PDA

View Full Version : Bạn giải quyết F2L thế nào khi bị như vầy ?

MrEkjjd
10-07-2012, 05:26 PM
Khi lam F2l các bạn áp dụng công thức là đúng slot luôn, nhưng lỡ rơi vào các trường hợp 1 viên nằm trên U 1 viên ở dưới d, hoặc cả 2 viên ở dưới d, nhưng nó lại nằm ko đúng slot của nó, khi gặp TH này thì mình đưa hết lên U, nhưng muốn tham khảo xem mọi người xử lí thế nào, cho ý kiến cái :smile::smile:

wa_star12266
10-07-2012, 05:42 PM
hình đi nói vậy có chúa mới hiểu bạn à :hihi::hihi::hihi::hihi::hihi:

kprsr
10-07-2012, 05:48 PM
tùy trường hợp, thuận lợi mình có thể kết thúc trong 8 moves :go:

gkhmpg
10-07-2012, 05:51 PM
Có đủ hết ct cho những trường hợp như thế mà :go::go: nếu chỗ khác thì dùng empty slot hoặc false corners/edges :go:

shobuhakuo
10-07-2012, 06:13 PM
tùy TH à bạn, nói chung F2L là thiên biến vạn hóa, làm sao dễ nhất thì làm:smile:

hachanuy1
10-07-2012, 07:37 PM
nếu 2 viên cạnh và góc cùng 1 slot thì coi nó như 1 TH F2L bình thường ở bước setup để đưa về 4 TH cơ bản, còn nếu 2 viên cạnh và góc mỗi viên ở 2 slot khác nhau thì đưa viên góc lên và chỉnh trạng thái của viên góc để ghép với viên cạnh 1 cách nhanh nhất

kidvip12
10-07-2012, 08:51 PM
có ai giảng cho cái cái bản chất f2l đc không . ngu muội nên mãi không hiểu nên thành tích mãi không xuống đc . mà học ct thì lại phải đúng slot mới triển chiêu đc:sure::sure:

gkhmpg
10-07-2012, 08:55 PM
F2L chỉ có đúng 2 trường hợp cơ bản nhất là R U R' và R U' R' ~~~> Bạn sẽ thấy tất cả các công thức khác đều để đưa về một trong 2 trường hợp kia nếu bạn để ý :shot: Bản chất nó là thế thôi :hihi:

kidvip12
10-07-2012, 09:07 PM
F2L chỉ có đúng 2 trường hợp cơ bản nhất là R U R' và R U' R' ~~~> Bạn sẽ thấy tất cả các công thức khác đều để đưa về một trong 2 trường hợp kia nếu bạn để ý :shot: Bản chất nó là thế thôi :hihi:

giảng cho em tường tận thêm tí với:sosad::sosad: sub 30s mà lười học ct f2l nên mãi không giảm đc chán quá:cry::cry:

MrEkjjd
10-07-2012, 09:10 PM

giảng cho em tường tận thêm tí với:sosad::sosad: sub 30s mà lười học ct f2l nên mãi không giảm đc chán quá:cry::cry:

F2L tức là ghép 2 viên lại rồi đưa vào slot, bạn vô bài các giai đoạn để trở thành pro, trong đó có file 20 trường hợp F2L cơ bản, đọc lý trhuyet61 trong đó đễ hiểu lắm

Devilbringger
10-07-2012, 09:38 PM
@ Kidvip : cho anh nick yahoo, anh sẽ chỉ cho em

kidvip12
10-07-2012, 09:47 PM
@ Kidvip : cho anh nick yahoo, anh sẽ chỉ cho em

yh! : kidvip15 anh ạ . tks anh :kiss::kiss::kiss:

hoanghiep64
10-07-2012, 09:48 PM

Sai. Đầy ct F2L k liên quan gì đến 2 trường hợp bạn nó :shot:

gkhmpg
10-07-2012, 10:27 PM

Ví dụ hộ 1 cái đi :lay::lay::lay:

hachanuy1
10-07-2012, 10:32 PM

setup: R U' R' U F' U2 F U'
cách giải:R2 U2 R' U' R U' R' U' R'

gkhmpg
10-07-2012, 11:01 PM
Mình dùng cái này: R U' R' U R U' R' U2 R U' R'

Vậy nên nó vẫn đưa về 1 trong 2 cái kia http://rubikvietnam.com/forum/images/avatars/upload/avatar_22295.jpg

Ý mình là cái bản chất nó đều là thế mà[hr]

setup: R U' R' U F' U2 F U'
cách giải:R2 U2 R' U' R U' R' U' R'

Và: R2 U2 R' U' R U' R' U' R'

Ở 3 bước cuối (U' R'): Có thể thay thành R2 (R U R') ~~> trường hợp 1 như đã nói :boss:

empty1234
11-07-2012, 10:33 AM
Cách 1: Có thể dùng advance f2l.
Cách 2: Làm cặp khác trước.
Cách 3: Đưa viên góc hoặc viên cạnh của pair f2l đã nhìn thấy lên mặt U và làm tiếp như bình thường.
Có 3 cách tùy bạn chọn

hoanghiep64
12-07-2012, 07:08 PM

setup: R2 U R' U R U2 R2
cách giải: R2 U2 R' U' R U' R2
Bước cuối ko thay được để ra TH bạn nói đc:shot:
Mà cách của bạn mình nghĩ là ko ngắn hơn cách giải của mình đâu:shot:

gkhmpg
12-07-2012, 07:16 PM

Ý mình là tất cả các công thức từng trường hợp ấy :go: Đây công thức mình cho trường hợp kia đây: y' U' R' U R U y R U' R' U R U' R'. Hơi dài nhưng có lẽ bạn hiểu ý của mình khi nói thế kia :doubt:
Trường hợp kia cách của mình có thể không ngắn hơn, nhưng chắc chắn là sẽ nhanh hơn vởi trigger (R U' R' U) :hihi::hihi:

wa_star12266
12-07-2012, 07:57 PM
mình sẽ giữ nguyên pair ấy và làm cái chổ nó đang nằm đúng pair trc mà k ảnh hưởng đến pair nằm sai vị trí rồi pair nó vào

hoanghiep64
12-07-2012, 08:21 PM

Ý mình là tất cả các công thức từng trường hợp ấy :go: Đây công thức mình cho trường hợp kia đây: y' U' R' U R U y R U' R' U R U' R'. Hơi dài nhưng có lẽ bạn hiểu ý của mình khi nói thế kia :doubt:
Trường hợp kia cách của mình có thể không ngắn hơn, nhưng chắc chắn là sẽ nhanh hơn vởi trigger (R U' R' U) :hihi::hihi:

Khi bạn nói là "tất cả các công thức khác đều để đưa về một trong 2 trường hợp kia" thì mình chưa hiểu ý bạn=D
CT của mình sẽ nhanh hơn vì k có xoay y, F2L 4 hướng người ta chả xoay cube 1 lần nào thì đây riêng bạn đã xoay 2 lần trong 1 ct rồi:shot:

gkhmpg
12-07-2012, 08:24 PM
thực ra lúc làm mình không có xoay :go::go: cần thì cũng có công thức để không xoay cube :chaymau:

hoanghiep64
12-07-2012, 08:28 PM
:shot: K xoay cube thì thời gian làm cũng ko nhanh hơn ct của mình đâu bạn ạ

wa_star12266
12-07-2012, 08:29 PM
cái này cứ làm theo cách a rỗng là dc mình thường làm 2 cách bên dưới :smile::smile::smile::smile: