PDA

View Full Version : Thắc mắc cách lật góc

mW.TYN
09-08-2009, 02:16 PM
Mình có vài thắc mắc về cách lật góc mà mãi chả làm được. VD như có 2 góc nghịch ở U và 1 góc nghịch ở D thì làm thế nào và 2 góc nghich ở U và 2 góc nghịch ở D,ai bít chỉ giùm em nhé >_<

DuyKhuong
09-08-2009, 03:22 PM
Bạn giải cục 3x3 hay 4x4 thế ?

mW.TYN
09-08-2009, 03:32 PM
ah,cục 3x3x3,hjx,hướng dẫn chỉ bảo công thức,áp dụng trên cùng 1 mặt U,D thì ko sao,nhưng khác mặt như ví dụ trên thì em làm mãi hok được >_<

Mr_Snape
09-08-2009, 03:33 PM
Bạn đọc kĩ hướng dẫn chưa?
Nếu có 2 góc nghịch ở U và 1 góc nghịch ở D thì bạn setup sao cho góc nghịch ở D lên U,để 3 GÓC NGHỊCH CÙNG THUỘC U,rồi áp dụng CT(trong hướng dẫn)

còn trường hợp có 2 góc nghịch ở U và 2 góc nghịch ở D thì mình không chắc là có không,mình không nhớ rõ lắm,vì mình nhớ "số góc nghich và số góc thuân phải bằng nhau" hoặc "số góc cùng nghịch hoặc cùng thuận phải chia hết cho 3".Bạn đọc kĩ hướng dẫn đi,trong đó anh Nghĩa có ghi rõ các trường hợp có thể gặp trong xoay góc mà.Do khoảng nửa năm rồi mình chưa chơi BLD nên ý kiến của mình có thể không chính xác,bạn xem lại hướng dẫn nhé

@duykhuong:trong forum chưa có hướng dẫn BLD 4x4 bạn ạ.Theo tin đồn thì anh Nghĩa đã từng giải BLD 4x4 với time khoảng hơn 1h (từ lâu rồi)

mW.TYN
09-08-2009, 03:37 PM
Mình set up theo kỉu VD như có 2 cái nghịch ở góc 2,3. 1 cái nghịch ở 5,mình làm 2 cái nghịch ở mặt U trước rùi dùng F2 đưa lên,làm típ rùi F2 đưa về,nhưng hok được,mình làm sao chỗ nào chăng >_<[hr]
Mới học cái này từ tối qua,có cái lật góc thì không hỉu,còn kái khác thì ok,sáng nay làm được 1 lần,ngồi nhớ 10 phút,làm trong 15 phút keke,ko có lật gọc như kia >_<

Nghia
09-08-2009, 04:14 PM
Mình set up theo kỉu VD như có 2 cái nghịch ở góc 2,3. 1 cái nghịch ở 5,mình làm 2 cái nghịch ở mặt U trước rùi dùng F2 đưa lên,làm típ rùi F2 đưa về,nhưng hok được,mình làm sao chỗ nào chăng >_<[hr]
Mới học cái này từ tối qua,có cái lật góc thì không hỉu,còn kái khác thì ok,sáng nay làm được 1 lần,ngồi nhớ 10 phút,làm trong 15 phút keke,ko có lật gọc như kia >_<

Bạn làm như thế không được là bởi vì công thức được dùng để xoay hai góc 2 và 3 , R'D'RD đang ảnh hưởng đến các viên khác ở dưới (góc 6 và cạnh 8 chẳng hạn,...) và đáng lẽ cần phải áp dụng ngay lập tức một lần nữa công thức R'D'RD thì các viên khác đang bị ảnh hưởng mới quay lại chỗ cũ, đằng này nếu ta thực hiện F2 như bạn bảo, thì các viên đang bị ảnh hưởng (ví dụ cạnh 8 và góc 6 ) sẽ bị dịch đi chỗ khác, và công thức R'D'RD bạn dùng để xoay góc 5 sẽ không đưa chúng về vị trí cũ.
Cái này giải thích qua mạng rất khó, hy vọng bạn hiểu được chút :)>-

Đáng lẽ bạn phải thiết lập trước khi áp dụng công thức xoay góc, chẳng hạn bạn thực hiên L2 [xoay góc 2] U [xoay góc 3] U [xoay góc 5] U2 L2 thì sẽ được ngay thôi, đúng như Mr.Snape giải thích.

Còn về trường hợp 4 góc cùng nghịch (trên U và D) thì không tồn tại được (mình không giải thích cho bạn được vì mình cũng chưa học sâu về định lý nhóm :-B). Mỗi khi có 4 góc phải xoay thì chắc chắn có 2 góc nghịch và 2 góc thuận, bạn sẽ xử lý theo 2 cặp nghịch-thuân ;)

Đó, hy vọng mình giúp được bạn hiểu rõ hơn về BLD :)>-

mW.TYN
10-08-2009, 09:05 AM
Hỉu rùi,nhưng mà, nhớ khó ghê,mình chỉ nhớ đến mỗi hoãn vị cạnh là cùng ,gọc ko nhớ nổ >_<

Trần Anh Duy
10-08-2009, 09:17 AM
2 góc nghich ở U và 2 góc nghịch ở D

cái này ko thể có đc 4 góc đều nghịch, phải còn có góc thuận nữa thì mới thỏa mãn điều kiện: số góc thuận = số góc nghịch hoặc số góc thuận ( nghịch ) chia hết cho 3.

Mình set up theo kỉu VD như có 2 cái nghịch ở góc 2,3. 1 cái nghịch ở 5,mình làm 2 cái nghịch ở mặt U trước rùi dùng F2 đưa lên,làm típ rùi F2 đưa về,nhưng hok được,mình làm sao chỗ nào chăng >_<

như VD của bạn ở trên, bạn làm như vậy là sai. khi mình xoay góc thì các góc cần xoay phải đưa lên U hoặc D hết chứ ko đc để cái ở U cái ở D như thế. trong VD này, bạn nên set movie là L' U' sau đó áp dụng ct (R' D' R D)x2

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!

casanova
10-08-2009, 05:38 PM
Hỉu rùi,nhưng mà, nhớ khó ghê,mình chỉ nhớ đến mỗi hoãn vị cạnh là cùng ,gọc ko nhớ nổ >_<

tớ chỉ cho ấy 1 cách để nhớ nhé
lật cạnh lúc ấy cầm cube các ngón tay để vào các cạnh cần lật
lật góc thì ấy để ngón tay ở màu măth U,D là nhớ thui
hoán vị thì tớ khuyên thật là làm corner trước vì nó dễ nhớ cũng chi tối đa là 8 số thui mà

vuaquyen92
11-08-2009, 08:44 AM
Trong box Giải bịt mắt có 1 topic về cách nhớ trong BLD rồi mà bạn cứ áp dụng như trong đó là ok hết

mW.TYN
12-08-2009, 07:56 AM
Ah,chắc mình ghi nhầm,là 2 góc nghịch ở U, 2 góc thuận ở D thì giải sao >_<
góc 1 2 và 7 8

vuaquyen92
12-08-2009, 08:28 AM
Cái này khi làm bạn phải linh hoạt nếu thấy có góc bị sai trạng thái ở dưới bạn nên setup góc đó lên trên mặt U sau đó thực hiện theo công thức với quy tắc nghịch+thuận rồi undo setup là xong.

Trần Anh Duy
12-08-2009, 08:55 AM
Ah,chắc mình ghi nhầm,là 2 góc nghịch ở U, 2 góc thuận ở D thì giải sao >_<
góc 1 2 và 7 8

nếu 1 2 nghịch và 7 8 thuận thì bạn set B2 để đưa 7 8 lên 3 4 ở tầng U sau đó áp dụng CT nghịch cho góc 2, CT thuận cho góc 3, xong 1 cặp thuận-nghịch. Tiếp CT nghịch cho 1, tiếp là CT thuận cho 4. đưa các góc trở về vị trí cũ là xong.

mW.TYN
12-08-2009, 11:53 AM
Cái cách nhớ mình ko rõ lắm,obama xoay rubik là 123,vậy 4-> 12 thì thế nào .VD chẵn là hành động,lẻ là đồ vật thì nhỡ chuyển cạnh 1 3 5 thì lại thành obama rubik táo ah ,chẳng hạn thế,bán nõi rõ hơn cho mình tí được ko :D

Nghia
12-08-2009, 12:52 PM
Cái cách nhớ mình ko rõ lắm,obama xoay rubik là 123,vậy 4-> 12 thì thế nào .VD chẵn là hành động,lẻ là đồ vật thì nhỡ chuyển cạnh 1 3 5 thì lại thành obama rubik táo ah ,chẳng hạn thế,bán nõi rõ hơn cho mình tí được ko :D

Không phải như vậy, mà là bạn đặt cho mỗi viên 1 nhân vât, 1 hành động và 1 đồ vật. Rồi tùy theo thứ tự của viên đó trong vòng tròn hoán vị, bạn sẽ sử dụng 1 trong 3 từ đó.

VD: viên cạnh 1 ta đặt: NV = Obama, HD = ăn, DV = Nước Mỹ
viên cạnh 2 ta đặt: NV = Mèo, HD = cào, DV = rèm
viên cạnh 3 ta đặt: NV = Ông già Noen, HD = ngủ, DV = mũ đỏ

thì nếu ta phải hoán vị (123), ta sẽ có Obama cào chiếc mũ đỏ
(213) = Con mèo ăn chiếc mũ đỏ
(321) = Ông già Noen cào nước Mỹ

Hy vọng bãn sẽ hiểu rõ hơn ;)

Chắc bạn cũng sẽ nhận thấy rằng cho cùng một vòng tròn ta có thể có 3 câu khác nhau
VD:
(123) = Obama cào chiếc mũ đỏ
(231) = Con mèo ngủ tại Mỹ
(312) = Ông già Noen ăn chiếc rèm

Nhưng mình nghĩ là nếu quen rồi thì ta sẽ nhận biết ngay là cùng một vòng tròn cả :D

mW.TYN
12-08-2009, 09:24 PM
ah,thật kì diệu,hỉu rùi :D,càng học càng thấy hay

kilobiex
17-08-2009, 09:20 PM
cách của nghĩa cũng hay , nhưng phù hợp với một số người thui, bạn nếu nhớ đc cách của nghĩa có thể tham khảo cách viúal xem cũng hay , tui từng học làm cách này đó ,cũng khá dễ nhớ, nếu ban không hiu ji thi ban co thể hỏi tôi tại tôi cung mới học nên cũng hiểu khá rõ những điều bnaj thắc mắc. 01226915690

trungkien91_rubik_yb
21-08-2009, 09:57 AM
lật góc có j đâu bạn,chỉ cần đế y 1 tý,bạn dùng mấy công thức hoán vị cơ bản cho dễ nếu mặt U chưa lật được hết thì hãy ghép với góc ở mặt D thi Ok luôn:)>-:-"
lúc đầ mình cũng nhầm nhiều nhưng luyện nhiều là ổn mà

ola_bibi
21-03-2010, 11:09 AM
Mình có phát hiện này rất hay ! Lúc lật góc mình thấy quen quen vs cách chơi cơ bản bước cuối ! Nếu góc 2(nghịch) và góc 3(thuận) thì mình sẽ dùng thuật toán (RU2R'U'RU'R') (L'U2LUL'UL) ! còn nếu góc 2(thuận) và góc 3(nghịch) thì mình sẽ dùng thuật toán [(RU2R'U'RUR') (L'U2LUL'UL)]x2 ! Thuật toán này rất thuận tay và dễ nhớ( theo mình) ! ^^

kienvuong_rubik
21-03-2010, 11:16 PM
Lật góc có 2 TH:
- Lật 2 góc (1 thuận, 1 nghịch):
+ Đưa 2 góc đó lại gần nhau (gần nhất)
+ Áp dụng 2 công thức lật cơ bản
- Lật 3 góc (cùng thuận hoặc cùng nghịch):
+ Đưa góc đó vào cùng 1 layer
+ Dùng công thức lật (gồm 2 phần OLL rồi PLL(chữ U), chắc các bạn đã rõ)