PDA

View Full Version : Viết bài giới thiệu về RubikVN

Nghia
03-07-2008, 03:03 PM
Thư và bài xin gởi về
Tạp chí e-CHÍP
E-mail: <!-- e --><a href="mailto:tcechip@yahoo.com.vn">tcechip@yahoo.com.vn</a><!-- e -->, <!-- e --><a href="mailto:tcechip@gmail.com">tcechip@gmail.com</a><!-- e -->

Có ai xung phong không đây ? :lol:

Mr_Snape
04-07-2008, 08:34 AM
Gửi mail giới thiệu hả?Cho em thử nhé :D
Nhưng em muốn mọi người góp ý chút về nội dung mail ạ!Mail không phải gửi cho cá nhân mà là cho 1 cơ quan nên em cũng chưa biết mẫu bài như thế nào nữa.Em định viết mẫu như thế này,có gì mọi người góp ý nhé :P

-p1:Chào hỏi(tất nhiên)Ai có thể cho em biết sẽ chào như thế nào không?Như là "kính gửi ban quản trị báo e-chip",hay thế nào ạh?(phần này em không biết)
-p2:giới thiệu qua về mình:"Tôi là 1 thành viên của diễn đàn RubikVN..."
-p3:Giới thiệu về 4rum:Phần này em sẽ cố gắng dùng hết khả năng 7 phảy văn của em để nói,sau đó em sẽ đưa mọi người coi trước,nhận xét giúm luôn!Ở đây em sẽ giới thiệu về rubik 1 chút nhỉ!
-p4:Nói mục đích của 4rum và mục đích của mail:"Hiện tại chúng tôi đang muốn phong trào rubik phát triển hơn ở VN,cần phải quảng cáo,cho mọi người biết về môn trò trơi trí tuệ này!Chúng tôi đã và đang tổ chức những buổi offline,quy mô của những buổi offline còn nhỏ,nhưng chúng tôi đã tổ chức ở những nơi đông người qua lại để họ biết là đang có 1 phong trào rubik.Và chúng tôi muốn..."phần sau "..." thì mọi người nghĩ hộ em với,em chưa biết là phải vào vấn đề như thế nào nữa,hay là nói muốn báo e-chip giúp đỡ bằng cách là đăng 1 bài giới thiệu về 4rum,để cộng đồng người Việt có thể tiếp cận với trò chơi bổ ích này.
-p5:Finish!

Mọi người có ý tưởng gì thì góp ý cho em với,để em hoàn thành,sau đó em sẽ post lên cho mọi người coi qua,khi nào tất cả thông nhất thì sẽ gửi ạ!Em chắc là mail không cần dài lắm,càng ngắn càng tốt,nên mọi người cũng đưa ra những ý kiến rút ngắn gọn thui nhé!

Nghia
05-07-2008, 09:20 AM
Linh đúng là rất năng động, anh chưa chắc bây giờ có nên viết chưa, nhưng chắc chắn nếu viết thì em sẽ là người phụ trách "dự án" này chính :wink:

Các thành viên khác nghĩ thế nào, ta có nên tiến hành bây giờ không ?

Mr_Snape
06-07-2008, 02:22 PM
Thực ra thì bây giờ chưa phải lúc để gửi mail giới thiệu về 4rum mình cho báo e-chip,đảm bảo là không được mà sợ lần sau định gửi thì nó còn không thèm đọc :x
Chúng ta cần xem xét lại về:
+ Giao diện diễn đàn,em thấy vậy là khá ổn rồi,nhưng em thấy những phần chú ý,rồi thông báo quan trọng của từng box thì nên để nó khác biệt hẳn với các bài khác,bằng cách cho nó 1 ô riêng,rồi cho các chủ đề đó màu khác(Như diễn đàn 20s chẳng hạn)nói chung là nên làm nổi bật chút.
+ Nội dung:Cần gấp các bài hướng dẫn của nhiều cách trên thế giới,rất cần thiết.Hiện đã có 1 cách Leyan lo của anh kieuphong viết,ngoài ra còn rất nhiều cách khác mà,Ai biết chi tiết thì post lên,cách của Lar,của Van,của joel..v.v.Mục đích của việc post nhiều bài này là làm cho những người vào diễn đàn chúng ta thấy như là vào 1 wb về rubik thực thụ,chứ không đơn giản là 1 nơi bàn luận về rubik,để họ có thể yên tâm,tin tưởng những điều chúng ta nói và viết là đúng,chứ em thấy nhiều diễn đàn,các mem nói phét,nói bốc lên tẹt ga,đầu tiên em thấy nói nhiều nhiều,tưởng họ nói đúng(Tự tin mới nói nhiêu)lúc sau xem tài liệu khác thấy sai bét nhè :lol: Chúng ta không được để tình trạng đó xảy ra!Nếu ai viết sai,đề nghị ai nhìn thấy đầu tiên thì phải vào đình chính lại ngay!
Cuối bài giới thiệu mỗi cách giải thì phải có nhận xét ưu và nhược điểm của cách đó,để người đọc có thể chọn cách giải của họ.Như là cách của Lar thì ít moves hơn nhưng sau lại khó nhìn hơn cách của FridrichNhưng em thấy nên hướng mọi người vào cách của Fridrich sau khi đã xem qua các cách khác
Còn nữa,phải để diễn đàn chúng ta chứa rất nhiều tài liệu về rubik,để người khác ghé vào có thể hỏi bất cứ điều gì về rubik!Em biết cái này rất khó!!Theo em thì ai đó nên bảo Phúc(privates00) quay lại diễn đàn,cậu ấy gần như là bách khoa toàn thư về rubik,Em nghĩ mỗi người nên phụ trách 1 phần thì làm mới nhanh được,em thì bất tài thôi ngồi cổ vũ mọi người thôi :lol:

kieuphong
06-07-2008, 10:19 PM
Hix hix dịch mấy cái hướng dẫn này mệt lắm, mà hướng dẫn cho beginer thì chỉ cần 1 cái để cho họ biết cách chơi thôi, nhiều quá khéo lại loạn lên ấy chứ.

Nghia
07-07-2008, 12:05 AM
Anh Nguyên Anh nói đúng đấy Linh ah, mình chỉ cần một bản hướng dẫn speed chính thức cho beginner này thôi là ổn rồi. Trên thế giới phần lớn dùng phương pháp Fridrich, nên anh nghĩ chỉ cần bài hướng dẫn này thôi. Còn ai muốn tò mò tìm hiểu về các phương pháp khác thì mình có thể hướng cho họ, có nhiều phương pháp lắm (Petrus, Roux, Corners First hoặc là Waterman hay gì đó,v.v...) nên làm bản hướng dẫn cho mỗi cái sẽ rất khổ nhọc.

Mr_Snape
07-07-2008, 09:20 AM
Chà,em không nghĩ ra!=>foolish!Nhưng cũng có thể nói qua,coi như là giới thiệu vậy,em cũng bảo là chú ý với mọi người là cách thông dụng là Fridrich mà,cũng để mọi người không nhầm thì đã chú ý mọi người,và họ cũng nhận ra vì thấy 4rum mình chỉ bàn về Fridrich mà!

Toàn.DC
14-07-2008, 09:28 PM
e-Chip chán lắm,gửi mà nó không đăng,chúc những ai đi sau may mắn hơn

jackblk
09-08-2008, 08:59 PM
Em thấy các anh nên gửi lên LBVMVT, cái đó nhiều nhuận bút hơn :-O và cái nữa là nhiều trang hơn --------> dễ đc đăng hơn, và cái thư từ bạn đọc hầu như nó đăng tất cả thư gửi, nếu ai có đọc thì sẽ bik (em hay đọc cả LBVMVT và Echip nữa). hì hì, cái LBVMVT dễ đăng hơn (em có một ý kiến đc đăng rùi đó V:-V