PDA

View Full Version : so sánh giữa fridrich và lars

khoa94
08-08-2009, 08:04 AM
mình đang học công thức F2l của fidrich nhưng hôm qua mình lại tình cờ xem qua các CT của lars và mình thấy nó hay hơn của fidrich vì qua F2L tạo ra luôn một chữ thập ở đáy nên qua OLL chỉ cần chú ý vào các CT có hình chữ thập .mình nghĩ như vậy có đúng ko?
cho mình lời khuyên đi

minhtri9798
08-08-2009, 08:49 AM
nhân bài này cho mình hỏi lun là speed nên fid hay lar thì tốt hơn nhỉ ??

immortalfire
08-08-2009, 09:27 AM
hình như bạn là mem mới, tốt nhất nên học fidrich ,"cày" cho đến khi nào sub 25-30 , look ahead pro rùi thì mới tính đến dụ này, phần lật cạnh này phải biết look ahead mới làm nhanh dc
@ cách nào cũng speed như nhau quan trong là luyện tập*-:)

YuNakijima
08-08-2009, 10:43 AM
ok,bạn với mình thi đấu mình lars,bạn Frid ai thắng tự nhiên sẽ hiểu,vì cứ nói thế nào thì bạn vẫn sẽ tập Lars,mà việc đó là tùy bạn,nếu bạn thấy hay hơn thì cứ học không ai ép cả

khoa94
08-08-2009, 10:53 AM
thế theo bạn thì dùng cách nào?

UMU
08-08-2009, 11:25 AM
Bạn có thể send cụ thể các công thức mà bạn nói không?
Theo như mình biết thì cách của Lars ko giống của Fridrich, bạn phải tạo block 2x2x2->2x2x3 ....
Cách của Lars thường dùng giải fewer moves, còn chơi speed thì nên dùng Fridrich, vì không phải nghĩ nhiều lắm, phân ra cross rồi mới hoàn thành F2L. Nếu quen rồi có thế tập thêm x-cross
OLL và PLL thì cũng tương đương nhau :D

nvt_zion
08-08-2009, 11:59 AM
ok,bạn với mình thi đấu mình lars,bạn Frid ai thắng tự nhiên sẽ hiểu,vì cứ nói thế nào thì bạn vẫn sẽ tập Lars,mà việc đó là tùy bạn,nếu bạn thấy hay hơn thì cứ học không ai ép cả

đừng nông nổi thế, mỗi người có tg và điều kiện tập khác nhau, thi đâu thế sao mà so sánh cách giải đc, chỉ so sánh giữa 2 người thôi, em nói thế thì CFOP vẫn đang giữ kỉ lục thế giới đấy, đã ai thắng đc đâu :D

@khoa: mình thấy importalfire nói phải đấy :), nếu bạn hứng thú với việc luyện đầu óc thì Lar khá tuyệt, giải tối ưu ấy

kieuphong
08-08-2009, 02:26 PM
Có 2 ông Lars, Lars Petrus thì có sáng tạo ra cách giải riêng gồm 7 bước nhưng 2 tầng đầu hầu như ko có công thức nào cả, chỉ hiểu nguyên lý rồi tự làm thôi, trang web: http://lar5.com/cube/ làm theo cách này thì sau khi xong tầng 2 sẽ có luôn chữ thập.
Ông Lars thứ 2 là Lars Vandenbergh: http://www.cubezone.be/ các công thức của ông này cũng là theo cách Fridrich thôi, có thêm cái ZBF2L, đó là các công thức F2L nâng cao, làm xong F2L sẽ có luôn chữ thập, tuy nhiên công thức thì nhiều vô kể.

UMU
08-08-2009, 06:41 PM
bây h` em mới biết là có 2 ông Lars, COLL có phải là cách của ông Lả thứ 2 không ạ?

dqtrung
10-08-2009, 05:41 PM
công thức của ZBF2L khủng bố quá
học muốn chết luôn
cả tháng chắc cũng chưa hết

nhozz.rhjno
10-08-2009, 05:43 PM
công thức của ZBF2L khủng bố quá
học muốn chết luôn
cả tháng chắc cũng chưa hết

đừg nói cả tháng
có khi chả bh hết ý chứ :))
vì nhiều quá nên học cái này >> quên cái khác

Nhoc_Ao123
11-08-2009, 08:08 AM
theo mình bít thì lars là công thức để đạt đc fewest moves thường thì học lars toàn theo cảm tính (tới mức cái công thức F2L làm xong ra dấu thập nó là chuỗi công thức dài như quỷ ai thuộc nổi)
theo thấy cái hay nhất của lars là cái Xcross làm cross rất nhanh và tiện (hjx chưa học đc cái nào T_T )

immortalfire
11-08-2009, 08:45 AM
theo mình bít thì lars là công thức để đạt đc fewest moves thường thì học lars toàn theo cảm tính (tới mức cái công thức F2L làm xong ra dấu thập nó là chuỗi công thức dài như quỷ ai thuộc nổi)
theo thấy cái hay nhất của lars là cái Xcross làm cross rất nhanh và tiện (hjx chưa học đc cái nào T_T )

Lars ko ghê như bạn nói đâu, ra dc chữ thập mặt U thường chỉ tốn 3-5 move, cao nhất là 7-8 move( fridrich 2-look OLL ít nhất là 6 move, nhìu là 12 nếu ko muốn học 50 TH còn lại:)>- ) chưa hết, phần còn lại của F2L giới hạn chỉ có U với R , TH F2l giảm từ 40 >> 18 :-B ( nếu làm quen tay rùi thì mất có 2s cho 2slot )

datrubik
11-08-2009, 06:18 PM
Cách của LAR khá hay và sáng tạo (Toby Mao xài cách của lar mà giải dc 9.64s lận).Nhưng để chơi dc thì ko phải dễ .Nó đòi hỏi phải quan sát khổi màu tốt và tự thiết lập công thức F2L cho mình.còn cách của Fridrich thì "Cần cù bù thông minh".Mà khi đã rành rồi thì bạn sẽ thấy cuộc đời khác hẳn.mình đang học giải F2L từ các hường.hy vọng sau khi hoàn tất sẻ giải dc sub 30s.Tuy tham gia diễn đàn khá lâu nhưng mình chỉ mối bước vào con đường ăn chơi này dc chửng 3 tháng.Bây giờ avg vẫn chỉ là 45s :-"