PDA

View Full Version : Phương pháp tự tìm công thức cách giải

ngogiuoc
01-07-2008, 10:30 PM
Phương pháp tự tìm công thức cách giải

Đôi khi có thể quên những gì đã học nhưng những gì tự mình khám phá thì sẽ không bao giờ quên.
Đừng cho tôi con cá mà hãy cho tôi cái cần câu.

Cần chuẩn bị: giấy + bút + 1 rubik dễ tháo, tàu là tốt nhất, hồi sưa mình dung lọai rubik stiker tròn 5k 1 cái, kô cần tháo chỉ soay mạnh mạnh nó cũng rớt ra rồi. bạn phải sẳn sàng tư thế, có thể sẽ tháo rubik ra lắp lại hay ghi chép bất kỳ đó. Bạn quy ước các cách quay bằng ký hiệu để có thể dễ dàng ghi ra giấy, ví dụ là L là quay mặt trái 90 độ cùng chiều kim đồng hồ

Và cách tìm công thức dựa vào nguyên tắc tháo lắp – soay phá – quan sát – ghi chép.

Đầu tiên mặt đầu tiên thường ai cũng có khả năng mày mò ra, tuy nhiên nếu bạn mò mãi mà cũng chẵn ra nổi thì có thể tìm thuật tóan như sau: tháo rubik ra, ngồi chọn 1 màu muốn xếp thành mặt đầu tiên, lắp nó lại trên 1 mặt, còn mấy cái còn lại thì cứ xếp đại, sao cũng được. Và như thế bạn đã có mặt đầu tiên, quá dễ phải kô hehehe. Nhưng mà đó là mặt bạn tháo lắp chứ kô phải bạn soay đâu nhá. Giờ để có thể tìm công thức bạn phải làm ngược lại quá trình, tức là xoay để phá từng ô của mặt đó ra chỗ khác. Đối với mặt đầu tiên thì có 9 ô màu 2 mẩu cạnh và góc, ngòai ra còn có 1 tâm, nhưng tâm thì ta kông quan tâm đến cũng được. Bạn có thễ tìm công thức cho cạnh hay góc trước là tùy bạn. Giờ bạn hạ cạnh hay góc xuống mặt đáy, sau đó quay mặt đáy cho góc cần phá chạy đi chỗ khác, sau đó trả mẩu cạnh hay góc kô muốn phá về lại mặt chính, như thế là bạn đã có 8 ô trên mặt đó cùng màu, một ô còn lại khác màu rồi. giờ có thể bạn kô nhớ những gì lúc nãy soay, bạn lại tháo ra xếp lại 1 mặt như ban đầu, và lần này phá ra như lần trước và nhớ ghi ra giấy từng bước mình làm. Rồi sau khi phá song, làm ngược lại những gì mình làm lúc nãy, vậy là bạn có công thức đầu tiên rồi, tuy rất ngắn nhưng mà cũng khá là quan trọng, song phần góc, tiếp tục làm phần cạnh cố gắn để tìm ra nhiều công thức khác nhau trong phần này, nó sẽ có tác dụng cho cả bước sau nữa đó. Sau phần này có thể bạn sẽ tìm ra 3-6 công thức di chuyển góc và cạnh.

Sau khi thành thạo bước 1 đến lượt tìm công thức cho phần tầng 2. Ban cũng sẽ tháo ra, xếp cho được 2 tầng song tìm cách phá 1 cạnh của tầng 2. Chú ý rang bạn có thể phá 1 cạnh cùa tầng 1 bắng cách phá 1 góc của tầng 1 rồi lại dùng 1 công thức nào đó trong các công thức của phần tầng đầu tiên xếp lại vị trí góc của tầng đầu tiên lại. Sau khi phá song thì quan sát coi thử cạnh của tầng 2 nằm ở vị trí nào cùa tầng 3. Rồi tiến hành ghi chép và làm ngược lại. đối với tầng 2 chì cần tìm ra 1 công thức là đủ

Tầng 3, cần phải suy tính 1chút, ta phài làm lần lượt góc trước hoặc cạnh trước. bạn cần làm theo phương pháp sau, ghi lại trạng thái của tất cả các cạnh và góc của tầng 3 (sau khi làm song tầng 1 và 2 ), sau đó lại phá ra là lắp lại rồi ghi lại sự thay đổi cùa tầng 3. Đem trạng thái sau so sánh với trạng thái ban đầu. vậy là mình có 1 công thức. cứ tìm cách và làm như vậy bạn sẽ có khả năng tìm ra tới 1200 công thức, tuy nhiên để kiên nhẫn làm điếu đó không dễ và có làm như vậy cũng kông có ích mấy. Nên lúc trước mình đã tìm kiếm theo thứ tự sau, làm đúng vị trí góc, tức là chì ghi lại trạng thái của góc trước và sau khi phá ra và lắp lại. Tiếp theo là làm đúng màu góc,sau đó là làm đúng vị trí cạnh và cuối cùng là là đúng màu cạnh .Cách này ngược hẳn với blind và các cách chơi phổ biến, tuy nhiên do mình tìm ra nên kông bao giờ mình quên nó dù có giai đọan 6 năm kô sờ vào nhưng khi cầm lại mình vẫn nhớ như in.
Đây là tổng quan quá trình tim công thức cơ bản cho rubik 3x3, tuy nhiên bạn cũng có thể áp dụng cho các loại cube khác, mình đã thực hiện và thành công trên 3x3, square-1, megaminx và piraminx

Nghia
01-07-2008, 11:25 PM
Cảm ơn anh Phương đã post bài này,

Em hiện giờ đang mầy mò chú Square-1, anh đã giải được cục đó bằng phương pháp này ư ? Nếu vậy thì quả là phương pháp quá hay !

Em vẫn chưa hiểu công đoạn tháo ra rồi phá lại để tìm ra công thức, anh có thể cho ví dụ với một công thức 3x3 nào đó được không ah ?

kieuphong
01-07-2008, 11:32 PM
Đang nghiên cứu, cũng ko hiểu lắm, mình phá kiểu gì? Cứ phá bừa ra ah?

ngogiuoc
02-07-2008, 08:49 AM
Cảm ơn anh Phương đã post bài này,

Em hiện giờ đang mầy mò chú Square-1, anh đã giải được cục đó bằng phương pháp này ư ? Nếu vậy thì quả là phương pháp quá hay !

Em vẫn chưa hiểu công đoạn tháo ra rồi phá lại để tìm ra công thức, anh có thể cho ví dụ với một công thức 3x3 nào đó được không ah ?

square-1 anh có tìm cách giải bằng cách này tuy nhiên phương pháp hơ kỳ cục chút ở bước cuối cùng, đó là khi đổi 2 mẩu tam giác cuối cùng cho nhau thì buộc lòng phải phá bỏ trạng thái lập phương của nó, gần như là nều kô may bị dính vào trường hợp đó (50%) thì phá ra làm lại.
Ah ví dụ đối với 3x3, ở tầng cuối, tầng cuối anh để ở dưới, thời đó mà đâu có biết chuyện đê tầng cuối lên trên đâu,ở bước đổi vị trí 2 góc cho nhau, sau khi ghi chép trạng thái của tầng 3 lúc ban đầu ra giấy ví dụ anh ghi là 5678 đánh số cho các góc giống như vị trí cùa blind nhá, anh tiến hành phá trạng thái của tầng 1 và 2 bằng cách di chuyển sao cho các mẩu của tầng 1 và 2 này vẩn nằm ở trên tầng 1 và 2, nhưng lại bị trộn ở trên đó, cụ thể anh phá bằng công thức -R-DRF, khi đó trạng thái đúng của tầng 1 và 2 bị phá vỡ, giờ anh soay mặt -D, tức là trạng thái của tầng 3 sẽ bị phá vỡ, rồi sẽ dùng công thức ngược lại với lúc phá tầng 1 -2 để trả tầng 1-2 về trạng thái đúng, cụ thể sẽ trả về là -F-RDR. khi đó kết quả anh thu được là 8756, cái này tương đương với 5687 sau khi thực hiện D', bước D' này giúp trả góc 5 về đúng vị trí ban đầu của nó, giúp ta dễ dàng so sánh với trạng thái ban đầu hơn thôi. tóm lại anh rút ra được là để đảo vị trí của 2 góc ở vị trí 7-8 cho nhau, anh dùng công thức -R-DRF -D -F-RDR D'.
Sau đó anh tiến hành với càc trường hợp khác và rút ra rằng đề tiến hành đảo hai góc không kề nhau ở tầng 3 ta thay -D bằng D', tức là dùng công thức -R-DRF D' -F-RDR D'

Đang nghiên cứu, cũng ko hiểu lắm, mình phá kiểu gì? Cứ phá bừa ra ah?

ah phá ra bằng càng ít move càng tốt, vì còn phải ghi chép để theo dỏi so sánh trạng thái trước và sau khi phá nữa mà

Toàn.DC
02-07-2008, 09:28 AM
Thường thì công thức tự mò chắc chắc sẽ dễ thuộc hơn

Nghia
02-07-2008, 01:26 PM
square-1 anh có tìm cách giải bằng cách này tuy nhiên phương pháp hơ kỳ cục chút ở bước cuối cùng, đó là khi đổi 2 mẩu tam giác cuối cùng cho nhau thì buộc lòng phải phá bỏ trạng thái lập phương của nó, gần như là nều kô may bị dính vào trường hợp đó (50%) thì phá ra làm lại.

Em cũng đang mầy mò con square-1, sau khi làm được hình lập phương thì anh bắt đầu bằng góc hay cạnh ?

ví dụ anh ghi là 5678

Đây là một vòng cycle ah ?

tức là dùng công thức -R-DRF D' -F-RDR D'

-R của anh có giống R' không ah ? Kiểu công thức này có cấu trúc rất giống loại "commutator", là một dạng công thức người ta hay dùng cho 4x4 BLD, hoặc là ngay trong speed 3x3 cũng có (3 corner cycle). Hôm nào anh thử tìm đọc về loại công thức này xem.

ngogiuoc
02-07-2008, 02:27 PM
ah 5678 kô phải là vòng cycle đâu em, chỉ là cách ghi ký hiệu thôi, cái đó là ghi riêng cho tầng cuối, tức là tại slot số 5 đã có coner 5 rồi, slot 6 có coner 6, tương tự cho 7 và 8. sau khi thực hiện công thức thì tại slot 5-6 vẫn giữ nguyên còn 7-8 đổi chỗ cho nhau.

đối với square-1 sau khi làm dc khối lập phương, anh sẽ làm 1 mặt trước, tầng 2 thì tự động có rồi khỏi phải xếp, riêng tầng 3 lại hơi khác 1 chút, là anh chì tìm dc cách di chuyền từng cặp và góc, không có làm riêng lẽ dc. nên sẽ có 50% gặp trường hợp có 2 cạnh tam giác cần phải đổi chổ cho nhau, khi gặp trường hờp đó anh đành phải phá trạng thái khối hình lập phương để làm lại

-R-DRF D' -F-RDR D' cài này là do anh đọc, bình thường khi soay anh có thói quen soay ngược thì anh đọc là trừ, soay 180 lại đọc là phẩy, công thức -R-DRF -D -F-RDR D' tương đương với R'D'RF D' F'R'DR 2D, và chắc chắn công thức này sẽ là 1 trong 1200 công thức kết hợp ở tầng 3.

em thử nghiên cứu giái thử nhá, square 1 anh tìm cách giải hồi lớp 8 mà cũng từ đó đến giờ chưa rờ lại, bữa nào off mượn 7up thử xem giải có được không hehehe

Mr_Snape
02-07-2008, 02:41 PM
Cách anh ngogiuoc nói là rất chuẩn(mặc dù hơi kì thật)
Em dùng cách gần như thế để học oll của 3x3 đấy ạ!Em hoàn thành 6 mặt,rui quay bừa sao cho tầng 2 không đổi,sau đó nhớ và làm ngược lại!Như thế ra được nhiều case lắm,có thể thay đổi chút xíu là có case mới luôn,như là thay đổi thứ tự,hoặc hơn 1 bước U!

p/s:Anh ngogiuoc gấp rút post bài hướng dẫn bịt mắt giùm em,em cần học gấp ạ!
Học bịt mắt lâu không ạ?Em dự định là khai giảng năm học tới đây,hoặc là lúc nào trường meeting em sẽ lên biểu diễn màn bịt mắt :D Đó có coi là 1 cách quảng cáo không nhỉ?Em sẽ cố hết sức,nhưng không biết học bịt mắt thì mất bao lâu,với lại phải có thành tích khá 1 chút(không biết trong 5p hoàn thành có được coi là tạm ko?)
Mọi người hướng dẫn em với ạ?

ngogiuoc
02-07-2008, 03:00 PM
đùng rồi đó, chỉ thay đổi 1 chút là sẽ có trường hợp mới, lúc trước anh cũng ham nghĩ là xang nhiều trường hợp thì có khả năng chơi nhanh hơn, nhưng kỳ thực để liệt kê tất cả các công thức không phải chuyện đơn giản, có khi vì vậy mà mấy giáo sư như Fridrich mới làm hết được. Ban đầu anh cũng tìm ra dc mười mấy công thức nhưng mà sau thì suy ra rằng đề làm theo cách classic thì chì cần một vài công thức đơn giản là đủ.

bài bịt mắt cũ anh viết bên yoyo có một bạn trong diễn đàn mình là starxxx hay straixixixi gì đó có thông báo là đã làm theo được, nhưng thú thất là bài đó anh viết cũng khó hiểu, nên anh với anh Nghĩa sẽ hợp tác viết 1 bài cho forum mình, em cố gắn chờ nhé

MrRubik123
23-05-2012, 11:30 PM
Gần 4 năm rồi mà Topic vẫn mang tính thời sự... Rất hay =D

MrT_77_hp
24-05-2012, 06:30 PM
Cảm ơn anh, em thấy bài này rất ý nghĩa