PDA

View Full Version : hỏi về River version, screw version

luvmiu4ever
28-05-2012, 09:09 AM
Mình thấy bên anh Hùng ab đang bán 2 loại rubik's là river version và screw version, mình cũng đã hỏi anh ý xem 2 phiên bản đó là Ori DIY, Ory đinh tán, hay là Rubik's DIY. thì ảnh bảo là Rivet là ori diy, còn screw là đinh tán. Mình tra từ điển thì thấy ngựoc lại :surrender::surrender: Screw là đinh ốc còn River là đinh tán
Hôm trứoc cũng có pm hỏi anh leo thì anh lại nói 1 con là ori đinh tán, 1 con là DIY ver 2 :surrender::surrender::surrender:
Quá nhiều thắc mắc nên hôm nay lập thớt hỏi vậy, mong cao nhân nào vào giúp :smile::smile:
1 - Rivet version và Screw version chính xác là gì. Ori đinh tán, Ori diy, hay là diy v3 ???
2 - Phân biệt mấy ver của DIY, Ori đinh tán thì làm thế nào. Vì mình có 2 con DIY chả biết ver nào nữa. Đinh tán thì nhìn phát thấy ngay rồi. Nếu như Ori đinh tán và DIY giống hết nhau về hình thức, thì có thể chỉ cho mình là cảm giác chơi như nào không ( ví dụ như ori DIY thì chơi giống Ori đinh tán, mình cũng có 2 con đinh tán nên cũng biết cảm giác chơi đinh tán thế nào, DIY thế nào, chủ yếu mình tập trung hỏi vào con Ori DIY)
3 - Bên 51morefun đang bán một con tên là Rubik's DIY kid japanese version. Vậy cho mình hỏi là nó có phải con JSK mà hồi xưa trong mấy bài đánh giá mọi ngừoi hay nhắc đến không . Đang định đặt con đó

Mình hỏi chủ yếu là muốn tìm hiểu và sưu tầm mấy loại này, nên đừng ai khuyên mình :"giờ dùng mấy con này làm gì, dayan đi vừa rẻ vừa ngon etc" :sosad: cái đấy tất nhiên mình biết :sosad::sosad:
Mong cao nhân nào vào giúp mình với

radaychoi1
28-05-2012, 10:46 AM
Hiện giờ mình đang có con screw đây !! screw là đình tán ko cut corner được bạn nhé còn river thì ngược lại

legend260
28-05-2012, 11:06 AM
1) Rivet chính là đinh tán, vậy rivet version chính là storebought đấy anh
Còn Screw là ốc vặn, thì em nghĩ có thể là Ori DIY hoặc DIY v3 :smile:
2) Theo em thì storebought (rivet) rất khó để mở center cap, thậm chí là KHÔNG THỂ mở được bằng bất kì cách nào (trừ khi cưa ra :shot:)
Còn DIY (screw) thì có thể mở center cap ra được
3) Chính nó đấy anh ạ, nếu em không nhầm thì JSK = Japan Speedcubing Kit :chaymau: giá khá cao (khoảng 450k) nhưng nếu là JSK clone sẽ rẻ hơn nhiều :hihi:

luvmiu4ever
28-05-2012, 11:33 AM
Đinh tán thì anh thấy ngay. Center nó không có chỗ mở cap. Cái khó là con Ori Diy và con Diy v3 thì phân biệt làm sao X_X
Mà hình như bên anh Toàn với anh Hùng để nhầm tên sản phẩm. Tra từ điển rõ ràng rivet là đinh tán, screw là đinh ốc. Vừa xem lại bên 51morefun thấy cũng đúng như thế
Và quan trọng nhất là cái vesion đinh ốc là Ori diy hay Diy v3, 2 con đó khác nhau ra sao :sosad:

luvmiu4ever
28-05-2012, 02:30 PM
Up, ai giải đáp giúp mình coi :adore:

vodka1102
28-05-2012, 03:05 PM
trời ơi hôm tr' nói rõ ràng rồi cu, thế này

rivet là đinh tán, chính là storebought hay rubik's original

screw là vít, ---> con này là original diy, giống con trên nhưng thay = vít nên chỉnh ốc đc

còn diy v3 là dòng diy, dòng speed của rubik's, 2 con diy của chú 1 là diy bình thường, 2 là diy của anh Bình smk bán ông ý gọi là v2, thực chất cũng là diy v3 nhưng có thể do đợt sx khác nhau nên khác tý về tiểu tiết, có thể gọi là v3.2 cũng đc :|

luvmiu4ever
28-05-2012, 04:02 PM
Con screw kia là Ori Diy hả anh. Vậy phải mua luôn mới được =)) cơ mà Ori Diy và Rubik's Diy khác nhau chỗ nào anh :-? Hơn nữa trên trang chủ của Rubik's chỉ có 2 loại 3x3 Bulk và Retail. Nó là con nào nhỉ ? Mấy dòng này khó hiểu quá ...