PDA

View Full Version : [CLIP]Hướng dẫn M2R2 nâng cao

mrlonely
08-07-2012, 01:50 PM
zVrzX2Gsyd0
Do mình đang bị cảm nên giọng cũng hơi khó nghe, các bạn thông cảm.

Sau đây là 1 vài trường hợp 3 vòng trong 3 điểm về phương pháp này, bạn có thể làm theo để dễ hình dung ra cách hoán vị hơn:

Hoán vị cạnh:
DF - UL - DL : D'B2 L U' L' U M2 U' LUL' M2 B2 D
DF - UL - LD : L B' L' L U' L' U M2 U' LUL M2 L B L'
DF - DL - BR : R'U' U'L2 U M2 U'L2U M2 U R
DF - UF - BD : B U R' U' (ct hoan vi DF-UF) M2 U R U' B'

Hoán vị góc:
DRF - LUF - LDF : D2 R D R' D L'U'L'U R2 U' LUL R2 D' R D'R' D2
DRF - LUF - FLD : R D2 R' L' U' L' U R2 U' LUL R2 R D2 R
DRF - LUF - DLF : D' B2 D L' U'L'U R2 U'LU L R2 D' B2 D

DRF - URF - DRB : U R2 B2 U' D2 (ct hoan vi DRF - URF) D2 U B2 R2 U'

DRF - DRB - URF : U' (ct hoan vi DRF - DRB) R2 U
DRF - DRB - RFU : U L' U (ct hoan vi DRF - DRB) R2 U' L' U'
DRF - DRB - FRU : U F U' F' (ct hoan vi DRF - DRB) R2 F U F' U'

Nếu có gì khó hiểu các bạn có thể pm qua yahoo của mình : minhtuyen909
Chúc các bạn thành công

thandia
08-07-2012, 01:54 PM
tem cái ngâm cứu nào :aboom:.............

babydragon
08-07-2012, 07:06 PM
thank trước lấy tinh thần rồi đọc nè, hy vọng sẽ cải thiện được nhiều thành tích BLD, cám ơn anh nhiều nhiều:hihi::go:

fei193
08-07-2012, 08:17 PM
Mấy ct đầu bị sai anh ơi. ..................................................

1641996
08-07-2012, 09:13 PM
Chưa biết BLD học theo được k :plaster:

babydragon
08-07-2012, 09:32 PM
Ai chưa biết BLD hoặc mới tập thì đừng nên đọc cái này, rất hại não :byebye:[hr]
DRF - URF - DRB : U R2 U' (ct hoan vi DRF - URF) R2 U R2 U' :cái này sai rồi anh ui , làm là nó để góc 1 thành ULB luôn

mrlonely
09-07-2012, 07:58 AM
@babydragon: thanks em, a đã sửa lại rồi

fei193
10-07-2012, 12:15 AM
Em ko nghĩ đây là pp nâng cao cho M2/R2, vì phần cạnh chẳng có ưu điểm gì so với pp M2 cũ. Dựa vào mấy ct hoán cạnh kia thì cạnh vẫn cần lật và setup, mà ct thì lại dài và ko thuận tay. Trong khi M2 thì ko cần lật cạnh cũng như setup, nếu vậy thì dùng 3op có tốt hơn ko.

Còn phần hoán góc cũng dài và ko dễ ft.

mrlonely
10-07-2012, 12:30 PM
@fei193: Thanks vì sự góp ý của em.

Anh sẽ giải thích 1 chút:
1- Phần cạnh và góc set up move chắc chắn sẽ ngắn hơn bên kia và a bảo đảm là FT rất thuận tay vì đa số chỉ dùng R, L, U, D, F ( B cũng có nhưng ít). Nếu e nói không thuận tay thì chắc do e không quen hoặc làm ct set up move khó.....^^
2-Thứ 2, 1 lần e phân tích thì giải quyết được 2 viên, còn nếu hoán vị từng viên, e sẽ tốn 2 lần phân tích.
3-Sẽ đỡ phân tâm hơn về việc chẵn lẻ vì khi hoán vị 3 viên thì trạng thái cube vẫn như cũ.
4- Có rất nhiều kiểu set up move cho mỗi trường hợp, những ví dụ a đưa ra chỉ là cho mọi người dễ hiểu chứ cũng chưa phải là bước set up move ngắn nhất hay dễ FT nhất, nên mọi người phải tự tìm 1 kiểu set up move riêng cho bản thân.

Ví dụ 3 viên này thử nhé:
DF - DL - UR : U2 L2 U M2 U' L2 U M2 U

Hoán vị từng viên:
DF - DL : U' L2 U M2 U' L2 U
DF - UR: R' U R U' M2 U R' U' R

Chúc e thành công.....^^

fei193
11-07-2012, 09:35 AM
Em có thấy anh dùng M2/R2 để giải, vậy anh nhớ thế nào? Anh làm 1 vài ví dụ về phần nhớ cho mỗi lượt solve đc ko:D?

littleboy1998
11-07-2012, 01:07 PM
Em có thấy anh dùng M2/R2 để giải, vậy anh nhớ thế nào? Anh làm 1 vài ví dụ về phần nhớ cho mỗi lượt solve đc ko:D?

a fei dùng cách gì nhể. dễ k kn chỉ e cái.

hachanuy1
11-07-2012, 01:11 PM
em thấy anh nên làm 1 cái hướng dẫn cách M2/Old pochman do cách này dễ học dễ nhớ chỉ có là hơi dài phần góc thôi

fei193
11-07-2012, 01:55 PM

Anh dùng hầu hết cạnh là 3op, còn góc thì old Pochmann với tí BH. Chú speed tốt thành tích chắc xuống nhanh hơn anh.

littleboy1998
11-07-2012, 02:23 PM

Anh dùng hầu hết cạnh là 3op, còn góc thì old Pochmann với tí BH. Chú speed tốt thành tích chắc xuống nhanh hơn anh.

3op mà a nhớ nhanh thê

lkhphuc
11-07-2012, 11:26 PM
em thấy anh nên làm 1 cái hướng dẫn cách M2/Old pochman do cách này dễ học dễ nhớ chỉ có là hơi dài phần góc thôi

hum pữa e có tham gia tranh luận trên speedsolving về m2/3op và m2/cp( classic pochman, đây là tên sau thế giới đang sử dụng dể tránh nhầm lẫn giữa op và 3op, chính vì có sự nhầm lẫn này nên e mới khơi mào ra màn tranh luận đó), thì kết quả chung cuộc là m2/3op và m2/cp ngang ngửa nhau. ai đã học cái gì thì nên gắn bó vs cái đó. e thấy m2/3op là ngon rùi.
ai có đk muốn làm m2/cp cũng đc nhưng e chỉ sợ nhìu method quá, mem mới bị rối.
nhưng e ngũi thiết, hực hơn là ai rành nên làm luôn 1bài CP hoàn chỉnh trước đã. tiếc là e tài hèn sức mọn ko làm đc[hr]

a nhớ bằng visual hay letter pair hay gi a. e mới tập nhớ visual 100% m2/3op đc 6phut. mà a làm có 2phut ak

Gà Cubing
11-07-2012, 11:34 PM
nhân tiện cho mình hỏi : OP và 3OP khác nhau như thế nào?????:shot::shot::shot::shot::shot:

littleboy1998
11-07-2012, 11:35 PM
nhân tiện cho mình hỏi : OP và 3OP khác nhau như thế nào?????:shot::shot::shot::shot::shot:

vào hẳn mục giải BLD xem giải thích của a nghĩa nhé. chứ nói thế này k bh hiểu đc đâu

fei193
11-07-2012, 11:37 PM
Anh letter pairs. M2/3op 6p thì siêu rồi ^^, giờ bắt anh học + làm M2 chắc là chịu ko nổi đâu.

Gà Cubing
11-07-2012, 11:51 PM

vào hẳn mục giải BLD xem giải thích của a nghĩa nhé. chứ nói thế này k bh hiểu đc đâu

nói thế này k bh hiểu đc đâu là thế nào hở bợn?

littleboy1998
11-07-2012, 11:53 PM
http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-giai-bit-mat-phuong-phap-M2-3OP?page=1
http://rubikvietnam.com/forum/Thread-Huong-dan-Blindsolving
xem đi. ko chịu tìm hiểu:boss:

lkhphuc
12-07-2012, 12:01 AM

cách đơn giản nhất là học cả 3op và CP sẽ hỉu rõ moìn mmột chúng khác cái gì.
đại ý thì 3op chia việc giải 1cubie làm 2 bước là cạnh orientation, và hoân vị permutation. phần 2 hoán vị đại ý là sử dụng các vòng tròn 3 điểm là chủ yếu.
còn CP thì giải từng cubie một, nhớ theo sticker. không biết rõ lắm vì chưa học CP

mrlonely
12-07-2012, 12:29 PM
@Fei: Trong clip là a giải M2/R2 theo kiểu cơ bản, a nhớ theo dạng visual (đường đi). Tại a đi làm bận wa nên không có thời gian như hồi xưa nữa, e thông cảm....^^. Có gì pm yahoo a, rồi a làm demo cho e lun hen......:)
Chắc a phải làm 1 clip giải đáp các thắc mắc cho các bạn wa. Thấy mọi người vẫn còn nhiều khúc mắc mà chưa giải quyết được, nhất là những người mới. Mọi người chờ 1 vài hôm nữa nhé...^^!

fei193
12-07-2012, 01:30 PM
Pm luôn vào hộp thư cho em cũng đc:D. Bình thường dùng 3op ko nhớ theo sticker thì sẽ đơn giản hơn nhiều. Nhưng nếu dùng turbo edges hay BH nhớ theo sticker khá phức tạp vì mỗi cạnh giờ có 2 trạng thái, mà em vẫn chưa có hướng gì để nhớ cả.

Gà Cubing
12-07-2012, 03:06 PM

cách đơn giản nhất là học cả 3op và CP sẽ hỉu rõ moìn mmột chúng khác cái gì.
đại ý thì 3op chia việc giải 1cubie làm 2 bước là cạnh orientation, và hoân vị permutation. phần 2 hoán vị đại ý là sử dụng các vòng tròn 3 điểm là chủ yếu.
còn CP thì giải từng cubie một, nhớ theo sticker. không biết rõ lắm vì chưa học CP

à srr bạn....mình đọc nhầm comment trước của bạn... tưởng OP là cái gì giống 3OP nhưng OP là:Old Pochmann hả......3OP thì mình cũng đã BLD thành công rồi nhưng chưa biết Old Pochmann.......:plaster::plaster::plaster::plaster :

lkhphuc
25-07-2012, 09:50 PM
a cho e hõi quy tác làm set up move pp r2 vs. truoc gio e xai theo ct, ,thây set up cua a hay. nhung ma e tuõng quy tác là dua viên cân làm vào UB nhung ko làm thay dôi trat tu m-slice nhung e thây setup cua a vân pha m-slice ra nhüng làm dc.

mrlonely
26-07-2012, 09:48 PM
@lkphuc: Vì giới hạn set up move của viên thứ 3 trong vòng tròn là ko được thay đổi vị trí viên 1 và 2, còn giới hạn set up move viên thứ 2 thì bình thương như M2/R2 (vẫn không được phá M-slice).

lkhphuc
26-07-2012, 11:36 PM
ok. vậy laà làm setup viên 3 tốt rùi.
e thây dđây là nâng cao về phần phân tích và nhớ chẵn lẽ thui nhĩ. còn rút gọn move cũng chã bao nhiêu

CONGA2CHAN
18-09-2012, 10:03 PM
thử làm mấy ct này bằng BH xem:
DF - UL - LD: y'xMU'RUM'U'R'Ux'y
DF - DL - BR: zL'U'M2ULU'M2Uz'
DF - UL - DL: UM2U'L2UM2U'L2
DF - UF - BD: U'M'DR2D'MDR2D'U
DF - DL - UR: y'M2UR2U'M2UR2U'
DF -LD -LU: L2U'M'UL2U'MU
rõ ràng là ngắn hơn và dễ hơn so với M2 nhỉ,anh em cho ý kiến coi
:byebye:

lkhphuc
18-09-2012, 10:35 PM
Bh thì ngon rùi. cuber pro xài bh nhiều mà. nhưnglmà nó khó, kêu 1 bạn giải 3x3 bình thường mới học xong pll mà giải BLD học BH ngay thì hơi bị chua. mọi người khuyên nên chuyển sang xài BH khi sub 2min trở lên.. mặc dù cứ xài phương páhp họ đang xài cũngthêtthể sub 1 min nếu luyện tập.

CONGA2CHAN
20-09-2012, 08:36 AM
diễn đàn mình có ai sử dụng BH ko nhỉ,mình quyết định bỏ M2 để full luôn BH cho cả góc lẫn cạnh,thời gian giải bây giờ chỉ còn nửa so với M2 rùi

dauto98
20-09-2012, 12:53 PM
diễn đàn mình có ai sử dụng BH ko nhỉ,mình quyết định bỏ M2 để full luôn BH cho cả góc lẫn cạnh,thời gian giải bây giờ chỉ còn nửa so với M2 rùi

mình đang dùng BH cho góc, còn 4rum mình có ai full BH ko thì khó nói lắm, số người BLD thành công ko nhiều nên full BH có khi chẳng có đâu :sosad:
mà bạn định full 822 ct BH thật sao :aboom:

mrlonely
20-09-2012, 10:49 PM
@CONGA2CHAN:
Nếu e đủ quyết tâm và **** dại thì cứ học BH method, vì thật chất nói hơn 800 trường hợp nhưng nếu trừ những trường hợp đối xứng ra thì chỉ còn khoảng gần 500 thôi. Theo như các cao thủ a bik thì số lượng người dùng BH cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay của 1 bàn tay......^^
Còn lời khuyên của a là nếu mún cải thiện thành tích thì có thể học Turbo method, ít công thức, set up move cực ngắn, hoán vị lần 3 viên.
Chúc e thành công

CONGA2CHAN
20-09-2012, 11:21 PM
sao em thấy mọi người cứ nói mãi là fair học ct nhỉ rút cuộc chẳng phải học bất cứ ct nào mà,sử dụng DF làm đệm mà,có zì đâu mà **** dại chứ,trên speed bây zờ hầu hết họ đều làm BH rùi,ko đến nỗi 1 ngón tay của đầu bàn tay đâu,turbo thì cũng là 1 phần của BH thui,mà nó học gần như là thuộc ct,nếu hiểu BH rùi thì turbo ko cần học mà cũng thuộc,mọi người cỏuifmoij người vẫn chưa hiểu về BH rùi

fei193
21-09-2012, 12:12 AM
Em thấy học BH đâu có gì là ****^^, e thấy cao thủ dùng BH hết. Ko kể ct ngược nhau thì vẫn setup đc mà, ko cần học vài trăm ct đâu.
@Gà: Turbo hay BH thì cũng chỉ là áp dụng ct thôi có gì mà hiểu vs ko hiểu

lkhphuc
21-09-2012, 11:56 AM
ơ. e đọc bh corner trên speed solving chả có 1 ct gì hết. tìm bàiđh của byu bên speédolving ấy. nó bày mình giải theo th,corner có 5,6 th gì đó. mỗi th có 1 commutator và vài quy tắc, việc của mình là tự tìm ra cách setup và thực hiện đúng quy tắc. ko cần học ct 1 cách máy móc mà phải tư duy nhận ra th và biết cách làm. đấy là điểm pbiệt giữa pro vs gà mà.
chứ học hết ct rùi chơi bld thì người chưa biết chơi học dần dần cũng làm đc

fei193
21-09-2012, 04:38 PM
Ct bên web của BH có hết rồi, nó post ra làm gì nữa. Hướng dẫn của Byu chỉ là trực quan các kiểu hoán thôi ( Các ct 8-11 moves). Còn cái commutator bao gồm setup-ct-trả setup của 1 ct hoàn chỉnh, nếu có khả năng thì bạn tự tạo ra 1 ct cho riêng mình. Hiện tại các solution cho các scrambles đều áp dụng cách viết này cho ngắn gọn mà ^^.

mrlonely
21-09-2012, 11:35 PM
A cũng chưa nghiên cứu kỹ BH lắm, nhưng như theo a bik thì thật chất cả các công thức trong BH là giúp e ko cần suy nghĩ về cách set up move, tất cả các trường hợp hoán vị của tất cả các viên đều có công thức, chỉ việc áp dụng thôi, còn nếu e tách phần set up move trong BH method ra thì nó thuộc 1 method nào đó rồi....

Tất nhiên nếu bik nhiều phương pháp thì sẽ có nhìu sự lựa chọn đồng thời giúp e kết hợp những ưu điểm của phương pháp đó cho nhau hiệu quả hơn.

Nếu e có kinh nghiệm về phương pháp thì có thể chia sẻ thêm để a và mọi người học hỏi thêm, do đi làm nên ko còn thời gian nghiên cứu như xưa nữa.....^^

CONGA2CHAN
22-09-2012, 10:39 AM
Ct bên web của BH có hết rồi, nó post ra làm gì nữa. Hướng dẫn của Byu chỉ là trực quan các kiểu hoán thôi ( Các ct 8-11 moves). Còn cái commutator bao gồm setup-ct-trả setup của 1 ct hoàn chỉnh, nếu có khả năng thì bạn tự tạo ra 1 ct cho riêng mình. Hiện tại các solution cho các scrambles đều áp dụng cách viết này cho ngắn gọn mà ^^.

nghe nói thế này chắc c rành về BH nắm nhỉ,c đang sử dụng pp zi cho cạnh và góc vậy

fei193
22-09-2012, 12:52 PM
Mình Turbo cạnh-BH+Old Pochmann góc. Chưa có tg học học thêm ct BH cho cạnh.
@mrlonely: Ng ta bỏ setup kín đấy anh :D, chứ có thằng nào học hết ngần ấy ct BH cho cả cạnh lẫn góc để mà thực hiện 1 lèo. Anh search hướng dẫn Turbo trên youtube nó cũng dạy bỏ những bước setup và trả setup thừa. Nhưng em vẫn làm như bt vì đầu óc em ko đc nhanh nhạy cho lắm, làm kiểu với em thì dễ nhầm.

dauto98
22-09-2012, 01:51 PM
Old Pochman là T-term đúng ko, anh fei193 đã dùng BH rồi sao còn T-term vậy ???:confuse:
em cũng đang dùng turbo cho cạnh, cách bỏ bước setup anh nói trên là thế nào zậy ??
mình thấy có pp 3EF khá hay mọi người xem thế nào http://www.speedsolving.com/forum/showthread.php?38358-New-Blind-Method-(3EF) tuy sticker đệm là UF nhưng có thể thay đổi lại thành UR cho nó hợp với BH[hr]
à trong cái này http://www.speedsolving.com/forum/showthread.php?38240-Fastest-Corner-Method
Speed Optimal là pp nào vậy

fei193
22-09-2012, 02:17 PM
Uh Old Pochmann T perm là cho cạnh thôi, còn cho góc thì toàn mấy cái PLL ấy mà.
3 EF ấy lạm dụng setup quá r:)). Còn cái speed optiomal mình cũng ko rõ nó là cái gì nữa.
Bỏ những bước setup thừa ở đây nhé. Như kiểu hoán 1 vòng UF-UL-DR thì dùng ct chữ U. Thường thì setup R2 lên r làm ct, nhưng nó bỏ luôn bước R2 đi để giảm thiểu move. Trong clip ng ta sẽ nói rõ hơn.
http://WWW.youtube.com/watch?v=JwRaXpGZ9MQ
Nếu thích sticker gốc là UF thì dùng web này http://skarrie.se/edges/

CONGA2CHAN
22-09-2012, 04:24 PM
Uh Old Pochmann T perm là cho cạnh thôi, còn cho góc thì toàn mấy cái PLL ấy mà.
3 EF ấy lạm dụng setup quá r:)). Còn cái speed optiomal mình cũng ko rõ nó là cái gì nữa.
Bỏ những bước setup thừa ở đây nhé. Như kiểu hoán 1 vòng UF-UL-DR thì dùng ct chữ U. Thường thì setup R2 lên r làm ct, nhưng nó bỏ luôn bước R2 đi để giảm thiểu move. Trong clip ng ta sẽ nói rõ hơn.
http://WWW.youtube.com/watch?v=JwRaXpGZ9MQ
Nếu thích sticker gốc là UF thì dùng web này http://skarrie.se/edges/

sao ko dùng đệm DF cho giông với M2[hr]
nói chung ko nhanh bằng BH............[hr]
cha này bây zowr dùng BH chứ có dùng turbo đâu

dauto98
24-09-2012, 09:54 PM
dùng đệm DF thì dùng thẳng M2 cho xong http://i90.photobucket.com/albums/k246/thanglun/34.png
BH theo mình thì học cũng nên hiểu cách nó thực hiện commutator thì sẽ dễ nhớ hơn chứ học vẹt thì ...:shot:
ở đây có ai BLD đc 4x4 chưa hỏi chút: đọc hướng dẫn của anh mrlonely thì phần setup tâm hơi khó hiểu ai giúp với:go::go:

CONGA2CHAN
24-09-2012, 11:49 PM
bld 4x4 dùng commu cho tâm thui,nhưng khó hơn 3x3 nhiều,nếu ko học qua U2 cho tâm r2 cho cạnh cũng được[hr]
bld 4x4 dùng commu cho tâm thui,nhưng khó hơn 3x3 nhiều,nếu ko học qua U2 cho tâm r2 cho cạnh cũng được.......[hr]
bld 4x4 dùng commu cho tâm thui,nhưng khó hơn 3x3 nhiều,nếu ko học qua U2 cho tâm r2 cho cạnh cũng được.......[hr]
http://www.speedsolving.com/forum/showthread.php?10300-4x4-Blindfolded-tutorial

dauto98
25-09-2012, 01:45 PM
U2 cho center thì chỉ khó đoạn target ở trên mặt U và mặt D thôi vì các mặt khác em đều nghiệm ra hết rồi, nhưng commu cũng đáng để nghiên cứu :smile:
anh mrlonely BLD cục 4x4 thành tích sao rồi

mrlonely
25-09-2012, 07:18 PM
A chỉ nghiên cứu thôi, chứ ko có theo con đường speed....^^
Nếu e ko hỉu có gì cứ add yahoo a , a giúp được gì thì giúp, U2 U2 cho 4x4 tới 7x7 cũng được, dễ lắm....^^...nếu muốn a chỉ lun cho megaminx, mega a nghiên cứu thành công rồi nhưng nhắm mắt là làm sai mặt tè le do cục nó nhìu mặt wa....:))

dauto98
25-09-2012, 09:33 PM
em lười onl yahoo lắm =D bld 3x3 cho cạnh thì theo anh nên dùng turbo hay M2, hay BH thì tỉ lệ thành công cao hơn :matrix: tỉ lệ thành công của anh là bao nhiêu, em làm bao nhiêu cái rồi mà mới thành công 5 lần, toàn dùng turbo
thế bld pyramidx thì sao ạ

duytan1998
26-09-2012, 11:17 AM
:sad: cho em mạng phép hỏi 1 câu rubik megaminx có thể quay bịt mắt được không mấy anh :surrender: đừng chửi em nha , em chỉ thắc mắc hỏi vậy thôi cảm ơn mấy anh

MR.T.VTVN
26-09-2012, 08:21 PM
:sad: cho em mạng phép hỏi 1 câu rubik megaminx có thể quay bịt mắt được không mấy anh :surrender: đừng chửi em nha , em chỉ thắc mắc hỏi vậy thôi cảm ơn mấy anh

megaminx hình như có 12 mặt thì phải chắc làm thì cũng giống nhủ 3*3 nhưng khó phần nhớ

lambaodat
26-09-2012, 08:26 PM
mega hình như 1 look á. Lên youtube thấy mấy ông bld mega mà tiếng rưỡi =D

sopy
24-01-2014, 02:42 PM
cũng như bình thường.vẫn 1 nấy bước...theo em là vậy đừng ném đá

tập rubik
24-01-2014, 08:42 PM
quay 20 lần rubik thì mấy lần ra trường hợp này