PDA

View Full Version : Hỏi thêm về BLD của anh Nghia

kidcuber
09-08-2012, 05:12 PM
Sau vài ngày nghiên cứu và tìm hiểu em cũng đã hiểu sơ sơ được cách giải của anh Nghĩa. nhưng cho em hỏi là khi mà mình " set move " thì cũng phait bịt mắt à ? Nếu thế thì cứ phải ghi ra giấy rồi lại nhìn ,lại xoay. Thế thì khó quá !

gaconvn
09-08-2012, 05:20 PM
Sau vài ngày nghiên cứu và tìm hiểu em cũng đã hiểu sơ sơ được cách giải của anh Nghĩa. nhưng cho em hỏi là khi mà mình " set move " thì cũng phait bịt mắt à ? Nếu thế thì cứ phải ghi ra giấy rồi lại nhìn ,lại xoay. Thế thì khó quá !

mở mắt ra lúc nhớ, còn sau khi bịt mắt (và sau move đầu tiên) thì bạn không được mở mắt ra nữa

MR.T.VTVN
09-08-2012, 08:07 PM
thực ra ko khó như bạn nghĩ đâu mình cũng từng vướng phần này :plaster: bạn chỉ cần nhớ các cạnh vs góc cần di chuyển rùi tới từng TH setup sao cho dễ nhớ nhất mình phải sai cái này cả chục lần mới nhận ra dc :sosad::sosad:

Hưng Junior
09-08-2012, 08:22 PM
vài ngày thì nghiệm hay lắm rùi đấy bạn à :smile::smile::smile:
nghiệm khoảng 1 tháng xem 1 ngày chỉ cần 2 tiếng ngồi tập trung vào là sẽ thấy kết quả sẽ rất nhanh thôi.:smile:

trí trần
01-11-2012, 01:11 PM
cho mình hỏi về giới hạn các bước thiết lập trong hoán vị cạnh và góc trong bài của anh Nghĩa có nghĩa là gì, mình không hiểu rõ chỗ này lắm[hr]
cho mình hỏi về giới hạn các bước thiết lập trong hoán vị cạnh và góc trong bài của anh Nghĩa có nghĩa là gì, mình không hiểu rõ chỗ này lắm[hr]
cho mình hỏi về giới hạn các bước thiết lập trong hoán vị cạnh và góc trong bài của anh Nghĩa có nghĩa là gì, mình không hiểu rõ chỗ này lắm

dauto98
01-11-2012, 01:23 PM
cho mình hỏi về giới hạn các bước thiết lập trong hoán vị cạnh và góc trong bài của anh Nghĩa có nghĩa là gì, mình không hiểu rõ chỗ này lắm

có nghĩa là đối với góc lúc setup để hoán vị thì chỉ có mặt U và D đc phép quay thoải mái còn các mặt còn lại (R L F D) thì bắt buộc phải quay 180 độ ( R2 L2 ...etc), phần cạnh thì chỉ có mặt F B mới phải quay 180 độ thôi còn mặt khác thì vô tư

r00kje
19-05-2013, 09:24 AM
có nghĩa là đối với góc lúc setup để hoán vị thì chỉ có mặt U và D đc phép quay thoải mái còn các mặt còn lại (R L F D) thì bắt buộc phải quay 180 độ ( R2 L2 ...etc), phần cạnh thì chỉ có mặt F B mới phải quay 180 độ thôi còn mặt khác thì vô tư

công thức thiết lập của cạnh là (UDF2B2RL) phải ko? mà theo bạn nói thì nghĩa là U D R L quay thoải mái, chỉ có F2 và B2 phải quay 180 độ. nhg sao trong hướng dẫn của a Nghĩa có ví dụ là :

"Ví dụ : Ta muốn lật cạnh 6 và cạnh 12. Nhưng thuật toán của ta chỉ lật được các cạnh 1 và 3, nên ta cần đưa cạnh 6 và 12 đến vị trí 1 và 3.Bước thiết lập của ta sẽ là B’D’F2. Khi đó, ta áp dụng thuật toán M’UM’UM’U2MUMUMU2 (lật cạnh ở vị trí 1 và 3). Xong rồi thì chúng ta thực hiện bước ngược lại của bước thiết lập là F2DB."

nếu như vậy thì mặt B bị quay sai rồi, phải quay là 180 độ(B2) ms đúng
mình thật sự ko hiểu chỗ này cho lắm, mong bạn giải đáp hộ
tks

lkhphuc
19-05-2013, 09:54 AM
Lật cạnh chẳng có bước giới hạn nào cả.
Nếu mà làm quen rồi thì khi làm chẳng cần để ý tới các bứoc giới hạn làm gì, các bước suy nghĩ nó tự đúng cả rồi. mục đích của các bước giới hạn cũng chỉ là giữ nguyên trạng thái của viên đó khi chưa set up và sau khi đã set up.
ví dụ ta đã lật xong góc, tất cả các viên ở vị trí cân bằng, ta phải hoán vị 3 viên góc là 1,4,7. nếu ta xài R' để đưa 7 lên 3 thì bây giờ 7 đang ở vị trí 3 sẽ ko còn ở trạng thái cân bằng nữa mà là ở trạng thái nghịc, còn nếu xài R2 đưa 7 lên 2 thì viên 7 ở vị trí 2 vẫn giữ nguyên trạng thái cân bằng. còn nếu như set up mà cần ví dụ từ 7 lên 8 hay xuóng 5 thì dù xài D hay D2 thì nó vẫn ở vị trí cân bằng.
còn bước lật cạnh trong ví dụ anh nghĩa ta chỉ cần lật, các bước giới hạn cạnh đó chỉ áp dụng khi ta cần hoán vị cạnh để giữ nguyên trạng thái lật của cạnh.

r00kje
19-05-2013, 11:03 AM
Lật cạnh chẳng có bước giới hạn nào cả.
Nếu mà làm quen rồi thì khi làm chẳng cần để ý tới các bứoc giới hạn làm gì, các bước suy nghĩ nó tự đúng cả rồi. mục đích của các bước giới hạn cũng chỉ là giữ nguyên trạng thái của viên đó khi chưa set up và sau khi đã set up.
ví dụ ta đã lật xong góc, tất cả các viên ở vị trí cân bằng, ta phải hoán vị 3 viên góc là 1,4,7. nếu ta xài R' để đưa 7 lên 3 thì bây giờ 7 đang ở vị trí 3 sẽ ko còn ở trạng thái cân bằng nữa mà là ở trạng thái nghịc, còn nếu xài R2 đưa 7 lên 2 thì viên 7 ở vị trí 2 vẫn giữ nguyên trạng thái cân bằng. còn nếu như set up mà cần ví dụ từ 7 lên 8 hay xuóng 5 thì dù xài D hay D2 thì nó vẫn ở vị trí cân bằng.
còn bước lật cạnh trong ví dụ anh nghĩa ta chỉ cần lật, các bước giới hạn cạnh đó chỉ áp dụng khi ta cần hoán vị cạnh để giữ nguyên trạng thái lật của cạnh.

tks. mặc dù chưa hiểu hết ý của bác nhg e sẽ nghiên cứu thêm. ở BLD thì e chỉ vướng mỗi mấy cái công thức thiết lập này thôi ==!

kktl03
29-05-2013, 08:49 AM
Cho hỏi là ví dụ như mình phải chuyển (5 6 7 8) thì mình phải chia ra làm sao hoặc là làm công thức gì thì giải được ?