PDA

View Full Version : Cách chỉnh ZhanChi DIY

Loy
31-08-2012, 04:46 PM
MÌnh mới mua 1 em ZC DIY. Vừa ngồi ráp xong thì thấy ko đc như ý lắm. Khi để ốc hơi lỏng thì rất dễ pop, lúc định thử cut 45 thì pop tung tóe luôn. Còn khi siết chặt lại thì thấy cube hơi ì và cut cũng ko tốt.

Mọi người ai có kinh nghiệm tự ráp cube tư vấn cho mình làm sao để điều chỉnh cube cho vừa smooth vừa ngăn ngừa pop với (Chỉ điều chỉnh cấu trúc thôi, ko mod hay sili gì hết). Liệu có liên quan gì đến T-part ko nhỉ? Mình ko hiểu mọi người thường tháo T-part của cube Dayan ra để làm gì?

Taylor Swift
31-08-2012, 05:06 PM
tháo hết cubies ra, chỉnh ốc sao cho khi kéo center ra, center cách core 1.5mm :hihi:

nhatminh061197
31-08-2012, 05:09 PM
@Loy: bạn mua zhanchi DIY ở đâu dzậy??:smile::smile::smile:

Loy
31-08-2012, 05:28 PM
tháo hết cubies ra, chỉnh ốc sao cho khi kéo center ra, center cách core 1.5mm :hihi:

Mình vặn chặt lắm rồi nó vẫn cách tầm 2mm, mà xoay đã hơi ì rồi. Sợ xiết chặt nữa xoay sít lắm.

@nhatminh061197: chỗ a leokey bạn ah.

littleboy1998
31-08-2012, 06:43 PM
bạn đã sili chưa vậy. ốc thì k nên siết chặt nhé. bạn để vừa thôi. p.s lube 808 nhé

Loy
31-08-2012, 06:58 PM
bạn đã sili chưa vậy. ốc thì k nên siết chặt nhé. bạn để vừa thôi. p.s lube 808 nhé

Vẫn còn khả năng pop thì mình nghĩ là ốc chưa chặt đâu. Mà mình nghe bảo ZC out of box là đã smooth rồi nên ko muốn sili vội. Hay mình may mắn mua phải con ZC ko ngon lắm nhỉ.

hachanuy1
31-08-2012, 07:23 PM

Vẫn còn khả năng pop thì mình nghĩ là ốc chưa chặt đâu. Mà mình nghe bảo ZC out of box là đã smooth rồi nên ko muốn sili vội. Hay mình may mắn mua phải con ZC ko ngon lắm nhỉ.

ai bảo bạn zc unbox ko sili mà smooth thế, 100 con zc unbox mà ko sili thì ko đc 1 con nào hơn diansheng

Loy
31-08-2012, 07:30 PM
Vậy ah mình ko biết. Mình có con ZC 2nd có sili gì đâu mà vẫn trơn lắm. Hay ZC cũng cần break in?

wa_star12266
31-08-2012, 07:31 PM
Vậy ah mình ko biết. Mình có con ZC 2nd có sili gì đâu mà vẫn trơn lắm. Hay ZC cũng cần break in?

chủ cũ có thể đã sili rồi bạn à :go:

Loy
31-08-2012, 07:35 PM

Có sili thì nó cũng khô queo rồi bạn ah. Mà mình cũng check rồi ko có gì hết. Có nghĩa là nó smooth cả khi không có sili.

hachanuy1
31-08-2012, 07:37 PM

Có sili thì nó cũng khô queo rồi bạn ah. Mà mình cũng check rồi ko có gì hết. Có nghĩa là nó smooth cả khi không có sili.

sili có nghĩa là khi unbox thì phải sili 1 lần đầu tiên, cube nào cũng cần sili 1 lần đầu tiên trong đời rồi sau này có thể ko sili cũng đc, còn về con 2nd mà bạn ko thấy sili thì đó là chuyện bt, zc mình sili xong rồi chơi vài tuần là thấy khô queo chứ có j đâu

Loy
31-08-2012, 07:48 PM
Vậy unbox ra ko sili luôn thì nó ko thể ngon đc ah?

hachanuy1
31-08-2012, 07:49 PM
Vậy unbox ra ko sili luôn thì nó ko thể ngon đc ah?

yes

Loy
31-08-2012, 08:04 PM
Vậy mọi người hay tháo T-part của cube Dayan ra làm gì nhỉ? Ai biết rõ chỉ dùm mình với.

wa_star12266
31-08-2012, 08:08 PM
Vậy mọi người hay tháo T-part của cube Dayan ra làm gì nhỉ? Ai biết rõ chỉ dùm mình với.

cut tốt hơn +nhẹ hơn+pop nểu chỉnh ốc k dc chuẩn như ts đơn giản dễ hiểu

keithS1411
31-08-2012, 08:12 PM

để quay có cảm giác nhẹ và trơn hơn chút...e thử biết liền(thử kon nào mà sili rùi ý..ZC57 chả hạn )

Loy
01-09-2012, 07:17 PM
Sao con ZC của mình lúc thử corner cut thì cubies nó rão hết ra ko còn nằm trên 1 mặt phẳng nữa, như kiểu kết lại bằng dây chun vậy mọi người? Mình siết ốc khá chặt rồi chứ ko phải tại lỏng đâu :confuse:

gkhmpg
01-09-2012, 07:27 PM
Sao con ZC của mình lúc thử corner cut thì cubies nó rão hết ra ko còn nằm trên 1 mặt phẳng nữa, như kiểu kết lại bằng dây chun vậy mọi người? Mình siết ốc khá chặt rồi chứ ko phải tại lỏng đâu :confuse:

2 shot 808 vào 2 layer đối nhau. Mỗi shot khoảng 1 ~ 2s

lkhphuc
01-09-2012, 07:37 PM
minh xai zhanchi vs zlube cung tot lam. hon han khi ko sili. chua mod miec gi het cut 40, nguoc20. quay ko qua tron lam mat kiem soat dc. neu mod vo thi cut 45 chac ko thanh van de. co dk thi cu lubix 808 vo. con ko zlube van ngon

Loy
01-09-2012, 07:41 PM

Thế là tại chưa lube chứ ko phải do chỉnh ốc hả bạn? Mà cụ thể xịt vào đâu vậy: chân core, rãnh giữa các cubies hay mặt tiếp xúc giữa các cubies? Hay cứ mở edge ra xịt bừa vào trong? =D

gkhmpg
01-09-2012, 07:43 PM

Thế là tại chưa lube chứ ko phải do chỉnh ốc hả bạn? Mà cụ thể xịt vào đâu vậy: chân core, rãnh giữa các cubie hay mặt tiếp xúc giữa các cubies? Hay cứ mở edge ra xịt bừa vào trong? =D

Lube bề mặt là đủ. Mở edge ra xịt vào trong
Zhanchi khui hộp phần ốc chỉnh đẹp rồi, nếu hay pop thì chỉ cần vặn chặt vào chứ nới lỏng không được tích sự gì cả

Crazy Cuber
01-09-2012, 07:45 PM
Xịt bừa thôi....... :smile::smile: Mình làm thế xong scram. Đến lúc tháo viên edge ra thấy chỗ nào cũng đc phủ đều sili=D=D=D

Loy
01-09-2012, 07:50 PM
Zhanchi khui hộp phần ốc chỉnh đẹp rồi, nếu hay pop thì chỉ cần vặn chặt vào chứ nới lỏng không được tích sự gì cả

Vấn đề là ở chỗ ZC của mình DIY mà, cộng thêm chưa có kinh nghiệm canh chỉnh ốc nên khá hoang mang :misdoubt: Cứ xịt thẳng sili vào trong thôi chứ ko phải nhắm gì hả?

gkhmpg
01-09-2012, 07:54 PM

Vấn đề là ở chỗ ZC của mình DIY mà, cộng thêm chưa có kinh nghiệm canh chỉnh ốc nên khá hoang mang :misdoubt: Cứ xịt thẳng sili vào trong thôi chứ ko phải nhắm gì hả?

Ờ xịt thẳng trong http://i90.photobucket.com/albums/k246/thanglun/fumanchu.jpg