PDA

View Full Version : [ĐÃ GIẢI QUYẾT]Cần sự giúp đỡ !!

b38497988
28-06-2012, 07:20 PM
Xin chào mọi người !
Có lẽ mình là thành viên mới nhất của cộng đồng Rubik Vn vào thời điểm này. Mình mới vừa phát hiện ra một sở thích mới của mình là RUBIK. Mình còn mới đối với SpeedCubing và một số puzzle khác như 4x4, 5x5 và pyraminx. Gần đây, sau khi thành công với beginner method ( mình sử dụng LBL và sau đó là cross rồi fix góc, thời gian ~1min30sec) mình quyết định học Fridrich. Từ lúc mình bắt đầu sử dụng Fridrich Beginner (Cross, F2L, 4LLL) thì mình ghi lại được thời gian như sau :
3 ngày đầu : Average of 100 (mình làm khoảng >100 solve một ngày :P Hè mà ) : 2min45sec - Mình rất là nản, cứ tưởng cái phương pháp này vô dụng, tuy nhiên mình có nghe nói luyện tập nhiều sẽ tiến bộ nên mình không từ bỏ.
1 tuần đầu : Average of 100 : 1 min 47 sec ... Thấy có tiến bộ, mình luyện tập thêm cái F2L và lúc này đã nhớ hết Algorithm cho 4LLL.
2 tuần : Average of 100 : 1 min 22 sec .... Lúc này mình rất vui khi đã nâng thời gian mình qua hơn beginner method và tin rằng mình sẽ tiến bộ thêm nếu luyện tập
2 tuần và 4 ngày (ngày hôm nay) : Average of 100 : 58 sec Best : 45 sec.... Sau khi xem một số clip trên mạng như Feliks Zemdegs, hoặc các record khác, mình cảm thấy mình còn thua xa....
Sau những cảm giác mình cần nâng thời gian lên nữa, mình có một vài câu hỏi mà chả biết hỏi ai, mong các pro cuber giúp mình, đúng ra phải nói cho đúng là lời khuyên :P .
1. Khi nào mình nên chuyển từ 4LLL sang full OLL và PLL ??? ( Sau khi nhìn vào một số website, OLL 57 Algorithm và PLL 21 Algorithm, mình SHOCK...:plaster: )
2. Mình hiện giờ đang có một cái 3x3 Dian Sheng, mình thấy cái đó tốt nhưng qua mấy cái review (Monkeydude1313 youtube review for diansheng 3x3x3 cube (http://WWW.youtube.com/watch?v=Ookiv8gy-5M&feature=plcp)), thì mình thấy cái rubik này còn chán lắm... Cho mình hỏi là mình có nên mua mấy cái ngon hơn như V-Cube hay là Dayan không =D ?
3. Thời gian của mình sau 2 tuần như vậy có tốt không ? Mình như vậy là quá chậm hay là bình thường ?
4.Mình có nên chơi một lúc nhiều puzzle khác nhau như là 2x2, 4x5, 5x5,.v..v.. không ? Hay là nên chỉ tập trung vào 3x3 trước để có kết quả tốt nhất ?
5. Mình có nên sử dụng phương pháp nào khác tốt hơn, hay Fridrich là tốt nhất rồi ? Mình có nghe nói về CFOP, Heise, 2x2 Block,.v.v.

MÌNH XIN LỖI VÌ HỎI HƠI NHIỀU :cry: ... Mong các bạn giúp đỡ......

Mình cảm ơn rất nhiều !

wa_star12266
28-06-2012, 07:22 PM
học cfop bạn nhé sau đó học 7 cái oll cơ bản 1 số 1f2l cơ bản rồi học full f2l pll,oll

cuber25111999
28-06-2012, 07:39 PM
1. khi nào bạn sub 30s rùi hẵn học pll nhé và sub 20s thì nên học oll
2. đừng nên dùng con ds bạn nên mua a5 hay a3 new f2 để chơi trước vì ko nên chơi những con dòng dayan vì sẽ làm ảnh hưởng ft của bạn
3. thời gian của bạn cũng bt :smile:
4. cái này thì tùy bạn thôi chơi nhìu loại cũng tốt chơi 4x4 5x5 để luyện ft cũng như look
5. nên dùng fridrich nhé vì cách này là phổ biến nhất nhìu cuber dùng nhìu nhất và CFOP cũng là fridrich :smile:
p/s : nhớ thank mình nhóe :smile:

tranhungnghiem
28-06-2012, 07:50 PM
Anh cứ học từ từ. Giờ thì a học f2l. Các ctq lật góc trước đi. Sau vài tuần thành thạo f2l có thể a xuống 40s r đó :misdoubt:r bắt đầu chuyển qua pll trước nha. 21 ct ( vì ngắn nên học trước) mỗi ngày a học chừng 3 ct thôi thì trong 1 tuần a xong r đấy. Sau đấy a học oll cái này thì a học chừg 20-30 cái trong 53 ct thì cũg dc r , về sau học nốt .... Hoặc a có thể tận dụng 1 tuần để tập làm nhanh tất cả trường hợp pll sao cho thành thạo nhìn là biết trường hợp nào :misdoubt:
Xong hết f2l pll oll (25,30/53 ct) thì a tập lookehead. Làm nhanh ct, f2l và đặt biệt là ft sao cho chuẩn k kẹt,... A có thể xuống avg 35 rồi có thể 30 nữa =D sau đó a học nốt oll cho xong.... R cứ thế mà luyện tập dần dần... Kiên trì luyện tập :smile: a có thể học f2l 4 hướng. Hoặc hỏi những ng thành thạo f2l trong forum. Như a hào (shobuhakuo) a tâm (ID) a bảo (thebaost) a nghi (devilbringger) e chỉ biết có mấy ng đó thông qua việc đi offline :byebye: a cứ tập như thế. A nên tậu 2 con là a5 và zhanchi. Lúc sub 30 35 thì dùng a5 còn bắt đầu xuống 20 25 thì cứ dùng zhanchi. Lúc đó a dùng a5 lại cũng đc (rèn luyện ft chuẩn)
A dùng cube lâu rồi thì e khuyến khích mua 1 chai silicone dùng dài lâu nhé :misdoubt: sili tốt là crc 808 hợp hầu hết mọi cube hiện nay. Chơi cube mà k sili thì cảm giác xoay rít và khó chịu lắm a . A nên mua silicone, cube ở thegioirubik do a toàn dc phụ trách ( ảnh là smod trong forum hiện nay nên a có thể hoàn toàn tin tưởng) có chi nhánh trong nam lẫn bắc a nhé. Rubikocean do a leokey( ảnh cũng là mod a nhé) cũng có
Thời gian của a vậy là ngon r. A cứ tập như trên thì sau 1 thời gian sub 20 ngay !!! Luyện tập đều đặn thì sub 15 k vấn đề gì :go: à a nên chơi big cube để tăg lookahead nhé. 4x4 5x5 ,..... A nên đi off để tham khảo từng thành viên nha. Những ng có kinh nghiệm cao ^^ a cứ tiếp tục dùng fridrich nhé.....Đây là toàn bộ kinh nghiệm của e. E mới 99 thôi :smile:

vam_nnt
28-06-2012, 08:23 PM
bạn nên xem qua bài này
http://rubikvietnam.com/forum/Thread-MY-VIDEO-huong-dan-pp-fridrich-finger-tricks-lube-rubik

b38497988
28-06-2012, 08:36 PM
Anh cứ học từ từ. Giờ thì a học f2l. Các ctq lật góc trước đi. Sau vài tuần thành thạo f2l có thể a xuống 40s r đó :misdoubt:r bắt đầu chuyển qua pll trước nha. 21 ct ( vì ngắn nên học trước) mỗi ngày a học chừng 3 ct thôi thì trong 1 tuần a xong r đấy. Sau đấy a học oll cái này thì a học chừg 20-30 cái trong 53 ct thì cũg dc r , về sau học nốt .... Hoặc a có thể tận dụng 1 tuần để tập làm nhanh tất cả trường hợp pll sao cho thành thạo nhìn là biết trường hợp nào :misdoubt:
Xong hết f2l pll oll (25,30/53 ct) thì a tập lookehead. Làm nhanh ct, f2l và đặt biệt là ft sao cho chuẩn k kẹt,... A có thể xuống avg 35 rồi có thể 30 nữa =D sau đó a học nốt oll cho xong.... R cứ thế mà luyện tập dần dần... Kiên trì luyện tập :smile: a có thể học f2l 4 hướng. Hoặc hỏi những ng thành thạo f2l trong forum. Như a hào (shobuhakuo) a tâm (Thần Địa) a bảo (thebaost) a nghi (devilbringger) e chỉ biết có mấy ng đó thông qua việc đi offline :byebye: a cứ tập như thế. A nên tậu 2 con là a5 và zhanchi. Lúc sub 30 35 thì dùng a5 còn bắt đầu xuống 20 25 thì cứ dùng zhanchi. Lúc đó a dùng a5 lại cũng đc (rèn luyện ft chuẩn)
A dùng cube lâu rồi thì e khuyến khích mua 1 chai silicone dùng dài lâu nhé :misdoubt: sili tốt là crc 808 hợp hầu hết mọi cube hiện nay. Chơi cube mà k sili thì cảm giác xoay rít và khó chịu lắm a . A nên mua silicone, cube ở thegioirubik do a toàn dc phụ trách ( ảnh là smod trong forum hiện nay nên a có thể hoàn toàn tin tưởng) có chi nhánh trong nam lẫn bắc a nhé. Rubikocean do a leokey( ảnh cũng là mod a nhé) cũng có
Thời gian của a vậy là ngon r. A cứ tập như trên thì sau 1 thời gian sub 20 ngay !!! Luyện tập đều đặn thì sub 15 k vấn đề gì :go: à a nên chơi big cube để tăg lookahead nhé. 4x4 5x5 ,..... A nên đi off để tham khảo từng thành viên nha. Những ng có kinh nghiệm cao ^^ a cứ tiếp tục dùng fridrich nhé.....Đây là toàn bộ kinh nghiệm của e. E mới 99 thôi :smile:

Thank e nhiều nhaz ! Offline thì chắc hè khi a về VN chơi mới được tại vì a sống bên Cali .. :P Cảm ơn một lần nữa !! =D

QuangNguyen
28-06-2012, 08:43 PM
@b38497988
Bạn ở cali hả? Cho mình làm quen với, minh sống ở Burbank gần LA.
Gặp đồng hương^^.

b38497988
28-06-2012, 09:13 PM
@b38497988
Gặp đồng hương^^.

Uh ! Hiện tại mình đang học ở UCI ( University of California Irvine )....Nếu được thì hẹn khi nào gặp mặt. Share chung sở thích mà ! SPEED CUBER....YEAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAA

leokey
28-06-2012, 09:16 PM
@b38497988
Gặp đồng hương^^.

Uh ! Hiện tại mình đang học ở UCI ( University of California Irvine )....Nếu được thì hẹn khi nào gặp mặt. Share chung sở thích mà ! SPEED CUBER....YEAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAA

Spam roài . Close