PDA

View Full Version : 2look pll và 2look oll

rain.nguyen
19-08-2009, 09:42 PM
chào mọi người, em mới tập chơi rubik được 1 ngày, đang tập đến đoạn pll, thấy nhiều công thức nên nản quá, search trong 4rum thì thấy có người tập 2look trước rồi mới học full công thức sau, e ko hiểu 2look nghĩa là gì, mấy bro giải thích hộ em cái :D

Taylor Swift
19-08-2009, 09:45 PM
mình mới nghe 2look áh, trước h chỉ bít cóa look ahead thui, bạn cóa nhầm hk :|

Mr.Idiot
19-08-2009, 09:54 PM
2look oll
DTYvklyOpVM

2look pll
S61q3FYVFis

2look thật ra chính là các ct oll và pll. Bạn ko cần học hết các ct oll pll để giải last layer mà chỉ cần vài ct thôi đã đủ giải roài :D tuy nhiên vì cần ít ct nên có thể phải làm oll hoặc pll 2 lần ~~> 2 look :D

Nhoc_Ao123
20-08-2009, 10:17 AM
cái này làm nhìu có kinh nghiệm bạn ah chứ xem clip chỉ thấy bị nó look ahead tốt thui chứ ko giúp đc ji hết

rain.nguyen
20-08-2009, 03:41 PM
hic, nhiều công thức quá, đọc mà mún nản :)), ước gì đọc qua 1 lần nhớ hết được nhỉ:-@

vuaquyen92
20-08-2009, 05:03 PM
hic, nhiều công thức quá, đọc mà mún nản :)), ước gì đọc qua 1 lần nhớ hết được nhỉ:-@

Số công thức đó là cơ bản(nếu muốn nói là ít) nhưng hầu hết cuber người ta không học thuộc kiểu học thuộc lòng mà học theo kiểu nhớ bước di chuyển +nhận biết vì vậy không hiếm người học 1 lèo hết sạch đống này:-B

rain.nguyen
20-08-2009, 07:57 PM
học theo kiểu nhớ bước di chuyển +nhận biết
bạn có thể giải thích câu này được ko, nghĩa là học theo cách hiểu giống F2L cho dễ nhớ hả
Và hình như mình thấy là 2 mặt F cả B là có vẻ khó xoay + khó kết hợp hơn các cặp khác thì phải :(

vuaquyen92
20-08-2009, 08:13 PM
Những mặt F B nếu có finger trick như FRF' thì rất dễ không có gì khó. Lúc học cố gắng nhìn bước di chuyển xem nó thay đổi thế nào

1324
20-08-2009, 08:13 PM
học theo kiểu nhớ bước di chuyển +nhận biết
bạn có thể giải thích câu này được ko, nghĩa là học theo cách hiểu giống F2L cho dễ nhớ hả
Và hình như mình thấy là 2 mặt F cả B là có vẻ khó xoay + khó kết hợp hơn các cặp khác thì phải :(

Tức là bạn nhìn các bước xoay và nhớ chứ không phải học thuộc cái công thức rồi mới nhớ lại sau đó xoay theo. Nói tóm lại là giống như bạn xem video người ta làm xong nhớ cách xoay chứ không nhớ dãy công thức (RUDBL...). Nếu bạn fingertrick F, B chưa tốt thì chọn công thức nào không có F và B ấy. Trường hợp PLL lẫn OLL nào cũng có nhiều công thức giải chứ không chỉ có 1 công thức cố định, bạn chọn công thức nào dễ làm, phù hợp nhất mà học.

vietanhnn
20-08-2009, 09:43 PM
2look thật ra chính là các ct oll và pll. Bạn ko cần học hết các ct oll pll để giải last layer mà chỉ cần vài ct thôi đã đủ giải roài :D tuy nhiên vì cần ít ct nên có thể phải làm oll hoặc pll 2 lần ~~> 2 look :D
[/quote]

2 lần thôi ah`, có khi 3 lần ấy chứ ^^

Mr.Idiot
20-08-2009, 09:46 PM
2 lần là max ông àh :P có điều phải bik áp dụng :P

rain.nguyen
20-08-2009, 09:50 PM
có bro nào rảnh post hộ em bộ công thức mà chính mình xài đi, mỗi trường hợp đều nhiều công thức quá, ko biết chọn công thức nào, tập theo ai đó là tốt nhất :D, cảm ơn trước :)>-

vuaquyen92
20-08-2009, 10:26 PM
có bro nào rảnh post hộ em bộ công thức mà chính mình xài đi, mỗi trường hợp đều nhiều công thức quá, ko biết chọn công thức nào, tập theo ai đó là tốt nhất :D, cảm ơn trước :)>-

Nếu bạn muốn ít công thức hay TH thì bạn đọc lại cái hướng dẫn cơ bản nhất trong box hướng dẫn. CÒn không thi các Th 2look là các TH chính nhất rồi đó bạn có thể học của 2look OLL trước hoăc PLL trước không cần học hết

anhdahisinh
23-08-2009, 09:47 PM
Mình đọc qua PLL thì thấy công thức rất dài, lúc đầu cũng nản. Bỏ mất bao lâu k tập. Nhưng khi bắt đầu tập thì thấy các công thức nó cũng na ná nhau. MỖi ngày học vài công thức cho đỡ loạn. Cứ làm thử sẽ thấy nó đơn giản hơn mình tưởng nhiều