticker là ok

t.i.
29-07-2009, 08:45 AM
muốn mod cube mà an toàn thì trước và sau khi mod cube nên uống sữa tươi sẽ giảm được 50-60% độ độc hại thật ra hàm lượng chất độc trong rubik cao nhưng thua xa không khí mình đang thở với thực phẩm nên giảm tầng suất chế cube là được 1 tuần 1 con rồi nghỉ 1 tuần dán sticker là ok

có đúng ko vậy ta!!!(A):S

titeo97
29-07-2009, 10:27 AM
cam on anh plp70 da nhac em som ko gio nay em da vo benh vin tu lau oi

maiduylinh
03-08-2009, 09:52 AM
em cũng bị viêm mũi dị ứng vì mấy con rubik chế đây mất bao nhiều tiền thuốc mà ko khỏi (mệt quá) vì thế nên mọ người đừng vì muốn hoàn thành nhanh mà bị bệnh nhea nếu không là bị như thế này nè 8-X 8-X

raielclaire
03-08-2009, 11:21 AM
Thế ko mod mà chỉ cầm chơi nhiều có hại tới sức khỏe nhiều ko?
CÓ cách nào làm giảm lượng hóa chất độc hại ko?

dylan_46
03-08-2009, 12:19 PM
Thế ko mod mà chỉ cầm chơi nhiều có hại tới sức khỏe nhiều ko?
CÓ cách nào làm giảm lượng hóa chất độc hại ko?

có là wăng đi mua cục C4U về chơi:-"

-yu-
04-08-2009, 10:50 PM
cho em góp ý kiến khi mod cube ...
ko nói đến cas ... ( em cũng chỉ nghe thui chứ cũng cha bik là gì = = )
1 \ Rất hại cột sống ... bây h lẫn sau này ( nguyên nhân do ngồi cưa trong thời gian dài... khòm lưng hay thẵng lưng gì cũng zday) ko bik mấy bác sao , em mà làm là làm đến cùng , mỗi giai đoạn là làm giứt khoát xong mới thui , và thói wen mod của em là 12h đêm + ngồi trên giường = = hên là em chưa lấn sâu nếu ko là ....
2 \ Em cũng mới bik vụ chì ... nhưng chì tàng hình , còn bụi rubik khi cưa ko tàng hình ( bụi có thể bay vào mắt , mũi rồi gây tôn thương giác mạc , ung thư phổi ... Khi mod thường hay ngồi nơi có gió , nếu ko nóng lắm chịu ko nổi , nên bụi bay là điều hiển nhiên )
3 \ Mùi , khi cưa ma sát xảy ra , nhựa nóng lên , bốc mùi ... rất đốc , cộng với mùi 502 , sơn ... gây tổn thương phổi ( nói trằng ra là hít nhìu , ung thu chắc )
Hy vọng có thêm thông tin cho mấy bác , chứ vụ sức khỏe khi mod này em rất tán thành , định pót bài mà forum bảo trì
Xin mấy bác cho em ý về cái sai lẫn cái đúng ....

dylan_46
04-08-2009, 11:29 PM
mấy chú này cứ lo xa wá, mod đừng nhiều wá đc rùi(:|

honamhai
05-08-2009, 07:42 AM
Thì các bác cứ làm từ từ thôi, và làm cách xa ra. Chẳng hạn nếu làm axis 3 ngày thì làm khoảng 1 tuần, làm 1 tháng 1 con thôi. Để thời gian đó cho cơ thể tái tạo lạ các kháng thể nữa chứ làm dày quá là coi chừng, chưa thấy bệnh chứ trước hết là thấy suy nhược cơ thể đó, mệt mỏi lắm đấy.

sevenswords42
05-08-2009, 06:01 PM
Cho em hỏi con Fake F hàm lượng chì là nhiêu vậy :D

thiena2909
05-08-2009, 06:03 PM
Cho em hỏi con Fake F hàm lượng chì là nhiêu vậy :D

chắc cũng cỡ DS thôi bạn

-yu-
05-08-2009, 08:26 PM
lo thì ko lo lắm nhưng mình nêu ra nhưng nguy hiểm như zday giúp các bác lưu ý khi mod thui , em ma ghiền cài gì là em mod tới chết :-" hahahah

monkey161076
08-08-2009, 05:17 PM
#:-SHehehe....may wá...MK mới đi mua ít khẩu trang phục vụ A.H1-N1, sẽ thường xuyên đeo để mod Cube mới được! Nhưng làm thủ công nên sẽ khó tránh khỏi ko bị dính ít bụi cúa Cube! Tks!

hoanghiep64
18-08-2009, 03:03 PM
hic hic nghe ớn quá
vậy là khi mod cube phải vừa đeo khẩu trang,kính găng tay rồi lại còn ngồi đúng tư thế thì mới an toàn ah
thế này chắc cả đời chỉ dám chế 5 cục
những người ham trò này thì thà lam cast tinh cho nhanh(nếu nhà giàu)
chắc chả dám chễ nữa
hic hic :(

dylan_46
18-08-2009, 05:24 PM
hic hic nghe ớn quá
vậy là khi mod cube phải vừa đeo khẩu trang,kính găng tay rồi lại còn ngồi đúng tư thế thì mới an toàn ah
thế này chắc cả đời chỉ dám chế 5 cục
những người ham trò này thì thà lam cast tinh cho nhanh(nếu nhà giàu)
chắc chả dám chễ nữa
hic hic :(

tưởng cast ko độc àh ;)) cũng là hóa chất công nghiệp ko đấy đồng chí ạh ;)) mà hóa chất công nghiệp thì khỏi nói bạn biết rồi đó

dqtrung
18-08-2009, 05:57 PM
công nghệ casting là là vậy
nghe nói hoài mà không biết

thiena2909
18-08-2009, 06:04 PM
công nghệ casting là là vậy
nghe nói hoài mà không biết

bạn vào đây (http://www.rbvn.co.cc/forum/showthread.php?tid=2567) để biết thêm nha

hoanghiep64
19-08-2009, 04:04 PM
hic công nghễ cast cho nó một mình một phòng làm cũng được khi nào xong thì vào xem
cần gì phải tiếp xúc trực tiếp đâu ạ

KissesHacker
19-08-2009, 08:54 PM
Bụi của cube khi break in cũng độc lắm phải hok ạ? Hum truớc gỡ con 3x3x3 ra chùi bụi trắng, thấy ngứa ngứa mũi làm sao (trong giờ học, tiết GDCD :P, đừng la em, tại cô giáo kể chiện hơi nhìu :D). Thổi mấy cái bụi trong center, bay tứ tung, chắc em bị nhiễm độc goy` quá.

JohnnyTran1992
19-08-2009, 09:13 PM
ủa , bụi của bạn ghê vậy , bụi của tui breaking 1 tháng thì có thổi cũng đâu nhiều như thế , chùi = vải khác màu chỉ thấy vài vệt thôi chứ bụi gì thổi kinh thế nhỉ !!!!

programmer_94
13-01-2010, 09:03 PM
Lần sau viết có dấu nha bạn. Chơi cube china thì ko sao, chủ yếu là chơi DS cho nó đỡ độc vì các loại cube china 30k tốt nhất hiện nay thì DS là ok nhất, fake F và YJ đều có hàm lượng chì cao, ko tốt

ga fi tiu
14-01-2010, 12:33 PM
vậy DS, Fakef,Yj là loại nào bạn có thể mô tả không , 30k là bao nhiêu tiền Việt Nam.? tui hiện đang chơi loại 20000d tiền mình thôi.

DS=diansheng, Yj=youngjun magic cube, fake f thì ở ngoài bao bì toàn chữ tàu, nhưng loại này có tên ngoài bao bì hết, 30k = 30000 đồng

programmer_94
14-01-2010, 05:59 PM
loại của tôi để Brain cube . Hiệu này chất lượng không. Hàm lượng chì cao không?giá chỉ 20000d

Brain cũng được, ko sao

dylan_46
16-01-2010, 10:04 PM
Mình tiếp xúc như xoay , cầm , nắm có bị nhiễm độc không?

có nếu bạn cứ tiếp tục nghĩ chơi hay cầm nắm rubik thường xuyên là sẽ bị nhiễm độc;)), chơi thì cứ chơi đi chứ ko chết đâu mà lo

cuberbegin
11-02-2010, 05:48 PM
Mình tiếp xúc như xoay , cầm , nắm có bị nhiễm độc không?

có nếu bạn cứ tiếp tục nghĩ chơi hay cầm nắm rubik thường xuyên là sẽ bị nhiễm độc;)), chơi thì cứ chơi đi chứ ko chết đâu mà lo

chuẩn quá :))giống như kiểu bạn sẽ yếu đuối nếu sợ mọi thứ :))

cukhoaiso98
21-08-2010, 08:04 AM
Anh nói thế làm em sợ!!!!!! Không dám

maiduylinh
21-08-2010, 08:12 AM
cái này thì còn tùy vào 1 số mem muốn giữ sức khỏe , kể cả lượng chì có thấp mà ko có 1 số đồ để phòng ( VD : khẩu trang , 1 cái chổi quét sơn loại nhỏ ...) thì cũng hại như nhau thôi à , mà anh không biết ở smart kids có cái loại cube vỏ hình thằng hề ko , cái này là em thich dùng nhất vì mùi của nó là đỡ nhất và vỏ khá dày ( đương nhiên là khó cưa nhưng lúc cưa thì khó bị gãy nên cưa khá yên tâm :D:D )

ndtuan_02
14-09-2010, 10:34 AM
cái này thì còn tùy vào 1 số mem muốn giữ sức khỏe , kể cả lượng chì có thấp mà ko có 1 số đồ để phòng ( VD : khẩu trang , 1 cái chổi quét sơn loại nhỏ ...) thì cũng hại như nhau thôi à , mà anh không biết ở smart kids có cái loại cube vỏ hình thằng hề ko , cái này là em thich dùng nhất vì mùi của nó là đỡ nhất và vỏ khá dày ( đương nhiên là khó cưa nhưng lúc cưa thì khó bị gãy nên cưa khá yên tâm :D:D )

Con bạn nói có giá là 40k đúng ko
Nếu bạn ở HN thì đến giữa phố Minh Khai để mua nhé.(ko biết nó còn ko)

sniper3776
14-09-2010, 10:44 AM
rách ruột, các bác cứ sợ làm như chết ngay ý :-<
bây h cái j` mà chả độc, cơm ăn vào mồm còn đầy hóa chất nữa là... :|
mình là đàn ông, sợ j` :>
mấy cái khoản này ko sao đâu, che chắn cho kín 1 tí là đc :D

PGcuber
11-08-2013, 01:48 PM
So. qua'.Em mod 2 con diansheng ma` 1 tua`n mod 1 con.Ko bt co' sao ko

KhoaCuber
22-11-2017, 07:29 PM
thanks bạn vì đã post topic này :D mình lâu lắm mới mod một lần lắm nên chắc không sao đâu :v

maiphuongle1
08-05-2018, 12:19 PM
không ngờ sản xuất rubik lại độc hại đến như vậy