PDA

View Full Version : Giúp mình học PLL

Loy
25-07-2012, 01:05 PM
Chào mọi người.

Mình bắt đầu luyện PLL. Mình muốn luyện 1 trường hợp cho tới khi nắm khá chắc rồi chuyển sang trường hợp khác.

Nhưng khổ nỗi chả biết làm thế nào để ra trường hợp mình muốn cả, mỗi lần xoay nó lại ra 1 TH khác :confuse:

Mong mọi người chỉ mình cách làm sao để tạo ra TH PLL mình muốn để luyện tập. Thks nhiều.

Ronaldo
25-07-2012, 01:09 PM
bạn xem ở đây này :smile:

http://rubikvietnam.com/forum/Thread-21-truong-hop-PLL-Fix-anh

tyxoai1996
25-07-2012, 01:13 PM
bạn giải cube rồi làm theo công thức PLL cần học thì nó cứ lặp đi lặp lại TH đó thôi...học OLL mình cũng giải cube rồi làm đi làm lại nguyên 1 công thức ấy thì sau vài lần nó lại trở lại cube đã giải...

Loy
25-07-2012, 01:19 PM
Cảm ơn nhiều ^^ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!

Hưng Junior
25-07-2012, 01:19 PM
Chào mọi người.

Mình bắt đầu luyện PLL. Mình muốn luyện 1 trường hợp cho tới khi nắm khá chắc rồi chuyển sang trường hợp khác.

Nhưng khổ nỗi chả biết làm thế nào để ra trường hợp mình muốn cả, mỗi lần xoay nó lại ra 1 TH khác :confuse:

Mong mọi người chỉ mình cách làm sao để tạo ra TH PLL mình muốn để luyện tập. Thks nhiều.

đừng nên tập như thế vì khi bạn phải làm ra trường hợp đó thì vô tình bạn sẽ quen tay làm cái TH để ra PLL.
P/s : Khuyên nên nhìn hẳn công thức đừng nhìn trường hợp bởi về sau thì cứ thấy bạn sẽ hiểu . Cứ ngồi làm CT PLL quài luôn cho tới khi mà bạn không nhìn CT mà vần làm được ( nghĩa là tay bạn đã quen với những move di chuyển lúc ấy cứ ngồi nhìn cube mà làm là sẽ thấy trường hợp của nó sẽ ra sao). TKS

Devilbringger
25-07-2012, 01:35 PM
cách mình tập cũng làm gần giống như bạn tyxoai1996 nói, nhưng ở đây mình chỉ cho bạn thêm 1 cách như thế này
bạn muốn tập riêng 1 trường hợp, bạn ko muốn phải giải cả cube
bạn ko biết phải thiết lập làm sao để cho ra đúng trường hợp để áp dụng công thức PLL đó

trả lời : bạn cứ tập 1 công thức đó, để cube y nguyên trạng thái đã dc giải, FT CT PLL dó lun, ko cần thiết lập, vì cái bạn cần là tập để quen FT và nhớ bước, nhớ đường đi, nên bạn cứ làm CT đó mà ko cần phải thiết lập làm gì cho mệt, bạn cứ làm CT đó 2 hoặc 3 lần là tự nhiên nó sẽ ra trường hợp cần thiết lập ngay thôi

Loy
25-07-2012, 01:43 PM
trả lời : bạn cứ tập 1 công thức đó, để cube y nguyên trạng thái đã dc giải, FT CT PLL dó lun, ko cần thiết lập, vì cái bạn cần là tập để quen FT và nhớ bước, nhớ đường đi, nên bạn cứ làm CT đó mà ko cần phải thiết lập làm gì cho mệt, bạn cứ làm CT đó 2 hoặc 3 lần là tự nhiên nó sẽ ra trường hợp cần thiết lập ngay thôi

Thks. Mình đã xem clip hướng dẫn look-ahead PLL của bạn, rất hữu ích ^^.

Devilbringger
25-07-2012, 01:51 PM
Cúm ơn, ko có chi ^^

cuber1997
25-07-2012, 01:55 PM
theo cách học của mình thì mình đặt cube ngang công thức, vừa xoay theo ct vừa nhìn di chuyển của các phần đúng của PLL đó ( 1 số là nhìn f2l), có thể xoay đi lại nhiều lần để nhớ các hướng đi, rùi cầm cube xoay ko nhìn ct, dần dần quen tay thoaai :smile:
P/s: TH chữ G bắt buộc làm theo cách a Nghi :shot::shot::shot:

Devilbringger
25-07-2012, 01:57 PM
cái cách làm liên tục 1 CT cần học nhiều lần để quen tay, quen mắt, quen đường đi mà ko cần thiết lập cũng có thể áp dụng cho khi học OLL, nhưng OLL thì phải làm 6 lần, đôi khi là tới 18 lần nó mới ra lại trường hợp cần thiết lập :)

Loy
25-07-2012, 02:11 PM
Ngoài cách này ra có cách nào học tối ưu hơn ko?

Các pro có kinh nghiệm chỉ giáo mình với. Merci.

hachanuy1
25-07-2012, 02:39 PM
Ngoài cách này ra có cách nào học tối ưu hơn ko?

Các pro có kinh nghiệm chỉ giáo mình với. Merci.

đơn giản là 3 ngày học 1 ct OLL và 1 ct PLL rồi tập solve bt, lúc gặp thì chậm lại để nhớ ct và quay theo đúng ct chứ đừng theo phản xạ mà làm 2-look thì 3 ngày là đủ để tạo phản xạ rồi =D=D=D

Loy
25-07-2012, 02:41 PM
đơn giản là 3 ngày học 1 ct OLL và 1 ct PLL rồi tập solve bt, lúc gặp thì chậm lại để nhớ ct và quay theo đúng ct chứ đừng theo phản xạ mà làm 2-look thì 3 ngày là đủ để tạo phản xạ rồi =D=D=D

Vậy mất 57x3 = 171 ngày để học full à (=

Ronaldo
25-07-2012, 02:53 PM

có mấy công thức dễ mà, ngày học mấy cái liền :smile::smile:

gkhmpg
25-07-2012, 04:49 PM

Mình full CFOP trong 1 tuần thôi. Cái quan trọng là bạn có học được hay không. Một khi nhớ được đa số là học sẽ rất nhanh, vài ct có thể nhìn rồi nhớ luôn http://www.vietvbb.vn/up/images/smilies/facepalm.gif