PDA

View Full Version : [Empty1234] Làm thế nào để luyện tập rubik có hiệu quả?

empty1234
31-05-2012, 09:17 PM
Đầu tiên, đã bao giờ bạn cảm thấy: mình bỏ thời gian để luyện rubik khá nhiều, nhưng kết quả thu về không được bao nhiêu, trong khi đó, bạn bè tiến khá nhanh. Từ đó gây ra tâm trạng mệt mỏi, dẫn đến chán nản => lười tập, càng ngày càng bị bỏ xa.

Đã bao giờ bạn tự hỏi: các pro làm thế nào để lên tay nhanh thế, (feliks 2 tháng sub 20s ;)) ), kết quả hiện tại của bạn có thực sự xứng đáng với thời gian và công sức bạn bỏ ra chưa?

Dưới đây, mình sẽ chia sẻ một chút kinh nghiệm của mình trong quá trình luyện rubik. Mình sẽ không đề cập tới việc bạn chỉ chơi cho vui, để show thành tích với bạn bè, mà mình đề cập tới thời gian bạn luyện tập nghiêm túc, để có hiệu quả cao nhất.

* Chuẩn bị: Khâu chuẩn bị là rất quan trọng
- Rubik tốt: Phần này mình không đề cập tới nhiều, vì đã có quá nhiều topic giúp bạn lựa chọn rubik. Mình chỉ nhấn mạnh là: hãy chọn con rubik nào của bạn mà bạn xoay cảm thấy thoải mái nhất, đạt tốc độ nhanh nhất mà vẫn kiểm soát tốt.

- Ánh sáng tốt: Việc xoay tốc độ ảnh hưởng rất nhiều về phần này. Bạn không thể phủ nhận với mình là: ánh sáng tốt giúp look tốt hơn rất nhiều. Hiện nay, số đông các bạn sử dụng 2 loại sticker phổ biến: standard và hafl bright (hb). 2 loại này, điểm khác biệt lớn nhất của chúng là độ sáng và độ chói. Standard thì tối hơn 1 chút, khi chơi, bạn cần điều kiện ánh sáng thật tốt, tốt nhất với ánh sáng mặt trời ban ngày; chơi ban đêm thì bạn nên có 1-2 bóng đèn thật sáng (tất nhiên là bóng đèn trắng). Còn hb thì độ sáng và chói khá là cao, nên không yêu cầu quá nhiều về ánh sáng, có thể chơi tốt khi ánh sáng yếu (tuy nhiên khi trời ban ngày, tầm giữa trưa và khoảng đó, có thể khá khó chịu với đôi mắt của các bạn).

- Scramble: Có nhiều bạn bảo: cần gì scramble cho lâu ra, tráo bừa bằng tay mà chả được. Và đây chính là một lỗi cơ bản của một số bạn đó. Scramble giúp bạn: ở mỗi lần xoay rubik, khối rubik sẽ có 1 trạng thái khác nhau, để các bạn độc lập suy nghĩ, chứ không như scramble bừa (thỉnh thoảng rơi vào trường hợp cũ). Ngoài ra nó còn giúp bạn luyện finger trick nữa nếu bạn cố gắng scramble ở tốc độ cao.

- Tư thế: các bạn có thể ngồi hoặc đứng để xoay rubik, đó là tùy vào từng người. Tuy nhiên, các bạn nên giữ lưng thẳng, thoải mái. Khối rubik để cách mắt 1 khoảng tương tự như bạn đọc sách. Stacktimer (hoặc phím space với bạn nào dùng máy tính để tính giờ), cần để gần với tay khi bạn xoay rubik, để đập 1 cách nhanh nhất, đặc biệt với các trường hợp skip PLL :D

* Tiến hành: Đây chính là những gì trực tiếp ảnh hưởng tới quá trình luyện tập của các bạn:
- Tinh thần: thả lỏng hoàn toàn, cơ thể phải thật thoải mái, khỏe khoắn. Không được xoay rubik trong tình trạng uể oải. Khi xoay, tập trung cao độ để đạt được cảm giác finger trick tốt nhất và look tốt nhất. Luôn luôn tập trung tinh thần y như mình thi đấu thực sự. Bạn có thể vừa xoay vừa làm clip để tăng áp lực cho bản thân.

- Tập nhìn trước dưới 15s đúng như quy định wca. Điều này giúp bạn kích thích bản thân tìm nhanh cross trước khi xoay (với 3x3) hoặc tâm cần ghép (với bigcube). Ngoài ra, nó còn giúp bạn sau này thi đấu sẽ hoàn toàn chủ động, không bị mất bình tĩnh.

- Không xoay quá nhiều: khi nào bạn có cảm giác mỏi tay hoặc mỏi mắt, look không tốt: tuyệt đối không xoay tiếp, vì quá trình này không có chút gì giúp bạn tăng thành tích cả, nó chỉ khiến bạn tốn thời gian+mệt mỏi mà thôi.

- Không bị ảnh hưởng bởi ngoại cảnh: Khi xoay rubik, nên hạn chế sự tác động từ bên ngoài. Ví dụ: tắt điện thoại, tắt yahoo (mình đã có vài lần làm clip không thành công vì điện thoại đang quay thì có cuộc gọi đến). Điều này giúp bạn tập trung nhất.

- Xem clip: trước khi xoay, bạn có thể xem vài clip của các pro trên thế giới hoặc Việt Nam. Bạn nên xem clip của các pro mà mình có cách xoay khá giống. Ví dụ: bạn dùng yau method cho 4x4, bạn nên xem clip của Dans Cohen. Bạn ghép cạnh chạy tâm liên hoàn theo E slice cho 5x5, bạn nên xem Yu Nakajima chứ không nên xem Dans vì tên này ghép cạnh chạy tâm nhưng không theo E slice mà lúc E, lúc M. Tác dụng của việc này: khi xem các pro có tốc độ finger trick nhanh, mắt bạn, tay bạn tự động sẽ thích ứng với tốc độ đó, và khi xoay, bạn cũng có 1 chút cảm giác hệt như lúc bạn xem clip.

- Âm nhạc: nó giúp tay và mắt bạn khá nhiều. Bạn nên bật 1 chút nhạc có tiết tất hơi nhanh, để kích thích tốc độ cho tay và mắt. Hạn chế bật nhạc quá to, ảnh hưởng tới quá trình tập luyện.

- Luyện từng phần: Ví dụ: 3x3 có 4 phần cơ bản nhất: cross, f2l, oll, pll. Với những bạn làm f2l kém, bạn có thể luyện riêng cross+f2l, vừa đỡ tốn thời gian, vừa đạt hiệu quả cao hơn. Không nên luyện riêng mỗi f2l (có sẵn cross), do có sẵn cross nên bạn sẽ nhìn trước được f2l, vì thế không giúp bạn giảm thời gian dừng giữa 2 phần cross và f2l. Với những bạn làm oll+pll kém, các bạn có thể xem thêm công thức trên mạng, lựa chọn công thức phù hợp nhất với mình (finger trick, nhận biết). Bạn có thể luyện thêm PLL attack để tăng tốc độ cho PLL (có thể là OLL attack nữa). Với bigcube: có 3 phần: tâm+cạnh+3x3. Các bạn cũng có thể luyện riêng hệt như trên.

- Và cuối cùng: ghi lại thành tích mỗi lần tập luyện. Với những bạn dùng máy tính để bấm giờ, các bạn có thể vào web http://www.speedsolving.com/timer/qqtimer.htm, hoặc http://www.cubetimer.com/, hoặc dùng phần mềm bấm giờ như: CALCubeTimer. Và post lên: http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Thanh-tich-cua-cac-ban--13912?page=1 để khoe thành tích với mọi người. Đồng thời có thể thấy được sự tiến bộ của chính mình qua từng ngày :D

Mong rằng những kinh nghiệm của mình sẽ có ích với các bạn: cả newbie lẫn mem lâu năm :D

cuber25111999
31-05-2012, 09:18 PM
hay quá thank anh nhìu :smile:

wa_star12266
31-05-2012, 09:30 PM
xem xong cái này e mún thanks a 10 cái quá, quá đúng với tâm lý thậm chí là kết quả của e :beauty::beauty::beauty::beauty::beauty::beauty:

Bluegon
31-05-2012, 09:30 PM
whow cung phu quá :smile:
đặc biệt khi xem mục "Xem clip" em mới để ý là mỗi lần xem lại clip WR 3x3 của Feliks thì em lại có hứng thú cubing, ft, look tốt hơn nên thành tích cũng thế nhưng ... chỉ trong một thời gian ngắn :chaymau:

empty1234
31-05-2012, 09:34 PM
xem xong cái này e mún thanks a 10 cái quá, quá đúng với tâm lý thậm chí là kết quả của e :beauty::beauty::beauty::beauty::beauty::beauty:

a spam ra 10 post để e thank nhé =))
thực ra cái này cũng tổng hợp kinh nghiệm của bản thân a mà :)

littleboy1998
31-05-2012, 09:41 PM
Miễn chê. Quá chuẩn kn của 1 pro, xứng tầm khi đc chọn làm smod:smile:
Thks

thandia
31-05-2012, 09:49 PM
bài này có nhiều điều hay mà khó có thể nghiệm ra dc, nếu ai có thể nghiệm dc cái hay trong này thành tích sẽ tăng rất nhanh đấy , ko chém đâu :)

empty1234
31-05-2012, 09:54 PM
bài này có nhiều điều hay mà khó có thể nghiệm ra dc, nếu ai có thể nghiệm dc cái hay trong này thành tích sẽ tăng rất nhanh đấy , ko chém đâu :)

Đơn giản nhất là cứ làm đúng y hệt trong bài này là được :))

lxhxxnxxx
31-05-2012, 10:08 PM
Sao anh cái nào cũng làm đúng mà chưa có được giổi vầy êm :@)

empty1234
31-05-2012, 10:12 PM
thấy post của lx biết ngay là vào đá mình mà =))

kidvip12
31-05-2012, 10:36 PM
nên mua cube của anh Empty để đc cách chỉ giáo chuẩn nhất ^^ :smile:

hcuber
31-05-2012, 11:19 PM
Sao anh cái nào cũng làm đúng mà chưa có được giổi vầy êm :@)

em thấy cũng na na thế . :D . mãi chưa sub 40 WF . :@)

duong.kts
01-06-2012, 12:09 AM
thanks a nhé.Nếu co dịp e rất muốn đc gặp và học hỏi a thêm.
A cho e kinh nghiệm để luyện look một cách tốt nhất đc k?

empty1234
01-06-2012, 12:20 AM
Luyện look khó có thể nói ngắn gọn được em :) cái đó phải qua quá trình luyện tập nhiều

nganltt_lc
01-06-2012, 01:48 AM
E look vs trình độ con gà...à đâu..Trứng gà thì đúng hơn.

lkhphuc
01-06-2012, 07:31 AM
anh nên cho luôn bài này vào chữ kí của mình đi a:smile::smile::smile::smile::smile:

MrRubik123
01-06-2012, 08:36 AM
Thanks a phát
=D há há a nói đúng cái tâm lý của e...
hơn 2 năm mà vẫn dậm chân tại chổ 20 ~ 25 :sad:
:byebye: cố lên thui nào

wa_star12266
01-06-2012, 09:48 AM
=))) a nên thêm 1 phần nữa lúc look ahead cần cái đầu lắc lư như a đểlokk bao quát dc toàn bộ cube

chjphe0
01-06-2012, 11:28 AM
các bạn nhớ mua một em Ru thật chất và phù hợp với bản thân :)) " ko có rubik xịn, chỉ co rubik phù hợp vs mình mà thôi ôi ôi ôi " :))

empty1234
01-06-2012, 11:32 AM
anh nên cho luôn bài này vào chữ kí của mình đi a:smile::smile::smile::smile::smile:

thế thì bá quá =))

leesin1995
01-06-2012, 12:39 PM
Thanks a phát
=D há há a nói đúng cái tâm lý của e...
hơn 2 năm mà vẫn dậm chân tại chổ 20 ~ 25 :sad:
:byebye: cố lên thui nào

:go:Có đồng chí rồi!! hơn 1 năm mà vẫn 18~20 nè :shot:

tonytn
01-06-2012, 12:42 PM
e sub 20s thì nhanh nhưng từ 18s xuống 15s thì rõ lâu:shot::shot::shot::shot::shot::shot::shot:

empty1234
01-06-2012, 10:38 PM
e sub 20s thì nhanh nhưng từ 18s xuống 15s thì rõ lâu:shot::shot::shot::shot::shot::shot::shot:

đoạn này tập trung vào f2l đi e ơi :D thường là như thế

vam_nnt
01-06-2012, 10:46 PM
empty1234: 20% nhé cậu bé, lần sau còn vào topic người khác ném gạch thế này là không ổn rồi

duyluu123
12-10-2012, 09:36 AM
cross+f2l mình làm trong 4x là nhanh hay chậm với beginer vậy:surrender::surrender::surrender:

JoyRubik
12-10-2012, 10:42 AM
cross+f2l mình làm trong 4x là nhanh hay chậm với beginer vậy:surrender::surrender::surrender:

Giống mình, 4x

duyluu123
07-11-2012, 04:45 PM
look quan trọng hơn hay là học công thức quan trọng hơn ạk:matrix:

gkhmpg
07-11-2012, 05:01 PM
look quan trọng hơn hay là học công thức quan trọng hơn ạk:matrix:

Học công thức thực ra không hề quan trọng :| Đừng có nghĩ là cứ full CFOP là khủng. Hồi tháng 5 mình full CFOP nhưng ave còn chưa sub 25 (mình chơi từ tháng 4), bạn mình giờ full CFOP nhưng ave cũng mới chỉ có 22 ~ 23..

o1696596845
18-01-2013, 09:38 PM
Mình mới tập 3 ngày mà đã nghiệm ra xong F2L :)
Nhưng vẫn lâu - Single 1p40s =))
Học oll còn đỡ nhìn pll mà nản quá :(

CuberQN
18-01-2013, 09:56 PM
Mình mới tập 3 ngày mà đã nghiệm ra xong F2L :)
Nhưng vẫn lâu - Single 1p40s =))
Học oll còn đỡ nhìn pll mà nản quá :(

Full F2l mà vẫn trên 1p, bạn học dồn nén quá rồi

21 TH PLL
18-01-2013, 10:13 PM
Bạn thấy 57 Oll dễ hơn 21Pll à mình sợ đó, mình nghĩ bạn học 2look Oll rồi nên full pll, mình lười học nên never full Oll

trieudat
18-01-2013, 10:20 PM
bài thật là chất
thanks anh
với lại cho em hỏi cái là standard và hafl bright (hb) 2 loại sticker này có bán trên thegioirubik ko

21 TH PLL
19-01-2013, 11:48 AM
bài thật là chất
thanks anh
với lại cho em hỏi cái là standard và hafl bright (hb) 2 loại sticker này có bán trên thegioirubik ko

Không thì phải,hình như có std thôi
Ps:chữ kí hay đấy

vietcrit
01-03-2013, 10:06 PM
em học mấy anh khác họ chỉ dạy cho em 7 công thức OLL vậy anh empty, mà thấy lại có 57 là sao anh

Châu Pooh
02-03-2013, 12:32 AM
@vietcrit 7 OLL đó là 7 OLL cơ bản. Đưa các trường hợp khác về 7 trường hợp cơ bản này r giải hoàn thành.
Còn 57 OLL đó là cho từng trường hợp luôn, k cần qua thêm trường hợp nào khác nữa bạn ạ!

empty1234
02-03-2013, 01:10 AM
7 trường hợp OLL cơ bản, tức là phải học thêm 2 công thức làm dấu cộng, sau khi có dấu cộng sẽ dùng 7 công thức đó để hoàn thành.
còn 57 trường hợp tức là không cần qua bước làm dấu cộng

GunNhox
11-03-2013, 12:56 PM
phải mua rubik của Empty bán nữa :rolf: