PDA

View Full Version : Letter Pair Image (cách nhớ BLD được nhiều ng trên thế giới sử dụng)

babydragon
14-08-2012, 09:59 AM
Tuần trước mình có đọc 1 cuốn sách, trong đó có câu : Thế giới này ko phải là để đấu tranh, ghen tỵ, ganh đua để tồn tại, mà là cũng yêu thương hợp tác với nhau để phát triển và sáng tạo . Con người ko phải là 1 nạn nhân của cuộc sống mà chính là nhân tố tạo nên nó. Vì thế nên mình quyết định chia sẻ tài liệu này, hy vọng sẽ có ích cho ai muốn BLD hay chỉ đơn gian là muốn nhớ 1 cái gì đó .
Theo mình BLD thì không khó ở bước làm mà khó ở phần nhớ, làm sao có thể nhớ nhanh và chính xác, đó là 1 vấn đề rất quan trọng đối với người học BLD, ko phải chỉ đơn giản là luyện tập nhiều thì sẽ thành công, mà là bạn phải luyện tập với 1 phương pháp đúng nữa.:sure:
với tư tưởng người người BLD, nhà nhà biết BLD, nên mình mạn phép được chia sẻ cách nhớ của mình cho mọi người. Đó là cách Letter pair image mà các cuber trên thế giới rất hay sử dụng . Ngoài ra còn có các phương pháp khác như letter pair word/sound nhưng mình thấy ko phù hợp với VN vì VN mình ko dùng các âm cuối như /s/ /z/ /t/ /ed/ ... nên ko thể xài cách này.:surrender:
Đây là tài liệu mình mất 1 tháng để hoàn thành, nhưng sau đó thì cứ phải sửa liên tục, vì với mình thì tất cả các từ quy ra đều phải thành 1 hình ảnh rõ ràng, thì mới dễ nhớ được, nên thấy cái nào ko hài lòng hay nghĩ ra 1 cái vui hơn thì lại sửa :misdoubt:
Có 1 số ô mình bỏ trống là chính nó đã tạo ra nghĩa rồi, ko phải thêm bớt từ gì hết, từ nào ko hiểu thì có thể hòi mình, đừng ngại :smile:.Ah , có 1 số trong Yu-Gi-Oh và Mario nữa Lúc viết cái này thì mình trên 18 rồi nên có dùng 1 số từ ng lớn tí, các bé duói 16 thấy thì bỏ qua cho nhe,hehe trong đây còn có 1 số tên riêng, hay thuộc Công Giáo, ai ko hiểu thì cũng bỏ qua nốt.
Tip: Cách để nhớ tốt : liên kết các hình ảnh bạn có được thành 1 câu chuyện, câu chuyện đó phải mang tính hài hước, có màu sắc, có âm thanh, logic, đôi khi cũng cần giới tính (vì con ng có xu hướng nhớ những vấn đề liên quan tới giới tính rất trâu ), do đó mỗi lần BLD là bạn sẽ có 1 câu chuyện mới, vui hơn chứ ko như nhiều ng nghĩ BLD sẽ nhức đầu hay là 1 cực hình .....,ngoài ra có thể dùng để tiên tri hay là để đánh số đề cũng được :stick:
Cái này dùng để nhớ M2 cho cạnh, có thể dùng để nhớ 3OP cho cạnh cũng được :hihi:.
Ai mới tập chơi thì nên dùng M2R2, đơn giản, chỉ cần học tầm 10 công thức là thành công, luyện tập nhiều thì cũng có thể dưới 2p rồi:boss:
Tài liệu này chỉ dài có 2 trang word thôi, ko dài như mọi ng nghĩ đâu :shame:, do mình dùng M2 nên đặt cho từng sticker là 1 chữ cái
Link down:
https://www.box.com/s/08ec6c26bd97aa1d90f8
Link MF: http://www.mediafire.com/view/?5ddbc1766b3spxg
FIle PDF: http://www.mediafire.com/view/?dcayyquse4otg9d
Phần còn lại : http://www.mediafire.com/file/4ng086em5o8n95h/bi_kip_bld_p2.doc

làm M2 thì có 1 cạnh làm viên thế nên ko đặt nên chỉ có 22 ký tự thôi nha .
Bonus: về góc thì lúc trước mình làm theo kiểm R2 (ko cần lật góc) nên đặt cho mỗi viên góc 3 hình ảnh, từ đó 7 viên là có 21 hình ảnh (viên thứ 8 là viên thế nên ko cần đặt ), còn giờ thì đang tập TuRBo cho góc nên nhớ theo kiểu nhóm 2 góc lại thành 1 hình rồi đọc lên cho dễ :shame:

Ai có góp ý hay thắc mắc thì cứ post ở đây hay lên yahoo cũng được,nick yahoo mình là Rubik2305

MR.T.VTVN
14-08-2012, 10:15 AM
Cảm ơn anh bài viết khá tốt :beauty::beauty::beauty::beauty::beauty:=D=D=D=D=D =D

KissesHacker
14-08-2012, 10:32 AM
Quá có ích. Thanks cho tinh thần chia sẻ và kỹ lưỡng của bạn :smile:

Mềnh tập mãi mà vẫn chưa BLD được :shot:

lkhphuc
14-08-2012, 11:00 AM
I want to thank you 1000 times. i had waited it for a long time

fei193
14-08-2012, 11:13 AM
Bạn làm tn mà dùng đc box vậy? Mình lưu nhạc với videos ở box.net khá nhiều mà giờ ko vào đc, cả cái link kia cũng ko dow đc luôn=.='.

dauto98
14-08-2012, 12:38 PM
thank very much, BLD mới làm đc phần góc phần cạnh còn chưa đc :plaster: phải thử thôi

littleboy1998
14-08-2012, 12:56 PM
hay phết. lại lên hứng bld rồi:byebye::byebye::byebye::byebye::byebye::byeb ye:

babydragon
14-08-2012, 01:04 PM
Bạn làm tn mà dùng đc box vậy? Mình lưu nhạc với videos ở box.net khá nhiều mà giờ ko vào đc, cả cái link kia cũng ko dow đc luôn=.='.

có thể chrome bạn bị lỗi đó, cài lại hoặc mở bằng firefox nhé :smile:

minato_37
14-08-2012, 02:24 PM
có nghĩa là đặt 1 cạnh 1 chữ cái hả anh
từ B đễn X ạ :sad::sad::sad:

babydragon
14-08-2012, 04:14 PM

anh có nói ở trên đó, 1 sticker là 1 chữ, tức là 1 cạnh thì có 2 chữ

manhlinh
14-08-2012, 04:20 PM
Mình thấy cách nhớ khá hay nhưng chỉ áp dụng tốt với M2/3OP và M2/R2. Vậy mình có thể hỏi với 3OP thì cách nhớ nên biến tấu thế nào cho thích hợp

minato_37
14-08-2012, 04:22 PM

anh có nói ở trên đó, 1 sticker là 1 chữ, tức là 1 cạnh thì có 2 chữ

oh,có hiểu sơ sơ =D=D=D=D=D=D

dauto98
14-08-2012, 06:12 PM
ặc làm sao mở đc bạn máy mình nó bảo ko biết dùng gì để mở mình dùng word nó bị lỗi :shot::shot::shot:

trung_italy
14-08-2012, 06:40 PM
Bookmark thi xong đại học rồi tập :shame:

MR.T.VTVN
14-08-2012, 06:48 PM
Mình thấy cách nhớ khá hay nhưng chỉ áp dụng tốt với M2/3OP và M2/R2. Vậy mình có thể hỏi với 3OP thì cách nhớ nên biến tấu thế nào cho thích hợp

theo em thì Bld = 3op nên sử dụng visual là hay nhất :chaymau::chaymau::chaymau:

babydragon
14-08-2012, 08:14 PM

3OP thì phải nhớ setup move và lật phức tạp, M2 dễ hơn sao ko tập nhỉ :byebye:
3OP thì bạn vẫn có thể quy ra chữ và nhớ theo bảng của mình mà

ặc làm sao mở đc bạn máy mình nó bảo ko biết dùng gì để mở mình dùng word nó bị lỗi :shot::shot::shot:

down về rồi mở bằng word 2007 hoặc 2010 hoặc có thể xem trực tiếp luôn đó bạn

minato_37
14-08-2012, 09:22 PM
giả sử lấy mặt F là màu xanh lá cây,mặt U màu trắng thì nếu đặt cạnh UF sticker lần lượt là B,C .
UL sticker lần lượt là D,E

thế thì cạnh có sticker đk đặt là BD là cạnh nào hả anh :sad::sad::sad::sad::sad:

babydragon
14-08-2012, 09:41 PM
giả sử lấy mặt F là màu xanh lá cây,mặt U màu trắng thì nếu đặt cạnh UF sticker lần lượt là B,C .
UL sticker lần lượt là D,E
thế thì cạnh có sticker đk đặt là BD là cạnh nào hả anh :sad::sad::sad::sad::sad:

Em hiểu sai ý anh rồi, 2 chữ (vd như BD) ko phải để chỉ 1 cạnh, mà là chỉ 2 cạnh 1 lúc,
VD: em có UL -> UF, thì sẽ là DB -> dragon ball
UL -> FU, thì sẽ là DC -> Dốc

minato_37
15-08-2012, 12:17 PM
xl anh vì hỏi hơ i nhiều nhưng ở phần cạnh có 24 sticker lận mà anh ghi đó chỉ có 18 chữ cho 18 sicker . Tại sao ạ ??? :surrender::surrender::surrender::surrender::surre nder:

Ronaldo
15-08-2012, 02:22 PM
sao ko down đươc nhỉ :aboom::aboom::aboom:
up lên mediafire.com đi bạn :smile:

babydragon
15-08-2012, 09:34 PM
xl anh vì hỏi hơ i nhiều nhưng ở phần cạnh có 24 sticker lận mà anh ghi đó chỉ có 18 chữ cho 18 sicker . Tại sao ạ ??? :surrender::surrender::surrender::surrender::surre nder:

Ko bik cứ hỏi :smile: , anh edit lại bài post trả lời câu của em rồi đó, xem ở #1 nhé.

Đã úp link MF

emeien_13
15-08-2012, 11:44 PM
Tớ coi online hiện bt nhưng load về dùng word 2007 thì lại lỗi, một số chỗ còn hiện k hết chữ. Bạn có thể convert sang PDF được ko

À thôi tớ lấy được rồi
PDF cho bạn nào cần. khỏi lo lỗi font
http://www.mediafire.com/view/?dcayyquse4otg9d

PS: chủ topic dùng bảng mã k phải unicode nên đánh máy có vài chỗ nó k hiện được. Bị lỗi

minato_37
16-08-2012, 07:37 AM

Ko bik cứ hỏi :smile: , anh edit lại bài post trả lời câu của em rồi đó, xem ở #1 nhé.

Đã úp link MF

dạ =D=D=D

babydragon
16-08-2012, 08:30 AM
Tớ coi online hiện bt nhưng load về dùng word 2007 thì lại lỗi, một số chỗ còn hiện k hết chữ. Bạn có thể convert sang PDF được ko

À thôi tớ lấy được rồi
PDF cho bạn nào cần. khỏi lo lỗi font
http://www.mediafire.com/view/?dcayyquse4otg9d

PS: chủ topic dùng bảng mã k phải unicode nên đánh máy có vài chỗ nó k hiện được. Bị lỗi

Cám ơn bạn, hôm rày unikey mình bị lỗi hic, mình xài word 2010

minato_37
18-08-2012, 10:07 PM
anh sắp xếp các chữ như thế nào ạ?
em xếp viên UF là AB ,viên UL là CD . Thế là viên UL có luôn CD (đĩa) .Em cứ thấy nó thế nào ấy :shot::shot::shot::shot::shot:

dauto98
19-08-2012, 08:10 AM
chả hiểu sao word 2007 nó ghi là full crack trong khi down về nó lại là bản trial http://www.vietvbb.vn/up/images/smilies/facepalm.gif anh có word 2007 bản chính thức ko

babydragon
19-08-2012, 10:27 AM
anh sắp xếp các chữ như thế nào ạ?
em xếp viên UF là AB ,viên UL là CD . Thế là viên UL có luôn CD (đĩa) .Em cứ thấy nó thế nào ấy :shot::shot::shot::shot::shot:

Cám ơn em đã thắc mắc, đúng là mấy chữ trong 1 cạnh thì anh bỏ ra hết rồi.
Anh xếp theo nhóm là :

AB , CU, DJ, TV, IS, WX, OP, GH, KL, MN, RF =D

Gà Cubing
09-09-2012, 01:29 PM
mình có 1 thắc mắc là cách này nhớ nhiều trường hợp lắm... làm sao mà học hết được......

minato_37
18-09-2012, 12:18 PM
sao ko có mấy cái AJ BJ CJ DJ FJ GJ HJ IJ KJ LJ MJ NJ OJ PJ RJ SJ TJ UJ XJ WJ hả anh :sosad::sosad::sosad:

lkhphuc
18-09-2012, 12:36 PM
ko bít mình hiểu vầy đúng ko. giả sử đặt sticker uf là a, sticker fu là b, sticker ul là c, sticker lu là d, sticker ur là e, stcker ru là f.sticker bd là g, sticker db là h. có vòng tròn ( uf ru bd ul) thì ghép lại là AFGC. =>african gucci, tyưởng tượng 1 ông già ra đen răng rụng đeo túi xách gucci, mặc váy gucci.
ko biết hiểu vậy đung ko.

babydragon
02-10-2012, 12:33 PM
mình có 1 thắc mắc là cách này nhớ nhiều trường hợp lắm... làm sao mà học hết được......

có đam mê là được bạn à, nếu ko muốn nhớ theo cách của mình thì tự chế ra sẽ dễ nhớ hơn

sao ko có mấy cái AJ BJ CJ DJ FJ GJ HJ IJ KJ LJ MJ NJ OJ PJ RJ SJ TJ UJ XJ WJ hả anh :sosad::sosad::sosad:

có rồi mà, ở file bổ sung thứ 2 đấy

ko bít mình hiểu vầy đúng ko. giả sử đặt sticker uf là a, sticker fu là b, sticker ul là c, sticker lu là d, sticker ur là e, stcker ru là f.sticker bd là g, sticker db là h. có vòng tròn ( uf ru bd ul) thì ghép lại là AFGC. =>african gucci, tyưởng tượng 1 ông già ra đen răng rụng đeo túi xách gucci, mặc váy gucci.
ko biết hiểu vậy đung ko.

đúng rồi bạn, ở đây là mình quy định trước các cặp ký tự luốn , để khi đụng đến là lấy ra thôi chứ ko cần suy nghĩ nó là viết tắt của chữ gì nữa

finalshare
03-02-2013, 02:05 PM
Lại còn có cả systal maiden(MD) trong dota nữa

phamtu24
25-02-2013, 07:23 AM
a ơi CH thì là sticker nào vậy

minato_37
27-02-2013, 07:58 PM

có rồi mà, ở file bổ sung thứ 2 đấy

em thấy chỉ có JB làm j có Bj @@