PDA

View Full Version : Zhanchi - khuyết điểm vừa được phát hiện

Devilbringger
09-07-2012, 11:17 AM
đã phát hiện ra khuyết điểm của Zhanchi (có thể cũng sẽ có ở Guhong (ko có ở Lingyun và Lunhui) ) là tuổi thọ của bề mặt tiếp xúc chỉ kéo dài khoảng 1 năm, nếu chơi nhiều, liên tục sau 1 năm thì Zhanchi ( và cả Guhong) sẽ bị chai mòn bề mặt làm tốc độ ko còn như trước
Để khắc phục khuyết điểm này, ko còn cách lựa chọn nào khác ngoài việc các bạn phải mua lại 1 con Zhanchi mới mỗi năm, nhưng mình nghĩ 200k cho 1 năm xài thì cũng ko đến nỗi nào mắc lắm nhỉ ;)

wa_star12266
09-07-2012, 11:21 AM
vậy khiếm khuyết của zc sẽ là độ bền kém :matrix::matrix::matrix::matrix:

littleboy1998
09-07-2012, 11:24 AM
chuẩn a. e cũng đã bị điều này :smile:. đúng 1 con ZC chỉ đc xài đc 1 năm nếu xài liên tiếp.:plaster:
nếu nó mà tã thỳ vô cùng kẹt, do bề mặt bị mài mòn nhiều nên các cạnh xoay trơn tuột tay =)).
p/s giai đoạn sướng nhất của nó là lúc nó sắp tã:surrender:

Devilbringger
09-07-2012, 11:33 AM
Thởi gian sử dụng Zhanchi có thể chia làm 3 giai đoạn, kéo dài suốt 1 năm:
Giai đoạn đầu là giai đoạn Zhanchi đạt tốc độ nhanh nhất, nhưng do bề mặt còn quá thô cứng, nên độ bám sẽ ko có, làm cho FT dễ vuột tay, tốc độ cao nhưng khó kiểm soát.
Giai đoạn 2 là giai đoạn tốt nhất của Zhanchi, bề mặt được mài mòn tương đối, trục center cũng được mài mòn vừa phải, nhưng độ dính bám của bề mặt lại chưa đủ đề tạo ra độ ỳ cho cube, làm cho Zhanchi vẫn nhanh ko thua kém giai đoạn 1 là bao nhiêu, nhưng lại dễ kiểm soát và rất đầm tay.
Giai đoạn cuối là giai đoạn bề mặt bị chai mòn nhiều, độ bám dính tăng lên quá mức cần thiết, làm cho cube bị ỳ, bị chậm.

thật may, thời gian của giai đoạn 2 là kéo dài nhất, 8-9 tháng, giai đoạn 1 chỉ khoảng 1 tháng, giai đoạn cuối chỉ khoảng từ 2-3 tháng
tất nhiên là sự thay đổi này diễn ra từ từ, dần dần chứ ko thể nhìn thấy rõ sự thay đổi ngay được

atvhcm456
09-07-2012, 11:36 AM
thật ra thì cube nào mà chả vậy :chaymau: nothing last forever:hihi: đi ra đây:go:

Komori_Taro
09-07-2012, 11:39 AM
thật ra thì cube nào mà chả vậy :chaymau: nothing last forever:hihi: đi ra đây:go:

Chính xác là vậy. Cubes dòng dayan chất lượng tốt nhưng chưa từng có tiếng về độ bền cao. Phát hiện ko có gì đặc biệt=.=''.

Devilbringger
09-07-2012, 11:45 AM
Nhựa của dòng Dayan là tương tự nhau, nhưng Lingyun và Lunhui thì có cấu tạo làm cho diện tích tiếp xúc ở các edge được giảm bớt, nếu có bị mài mòn, thì bề mặt này sẽ bị mài mòn trước, nhưng sau đó cũng sẽ tạo ra 1 khoảng trống giữa corner và Edge, khiến cho việc tốc độ bị ảnh hưởng bởi suy giảm tuổi thọ bề mặt là không đáng kể so với Guhong và Zhanchi.
Và những cube của các hãng khác thì làm bằng những chất liệu khác,
A5 chẳng hạn, nhựa cứng hơn và mỏng hơn, cấu tạo các cubies làm cho sự tiếp xúc giữa các cubies chỉ là "các điểm" chứ ko phải là "cả bề mặt", tuổi thọ của A5 gần như ko thể đoán được,
new A3 thì dùng loại nhựa thô hơn, càng chơi thì sẽ càng mềm mại.
Và các bạn nên biết đến 1 chất liệu khủng nhất từng dc sử dụng để làm cube, là chất liệu của hãng Vcube, chất liệu này chỉ tính đến việc làm mòn nó thôi đã khó, cube bình thường mất từ 3-5 ngày để break in, thì Vcube mất phải đến 30-40 ngày, với chất liệu như thế này, muốn cube mau hư trừ khi có sự tác động gia công lớn vào cube, chứ nếu như chỉ chơi bình thường hầu như ko ảnh hưởng bao nhiêu đến chất lượng cube cả, bạn nào đã từng dùng qua Vcube 5 thì sẽ thấy rất rõ, dùng cả 3 4 năm nhưng chỉ có cảm giác là "càng dùng càng ngon", và ai đã từng mod Vcube 6 sẽ cảm nhận rõ dc chất lượng nhựa cube Vcube là như thế nào

gkhmpg
09-07-2012, 11:59 AM
Vậy là cứ 1 năm thay cube một lần :sad: cube chơi được 3 4 tháng do chính tay mình break và chỉnh sửa lúc xoay như liền luôn vào tay :go::go:

gaconvn
09-07-2012, 12:00 PM
và đã từng mod rubik's DIY sẽ nhận thấy đau tay tới mức nào :go:

gkhmpg
09-07-2012, 12:02 PM
Mod DIY :adore::adore::adore:
Năm sau anh gà lại mod em cục zhanchi mới nhé =)))

kidrock2007
09-07-2012, 12:04 PM
:hihi: chơi chay ko sili ko mod thì nó như nào .... hơn 1 năm mà chưa thấy có gì đáng phải bỏ tiền ra mua thêm

Taylor Swift
09-07-2012, 12:06 PM
và đã từng mod rubik's DIY sẽ nhận thấy đau tay tới mức nào :go:

Đồng ý nhựa rubik's cực cứng :chaymau:

Dcuber
09-07-2012, 12:29 PM
Khuyết điểm này là đương nhiên rồi :smile: nhưng cũng thanks a vì có công tìm hiểu thời gian :doubt:

b38497988
09-07-2012, 12:34 PM
Guhong cũng thế ak...Hix hix... = =... Anh Devil có thể chỉ rõ ra là nhựa khác nhau của 2 loại là gì không ( Vcube và Dâyn ấy :P ? - ) ? Mà sao khác biệt lớn thế ... :confuse: Thanks a

wa_star12266
09-07-2012, 12:37 PM
Guhong cũng thế ak...Hix hix... = =... Anh Devil có thể chỉ rõ ra là nhựa khác nhau của 2 loại là gì không ( Vcube và Dâyn ấy :P ? - ) ? Mà sao khác biệt lớn thế ... :confuse: Thanks a

GH là abs còn vcu thì mình k pk :go::go:

lanhlung936
09-07-2012, 01:12 PM
Được đấy. Tưởng toàn diện rồi hóa ra vẫn có khuyết điểm :shot::shot::shot::shot:

kidvip12
09-07-2012, 01:19 PM
thế này thì sang vcube 3 hết cho ăn chắc măc bền:beauty::beauty::beauty:

MrEkjjd
09-07-2012, 02:51 PM
Chơi có sili mà còn như vậy, thế chơi chay ko sili thì tầm 6 tháng 1 cục ak :oh::oh::oh:

knight1122
09-07-2012, 03:14 PM
đã phát hiện ra khuyết điểm của Zhanchi (có thể cũng sẽ có ở Guhong (ko có ở Lingyun và Lunhui) ) là tuổi thọ của bề mặt tiếp xúc chỉ kéo dài khoảng 1 năm, nếu chơi nhiều, liên tục sau 1 năm thì Zhanchi ( và cả Guhong) sẽ bị chai mòn bề mặt làm tốc độ ko còn như trước
Để khắc phục khuyết điểm này, ko còn cách lựa chọn nào khác ngoài việc các bạn phải mua lại 1 con Zhanchi mới mỗi năm, nhưng mình nghĩ 200k cho 1 năm xài thì cũng ko đến nỗi nào mắc lắm nhỉ ;)

Khi nào a đi offline thì nhớ mang theo con Zhanchi giai đoạn 3 nhé. Em mún xem thử nó rít như thế nào ? :D

lxhxxnxxx
09-07-2012, 03:38 PM
Ủa tức là em mới dùng có con của em bị thế hay là em đã thử nhiều con rồi rút ra kết luận vậy? Trong khoảng thời gian này em lube bằng gì?
Mà em hay dùng bold cho bài viết là có ý nghĩa gì không?

ghostriderxxx
09-07-2012, 03:43 PM
mới tuyển 1 con zc về nhà, thế là mình phải hạn chế chơi zc mà xài a3n à:chaymau:

manhlinh
09-07-2012, 03:54 PM
Thông số của zc thì khủng mà cuối cùng cũng phải lòi ra cái nhựa dở =)))

tranhungnghiem
09-07-2012, 04:14 PM
Tốc độ k còn như trước. Ngoài ra nó còn hiện tượng j nữa ko a. =D

Devilbringger
09-07-2012, 06:20 PM
@ Nghiem : tốc độ chỉ còn khoảng 7-8/10 so với ban đầu, nhưng toàn bộ quá trình kéo dài 1 năm này như anh đã nói với tất cả mọi người là nó diễn ra từ từ, ko có thay đổi đột ngột

@ Manhlinh : nhựa Zhanchi không phải tuyệt vời như Vcube nhưng cũng không phải dở, nó cùng chất liệu với cả dòng Dayan, và thậm chí có thể là cùng chất liệu với rất nhiều cube hãng khác, tính ra thì độ mềm dẻo của nhựa Zhanchi còn có phần "có lợi" cho người chơi hơn so với Vcube vì nó tạo cho người chơi cảm giác về độ dẻo và đàn hồi cao hơn là "cứng như củi" so với Vcube, Rubik's, nói chung được này thì mất kia, nguyên nhân chính và chủ yếu ở đây làm cho nó bị giảm tuổi thọ là do con này quá tốt và toàn diện nên thời lượng chơi của nó sẽ nhiều hơn so với những cube khác, nhất là đối với những ng` nào có Zhanchi và đang dùng loại này để tập luyện, thi đấu.

@ kidvip : Vcube 3 có thể nhựa rất bền, nhưng độ cứng của nó sẽ ko tạo ra sự đàn hồi, mềm dẻo cho cảm giác xoay như đã nói, vì thế Vcube dù bền đến cỡ nào thì dùng nó để lấy thành tích cũng không bao giờ bằng với Zhanchi dc, dùng Vcube để luyện tập thì lý tưởng hơn là thi đấu.

@ MrEjjd : mình chưa thử nên chưa biết nếu ko sili thì tuổi thọ bề mặt sẽ là bao lâu, việc có điều kiện mua sili hay ko, và lựa chọn dùng sili hay ko dùng sili là cá nhân mỗi ng` chơi, mình không thể nào kiểm soát dc vấn đề này.

@ b38 : anh ko rành về công thức hóa học hay tên gọi cụ thể của chất liệu, chỉ biết mỗi nhựa dòng Dayan là ABS (trừ con Guhong có thêm phiên bản nhựa POM), còn Vcube thì nhựa cứng, ít đàn hồi, nặng hơn các loại nhựa khác và độ bền thì cực kỳ cao.

@ Knight : ok em

@ Ghostrider : em cứ xài thoải mái đi, anh đã nói rồi là cảm giác của nó thay đổi từ từ, dần dần suốt 1 năm, em ko cảm nhận dc đáng kể sự khác biệt, chênh lệch đó đâu, chơi nhiều thì cứ chơi nhiều chứ có gì đâu ^^ 200k cho 1 năm tính ra đâu phải là 1 con số quá lớn ;)

@ Lxhxnxxx : dùng bold chỉ để cho nó dễ đọc, nổi bật thôi àh ^^

KissesHacker
09-07-2012, 06:47 PM
Bài viết rất có ích và thể hiện sự tâm huyết, công sức tìm hiểu của anh Nghi =D Cảm ơn anh rất nhiều.

Em nghĩ anh nên quote các comment sau của anh lên #1 để ai vào cũng thấy ngay và hiểu rõ toàn bộ vấn đề. Newbie khi lựa cube rất dễ thay đổi quyết định khi đọc những bài như thế này. Mà newbie thì thường chưa có kiên nhẫn đọc hết cả thread :chaymau:

Zhanchi và Guhong là 2 cube em ấn tượng nhất trong dòng Dayan nhưng không ngờ lại bị khuyết điểm nho nhỏ này :confuse: Vcube đắt quá, vả lại cảm giác chủ quan của em là không ngon bằng zhanchi (chủ quan thôi nha, thử 2 cube rồi và nhận xét)

Theo ý kiến em, dù cho zhanchi có khuyết điểm này nhưng vẫn là cube đáng mua nhất về giá cả và chất lượng, 1 năm 200k là RẤT RẺ.

P.s: thớt cực hot =D

lkhphuc
09-07-2012, 07:57 PM
ko thể ko tks. rất thích a xài bold. đọc trên dt sướng hơn.

wa_star12266
10-07-2012, 11:20 AM
e cảm giác đây k phải là khuyết điểm a ạ. đơn giản chỉ là vấn đề là slove quá nhiều thôi.h cầm A5 mà slove như zc 1 ngày e slove khoảng 300~400 lần A5 hay Diy thì sau 1~1 năm rưỡi còn phải tả huống hồ j là zc+quá trình zc phong độ zc còn hoàn thành rất tốt so w các 3x3 khác chứ không phải là vấn đề 1 năm 2 năm đâu anh ạ.đơn giản là mình slove quá nhiều so w các cube khác nên cảm giác nó bền kém hơn so w cube khác thôi

hachanuy1
10-07-2012, 11:21 AM
hơn 30k lần solve và em vẫn chưa thấy dấu hiệu đi xuống của zc em

vam_nnt
10-07-2012, 11:58 AM
cho e hỏi 1 câu duy nhất là: khuyết điểm trên a test trên đúng 1 con zhanchi của a đ k?

GunNhox
10-07-2012, 12:24 PM
Quả là 1 phát hiện vĩ đại http://i90.photobucket.com/albums/k246/thanglun/12.png

gaconvn
10-07-2012, 12:27 PM
Các bạn gạch anh ý vừa thôi
Không phải ai cũng mất công tìm ra khuyết điểm rồi tốn chất xám để post lên 4rum đâu

thực ra người ta biết rồi nhưng mà tưởng cái này là điều đơn giản ai cũng biết nên không dám post sợ bị kêu là tỏ ra nguy hiểm thôi

Devilbringger
10-07-2012, 01:11 PM
@ Vam: đúng rồi anh chơi con của anh thôi, anh cũng có nói trên rồi đó, con này luôn bị dùng nhiều hơn bình thường mà :)
@ gaconvn, gunnhox : lạ thật, hok bit anh có thù oán gì với các em mà post bất cứ nội dung gì cũng bị nói này nói nọ là sao nhỉ, thật sự anh chỉ mới phát hiện ra cách đây vài hôm thôi, anh luôn viết to và đậm cho mọi người dễ, đọc, chứ ko có post nhỏ xíu để giấu diếm như vậy đâu, chán thật chứ...haiz

wa_star12266
10-07-2012, 01:14 PM
em nghĩ ý mấy ảnh không phải là như vậy đâu a ạ anh đừng hiểu lầm ý của mấy ảnh là các cuber thế giới còn chơi nhiều hơn chúng ta nếu có vấn đề này xảy ra họ đã phát hiện trc chúng ta rồi a ạ

Devilbringger
10-07-2012, 01:17 PM
@ wa : anh thấy đây là 1 điều cần phải nói cho mọi người biết thôi.

gaconvn
10-07-2012, 01:19 PM
vâng, lỗi e, để e edit

wa_star12266
10-07-2012, 01:21 PM
em nghĩ a nên test w nhiều con zc khác để biết chắc chắn về điều này tại vì trên speedsloving chưa ai nói tới vấn đề này hết a ạ :smile:

atvhcm456
10-07-2012, 01:22 PM
http://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/surrender.pnghttp://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/sure.pnghttp://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/look_down.pnghttp://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/surrender.pnghttp://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/tire.pnghttp://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/sweat.pnghttp://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/dreaming.pnghttp://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/canny.png
mọi người ko thích thì thôi, đừng xoắn đểu a Nghi nữa nháhttp://i1100.photobucket.com/albums/g413/sharingcentervn/canny.png

Devilbringger
10-07-2012, 01:28 PM
@ Wa : thế này, Zhanchi được sản xuất hàng loạt với cùng 1 mẫu cấu trúc và chất liệu, đến tay nhiều người chơi khác nhau, mỗi người có 1 cách xử lý riêng và 1 thời lượng chơi nhất định, riêng về phần anh thì con Zhanchi của anh được break cẩn thận, xử lý an toàn, ko dùng các loại lube lạ và hại nhựa, không dùng các phương pháp gia công thô để mod như mài dũa, cắt xén v.v... thêm nữa, thời lượng chơi con Zhanchi của anh ko phải quá nhiều, 1 ngày chơi trung bình chỉ khoảng 1 tiếng (đã tính cả những lúc cao điểm 1 ngày chơi 3 4 tiếng, và những lúc ít chơi - cả tuần chỉ đụng vào vài lần, nên bù wa sớt lại cứ cho là 1 ngày 1 tiêng). Anh thấy với tình trạng như vậy thì anh nghĩ rằng nó có thể làm đại diện để anh nêu kết quả phát hiện của mình.

nếu speedsolving chưa nói thì sao em ko nghĩ là VN là nơi đầu tiên phát hiện ra ;)

wa_star12266
10-07-2012, 01:32 PM
vâng vậy e nghĩ a nên làm 1 clip cho thấy tốc độ của zc a k còn = zc lúc phong độ +a nên thử w nhiều zc nữa để thuyết phục mn hơn a nhé :smile:
chúc a thành công ^^

fei193
10-07-2012, 01:39 PM
Cubes chơi rồi nó tã là bình thường, vì thế ng ta mới ko nói tới ^^. Cubes dòng dayan có trâu bò như A1 hay rubik's đâu, dùng trên dưới 1 năm thay là đc rồi. Con gh của mình dùng 1 năm nay cũng tã tời lắm rồi.

kieuphong
10-07-2012, 07:13 PM
Cube chơi lâu thì sẽ tã thôi, ko thể tránh được, một năm thay cube là hợp lý rồi. cube cũ có thể đem cho bạn bè, hàng xóm...

MrEkjjd
10-07-2012, 09:11 PM
Cube chơi lâu thì sẽ tã thôi, ko thể tránh được, một năm thay cube là hợp lý rồi. cube cũ có thể đem cho bạn bè, hàng xóm...

hoặc có thể đem mod nữa =D

Lol
10-07-2012, 09:18 PM
:go: Cube cũ mod ko chơi đc đâu tã ngay :liec:

KissesHacker
10-07-2012, 09:36 PM

Mod này là mod puzzle ấy chứ không phải mod elite, ultimate đâu =D

Mấy con Diansheng lúc tã rồi toàn đem cưa đấy :chaymau: Một khi đã tã thì không cube nào thảm như Diansheng :surrender:

Taylor Swift
10-07-2012, 10:47 PM

Mình mod không tã bạn tính gì, bắt xác cả bộ cube, ok :liec:

rdch
10-07-2012, 10:52 PM

mod là mod cubies chứ có liên quan j tới core cũ với cấu trúc cũ đâu anh mà tã

nmq231293
11-07-2012, 12:53 PM
ABS = Acrylonitrile Butadiene Styrene
POM = Poly Oxy Methylene
Nghe tên thì chắc mọi người tự viết dc ct nhé!! :go::go:

nobito203
11-07-2012, 01:50 PM
Nếu ko dùng nhiều trong 1 năm thì năm sau có phải thay ko anh????=D

Devilbringger
11-07-2012, 02:12 PM
@ nobito : tất nhiên là không

knight1122
11-07-2012, 03:24 PM
POM = Poly Oxy Methylene

:chaymau: ko hổ danh anh học ngành Y :-ss

Namphuong
11-07-2012, 05:15 PM
POM = Poly Oxy Methylene

cực dốt hóa, không viết được anh ơi :rofl:

KissesHacker
11-07-2012, 07:43 PM
POM = Poly Oxy Methylene

Trời ạ :gach: :gach: gach:

Hồi xưa chắc còn mò mẫm ra được, bi giờ thì chịu chết =))) =))) =)))

Mà quan tâm tên hóa học với công thức chi vậy? :surrender:

Iceman08th
12-07-2012, 11:03 AM
Bài này hay, thanks anh phát =D

nmq231293
12-07-2012, 12:47 PM
@Kiss: Tại có người hỏi nên ghi ra thôi chứ thấy cũng chả cần tới!!! =)))
@Knight: Cái này là tại hồi xưa anh thấy nên "ngăm cú" thử chứ ngành anh đâu có học mấy cái này làm jì!! :))
@NamPhuong: Em giở sách hóa 11 w 12 là có đủ để vik rồi em (Nếu em chưa học tới thì xem mấy cái nhóm thôi cũng dc) :)

Namphuong
15-07-2012, 10:44 AM
@NamPhuong: Em giở sách hóa 11 w 12 là có đủ để vik rồi em (Nếu em chưa học tới thì xem mấy cái nhóm thôi cũng dc) :)

em 12 rồi :)), nhưng học hóa quá gà nên phải sang a1, thành ra mấy cái này bây giờ chịu chết luôn :maumui::maumui::maumui:

chjphe0
18-07-2012, 12:30 PM
đúng. 2 năm và em đã thay guhog, zanchi và đến năm thứ 3 ( bây giờ) đang dùng xang C4, kiểu mòn có pahir là những đường kẻ song song chỗ tiếp xúc??? cơ mà cso mọt điều zanchi của thằng 164 ua cùng đợt giờ nó chỉ giảm đi 1 chut còn guhong của lê honagf công thành mua sau đó 1 tháng nhưng đc lube lubix của anh Hcuber thì giờ này có thể nói là như cube mới mua :)) vì nó vừa chính thức hết lubix từ đầu hè :smile::smile: => rất nên lube một lần chất lượng từ khi mới mua rubik, cái gì cũng có giá của nó mà :smile::smile:

meo2616
22-07-2012, 06:04 PM
vậy nhựa ABS có bị tình trạng này ko các bạn

hungks12
25-07-2012, 01:22 PM
Guhong POM có mắc khuyéddieeemr này ko anh Devil?

Devilbringger
25-07-2012, 01:29 PM
anh cảm thấy con Guhong POM xài ko đã = ABS, nên chưa dùng liên tục 1 năm để kiểm tra vấn đề này dc
dự đoán của anh là có bị, nhưng ít hơn loại ABS (câu này hơi bị "you dont say" nhỉ :P )