PDA

View Full Version : Cho e hỏi về BLD M2

MrEkjjd
04-06-2012, 09:35 PM
Trong bai hd của a vuaquyen có cái bảng:
VD: nó ghi là mục tiêu FR : U R U' M2 U R' U'
RF: x' U' R2 U M2 U' R2 U x
e thấy RF và FR cùng là 1 tại sao lại có 2 ct, mấy cai khác cũng vậy UF,FU UL,LU
là sao vậy
link đây http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-giai-bit-mat-phuong-phap-M2-3OP

kidrock2007
04-06-2012, 09:38 PM
M2 thì nó xét theo sticker chứ ko phải cubie ,cái ấy là ct để đỡ phải nhớ mấy cái set up thôi, có thể tự suy ra đc ,bản chất là đổi stick đến vị trí BU sao cho tuân theo 1 số quy tắc

MrEkjjd
04-06-2012, 09:40 PM
vẫn chưa hiểu =,=', có ai hướng dẫn lại từ dầu pp M2 hum :D

kidrock2007
04-06-2012, 09:44 PM
cứ đọc hết mấy cái dòng chữ đã ,khoan hãy đọc mấy cái ct ,M2 thì công nhận khá rắc rối nếu chỉ học ct thuần thôi, chỉ học cái parity ở layer M còn lại mà ko thấu thì khó đấy
cứ phải từ từ ..............:chaymau:

hikikomori
04-06-2012, 10:42 PM
RF nó khác FR là đúng rồi còn gì^^. Bạn thử làm cả 2 ct xem nó khác nhau tn là biết ngay. Bạn cứ nhớ rằng cạnh có 2 màu, tương ứng với 2 stickers của cạnh đấy. Vì M2 ko lật cạnh nên hầu như mỗi cạnh có 2 trường hợp thì phải có 2 công thức thì mới giải đc chứ.
Ví dụ: Để mặt đỏ làm mặt F, vàng là U. Cạnh FR sẽ có màu đỏ-xanh lá ( màu đỏ hướng về bạn). Ngược lại, nếu là RF cạnh có màu xanh lá-đỏ (Xanh lá hướng về phía bạn).

Cứ nhớ trong M2 mỗi cạnh có 2 trường hợp tương ứng với 2 công thức. Vì thế mà mỗi ct của pp này chỉ hoán 1 cạnh 1, nhưng ko cần setup.

lkhphuc
05-06-2012, 08:16 AM
nhưng bạn cần lưu ý là sticker UF và FU cũng như DB và BD nó cùng 1 cong thức.
Công thức trong bài anh quyền đưa là áp dụng đúng luôn cho UF và DB, nếu bạn áp dụng nó cho FU và BD thì viên cạnh đó sau khi hoàn thành nó sẽ ở sai trạng thái và bạn cần phải lật nó lại.
ví dụ trong 1 vòng tròn hoán vị, lấy mặt trắng là U, xanh là F. ta có vòng trong hoán vị ..... FR(xanh lá, trắng), giờ ta phải đưa nó tới vị trí xanh lá trắng là FU nhưng ta chỉ có 1 công thức đưa nó lên UF, thế nên ta sẽ làm công thức đó và đưa xanh lá, trắng lên UF, pi h thì ghi nhớ viên cạnh UF vào bộ nhớ đệm, để sau khi làm xong ta sẽ lật viên đó về đúng trạng thái. vì ta làm ct đưa FR lên UF nên vị trí tiếp theo của vòng tròn sẽ là sticker ở mặt UF chứ ko phải mặt FU.
tóm lại ta có: FR(xanh lá, trắng)>UF(đỏ xanh lá)>RF(...).
đọc bài anh quyền mình bị vướng chỗ đó, suy nghĩ mấy tiếng mới ra.
hi vọng sẽ có ích cho bạn

MrEkjjd
05-06-2012, 09:36 AM
Chính thức tuyên bố mình ko đủ thông mình để thấm cái này, khó quá =,=', quay về 3op vậy

lkhphuc
05-06-2012, 12:52 PM
Chính thức tuyên bố mình ko đủ thông mình để thấm cái này, khó quá =,=', quay về 3op vậy

ko gì là ko thể bạn ak.quyết tâm thêm 1 chút là được thui

mrlonely
06-06-2012, 11:13 PM
Nên học 3OP lấy căn bản trước, hỉu rồi wa M2/R2 sẽ dễ hơn....không nên học nhảy cóc.......có gì ko hỉu mình sẽ hỗ trợ cho
Yahoo: minhtuyen909

MrEkjjd
11-06-2012, 01:19 PM
ak ngẫm 1 tg cũng vỡ sơ sơ rồi, có phải là thay vì bên 3op mình nhớ = số, còn bên này phải nhớ màu các sticker rồi tao vòng cũng = sticker lunphai ko, vay khó nhớ lắm :-|

hikikomori
11-06-2012, 01:26 PM
Thế mới nói nó dễ hiểu nhưng khó nhớ hơn 3op:)).

CONGA2CHAN
15-06-2012, 08:42 AM
mình nghĩ nên học M2/OP thì hay hơn là M2/3OP hay M2/R2
Cái này bọn pro thế giới hay dùng mà :hihi:

lkhphuc
11-07-2012, 11:45 PM
mình nghĩ nên học M2/OP thì hay hơn là M2/3OP hay M2/R2
Cái này bọn pro thế giới hay dùng mà :hihi:

chưa chắc.
các pro thế giới kết luân là như nhau ak. người ta sử dụng CP( classic pochman) nhìu vì đó là cách cơ bản bêb speedsolving thui. trang wiki speedsolving nó xếp 3op như là nearly cơ bản. và 3op đã từng lạp kỷ lục thế giới chứ ClassicPochman chưa bao h tiến đủ gần để lạp kỷ lục cả

CONGA2CHAN
12-07-2012, 09:29 AM
thực ra gần đây có nhiều người sử dụng M2/op sub 1p là khá nhiều,tuy vậy top bld thế giới bây zờ gần như chỉ có BH thui,hiện mình đang luyện M2 cho edge và op kết hợp với BH chắc sẽ nhanh hơn :doubt:
còn về cách nhớ của 2 cái gần như nhau thui :confuse:

lkhphuc
12-07-2012, 09:56 AM
bh thì bá rùi:what::shot::shot::shot:

minato_37
30-07-2012, 08:17 AM
làm sao làm đk vòng tròn DF(FU DB) đk mấy anh nhỉ ,hai ct đó ngược nhau .làm xog cái đó đều bị trả lại :cry::cry::surrender::surrender::surrender:

CONGA2CHAN
30-07-2012, 09:20 AM
U'D2M'UMD2M'U'MU =D................................................ ...............................bạn nên học thêm BH để giải các s FU hay BD thì ngắn hươn đấy :sad:

minato_37
01-08-2012, 07:12 PM
cho em hỏi .
giả sử ta có DF(FU BU) thì phần ct làm FU khác với ct làm FU của DF(UB FU)
ví sao ????????:surrender:

CONGA2CHAN
01-08-2012, 07:31 PM
[quoto e hỏi về BLD M2
cho em hỏi .
ví sao ????????Surrender e] bạn nói rõ công thức đi[hr]
[quoto e hỏi về BLD M2
cho em hỏi .
ví sao ????????Surrender e] bạn nói rõ công thức đi

minato_37
02-08-2012, 09:37 AM
DF (UB FU) là M2 M U2 M U2 còn DF (FU UB) là U2 M' U2 M' M2 :confuse::confuse::confuse::confuse::confuse:

lkhphuc
02-08-2012, 10:21 AM
DF (UB FU) là M2 M U2 M U2 còn DF (FU UB) là U2 M' U2 M' M2 :confuse::confuse::confuse::confuse::confuse:

df ub fu: từ df tới ub M2 lần1, stt lẻ, lúc này viên uf nó sẽ đang ở db, do đó t cần ct để đưa viên ỏ df về db là M U2 M U2. làm ct đó xongthì viên uf vốn đang ở db đã đc đưa về vị trí uf ban đàu
df fu ub: để đưa df lên fu thì ta làm ct U2 M' U2 M'. làm xog ct đó thì ta đã đt đưa viên df lên uf và viên uf đó lại đc tạm thời di chuyển xuống db do ta mới chỉ làmM2 1 lần, stt là lựợt lẻ. sau đó, đưa tiếp df về ub thì M2 1 lần nữa. lúc này viên uf đang ở vi trí db cũng đc trả về vị trí cũ

Gà Cubing
02-08-2012, 01:44 PM
các bạn cho mình hỏi với: DF(FU UL) nếu mình áp dụng ct cho FU: U2 M' U2 M' rồi công thức cho UL: L U' L' U M2 U' L U L' thì cả 2 stick FU và UL đều bị nghịch.
theo kinh nghiệm của mình thì nếu trong 1 vòng mà có các sticker FU,BU,BD, áp dụng công thức xong rồi, còn sticker sau 3 sticker FU,BU,BD cũng bị nghịch luôn. trong bài hướng dẫn M2 của a Quyền mình ko thấy có trường hợp này......
trong quá trình học M2 mình cũng thấy có nhiều trường hợp nhỏ lẻ nữa... ai có thể tổng hợp lại các trường hợp đó không ????:confuse::confuse:

CONGA2CHAN
02-08-2012, 03:30 PM

df ub fu: từ df tới ub M2 lần1, stt lẻ, lúc này viên uf nó sẽ đang ở db, do đó t cần ct để đưa viên ỏ df về db là M U2 M U2. làm ct đó xongthì viên uf vốn đang ở db đã đc đưa về vị trí uf ban đàu
df fu ub: để đưa df lên fu thì ta làm ct U2 M' U2 M'. làm xog ct đó thì ta đã đt đưa viên df lên uf và viên uf đó lại đc tạm thời di chuyển xuống db do ta mới chỉ làmM2 1 lần, stt là lựợt lẻ. sau đó, đưa tiếp df về ub thì M2 1 lần nữa. lúc này viên uf đang ở vi trí db cũng đc trả về vị trí cũ

theo kinh nghiệm của mình thì nên lật luôn khi làm,dùng luôn pp M lấy FU hoặc BD làm trung gian
ví dụ
DF (UB FU) DUR2U'M'UR2U'MD'
DF (FU UB) DM'UR2U'MUR2U'D'
minh biết pp M rất hay mà ko có zì quay clip để hướng dẫn[hr]

các bạn cho mình hỏi với: DF(FU UL) nếu mình áp dụng ct cho FU: U2 M' U2 M' rồi công thức cho UL: L U' L' U M2 U' L U L' thì cả 2 stick FU và UL đều bị nghịch.
theo kinh nghiệm của mình thì nếu trong 1 vòng mà có các sticker FU,BU,BD, áp dụng công thức xong rồi, còn sticker sau 3 sticker FU,BU,BD cũng bị nghịch luôn. trong bài hướng dẫn M2 của a Quyền mình ko thấy có trường hợp này......
trong quá trình học M2 mình cũng thấy có nhiều trường hợp nhỏ lẻ nữa... ai có thể tổng hợp lại các trường hợp đó không ????:confuse::confuse:

dùng FU làm trung gian
DF(FU UL) : D'L2DMD'L2DM'[hr]

ngoài ra bạn có thể dùng U, thực hiện vòng tròn DF (LU UB) sau đó trả lại setup U' là xong
fair linh hoạt trong từng tình huống bạn ạ

CONGA2CHAN
03-08-2012, 09:24 AM

công thức riêng của BU: B'R'BR'URU'M2UR'U'RB'RB
với những sticker ko thuộc layer M thì :
DF (FU s): M2 s M s' M
DF (s FU): M' s M' s' M2
DF (BD s): M2 s M' s' M'
DF (s BD): M s M s' M2
một vài trường hợp khác:
DF (FU UB): D(M'UR2U')(MUR2U')D'
DF (FU BU): B'(DR'D')M(DRD')M'B
DF (FU DB): U'(D2M'UM)(D2M'U'M)U
DF (FU BD): B(DR'D')M(DRD')M'B'
DF (UF BU): D(U'R2UM)(U'R2UM')D'
DF (UF BD): U'(M'DR2D')(MDR2D')U
DF (UB FU): D'(UR2U'M')(UR2U'M)D'
DF (UB BD): U(M'DR2D')(MDR2D')U'
DF (BU FU): B'(MDRD')(M'DR'D')B
DF (BU UF) và DF (BU DB) dùng ct BU như trên
DF (BU BD): Ux(M'U'R'U)(MU'RU)x'U'
DF (DB FU): U'(D2M'UM)(D2M'U'M)U
DF (BD FU): U'x(U'R'UM')(U'RUM)x'U
DF (BD UF) dùng B2 chuyển thành (BU UF)
tạm thế đã :chaymau:

Gà Cubing
03-08-2012, 10:32 AM
phương pháp M mà bạn nói ở trên là pp gì vậy? bạn có thể giới thiệu về phương pháp này cho mọi ng ko?
mà mình hỏi những trường hợp nhỏ lẻ có nghĩa là những trường hợp như vòng tròn chẵn,vòng tròn lẻ,M-slice trong bài hướng dẫn M2 ấy,chứ không phải là từng trường hợp như bạn tổng hợp đâu...những trường hợp đó thì dùng M2 mình cũng làm được....

CONGA2CHAN
03-08-2012, 10:53 AM
cái này chính là pp M2 cải tiến của chính tác giả đấy,nhưng mình ko nhớ trang đó,cái này khắc phuc hoàn toàn chuyện lật cạnh đấy tức là chuyển vào đúng sticker FU hay BD mà ko bị nghịch đấy,bình thường thì M2 dùng UB làm trung gian,còn mấy ct cải tiến thì dùng FU hoặc BD làm trung gian.[hr]
các công thức FU hay BD của bạn làm đều làm cho cho nó bị nghịch thôi

lkhphuc
03-08-2012, 01:38 PM
các ct nâng cao của m2 shot thẳng từdf lên fu hoặc mình đã thấy trên nhiều clip

Gà Cubing
03-08-2012, 10:12 PM
cho mình hỏi công thức của pp M nó theo qui tắc nào vậy? hay là phải học thuộc từng trường hợp như bạn tổng hợp ở trên ???
mà đoạn những sticker ko thuộc M ở trên có chữ s là stick mình cần chuyển phải không??? nếu thế thì chữ s' ở phần công thức là gì?????

CONGA2CHAN
03-08-2012, 10:17 PM
nó cũng giống với M2 thôi,ko phải học thuộc lòng đâu
s' là setup của s
ví dụ DF (FU UL): M2(LU'L'U)M(U'LUL')M
ở đây s là LU'L'U còn s' là U'LUL'

Gà Cubing
04-08-2012, 11:30 PM
mình tìm được ở http://cubefreak.net/bld/m2_guide.php có pp M nhưng đến đoạn case 3 thì chưa hiểu lắm...đoạn flip on U,flip on F là gì?
với lại ở đoạn case 2 có cái (BU) chính là công thức của riêng stick BU à...nếu vậy thì tốn nhiều moves lắm......

Gà Cubing
17-08-2012, 01:40 PM
ai giúp mình phương pháp M này với...zzz..........:plaster::shot:

CONGA2CHAN
28-08-2012, 03:17 PM
cái này bạn phải học BH cơ,cái này khó nói lắm,hiện zowf mình chwa có zif quay clip để hướng dãn:aboom: