PDA

View Full Version : Dạy mình F2L mà ko xoay cube với

Loy
13-08-2012, 06:03 PM
Tình hình là mình đã học full F2L rồi. Cũng làm đc gần hết F2L 4 hướng trừ vài trường hợp đặc biệt. Thế nhưng khi làm vẫn phải quay cube khá nhiều để dễ FT. Trong khi xem videos thấy các pro xoay cube rất ít. Mình ko hiểu họ làm thế nào vì ko xoay cube thì rất khó (đối với mình) để FT. Ko lẽ họ có thể FT ngay cả khi ko tiện?

Thêm nữa mọi người giải thích dùm mình các thuật ngữ như empty slot, fail corners/edges nhé. Còn thuật ngữ nào khác chỉ mình luôn nhé.

Kém thì phải học hỏi thôi. Mong mọi người chỉ bảo tận tình. Cảm ơn nhiều! :smile::smile::smile:

gkhmpg
13-08-2012, 06:10 PM
Tình hình là mình đã học full F2L rồi. Cũng làm đc gần hết F2L 4 hướng trừ vài trường hợp đặc biệt. Thế nhưng khi làm vẫn phải quay cube khá nhiều để dễ FT. Trong khi xem videos thấy các pro xoay cube rất ít. Mình ko hiểu họ làm thế nào vì ko xoay cube thì rất khó (đối với mình) để FT. Ko lẽ họ có thể FT ngay cả khi ko tiện?

Thêm nữa mọi người giải thích dùm mình các thuật ngữ như empty slot, fail corners/edges nhé. Còn thuật ngữ nào khác chỉ mình luôn nhé.

Kém thì phải học hỏi thôi. Mong mọi người chỉ bảo tận tình. Cảm ơn nhiều! :smile::smile::smile:

1 - Muốn làm được 4 hướng thì phải có công thức riêng. Mà công thức cho F2L 4 hướng thì lại không thể viết mỗi trường hợp 1 ct được, vậy nên phải tự nghiệm ra trong quá trình học F2L

2 - Đúng, muốn khủng thì phải FT được trong mọi tình huống

Thuật ngữ: False chứ không phải Fail nhé
- Empty slot: Dùng những slot trống để thực hiện pair F2L luôn, để tránh xoay cube
- False Corner/Edge: Dùng những edge hoặc corner bị đặt sai slot để pair theo 1 trường hợp rồi đưa lên mặt U luôn, đặt pair đó đúng chỗ của nó

:boss:

Loy
13-08-2012, 06:15 PM
Đúng, muốn khủng thì phải FT được trong mọi tình huống
Nếu thế thì phải thường xuyên xoay layer B đúng ko? Mình thấy ft layer này khá khó.

False Corner/Edge: Dùng những edge hoặc corner bị đặt sai slot để pair theo 1 trường hợp rồi đưa lên mặt U luôn, đặt pair đó đúng chỗ của nó
Tức là cứ pair bình thướng đúng cặp đúng màu rồi mới đưa lên mặt U và chèn vào slot đúng sau ah?

gkhmpg
13-08-2012, 06:18 PM
Đúng, muốn khủng thì phải FT được trong mọi tình huống
Nếu thế thì phải thường xuyên xoay layer B đúng ko? Mình thấy ft layer này khá khó.

False Corner/Edge: Dùng những edge hoặc corner bị đặt sai slot để pair theo 1 trường hợp rồi đưa lên mặt U luôn, đặt pair đó đúng chỗ của nó
Tức là cứ pair bình thướng đúng cặp đúng màu rồi mới đưa lên mặt U và chèn vào slot đúng sau ah?

Layer B có thể thay bằng Fw, ft như F

Cơ bản là thế, còn muốn nhanh thì trong khi pair đưa lên U luôn

Loy
13-08-2012, 06:21 PM
Cảm ơn nhé. Còn kỹ thuật nào nữa ko bạn chỉ mình với? :smile:

gkhmpg
13-08-2012, 06:22 PM
Cảm ơn nhé. Còn kỹ thuật nào nữa ko bạn chỉ mình với? :smile:

Bạn phải tự nghiệm ra hết, đó là cách tốt nhất

Loy
13-08-2012, 06:24 PM

Bạn nói đúng. Nhưng mình thấy đc chỉ dạy thì sẽ tiến bộ nhanh hơn nhiều so với tự mày mò :smile:

gkhmpg
13-08-2012, 06:45 PM

Bạn nói đúng. Nhưng mình thấy đc chỉ dạy thì sẽ tiến bộ nhanh hơn nhiều so với tự mày mò :smile:

Đôi lúc bạn sẽ không thể có được bất cứ sự trợ giúp gì. Và nếu chính bản thân bạn không tự tìm ra thì có được chỉ dạy cũng chẳng giúp đựoc gì nhiều. Như mình trong suốt thời gian từ khi cubing đến lúc sub 30 ~ 25, không một ai giúp cả, mình phải tự học hết. Đến khi sub 20 cũng không được ai giúp, chỉ có thể hỏi qua fb hoặc yh. Cái chính là bản thân bạn có thể làm được hay không http://www.vietvbb.vn/up/images/smilies/facepalm.gif

Wildcats
13-08-2012, 11:10 PM
Hiện h mình đang sub 30s (cùi lắm) với F2l tự nghiệm. Quan trọng khi tập là phải hiểu đc bản chất, nếu hiểu đc bạn sẽ chủ động trong các trường hợp từ đó sẽ giải hết sức nhanh chóng! Luyện tập và luyện tập, có như vậy thì mới có kinh nghiệm đc